[Funland] Định cư ở nước ngoài, các cụ có thích không?

Tran Thanh Tung

Xe điện
Không có 1 kết luận chung cho câu hỏi của chủ thớt được. Nhưng rất có ích nếu các cụ, mợ đã và đang ở các nước chia sẻ thêm để có thông tin bổ ích cho người đọc. Kinh nghiệm sống thật của các cụ mợ mới có ý nghĩa.

E có bà chị họ đi từ năm 18 tuổi, nay 45 rồi. Lấy chồng tại Đức (người Việt); mấy năm nay cũng hay về do con cái đã lớn. 2 con gái đang học đại học tại Berlin, nói tiếng Việt lõm bõm, cao ráo xinh xắn. Nói chung được như vậy, anh chị cũng mất hàng 20-25 năm gây dựng.

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng đồng quan điểm với cụ, đi tây rồi mới thấy nhiều cái khó khăn, nói chung là sẽ phải đánh đổi, được cái này mất cái nọ thôi.
Để sống sướng thì phải nhảy được vào tầng lớp trên của xã hội ở tây nhưng việc này thì lại rất khó =)) còn người có thực tài thì ở đâu chả kiếm đc, phải ko ạ :D họ hàng nhà em ông chồng có quốc tịch pháp rồi, mua nhà bên pháp OK rồi nhưng 2 vợ chồng vẫn mò về làm cho branch của hãng ở VN, đơn giản là nó trả bằng lương ở pháp (6k euro 1 tháng), con cái cho đi học trường quốc tế thấy bảo chất lượng cũng chả khác gì bên kia, chi phí ăn ở rẻ hơn kha khá.
Ông kia nhận 6.000EUro/tháng là oách rồi bác ạ, và Công ty cũng có lợi, vì nó chỉ trả 50% Tiền xa tổ quốc thôi, do ông ấy là người Việt.
Còn nếu làm việc tương tự ở USA xem: Chắc chắn ông ấy nhận ít nhất 8K Euro.

bubu88

Xe tăng
Có cơ hội em sẽ đi. Thuận lợi thì 5-10 năm sau quay về. Không thuận thì 3 năm cũng là trải nghiệm

anhduc87

Xe tải
Những người đi từ năm 75 81 thì về vn họ sẽ không theo được lối sống ở vn=>họ không muốn về vn hẳn là đúng thôi. Sống đã quá quen với 1 thứ gì trong thời gian dài thì sẽ khó để thay đổi lắm, nhất là với người có tuổi.
Có điều là giờ mới tính chuyện định cư thì phải mất chục năm phấn đấu xứ người, các cụ cứ lấy người đã ở tây vài chục năm làm thước đo làm gì ạ :)) họ đã trải qua giai đoạn phải sống khổ rồi, giờ các cụ đi là các cụ phải mất 1 thời gian đầu sống khổ cực chứ chả sung sướng gì đâu :D
cụ ơi cả họ nhà e có đến 50 chục mạng đang ở Úc , Ca, Mỹ cả mới đi và cũ ! chưa có ai bảo muốn về cụ ah !!! he he ... e nói đây là vì cụ VW cụ ấy bảo đi 10 năm còn muốn về nên e nói thêm với cụ ấy thôi ah !

kklong34

Xe tải
Cái này phải các cụ đã trải nghiệm mới trả lời chính xac đc chứ còn toàn ngôi suy đoán qua phim ảnh thì ko chính xác trước em có mấy cậu bạn đi xuất khẩu lao động ở Đức và Tiếp các cậu đó bảo lúc đầu cũng muốn ở lại định cư hy sinh đời bố củng cố đời con nhưng nghĩ cho cùng đất nước đó có tươi đẹp thì cũng ko phải của mình ko hòa nhập được đi đâu nó cũng khinh khi thấy thằng cộng đầu đen , có lần câu ta đang đi đường có một nhóm thanh niên nó nhìn mình chằm chằm như nhìn con vật đến gần chúng nó nói gì với nhau rồi cười phá lên. cậu ta bảo ko chịu đc nhục thôi có ít vốn về nước. Con cháu em nó ở bên đó nói có người việt sống = nghề vào siêu thi ăn cắp theo đơn đặt hàng hoặc làm vất vả khổ cực ở bên đó chẳng bao gièo đeo tie nhưng khi lên máy bay comple com táo tie đàng hoàng trông oách lắm để làm le với bà con.

CIB

Xe điện
Có người quen của gia đình em người bắc âu đã có lần hỏi em: Mày có thích sang tao sinh sống không. Ông này nói thật vì trước đó ông đã đưa vài người bạn trẻ Trung quốc sang bên đó. Lúc đó em mới rước gấu về nhà nên bẩu, tao mới lập gia đình và yêu đất nước này nên tao không đi. Về sau gấu nhà cháu biết chuyện mới bẩu sao anh dốt thế, ở đời mấy khi gặp được người tốt như vậy.
Trong trường hợp như em các cụ/mợ có ra đi không? Nếu quyết định ra đi thì vì sao?
Gấu cụ nói đúng

kklong34

Xe tải
Có người quen của gia đình em người bắc âu đã có lần hỏi em: Mày có thích sang tao sinh sống không. Ông này nói thật vì trước đó ông đã đưa vài người bạn trẻ Trung quốc sang bên đó. Lúc đó em mới rước gấu về nhà nên bẩu, tao mới lập gia đình và yêu đất nước này nên tao không đi. Về sau gấu nhà cháu biết chuyện mới bẩu sao anh dốt thế, ở đời mấy khi gặp được người tốt như vậy.
Trong trường hợp như em các cụ/mợ có ra đi không? Nếu quyết định ra đi thì vì sao?
Gấu cụ nói đúng nhưng là đúng với gấu thôi cụ đưa gấu sang là mất gấu đấy.

Bò Ma

Xe buýt
"Ai cũng có quyền mưu cầu hạnh phúc" nên không thể lấy cuộc sống một ông đang mãn nguyện ở Vn so sánh với 1 ông đang sống mãn nguyện ở nước ngoài xem ông nào tốt hơn được. Mỗi người tùy thuộc vào hoàn cảnh thực tế của để quyết định nơi sinh sống của bản thân. Cuộc tranh luận này sẽ không bao giờ có hồi kết.

La già

Xe tăng
Đã có thời gian sống ở Châu Âu nhưng kết luận lại là: Nếu có kiến thức, trình độ ngoại ngữ ngon, hòa nhập cộng đồng nhanh thì sống bên đó rất ổn cho gia đình và con cái. Bởi vì khi công việc ổn định thì kinh tế gia đình không phải lo lắng chạy từng bữa, con cái được ăn học đàng hoàng, khí hậu ngon lành...... Còn sang đó mà kiểu nửa vời, chỉ thích hưởng thụ thì chỉ có đi bán hàng lậu, tiện việc gì làm việc đó và tệ nhất là bị lôi kéo đi làm việc sai trái. Vậy thì khổ hơn ở VN nhiều, chỉ được mỗi cái mác là ở bên Tây thoai (nếu các bác đi rồi thì biết là bên kia hay gọi những thành phần đó là "bộ đội"), muốn về thăm gia đình thì bảo người nhà gửi tiền sang để mua vé máy bay về VN đó.
Cho nên xác cmn định là chỗ nào cuộc sống ổn định, sung túc là ta ở chỗ đó!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói cũng đúng nhưng cụ kia nói cũng chẳng sai đâu cụ . 10 năm chưa là gì cả ! gia đình e có nhieu nguoi ở từ năm 75, 81 đến nay cơ cụ ah ! chung quy là họ đều ko muốn về ! .... kỳ là nhỉ ! ở xứ sở giãy chết sao họ k muốn về xứ sở thiên đường ta hả cụ ????
Bác đúng, 10 năm chưa là gì cả.
Nhưng cũng thừa đủ để biết mình có thể và có muốn hội nhập hay không.
Tôi tự trả lời rồi: Tôi ko thể; và đi về.

Còn nếu sống ở bển để cố gắng tiết kiệm cho sau này ở Việt nam ăn tiêu tẹt ga, thì ở lại là một lựa chọn tốt.
Ngoài ra, cũng có những người đã đi, quay về, rồi lại phải đi, vì ở nhà họ ko kiếm được, nên đành phải đi tiếp vậy.
Không ai vui sướng vì sống xa Việt Nam cả.

7usd

Xe điện
Em đang ngồi ở bv Việt nhật. Bố em lên cáng khênh đi khênh lại 2 ngày ko chụp được tim, phổi. Lúc mượn được cáng thì không có bình oxy di động. Đông khủng khiếp.

hoxuantu

Xe buýt
e sửa lại cho dễ hiểu hơn là mình quá nhiều áp lực cụ ah ! người ta bên đó làm cv bt nhưng có j đa có nhà nước lo. ngày e học bên Úc thấy họ đi benh viện cái j cũng 2.5$ tức là cụ là ng úc thì thuốc 500$ cũng tính 2.5$ gọi là cho có ti trách nhiệm ! con cái đi học thì free, hàng tuần có tiền Centrelink gửi cho con cái ! ko phải lo nghĩ j cả cụ ah ! ở mình làm giám đốc đi benh viên van phải luồn cúi , xin xỏ bác sĩ ! đút lót đủ kiểu rồi vẫn nằm ghép đó thôi! còn vào bv quốc tế thì sạt nghiệp nếu chữa bệnh như cancer....nhục lắm cụ ah
Còn như nhiều cụ nói sang đó đi làm nail, hót kít... thì quả là các cụ có tư tưởng cổ hủ quá ! bên đó thì nghề j chả là nghề, họ đâu khinh dân làm nail... còn ở vn giám đốc nhiều của ở tỉnh lên HN mua đồ vẫn bị mấy đứa bán hàng ở parkson nó khinh bỏ mẹ vì nói ngọng... những lý do người Việt mình đưa ra hết sức vu vơ và thieu trach nhiệm.
E cũng khuyên cụ chủ thớt nếu có đk cụ đi nhanh còn kịp, nếu là CCCC hay COCC thì vào loại đang ngồi họp QH thì cụ ở lại cũng dc còn loại nhàng nhàng kiểu đủ tiền mua nhà mua xe thì có dk là phé thôi cụ ợ !
E chẳng có time tranh luận nên cụ chủ nên đàm đạo thêm với những người ở Au, Mỹ, Úc xem họ có muốn về ko ợ ! về chơi thì dc chứ bảo về vn làm ăn sinh sống họ chạy mất dép ah !
Cụ này nói chuẩn. Dân mình cứ cái tư tưởng khinh người, thấy người ta lao động chân tay là khinh rẻ. Dân VN sang Mỹ làm nail, làm bồi bàn, tuy vất vả nhưng là lao động chân chính, thu nhập cũng khá còn hơn ở nhà làm lao động trí thức mà đi đâu cũng phải luồn cúi, lươn lẹo. Dân tư bản giãy chết nó chẳng có tư tưởng phân biệt thế đâu.

Zlonton

Xe tải
Cụ về bao giờ đấy?
Lâu rồi 2008 nhưng mà e vẫn plan sang đấy ah. Nói chung đúng style e thích: Thịt chó, lòng lợn, phở to tổ bố... xa xa tí thì thấy giống VN,HN phết.
Trung tâm thì nhà Quốc hội, Quảng trường ko kém UK...Kết nhất quả cần bia lạnh, mang ra ngoài vườn để khoảng 1 tiếng, mát rượi:)

nguyenthanhthu

Xe máy
em cũng thích được sống ở nước ngoài lắm cụ ạ nhất là những nước có tuyết roi ấy

Zlonton

Xe tải
Các cụ ở đây nhiều là trẻ, một số khác lại cũng chưa đi bao giờ. E ko có ý gì nhưng ko nên đánh giá kiểu VN nhất, Tây chán bỏ xừ... Bản thân em cũng ko có quan điểm Tây nhất, VN chán... tuy nhiên mình còn trẻ, ko nên bị dập khuôn tư duy như các cụ hàng trăm năm.

E nói ví dụ nhỏ cụ có tiền, cầm LV ở VN nó chém cho bỏ mẹ:)

emily1909

Xe buýt
Khó bác ạ. Có nhiều chuyện tiếu lâm về việc này: Một chú nhóc cỡ 18 tuổi, gọi người lạ đều bằng ANH hết, bất kể ông ấy còn hơn tuổi ông nội nó.

Ngoài ra, nếu bác dậy chúng nó viết tiếng Việt nữa thì tốt quá.
Trẻ con ta về VN đều mù chữ hết, chả đọc được gì.
Thì em chẳng bảo là tuỳ theo sự dạy dỗ của bố mẹ còn gì. F1 nhà em học đọc, viết tiếng Việt nhanh lắm. Cơ bản là đã biết nói rồi thì chỉ cần dạy các chữ cái và ghép vần thôi. Tất nhiên ko thể viết đúng chính tả đc nhưng em chấp nhận điều đấy. Biết nói,đọc tốt, biết viết những cái cơ bản là đc. Còn nếu bố mẹ đi làm cả ngày tối về giao con cho người giúp việc thì con ko biết tiếng Việt là đương nhiên. Trẻ em như tờ giấy trắng, mình vẽ thế nào thì đc như thế thôi cụ ạ.

Khongdanhvong

Xe điện
Bác này chắc chưa ở nước ngoài.
Tôi ở Đức 10 năm, giờ đang ở Cầu Giấy.
Ngôn ngữ: được khen là nói chuẩn hơn người Đức.
Đã từng sống với tây ta đủ kiểu.

Lương: Chỉ đủ sống, vì còn thuê nhà, còn các chi phí khác. Xăng bác trả 1.5Euro. Thuốc lá 5Euro, bia 1Euro....
Đi ăn quán, nhẹ nhàng cũng 25Euro / pax; 4 người cần độ 2.7 triệu đồng. Quán ăn China vớ vẩn thôi.
Tóm lại là cái chết tiệt gì cũng đắt hơn nhiều.

Hội nhập à: Chúng nó ngồi với nhau là mình chịu cứng, ko hiểu gì (kiểu như các bác Hà Nội vào Quảng Bình vậy).
Chuyện cười của chúng nó, mình hiểu 100%, nhưng ko thể mỉm cười được.
.... và .....

Bác đòi làm việc của kỹ sư - cử nhân à: Tầng lớp Elite của chúng nó, bác là người cuối cùng được nhận và hiển nhiên bị sa thải đầu tiên, nếu cần thiết.
Và làm việc thực sự căng thẳng. Sau 7 tiếng rưỡi, bác chỉ
Được mỗi việc là các con được học trong môi trường giáo dục - đào tạo rất tốt, đảm bảo phát huy được kỹ năng, nếu có.
Có thể mỗi người mỗi khác. Nhà em có người chị họ, sang Đức lấy chồng người Việt cũng ở bên đấy, cũng kiểu buôn bán thôi chứ không phải trí thức, mà ở lì hơn 20 năm rồi có thấy về đâu, về nói chuyện cái gì cũng khen Đức, không lẽ chị ấy là dlv :)

Với lại như cụ nói sang đấy chỉ được cho con cái giáo dục tốt, thế nhưng được đào tạo xong ở lại sống luôn thì mới có ý nghĩa, chứ học xong về VN thì cái bằng Đức hay tư duy Đức cũng chẳng có tác dụng gì, ở VN như nhau hết, ở đâu phải giống đó hết mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Khongdanhvong

Xe điện
Đã có thời gian sống ở Châu Âu nhưng kết luận lại là: Nếu có kiến thức, trình độ ngoại ngữ ngon, hòa nhập cộng đồng nhanh thì sống bên đó rất ổn cho gia đình và con cái. Bởi vì khi công việc ổn định thì kinh tế gia đình không phải lo lắng chạy từng bữa, con cái được ăn học đàng hoàng, khí hậu ngon lành...... Còn sang đó mà kiểu nửa vời, chỉ thích hưởng thụ thì chỉ có đi bán hàng lậu, tiện việc gì làm việc đó và tệ nhất là bị lôi kéo đi làm việc sai trái. Vậy thì khổ hơn ở VN nhiều, chỉ được mỗi cái mác là ở bên Tây thoai (nếu các bác đi rồi thì biết là bên kia hay gọi những thành phần đó là "bộ đội"), muốn về thăm gia đình thì bảo người nhà gửi tiền sang để mua vé máy bay về VN đó.
Cho nên xác cmn định là chỗ nào cuộc sống ổn định, sung túc là ta ở chỗ đó!
Cụ có nghĩ có những người chỉ kiếm được tiền nhiều khi ở VN không, em nghĩ tùy mình hợp môi trường nào mà chọn thôi.

emily1909

Xe buýt
Cụ nhầm. Con người hay con vật đều có tình cảm. Con chó con lợn còn biết chủ nó là ai. Duy chỉ có con vật mới không biết miếng nào ngon miếng nào không ngon. Con vật thấy mứt cũng như cơm. Còn con người thấy mứt không ăn mà phải chạy đến chỗ nào mâm cao cỗ đầy, thịt thà no đủ. Cụ nhớ nhé. Con vật thì mới không biết quyền làm người là gì. Sống ở một xã hội mà đi ra đường thấy công an lao ra chặn xe mình là trong đầu ong lên, lục lọi ngay đến danh sách người quen có ai không để gọi điện cầu cứu. Không có thì lạy lục nhục nhã xin tha. Nhìn những cái bộ dạng năn nỉ nhăn nhó xin xỏ ở mấy cái chốt giao thông mới thấy đáng khinh làm sao. Tha không được thì bấm bụng móc ví ra lén lút đưa cho nó mấy đồng để yên thân.

Còn để so sánh cuộc sống ở NN với cuộc sống ở VN thì chưa nói đến miếng ăn, chỉ cần được sống trong một xã hội yên bình, được làm một người tự do, bình thường đã là sung sướng rồi. Xã hội họ cho mình cơ hội để hòa nhập, cho mình các quyền bình đẳng tại sao mình lại có tâm lý tiểu nhược, sợ hãi, tự kỷ. Phải chăng chỉ những người an phận thủ thường, không có chí tiến thủ, không có khái niệm hạnh phúc tự do mới sợ phải khai phá và an cư? Hóa ra chẳng bằng mấy ông dân tộc du canh du cư.

Cụ chịu khó đọc và học thêm tí nữa, nhất là đọc về những cuộc chinh phục miền đất của các dân tộc trên thế giới. Nước Mỹ, nước Úc xuất phát điểm từ đâu mà có? Đọc đi cụ trước khi buông vài câu cắn càn bâng quơ cụ nhé.
Em rất tâm đắc với câu trả lời của cụ. Em xin mời cụ 1 ly.