[Funland] Định cư tại QG mới ?

JoeBlack80

Xe buýt
Nên đi nếu cụ dưới 30 tuổi, thích và tôn trọng tự do cá nhân, muốn thay đổi môi trường sống, không vướng bận gia đình ( ví dụ cha mẹ già yếu cần chăm sóc).

coolpix8700

Xe ngựa
Cartoner nói:
Em thấy 1 ví dụ: Cha mẹ của ca sỹ nhí Xuân Mai
có khi XM ở vn mà ngoan + thuê cty quản lý lăng xê tốt còn hot hơn chị Tâm, anh Đàm bg. Còn hư thì như anh Tấn giờ ko thấy tăm cụ nhể :)
Lấy ví dụ Xuân Mai, thì lôi hẳn Bằng Kiều ra,
Bằng Kiều sang đó còn có cơ hội hơn nhiều, cô vợ (kéo Bằng Kiều sang) còn làm luôn cả quản lý.
Chữ nếu sẽ rất khó khi đặt ra, vì cái gì người ta đã đạt/mất thì đã được thực hiện, còn lại chỉ là giả sử,
Nhưng với Bằng Kiều thì rất nhiều người sẽ biết nếu không đi thì như thế nào!
Nhưng đó là hội ca sỹ, ở VN họ có số khán giả trực tiếp lớn hơn rất nhiều, thuế bị thu lại rất nhỏ. Việc kiếm tiền của họ khác người thường.
Với người thường khác, thì nhìn chung, khi hoàn cảnh gia đình nghèo, cần có người hy sinh cứu nhà (bây giờ chẳng còn câu cứu nước) thì như đám đi trồng cỏ, làm nail. Lúc còn trẻ bôn ba, kiếm chút vốn. Khi giắt lương được một chút mà quay về thì cơ hội để nhân lên cao hơn rất nhiều. Câu này lên đây bị ném đá rất nhiều, nhưng đó lại là điều không phải nghe nói, mà thấy từ bản thân, từ mấy người quen biết ở nước ngoài trở về. Hồi mới về thấy cuộc sống phức tạp các quan hệ trong nhà, trong họ hàng,... bà xã luôn lẩm bẩm "Không ngu nào như ngu nào", nhưng bây giờ vẫn thỉnh thoảng ngồi tự sướng "Không hiểu tại sao hồi ấy mình làm được như vậy?" (hồi ấy tức là thời gian tụi em ở nước ngoài, làm việc như trâu, nhưng đó là thời gian tụi em đã tạo ra chút vốn để làm được như bây giờ)!!!

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
Em thấy 1 ví dụ: Cha mẹ của ca sỹ nhí Xuân Mai là người rất giàu có, ở tầng lớp thượng lưu tại Việt Nam. Họ đã chuyển sang Mỹ với mong muốn con cái được "học hành đàng hoàng", hi vọng sẽ phát triển bản thân và gia đình hơn nữa, chấp nhận "hi sinh đời bố, củng cố đời con"...
Nhưng mà đời không như mơ, hiện thực không như "nghe người ta nói". Sau gần 20 năm kể từ khi sang Mỹ định cư, cha mẹ Xuân Mai có lẽ đã già. Xuân Mai được học nền giáo dục tiên tiến nên bây giờ trở thành y tá điều dưỡng, chuyên đi chăm sóc bênh nhân và người già. Nhìn bàn tay chai sạn của em thì có lẽ cuộc sống của em đã vất vã khổ cực rất nhiều.
Giấc mơ Mỹ ở đâu? Thành công ở đâu đối với gia đình Xuân Mai và cá nhân Xuân Mai khi định cư ở Mỹ?
(Các cụ đừng nói em tò mò đời tư nhé, em chỉ đưa ví dụ để các cụ tham khảo 1 trường hợp cụ thể thôi. Các cụ tự tìm hiểu sẽ thấy nhiều trường hợp tương tự nữa, kiểu như bỏ chỗ sáng để vào chỗ tối, đến lúc nhận ra vấn đề thì đã quá muộn)
Cụ lấy thông tin ở đâu bảo Xuân Mai làm y tá điều dưỡng?

cocsku

Xe cút kít
Chưa bao giờ em nghĩ đến vấn đề này, vì gia đình mình, vì Tổ quốc mình và vì ABC khác.
Tuy nhiên, bây giờ có cơ hội, định cư tại nền văn minh tiên tiến hơn. Khoan xét đến bài toán chi phí, vậy theo các cụ, em có nên dấn không?

Đi là đi, rời tổ quốc này ta lại có tổ quốc khác. Sao phải lăn tăn.

dongnat123

Xe container
Cảm ơn cụ chia sẻ, nếu vậy sao nhiều người muốn qua đó nhỉ? Dù cuộc sống ở bên này rất ổn và rất tốt?.. tiền không thiếu, mục đích đầu tiên vẫn là định cư Mỹ. Em vì 1 cô gái mà muốn ở VN đây... ở VN công việc ổn định, có tiền là có tất cả? Nhưng bố mẹ em vẫn ép và bắt qua đó để làm tiền đề cho các thế hệ sau? Và không thích + sản?.. mặc dù nhà em 2 thành viên là đ ả n g viên?. Em cũng đấu tranh tư tưởng rất nhiều.
Chưa ra nước ngoài bao giờ nhưng em thích sống ở Việt Nam hơn vì nhiều quan điểm cá nhân. Nhưng đến tầm đất nước đã bao giờ được như hôm nay thì nếu có cơ hội lần nữa em sẽ suy nghĩ lại :D

Simson

Xe buýt
Nghèo thì đi, giàu quá rồi cũng nên đi để lấy an toàn. Trung trung thì ở nhà thôi, sang đó là công dân hạng 2, làm vlog, xe nhà trả góp đến cuối đời mới xong thì cũng chán.

Bác giờ cứ đối chiếu với cái tháp maslow xem mình ở tầng mấy rồi mà quyết.

huongsac80

Xe container
E thấy cụ nên đi ạ. Hà cớ tại sao cụ lại phải cãi lời bố mẹ cụ trong khi cụ vẫn có thể chọn giải pháp trọn vẹn nhất là đưa người thương đi cùng? ;))
Ps: không liên quan nhưng cụ dùng dấu hỏi chấm cho câu tường thuật thì e thấy nó đã sai quá sai rồi.
Em nghĩ là vì nhiều lý do lắm, mà đi cả 2 đâu dễ dàng vậy chứ
Cụ ý đặt nhiều dấu hỏi vậy có lẽ vì đang rất băn khoăn đấy, luôn đặt câu hỏi rồi tự trả lời, ko biết chia sẻ với ai.
Nếu em là cụ ấy em sẽ đi, cơ hội đến rất gần rồi, cũng đã chuẩn bị tinh thần trc đó nhiều, còn áp lực gia đình nữa; ko đi sợ sau này sẽ nuối tiếc. Còn lựa chọn tiếp như nào thì phải sang đó một thời gian mới biết được.
Chào buổi sáng cụ 06092018 :D

Kiabuoisang

Xe container
Tạm biệt, nhớ đi đường vòng nhé; tránh tâm bão ra :D

Nếu mà đi qua chỗ ở trong ảnh của cụ thì cá nhân em ko đi ạ.
Còn nếu qua chỗ khác thì chưa biết. Nói dung phải biết rõ chỗ đến mới nói được

• Vodka
Reactions: 4th

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cũng đi định cư, thấy thớt của cụ chủ nên chia sẻ, vì em có lẽ là người thật việc thật.

1. Ở nước ngoài thì dân trí cao hơn. Nền giáo dục và y tế cũng tốt hơn. Nên những cái đó họ hơn mình
2. Đời sống tinh thần: Không đâu bằng Việt Nam, tất nhiên rồi, chẳng có quê hương nào hơn quê mẹ cả. Thế nên mình sẽ thấy buồn. Nhưng người tộc tạch như em thì nghĩ như là chuyến đi chơi dài ngày thôi, thi thoảng một năm về Việt Nam công tác kết hợp công việc cũng ok. Công bằng mà nói thì ở đâu cũng chán cả, ở Việt Nam thì ô nhiễm mà bon chen, ở nước ngoài thì sạch sẽ mà hiu quạnh.
3. Kiếm sống: Thu nhập phụ thuộc vào năng lực từng người thôi. Nhưng ai chăm chỉ thì không lo chết đói. Người nào giỏi thì kiếm được nhiều, tiêu nhiều. Em nghĩ ở Việt Nam hay ở nước ngoài thì ai cũng phải đi cày thôi.
4. Lý do đi: Cho con cái. Hãy cho chúng một cơ hội nếu nghĩ rằng giáo dục của họ tốt hơn. Con cái mình lớn lên sẽ có nhiều cơ hội hơn người khác. Đúng sai thì còn phải đợi chúng nó trưởng thành mới biết được. Không ai đảm bảo con em mình ra nước ngoài đều trở thành nổi tiếng hay tài giỏi, nhưng ở trong nước cũng vậy thôi. Ai đảm bảo con cái chúng ta sẽ tốt hơn khi ở nước ngoài chứ. Cạm bẫy cũng đầy xanh quanh con em mình mà.
5. Lựa chọn: Nếu cụ có quá nhiều thứ để mất và thấy quá khó để bắt đầu một cuộc sống mới, đó sẽ là lựa chọn khó khăn. Nhưng có con đường nào đến thành công mà không bước qua những chông gai chứ.

Ông Giáo-o

Xe tải
Chưa bao giờ em nghĩ đến vấn đề này, vì gia đình mình, vì Tổ quốc mình và vì ABC khác.
Tuy nhiên, bây giờ có cơ hội, định cư tại nền văn minh tiên tiến hơn. Khoan xét đến bài toán chi phí, vậy theo các cụ, em có nên dấn không?

Về việc này ko có đáp số chung bác ạ, có thể đúng với người này nhưng có khi lại ko đúng với người khác, chưa kể ngay cả với 1 người thì có thể đúng trong thời điểm này nhưng lại ko đúng trong thời điểm khác, bác tự suy nghĩ và quyết định thôi.

cmyk77

Xe điện
Trên OF có nhiều bài về định cư ở nước ngoài của các cụ đã đi. cụ chịu khó tìm đọc chứ đẽo cày thế này xong vẫn lăn tăn thôi. Bởi tùy hoành cảnh và điều kiện khác nhau không thể so sánh hay ví dụ được. Vì bản thân cụ mới hiểu cụ ntn , năng lực, tài chính , công việc, gia cánh vv.

coolpix8700

Xe ngựa
Trên OF có nhiều bài về định cư ở nước ngoài của các cụ đã đi. cụ chịu khó tìm đọc chứ đẽo cày thế này xong vẫn lăn tăn thôi. Bởi tùy hoành cảnh và điều kiện khác nhau không thể so sánh hay ví dụ được. Vì bản thân cụ mới hiểu cụ ntn , năng lực, tài chính , công việc, gia cánh vv.
Tham khảo ọp về việc này cũng chẳng khác tham khảo về BĐS, hội sales cực đông, họ thừa hung hãn để áp đảo những ý kiến trái chiều,...
Trực tiếp người thân, hàng xóm, bạn bè đầy ra. Đó mới là những nguồn tham khảo trực tiếp, cụ thể.

Ken Hạ Long

Xe điện

Cụ sang châu Phi ạ.Chúc mừng cụ nhé.

Hooks

Xe tăng
- 30 tuổi trở xuống có thể đi, vì khả năng thích nghi môi trường mới cao. Nhưng đi thì đi nơi nào có chế độ song tịch, một cách đề phòng rủi ro. Về già có cơ hội quay về.

- 31 - 37 tuổi thì suy nghĩ cẩn thẩn. Tuổi này thích nghi chậm hơn và khó xin việc làm hơn. Nếu có công việc hoặc ko phải suy nghĩ thu nhập thì ok.

- Càng nhiều tuổi thì việc thích nghi môi trường mới càng kém, nhu cầu cũng thay đổi nhiều, ko nên đi. Khi có tuổi thì nhu cầu tình cảm, sự sợ cô đơn lớn hơn các nhu cầu khác, Việt nam là nơi đáng sống.

Vợ chồng Quang Huy, Thu Phương là cặp ca sĩ khá nổi trong nước. Sang Mỹ hôm trước hôm sau là tan đàn xẻ nghé luôn, Thu Phương theo một anh đen thui, Quang Huy thì mở tiệm phở...

Xolabaque

Xe tăng
dạ không cụ ạ, vẫn sợ lắm - người ngoài khi lại có cách nhìn khác
chưa kể - rất nhiều cụ of nhà ta từng chải - kinh qua nhiều, đôi khi lắng nghe cũng là cách để ra quyết định cụ ạ :)
mời cụ 1 ly
Việc mình mình làm, lo méo gì người ngoài nghĩ sao, họ có chăm lo cho cụ được không mà phải lo họ nghĩ này nọ, đời sướng nhất là sống theo đam mê và sở thích của mình mà méo phải nhìn vẻ mặt của ai.

06092018

Xe buýt
E thấy cụ nên đi ạ. Hà cớ tại sao cụ lại phải cãi lời bố mẹ cụ trong khi cụ vẫn có thể chọn giải pháp trọn vẹn nhất là đưa người thương đi cùng? ;))
Ps: không liên quan nhưng cụ dùng dấu hỏi chấm cho câu tường thuật thì e thấy nó đã sai quá sai rồi.
Câu đó em vừa cảm thán vừa hỏi lại chính em. Em nên thêm dấu ! Thì đúng với câu chữ hơn, bạn ý đi cùng là cả 1 vấn đề lớn cụ ạ. Cảm ơn cụ đã nhắc ạ.

Em nghĩ cụ nên đi, cụ ở VN đã có tất cả rồi, tiền không thiếu rồi thì nên đi. Sang đó cho biết cảm giác "công dân tự do". Còn cuộc sống của mình thì đừng để "tư tưởng chánh trị kiểu tư sản hay cộng sản" vào đầu. Nó làm hỏng người nhanh hơn uống rượu đó cụ.

Cảm ơn cụ. Trên này các cụ học tài hiểu nhiều, biết rộng nên em chăm chú nghe các cụ phân tích.

06092018

Xe buýt
Chưa ra nước ngoài bao giờ nhưng em thích sống ở Việt Nam hơn vì nhiều quan điểm cá nhân. Nhưng đến tầm đất nước đã bao giờ được như hôm nay thì nếu có cơ hội lần nữa em sẽ suy nghĩ lại :D
Cảm ơn cụ.
Mỗi người có 1 lý tưởng và mục đích khác nhau. Chúc cụ có cơ hội lựa chọn.