[Funland] Định cư tại QG mới ?

06092018

Xe buýt
Cụ có gia đình chưa? Cụ định đi 1 mình hay cả gia đình? Mục đích ra đi của Cụ là gì, vì kinh tế hay muốn trải nghiệm cs ở một nền văn hoá khác? Cụ trả lời những câu hỏi của em đi thì bằng cả kinh nghiệm sống của mình, em sẽ đóng góp ý kiến của mình một cách chân thành nhất với Cụ.
Em chưa có gia đình. Em đi 1 mình.
Mục đích của em là không sống ở VN.
Cụ cho em xin chút kinh nghiệm thực tế cụ đã trải qua. Em cũng đang rất muốn nghe.
Cảm ơn cụ.

Em nghĩ là vì nhiều lý do lắm, mà đi cả 2 đâu dễ dàng vậy chứ
Cụ ý đặt nhiều dấu hỏi vậy có lẽ vì đang rất băn khoăn đấy, luôn đặt câu hỏi rồi tự trả lời, ko biết chia sẻ với ai.
Nếu em là cụ ấy em sẽ đi, cơ hội đến rất gần rồi, cũng đã chuẩn bị tinh thần trc đó nhiều, còn áp lực gia đình nữa; ko đi sợ sau này sẽ nuối tiếc. Còn lựa chọn tiếp như nào thì phải sang đó một thời gian mới biết được.
Chào buổi sáng cụ 06092018 :D
Thật không?.. :(

Gagarose

Xe điện
Em thấy 1 ví dụ: Cha mẹ của ca sỹ nhí Xuân Mai là người rất giàu có, ở tầng lớp thượng lưu tại Việt Nam. Họ đã chuyển sang Mỹ với mong muốn con cái được "học hành đàng hoàng", hi vọng sẽ phát triển bản thân và gia đình hơn nữa, chấp nhận "hi sinh đời bố, củng cố đời con"...
Nhưng mà đời không như mơ, hiện thực không như "nghe người ta nói". Sau gần 20 năm kể từ khi sang Mỹ định cư, cha mẹ Xuân Mai có lẽ đã già. Xuân Mai được học nền giáo dục tiên tiến nên bây giờ trở thành y tá điều dưỡng, chuyên đi chăm sóc bênh nhân và người già. Nhìn bàn tay chai sạn của em thì có lẽ cuộc sống của em đã vất vã khổ cực rất nhiều.
Giấc mơ Mỹ ở đâu? Thành công ở đâu đối với gia đình Xuân Mai và cá nhân Xuân Mai khi định cư ở Mỹ?
(Các cụ đừng nói em tò mò đời tư nhé, em chỉ đưa ví dụ để các cụ tham khảo 1 trường hợp cụ thể thôi. Các cụ tự tìm hiểu sẽ thấy nhiều trường hợp tương tự nữa, kiểu như bỏ chỗ sáng để vào chỗ tối, đến lúc nhận ra vấn đề thì đã quá muộn)
Em phản biện tý, trường hợp ví dụ của cụ là trường hợp tiêu cực
còn rất nhiều trường hợp tích cực, kiểu như dân Ấn sang Mỹ và giờ ngồi ở ghế lãnh đạo rất nhiều công ty lớn (Pichai của Google là một ví dụ)

smartman76

Xe tải
Quan điểm của cá nhân em thì không nên cụ Thớt ạ, nếu kinh tế của cụ khỏe, thu nhập 2 vc trung bình khoảng từ 50tr trở lên và Cụ đã có lương khô để lo cho F1 học hành đầy đủ thì em nghĩ VN vẫn sướng hơn.Các Cụ nhà mình vẫn nói đến TỨ KHOÁI đúng không ạ? Cụ cứ xét thế này nhé : 1.Ăn : Ở VN Cụ có tiền muốn ăn gì cũng được, thậm chí là những thứ trong sách đỏ. Ở nước tiên tiến kia em nghĩ là khó đấy, vì nhà hàng nó không dám kinh doanh những thứ quốc cấm đâu, chỉ VN mình là dám
2. NGỦ :ở VN hay ở nước kia ,Cụ về đến nhà cũng chỉ nằm trên 1 cái giường cỡ King size là cùng bên cạnh là bà xã yêu quý, hoặc giả sử Cụ dùng giường 1m8 x 2m đệm cao su KimĐan là cũng ok.
3.ĐỤ : món này quan trọng à nha : em không nói đến tiền vì Cụ không thiếu, nhưng em thấy ở VN mình nó vừa size .Thi thoảng năm 3-4 lần Cụ đi du lịch nước ngoài thì đổi vị
4. I NẶNG : Cái bồn cầu dát vàng hay bồn cầu Viglacera Cụ cũng dùng có 5p/ ngày.
Ngoài ra ở VN Cụ còn có anh em họ hàng, bạn bè ... chứ ở bển em nghĩ là dù có cũng không nhiều
vài lời chia sẻ với Cụ!

Cartoner

Xe điện
Em phản biện tý, trường hợp ví dụ của cụ là trường hợp tiêu cực
còn rất nhiều trường hợp tích cực, kiểu như dân Ấn sang Mỹ và giờ ngồi ở ghế lãnh đạo rất nhiều công ty lớn (Pichai của Google là một ví dụ)
Cụ ví dụ đúng. Cha của Pichai là giám đốc nhà máy của 1 nhà máy thuộc GE (là công ty lớn nhất thế giới của Mỹ cách đây 20 năm). Pichai học đại học ở Mỹ, tốt nghiệp MBA các trường hàng đầu nước Mỹ.

06092018

Xe buýt
- 30 tuổi trở xuống có thể đi, vì khả năng thích nghi môi trường mới cao. Nhưng đi thì đi nơi nào có chế độ song tịch, một cách đề phòng rủi ro. Về già có cơ hội quay về.

- 31 - 37 tuổi thì suy nghĩ cẩn thẩn. Tuổi này thích nghi chậm hơn và khó xin việc làm hơn. Nếu có công việc hoặc ko phải suy nghĩ thu nhập thì ok.

- Càng nhiều tuổi thì việc thích nghi môi trường mới càng kém, nhu cầu cũng thay đổi nhiều, ko nên đi. Khi có tuổi thì nhu cầu tình cảm, sự sợ cô đơn lớn hơn các nhu cầu khác, Việt nam là nơi đáng sống.

Cụ phân tích em thấy hợp lý. Nó còn phụ thuộc vào tâm lý của từng người, ông anh con nhà bác em sn 70 cũng mới qua đó đc 3 năm, nhưng không lo được vợ con sang nên lại quay lại VN, tiền thì mất khá nhiều cho 2 năm bên đó, và giờ về công việc thì lại bắt đầu, nghe cũng oải. Đó là sai lầm của miền đấu hứa.

Grand 2016

Xe tăng
Cụ phân tích em thấy hợp lý. Nó còn phụ thuộc vào tâm lý của từng người, ông anh con nhà bác em sn 70 cũng mới qua đó đc 3 năm, nhưng không lo được vợ con sang nên lại quay lại VN, tiền thì mất khá nhiều cho 2 năm bên đó, và giờ về công việc thì lại bắt đầu, nghe cũng oải. Đó là sai lầm của miền đấu hứa.
Bạn em sống ở Mỹ 25 năm rồi, về VN chơi nó bảo các ông quá 40 rồi, nên ở VN đừng đi đâu nữa.
U40 quá tuổi hòa nhập văn hóa, quá tuổi học hành, và sức ì lớn. Trừ vài cá nhân đặc biệt xuất sắc, tài năng tầm cỡ thì nên đi.

appco

Xe buýt
Nếu chỉ để thỏa mấy cái nhu cầu cấp thấp như ăn, ngủ nghỉ, an toàn... thì nên đi. Đạt được mấy cái này bên đó dễ lắm.
Dưng nếu muốn thỏa những nhu cầu cao hơn, ko nên. Vì gần như ko thể.
Muốn tồn tại dễ ràng, nên đi. Muốn sống thực sự, nên ở lại.
Cụ nói chí phải. Nếu để tồn tại: an toàn, đầy đủ nên đi ( vẫn có may rủi). Muốn sống thực sự không đâu bằng nơi sinh ra!!

haidanghd1

Xe đạp
Em thấy giờ muốn định cư châu âu nhiều thế hệ lâu dài hoặc mua quốc tịch thì đều thông qua mua bđs của 1 nước trong khối😁

06092018

Xe buýt
Vầng, cái câu: "mặc dù nhà em 2 thành viên là Đảng viên" mà cụ ấy vẫn còn phải băn khoăn là đúng hay sai thì chắc phận e bán trà đá ở quê nên ko thể hiểu được văn của cụ ấy rồi cụ/mợ ạ. Thôi e dọn hàng cho sớm đây, cả đời e chưa đc đi nước ngoài bao giờ nên ko dám bàn sâu ạ.
Chúc cụ/ mợ ngày vui vẻ!

Vừa rồi em đã bỏ qua cmt này của cụ. Chỉ là tranh luận thôi cụ không nên nặng lời như vậy. Cụ không hiểu ý em nên k bàn nữa. Cảm ơn cụ.

skuadi

Xe điện
Em chưa có gia đình. Em đi 1 mình.
Mục đích của em là không sống ở VN.
Cụ cho em xin chút kinh nghiệm thực tế cụ đã trải qua. Em cũng đang rất muốn nghe.
Cảm ơn cụ.

Thật không?.. :(
Cụ nên đi. Chưa có gđ càng ổn. Năm 2006 em có cơ hội đi nhưng từ chối vì đang êu gấu em hiện giờ. Ko ràng buộc thì nên té nhanh mặc dù cho chọn lại e vẫ chọn ở lại với gấu :)

06092018

Xe buýt
Cụ nên đi. Chưa có gđ càng ổn. Năm 2006 em có cơ hội đi nhưng từ chối vì đang êu gấu em hiện giờ. Ko ràng buộc thì nên té nhanh mặc dù cho chọn lại e vẫ chọn ở lại với gấu :)

Em giống cụ của năm 2006. Cụ khuyên em nên đi mà cho cụ chọn lại cụ vẫn ở lại là sao?.

troc

Xe tăng
Định còm chia sẻ với cụ, nhưng thấy cụ bẩu "khoan xét đến bài toán chi phí" là e lại thôi :))

• Vodka
Reactions: 4th

LunaLX

Xe tải
Em thì nghĩ nếu có cơ hội định cư ở những nước tiên tiến hơn thì cụ nên đi, tại sao:
1. Việt Nam là nước đang phát triển, công nghiệp chế biến chế tạo nhiều, môi trường đang ngày càng ô nhiễm.
Em là kỹ sư sản xuất nên em hiểu cái mức độ ô nhiễm ở các KCN hiện nay nó như thế nào.
2. Thực phẩm bẩn là một vấn nạn lớn của Việt Nam mà đến nay và nhiều chục năm về sau cũng sẽ khó mà cải thiện được.
3. Lối sống, đạo đức: Em thấy càng ngày càng xuống cấp, tất nhiên vẫn còn những việc tử tế, tuy nhiên nhìn chung ra thì con người Việt Nam đang vì đồng tiền mà đánh đổi nhiều giá trị đạo đức cốt lõi của con người.
4. Giáo dục, Y tế của nước ta thì vẫn còn phải cải thiện rất nhiều, trừ khi cụ có tiền vào các bệnh viện tư thì mới thoát khỏi cảnh chen lấn, chờ đợi, ghép giường, rồi giáo dục thì...chắc em ko cần nói nước.
=> Tổng quan: Đất nước ta đang ngày càng phát triển, em ko phủ nhận, những đánh đổi trên là hệ quả tất yếu, em vẫn đang sống và làm việc tại đất nước mình và cũng vẫn hạnh phúc với điều đó, cũng 1 phần vì em không có điều kiện và trình độ kém để định cư được ở nước ngoài.
Tuy nhiên, đang nói hoàn cảnh của cụ, nếu đặt lên bàn cân của cụ giữa đi sang nước phát triển (Mỹ, Canada, Châu âu...) và ở lại VN thì em nghĩ cụ nên đi, đi để đến một đất nước tiên tiến hơn, văn minh hơn.

Cavoi01

Xe tải
Chưa bao giờ em nghĩ đến vấn đề này, vì gia đình mình, vì Tổ quốc mình và vì ABC khác.
Tuy nhiên, bây giờ có cơ hội, định cư tại nền văn minh tiên tiến hơn. Khoan xét đến bài toán chi phí, vậy theo các cụ, em có nên dấn không?

Có cơ hội là điều may mắn nhưng hiểu và chuẩn bị để thích ứng với môi trường mới là vấn đề dc quan tâm lên hàng đầu

ca_kiem

Xe container
Cụ định đi theo diện gì ạ

Hohoanganh

[Tịch thu bằng lái]
Còn tùy tuổi tác, nếu già rồi thì đi cũng buồn, nhưng an sinh bên đó sẽ tốt hơn. Nếu còn trẻ, ko đi phí 1 đời người

meotamthe

Xe cút kít
Em tò mò muốn biết QG có cảnh ảnh cụ thớt up là nước nào thế ạ, cái ảnh chụp đẹp quá :)

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Anh Tấn kể ra cũng giàu đó chứ. Nhưng kể cả XM ở VN cùng không phải đi chăm sóc bệnh nhân hay người già đâu. Chí ít cũng ăn diện hàng hiệu, đi siêu xe nhảy nhót. Kể cả không tự kiếm được tiền thì cũng là rickkid chứ không phải "Rách Kid" như bây giờ. Thấy tội nghiệp XM ghê gớm. Hồng nhan bạc phận, mà có lẽ cái phận chính là bước ngoặt bố mẹ XM sang Mỹ định cư.
Chưa chắc đâu cụ. Nếu biết cụ thế nào khéo em ấy lại thấy tội nghiệp cho cụ ấy chứ. Mỗi người có 1 mục tiêu sống và tiêu chuẩn hạnh phúc khác nhau. Có người thì nhiều tiền, có địa vị, ở nhà to, xe sang, làm rick kid...là hạnh phúc, nhưng cũng có người thì được làm công việc mình thích, được làm khoa học, được cống hiến cho cộng đồng, được giúp đỡ cho mọi người, được ăn no ngủ kỹ, tinh thần thanh thản, gia đình đầm ấm...là hạnh phúc cụ ạ.

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Em thấy 1 ví dụ: Cha mẹ của ca sỹ nhí Xuân Mai là người rất giàu có, ở tầng lớp thượng lưu tại Việt Nam. Họ đã chuyển sang Mỹ với mong muốn con cái được "học hành đàng hoàng", hi vọng sẽ phát triển bản thân và gia đình hơn nữa, chấp nhận "hi sinh đời bố, củng cố đời con"...
Nhưng mà đời không như mơ, hiện thực không như "nghe người ta nói". Sau gần 20 năm kể từ khi sang Mỹ định cư, cha mẹ Xuân Mai có lẽ đã già. Xuân Mai được học nền giáo dục tiên tiến nên bây giờ trở thành y tá điều dưỡng, chuyên đi chăm sóc bênh nhân và người già. Nhìn bàn tay chai sạn của em thì có lẽ cuộc sống của em đã vất vã khổ cực rất nhiều.
Giấc mơ Mỹ ở đâu? Thành công ở đâu đối với gia đình Xuân Mai và cá nhân Xuân Mai khi định cư ở Mỹ?
(Các cụ đừng nói em tò mò đời tư nhé, em chỉ đưa ví dụ để các cụ tham khảo 1 trường hợp cụ thể thôi. Các cụ tự tìm hiểu sẽ thấy nhiều trường hợp tương tự nữa, kiểu như bỏ chỗ sáng để vào chỗ tối, đến lúc nhận ra vấn đề thì đã quá muộn)
Cái dòng bôi đỏ là thấy sai sai. Ví dụ của cụ với khá nhiều nhận định cảm tính.

• Vodka
Reactions: 4th