[Funland] Định cư tại QG mới ?

Em nghĩ cụ nên đi, cụ ở VN đã có tất cả rồi, tiền không thiếu rồi thì nên đi. Sang đó cho biết cảm giác "công dân tự do". Còn cuộc sống của mình thì đừng để "tư tưởng chánh trị kiểu tư sản hay cộng sản" vào đầu. Nó làm hỏng người nhanh hơn uống rượu đó cụ.
em hết lượt mời cụ rồi - em thích ý của cụ quá cơ

E thấy cụ nên đi ạ. Hà cớ tại sao cụ lại phải cãi lời bố mẹ cụ trong khi cụ vẫn có thể chọn giải pháp trọn vẹn nhất là đưa người thương đi cùng? ;))
Ps: không liên quan nhưng cụ dùng dấu hỏi chấm cho câu tường thuật thì e thấy nó đã sai quá sai rồi.
câu hỏi tu từ đó cụ, cụ chả xi-nhê ri

Vầng, cái câu: "mặc dù nhà em 2 thành viên là Đảng viên" mà cụ ấy vẫn còn phải băn khoăn là đúng hay sai thì chắc phận e bán trà đá ở quê nên ko thể hiểu được văn của cụ ấy rồi cụ/mợ ạ. Thôi e dọn hàng cho sớm đây, cả đời e chưa đc đi nước ngoài bao giờ nên ko dám bàn sâu ạ.
Chúc cụ/ mợ ngày vui vẻ!
đi nước ngoài cũng có nhiều cách mà cụ :))

faceid15

Xe buýt
Em chỉ đánh giá trên quan điểm nhìn nhận của em giữa các nước phát triển và nước ta.
Chẳng biết bọn Mỹ nó có tụ tập sau giờ làm, cuối tuần chém đế chế, đi nhậu, đá banh, câu cá như ở cơ quan em không nhỉ?
Nếu cuộc sống mà ăn làm ngủ lại ăn làm ngủ thì chán lắm.
Có mứt mà đòi nhậu nhẹt sau giờ làm, vợ nó chả quật cho nát ass. Cuối tuần thì thi thoảng nhưng cũng phải dịp lễ nghỉ dài hoặc dịp đặc biệt mới tụ tập còn không cuối tuần dành cho vợ con, bạn bè éo tới lượt, xếp kệ cmn xếp. Chơi bời thì bên này cũng chả thua gì các ông VN đâu, vì ở đâu cũng cần có tiền. Riêng chuyện chỗ chơi thì VN chả có cửa, cả cái VN đẹp nhất cũng lại mấy cái bãi biển miền Trung, Sapa, Đà Lạt, nói thật chứ chỉ tầm tbk bên này thôi. Ở đâu cứ có tiền là sướng, éo có tiền là dập mật hết cho nên đi hay ở tốt nhất nên nghĩ xem là đang có bao nhiêu và sẽ kiếm được nhiêu. Chuyện hy sinh đời bố củng cố đời con qua cmn lâu rồi, thời xưa đi là chuyện chẳng đã, thời nay được lựa chọn lại chọn cái chuyện hy sinh. Nghĩ thế nên ở nhà cho nó lành.

faceid15

Xe buýt
Nói về kiếm tiền ở Mẽo với ở VN thì phải xem kiếm bao nhiêu tiền. Ví dụ kiếm mấy triệu tơn/năm, dân Việt ở Mẽo éo thể bằng đội VN đâu, nói thế cho nó vuông đi. Nhưng cái tầm 300k/năm (tất tật) chỉ làm chuyên môn thì bên Mẽo nhiều cơ hội hơn. Cho nên muốn giàu thì ở VN, đừng tìm kiếm cái giàu nơi đất khách, thời chợ Vòm qua lâu cmn rồi. Ra nước ngoài để học hỏi chuyên môn, tác phong làm việc một cách hệ thống chấm hết.

DIT

Xe điện
Nói về kiếm tiền ở Mẽo với ở VN thì phải xem kiếm bao nhiêu tiền. Ví dụ kiếm mấy triệu tơn/năm, dân Việt ở Mẽo éo thể bằng đội VN đâu, nói thế cho nó vuông đi. Nhưng cái tầm 300k/năm (tất tật) chỉ làm chuyên môn thì bên Mẽo nhiều cơ hội hơn. Cho nên muốn giàu thì ở VN, đừng tìm kiếm cái giàu nơi đất khách, thời chợ Vòm qua lâu cmn rồi. Ra nước ngoài để học hỏi chuyên môn, tác phong làm việc một cách hệ thống chấm hết.
túm lại nếu là loser ở việt nam thì nên đi, còn winner thì bỏ tiền ra mua cái thẻ xanh song tịch, lâu lâu qua đó chới 1 tháng. Còn bình thường thì ráng thành winner. Còn dạng hy sinh đời bố cũng cố đời con, thì thôi sau này nó cũng chẵng có cám ơn đâu.

faceid15

Xe buýt
túm lại nếu là loser ở việt nam thì nên đi, còn winner thì bỏ tiền ra mua cái thẻ xanh song tịch, lâu lâu qua đó chới 1 tháng. Còn bình thường thì ráng thành winner. Còn dạng hy sinh đời bố cũng cố đời con, thì thôi sau này nó cũng chẵng có cám ơn đâu.
Winner nên cầm tiền ở VN làm giàu cho Tổ quốc đừng xanh đỏ gì hết, ai lại Cuốc Gia nuôi Đế Quốc thế. Còn lại thì nên đi, Tổ quốc vui mừng cắt cơm các tồng chí.

Carfzzs

Xe tải
Giờ in tờ nẹt với công nghệ đầy rẫy, khoảng cách cũng rút ngắn - đi cũng gần người thân, mà ở thì cũng xem được cả thế giới
mỗi cái tiên tiến thì DV công của họ sẽ tốt hơn rất nhiều, đặc biệt là y tế và giáo dục

kfc1981

Xe điện
Cháu đc tiếp xúc khá nhiều vời Việt kiều trung niên và cao niên, chủ yếu họ về từ âu mỹ, đa số họ đã có đc chút ít vốn liếng kể cả tiền bạc lẫn "văn minh" có nhiều người tâm sự cũng như chia sẻ với cháu về cuộc sống cũng như hoạt động của họ ở bển nhiều cái hay nhưng cũng lắm điều giở. Nhưng điều mà cháu dễ nhận thấy nhất là vấn đề khác nhau ở mỗi trường xã hội sống. Âu Mỹ họ có nền văn minh và xã hội sống chuyên nghiệp và tự động hoá quá khác vơi phần còn lại của tg. Để thích ứng và hoà nhập nhanh với nền văn minh đó đòi hỏi người mới phải có 1 tư duy và kỹ năng giỏi đến rất giỏi mới hòng trở thành bộ não và bộ điều khiển đc còn ko thì chỉ là cục pin hay con vít thôi. Và khi trở về thì sẽ khớp khi tái hoà nhập với cộng đồng ta mất 1 tg tương đối đa "phần sẽ đc dạy khôn hơn". Còn bọn trẻ thì cháu cho rằng môi trường xã hội học ở VN là tốt nhất trên thế để cho chúng pt 1 cách toàn diện, tùy nhiên vẫn thỉnh thoảng phải chờ chúng nó đc chấm mút cái văn minh của âu mỹ 1 cách thoải mái nhất.

skuadi

Xe điện
Em giống cụ của năm 2006. Cụ khuyên em nên đi mà cho cụ chọn lại cụ vẫn ở lại là sao?.
Em vừa về là trả lời cụ ngay.
Năm đó em không đi vì mẹ và papa em, thêm nữa gấu và e chưa cưới nên nếu đi chỉ mình em thôi. Cụ nên đi ạ. Cơ hội đến không nhiều.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em thì chỉ mong được vào sống ở Sì Gòn hay Đà Nẵng Nha Trang thôi. Các cụ đi xa quá. Em hóng.

06092018

Xe buýt
Em vừa về là trả lời cụ ngay.
Năm đó em không đi vì mẹ và papa em, thêm nữa gấu và e chưa cưới nên nếu đi chỉ mình em thôi. Cụ nên đi ạ. Cơ hội đến không nhiều.
Cảm ơn cụ nhiệt tình chia sẻ cho em.

rongnho

Xe tăng
Nếu quyết tâm và có kĩ năng thì nên đi, nhất là đi Mỹ, úc thì nên đi. Châu âu thì buồn lắm nên ở nhà.

uchihafuurin

Xe buýt
Nếu ko xét bài toán chi phí thì ra đó chỉ nên nghỉ dưỡng thôi. Nếu cụ còn trẻ khoẻ, cụ có thể còn cơ hội hoà nhập, chứ qua cái dốc bên kia rồi em thấy khó lắm

Getzcoi

Xe tăng
Em ủn lên để tý đọc cho dễ tìm,