[Funland] Định cư tại QG mới ?

Tometro

Xe máy
Hơi kỳ kỳ với mục 1 bao nhiêu người muốn Mỹ mà cụ ngược dòng có lý do nào ko?
Em sang đó tầm 2 tháng thấy xã hội nó không như "miền đất hứa" mà ta hay nhắc đến. Xã hội thì nhộn nhạo phức tạp, mất an toàn, nhiều thành phần đúng như tên gọi "hợp chủng quốc", giàu nghèo phân hóa rõ, phân biệt chủng tộc, xét về độ văn minh nói chung thì không bằng Châu Âu, Úc.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Em sang đó tầm 2 tháng thấy xã hội nó không như "miền đất hứa" mà ta hay nhắc đến. Xã hội thì nhộn nhạo phức tạp, mất an toàn, nhiều thành phần đúng như tên gọi "hợp chủng quốc", giàu nghèo phân hóa rõ, phân biệt chủng tộc, xét về độ văn minh nói chung thì không bằng Châu Âu, Úc.
Thử điểm từng mục nhé:

- nhộn nhạo phức tạp mất an toàn nhiều thành phần "hợp chủng quốc": kéo áo cụ là "hợp chúng" (united) ý là các bang hợp lại, chứ ko phải các "chủng" tộc hợp lại. Nhưng đúng là đa sắc tộc, thành phần. Mỹ cũng nhiều súng. Nhưng nếu cụ ko phải vào các khu người nghèo thì đâu có gì phức tạp quá, khu nghèo thì nước nào cũng vậy, lười lao động (nhàn cư vi bất thiện) an ninh phức tạp. Để ở Mỹ tính cách cũng nên thẳng thắn mạnh mẽ, lúc nào cũng đút súng trong túi sợ bố con thằng nào :)

- giàu nghèo phân hóa rõ, phân biệt chủng tộc: đúng. Mỹ cái đó lộ hẳn ra thẳng thừng. Châu Âu cũng vậy nhưng ngấm ngầm. Quan trọng là mình sống trong cộng đồng xung quanh mình, cộng đồng đó ok là được. Nên chọn nước là 1 chuyện, chọn khu mình ở, chỗ con học, chỗ làm quan trọng ko kém.

Nhưng chính những đức tính trên của Mỹ là năng lượng cạnh tranh phấn đấu của Mỹ, không lịch sự đểu trì trệ như Châu Âu.

Hợp thì sống thôi :)

Tometro

Xe máy
Thử điểm từng mục nhé:

- nhộn nhạo phức tạp mất an toàn nhiều thành phần "hợp chủng quốc": kéo áo cụ là "hợp chúng" (united) ý là các bang hợp lại, chứ ko phải các "chủng" tộc hợp lại. Nhưng đúng là đa sắc tộc, thành phần. Mỹ cũng nhiều súng. Nhưng nếu cụ ko phải vào các khu người nghèo thì đâu có gì phức tạp quá, khu nghèo thì nước nào cũng vậy, lười lao động (nhàn cư vi bất thiện) an ninh phức tạp. Để ở Mỹ tính cách cũng nên thẳng thắn mạnh mẽ, lúc nào cũng đút súng trong túi sợ bố con thằng nào :)

- giàu nghèo phân hóa rõ, phân biệt chủng tộc: đúng. Mỹ cái đó lộ hẳn ra thẳng thừng. Châu Âu cũng vậy nhưng ngấm ngầm. Quan trọng là mình sống trong cộng đồng xung quanh mình, cộng đồng đó ok là được. Nên chọn nước là 1 chuyện, chọn khu mình ở, chỗ con học, chỗ làm quan trọng ko kém.

Nhưng chính những đức tính trên của Mỹ là năng lượng cạnh tranh phấn đấu của Mỹ, không lịch sự đểu trì trệ như Châu Âu.

Hợp thì sống thôi :)
Em nói mặt bằng chung để nhìn thấy bức tranh tổng thể chứ bài toán chọn khu ở, chỗ con học, chỗ làm vv nó giống như bài toán học trường công nhưng phải chọn cô, chọn lớp ý, nói chi tiết thì tất cả phải tùy hoàn cảnh của bản thân mà lựa.

Amethyst2020

Xe buýt
Em nghe bảo ở nước ngoài khám chữa bệnh đắt đỏ, chờ đợi lâu. Y tế VN thì dịch vụ kém nhưng chuyên môn tuyến đầu lại rất tốt, xử lý nhanh. Thế các cụ ở đây khen y tế bên Tây nó tốt là ở mặt nào, chỉ là ở dịch vụ chăm sóc, bv như khách sạn thôi ạ?

Hồi còn nghèo hèn tương lai mờ mịt mấy anh chị em em cũng một mực muốn ra đi vì cùng là vất vả thì ở Tây kiếm ăn dễ hơn, mức sống cơ bản cao hơn. Nhưng không có điều kiện nên thôi ráng bươn chải ở VN. Trong số các anh chị em thì có một người đi được theo diện kết hôn (kết hôn thật).

Tới bây giờ, nói xa xôi thôi chứ cũng mới chỉ 4-5 năm năm đổ lại, em ở VN kiếm tiền cũng tạm ổn nên thấy c/s rất thoải mái. Xong không may lại mắc bệnh mãn tính kiểu hàng tháng phải khám chữa lấy thuốc nên lại càng thấy thế này thì ở VN là quá tuyệt vời rồi, giả dụ hồi đó mà đi thì bệnh tật thế này lại phải lết xác về thôi nếu ko muốn chết sớm.

Còn người họ hàng qua bên kia shock văn hóa, mất tgian đi học tiếng rồi tìm dc 1 cv chân tay (trước đây thì nghĩ chỉ cần dc đi vất vả mấy cũng chịu dc nhưng bập vào thì mới thấy luôn chán nản vì công việc vất vả). Rồi vc lớn tuổi ko có con cũng ko có đk đi khám chữa, vợ muốn về VN chữa mà chồng thì ít tiền ngại nuôi con nên dùng dằng chưa về. Giờ ko có gì làm động lực sống, mà luôn than vãn c/s bên đó tẻ nhạt, giờ một mực muốn quay về làm lại từ đầu.

Em ko phủ nhận cái ước vọng khám phá và trải nghiệm của tuổi trẻ. Hồi đó cứ nghĩ tới đi nước ngoài là háo hức máu sôi sùng sục. Giờ thì đi du lịch dăm ba bữa thấy cũng chả còn háo hức mấy, c/s ở đâu cũng đều đều vậy thôi. Ở VN giờ ăn chơi cũng không thiếu gì, đồ ăn ngon nhất thế giới, gia đình quây quần đầm ấm. Đời chỉ mong thế chứ gì hơn nữa ạ.

thtvuf

Xe điện
Không có thiên đàng ngoài đời thực, nó chỉ có trong tâm

vivu.80

Xe buýt
Chó ở với chó. Mèo sống với mèo. Ấy là hạnh phúc nhất. Tự nhiên nhất. Vì mình được sống trong cộng đồng của mình. Mèo chẳng thể hoá chó. Chó cũng không thể hoá mèo. Có ngoại giao lịch sự đến thế nào thì trong tâm tưởng vẫn dành cho kẻ dị loại phần nhiều nghi ngờ lẫn khinh bỉ.

Xe em

Xe buýt
Nay e bâng khuâng vì nghe bạn cũ di dân. Bạn ý là 1 key của trà tiến sĩ. Cũng gần 50 mà là nữ. Nhìn xung quanh bạn bè có kinh tế cũng di dân kha khá. Mặc dù ở bên này họ có cuộc sống rất tốt so với bên kia( làm ông bà chủ nhỏ, cv nhàn nhã, kinh tế khá). Đem chuyện nói với vợ thì tý bị ăn tát : sang đó tôi sướng thế méo bằng ở đây, đi làm thì đi, shopping k phải nghĩ, đồ hiệu dùng nhoè? Đúng là mỗi ng 1 quan điểm.

santrung

Đi bộ
Toàn các cụ ở nhà hoặc nghe nói rồi khuyên ở lại. Em sống ở Châu âu 16 năm, ở bên Trung Quốc 6 năm. Hiện tại vẫn đang sống ở Châu âu, và xin nói luôn là không bao giờ em về Việt Nam ở hẳn. Em có 2 cái nhà ở VN cho thuê mỗi tháng được 45 triệu, nên về VN thì em sống thoải mái ko phải lo nghĩ gì. Nhưng về chơi thì được ở hẳn thì ko. Riêng việc học hành của con, bệnh viện, môi trường, thức ăn VN cả trăm năm nữa cũng không theo đc bên này. Bọn trẻ ở nhà học chính ở trường rồi học thêm cả ngày, con em bên này 1 đứa 3 tuổi sáng 8h học đến 4h chiểu, ăn sáng trưa chiều ở trường, ko mất học phí do trường công. Đứa 12 tuổi học ngày 5 tiếng xong về đi chơi với bạn hoặc ra công viên chơi. Con em đêm 3h sốt em đưa ra viện khai mỗi tên và số ID là vài phút sau vào khám luôn, tất cả miễn phí. Vợ em đẻ 2 đứa, phòng riêng có y tá tắm rửa cho con em hàng ngày, ko mất 1 đồng viện phí do có bảo hiểm y tế. Nghỉ đẻ 6 tháng và nhận tiền đẻ 12 tháng bằng 70% lương chính thức. Còn cuộc sống muốn ko buồn tẻ thì phải hoà nhập với cả cộng đồng người bản xứ và cả cộng đồng người Việt bên này. Ai thu mình tự ti ko hoà nhập thì cuộc sống buồn tẻ là đúng rồi.

SubaruLover

Xe tăng
Các bạn thân mến

Bản chất con người là di cư và khám phá để mở rộng và giao lưu .

Ngày xưa, Miền Tây gần như hoang hóa, xa cách ngăn trở (vì giao thông quá kém), cha ông ta cũng xa bà con ruột thịt mà khai hoang lập ấp từ từ .

Ai có gan và có máu phiêu lưu thì cứ đi, đừng hối tiếc .

Nếu đi chỉ vì kinh tế thì đừng đi ngoại trừ nghèo .

Vấn đề nhầm lẫn lớn nhất mà các bạn ở VN vấp phải:

- Đi phải khá và giàu
- Đi phải có phong các sống như ở VN (quán xá, bạn bè, thân thuộc, … có đủ)
- Đi là phải có vị trí trong XH

Tại sao không xem như đi là 1 cuộc phiêu lưu và khám phá (phải chấp nhận ngủ bụi, ăn bờ, ở dơ, bị xua đuổi, bị đối xử không tốt, v.v.)

Nếu về kinh tế thì bạn nào đã thống kê rồi:

VN có 100 triệu người thì hết 50 triệu là trẻ em và người già . Trong 50 triệu kia thì khoảng 10 triệu là nông dân thuần . 40 triệu còn lại có đến 500K công ty lớn nhỏ và còn có nhiều cơ hội làm giàu khác cho dù học ĐH hay chỉ xong 12.

Cho dù VN không thể nào làm được 1/2 con xe hơi (như Hàn) nhưng vị trí địa lý VN dư cho các bạn làm giàu, giàu hơn cả người Mỹ .

Tất cả các bạn trong thớt này có ai làm ít hơn 20 triệu mỗi tháng ??? => các thớt khác => cả XH => cơ hội làm giàu rất nhiều cho dù chỉ là làm công nhân (để tích cóp tìm cơ hội làm giàu).

Chỉnh sửa cuối:

Badinerie

Xe hơi
Em xin phép đặt gạch theo dõi cho dễ cái ạ :D

lac007

Xe tăng
Xuân Mai ở USA làm việc cực nhưng ít ra sẽ không bị ngộ độc thực phẩm tỉ lệ cao như VN cụ mợ ạ, hàng ngâm hoá chất, tẩy trắng mốc xanh đỏ mà đem nấu cho người ta ăn. Xe cộ khi ra đường cũng ít gặp phải việc bố nào đấy chạy ngược chiều cao tốc ạ, vướng phải nó lại ốm đòn với các bác.

Có khi XM không bằng Mỹ Tâm, cơ mà con của MT muốn như con XM lại phải lò dò qua USA như XM hiện tại ạ.
Con của mỹ tâm á . Tiền nó đè chết người . Mỹ cũng là cái đinh rỉ nhé. Nhiều tiền cụ đi nước nào nó cũng nhận.o tiền nó đuổi như như dính vi rút ( sô cô la )

lac007

Xe tăng
Em phản biện tý, trường hợp ví dụ của cụ là trường hợp tiêu cực
còn rất nhiều trường hợp tích cực, kiểu như dân Ấn sang Mỹ và giờ ngồi ở ghế lãnh đạo rất nhiều công ty lớn (Pichai của Google là một ví dụ)
Mấy thằng được như thế cụ

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Con của mỹ tâm á . Tiền nó đè chết người . Mỹ cũng là cái đinh rỉ nhé. Nhiều tiền cụ đi nước nào nó cũng nhận.o tiền nó đuổi như như dính vi rút ( sô cô la )
Theo em con của MT muốn vậy nó phải chạy qua mỹ giống XM bây giờ. Một là nó dùng tiền đó mua thẻ xanh quẩy tiếp còn không thì theo tiếng gọi con tim đẻ 3-4 đứa con như XM rồi quyết tâm ở nhà làm nội trợ.

XM cũng vậy ạ, cô ý được cả đấy chứ, cô ý được quốc tịch, được cả tình yêu đời cô ý là gia đình. Giờ gia đình cô ý bên USA chắc vui hơn khối thậm chí kể cả vui hơn nhà MT do con đi học không phải học sách cải cách, giáo sư cực thân thiện không có nạn học ngoài giờ, ngoại khoá lại nhiều.

Tiền mua được hạnh phúc, cái đó em cũng đồng ý. Nhưng mà tốn mớ tiền đấy để có quốc tịch thì túi vơi đi nhiều, chồng mình là ai, có cam tâm hoan hỉ đẻ con hay không nó thuộc về thế nào là hạnh phúc cái đó em không dám bàn. Không đẻ con chăm chồng thì quẩy gì cũng chỉ là nhất thời vì MT cũng già rồi, có mống nào đâu. hi hi.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Làm ca sĩ với việc kiếm tiền nhiều khi nó chả liên quan gì đến nhau cụ ợ.

Đôi này mà còn ở VN có khi đói rã họng ấy chứ.

Vợ chồng Quang Huy, Thu Phương là cặp ca sĩ khá nổi trong nước. Sang Mỹ hôm trước hôm sau là tan đàn xẻ nghé luôn, Thu Phương theo một anh đen thui, Quang Huy thì mở tiệm phở...

lac007

Xe tăng
Toàn các cụ ở nhà hoặc nghe nói rồi khuyên ở lại. Em sống ở Châu âu 16 năm, ở bên Trung Quốc 6 năm. Hiện tại vẫn đang sống ở Châu âu, và xin nói luôn là không bao giờ em về Việt Nam ở hẳn. Em có 2 cái nhà ở VN cho thuê mỗi tháng được 45 triệu, nên về VN thì em sống thoải mái ko phải lo nghĩ gì. Nhưng về chơi thì được ở hẳn thì ko. Riêng việc học hành của con, bệnh viện, môi trường, thức ăn VN cả trăm năm nữa cũng không theo đc bên này. Bọn trẻ ở nhà học chính ở trường rồi học thêm cả ngày, con em bên này 1 đứa 3 tuổi sáng 8h học đến 4h chiểu, ăn sáng trưa chiều ở trường, ko mất học phí do trường công. Đứa 12 tuổi học ngày 5 tiếng xong về đi chơi với bạn hoặc ra công viên chơi. Con em đêm 3h sốt em đưa ra viện khai mỗi tên và số ID là vài phút sau vào khám luôn, tất cả miễn phí. Vợ em đẻ 2 đứa, phòng riêng có y tá tắm rửa cho con em hàng ngày, ko mất 1 đồng viện phí do có bảo hiểm y tế. Nghỉ đẻ 6 tháng và nhận tiền đẻ 12 tháng bằng 70% lương chính thức. Còn cuộc sống muốn ko buồn tẻ thì phải hoà nhập với cả cộng đồng người bản xứ và cả cộng đồng người Việt bên này. Ai thu mình tự ti ko hoà nhập thì cuộc sống buồn tẻ là đúng rồi.
Chúc mừng cụ cs của cụ nhiều người mơ cũng o có. Nhưng để thành anh vin. flc .sun thì cụ phải về VN nhé

coolpix8700

Xe ngựa
Làm ca sĩ với việc kiếm tiền nhiều khi nó chả liên quan gì đến nhau cụ ợ.
Đôi này mà còn ở VN có khi đói rã họng ấy chứ.
Cát xê của hội này ở VN đến giờ không đình nhất, nhưng chắc chưa bị xếp hàng thứ 3 đâu bác ạh!
Cơ hội để họ đói rã họng thì chỉ khi bất ngờ bị tâm thần hay bị tai nạn không hát được tiếp thôi.
Cách kiếm được tiền của ca sỹ khá nổi tiếng, hoa khôi, hoa hậu, người mẫu,... ở VN thì khác người bình thường rất nhiều, nên em đã đề nghị đừng lôi họ vào đây để làm gương rồi!

coolpix8700

Xe ngựa
santrung nói:
Toàn các cụ ở nhà hoặc nghe nói rồi khuyên ở lại. Em sống ở Châu âu 16 năm, ở bên Trung Quốc 6 năm.
Chúc mừng cụ cs của cụ nhiều người mơ cũng o có. Nhưng để thành anh vin. flc .sun thì cụ phải về VN nhé
Không nên so sánh luôn cả với hội ấy!
Mà chỉ nói đến những người không tên, không tuổi,... thôi.
Tất nhiên, nếu xét về mặt bằng chung thì VN mới chỉ thoát nghèo được vài năm, các nước được hướng đến kia toàn nước giầu, dân họ rất giầu, còn đại đa số dân VN mình rất nghèo.
Chỉ trong trong nhóm bạn cùng đại học với em, không bàn đến các ông chọn con đường quan chức thì ông giầu nhất cũng chẳng nên nói đến, vì nhà ông ấy ở Hàng Đào nên vốn được thừa hưởng cái truyền thống kinh doanh.
Còn so với mấy ông còn lại em tự hào dám tự xếp mình vào đúng ở giữa.
Hồi thi xong mới sang Đức, được 1 năm em đón được vợ con sang.
Lúc đó account vẫn rỗng tuếch, tiền nhà lúc đó vẫn rẻ, nhưng để sống thì học bổng chưa thể đủ. Cạy cục xin được cho bà xã đi làm thuê cho mấy ông bạn thì tụi ở nhà gọi điện sang "Từng này tuổi mày còn muốn lang thang bao lâu nữa, về nhà làm với chúng tao!!!". Nhưng em không thể về được ngay, vì Nhà nước cử đi học, không xong được mà về thì hồi đó cuộc sống cũng sẽ rất khó chịu. Khi về chơi gặp chúng nó mà không ganh tị không được, nhưng bà xã lại có cách nhìn để an ủi khác: "Anh thấy anh M. không, ngồi nói chuyện mà có lúc anh ấy bất chợt ngủ gật, nhưng lại tỉnh rất nhanh!".
Bây giờ ông M. ấy có nhà ở vài nơi (nơi, không phải ở HN, Tp. Hồ Chí Minh hay các tỉnh của VN, mà rất xa bên kia biên giới). Cách đây mười mấy năm, khi li dị vợ cả ông ấy đã để lại toàn bộ tài sản cho vợ cả và 2 đứa con (chắc chỉ là tài sản nổi), những thứ bây giờ là ông ấy dựng lại sau đó. Nhưng ông ấy vẫn đang sống ở HN. Mấy đứa con (2 với vợ trước và 2 với vợ sau) đều đang hay đã học xong ở Mỹ. 2 đứa đầu học xong đã về, 2 đứa sau vẫn đang ở Mỹ, chúng ở nhà riêng chứ không phải thuê. Ông ấy tự hào là con khác mẹ nhưng chúng vẫn thân thiện với nhau, có 2 đứa giữa còn ở chung nhà với nhau!!!

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

Xe container
Nhiều người mê cái y tế giáo dục miễn phí đó cho con cái. Cụ lại có thêm 2 cái nhà, thu nhập thụ động ngồi chơi cũng có tiền xài. Nên cụ có quyền lựa chọn. Còn e nghĩ đại đa số phải lăn lộn chứ ko nhàn hạ như thế.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Cát xê của hội này ở VN đến giờ không đình nhất, nhưng chắc chưa bị xếp hàng thứ 3 đâu bác ạh!
Cơ hội để họ đói rã họng thì chỉ khi bất ngờ bị tâm thần hay bị tai nạn không hát được tiếp thôi.
Cách kiếm được tiền của ca sỹ khá nổi tiếng, hoa khôi, hoa hậu, người mẫu,... ở VN thì khác người bình thường rất nhiều, nên em đã đề nghị đừng lôi họ vào đây để làm gương rồi!
Cụ đã nghe chữ "hát lót" chưa? :) đa phần mọi người chỉ nghe, thấy các ca sỹ hạng A. Còn cả tảng băng hạng B, hạng C, hạng D vvv chưa kể các ca sỹ đường phố nhiều người hát hay ko kém ĐVH :P hạng A tỷ lệ rất nhỏ so với số người hát chuyên nghiệp.

Hát lót cát xê có khi chỉ mấy bát phở. Nghề hát cũng bạc lắm.

Hạng 1 thế giới như Beatles cũng phải bao năm hát vô danh rồi mới nổi tiếng.

Chỉnh sửa cuối: