[Funland] Định cư tại QG mới ?

harman_kardon

Xe điện
Nếu còn trẻ, chưa vướng bận thì nên đi cho biết trời cao biển rộng. Không học đc thứ này cũng học đc thứ khác. Mới đầu sẽ thấy buồn chán, nhưng dần dần sẽ quen. Ở lâu thì ở miết, có về VN 1 vài tháng là lại muốn trở lại.
Ngay như Ngan già nhà tôi không thích về VN nhiều. Và quay trở lại đây nó mừng hết biết. Vì về VN nó sợ đủ thứ bởi trộm, cướp, lừa đảo nhiều quá. lần nào về cũng dính 1,2 phát nên mất lòng tin với quê hương. Chẳng qua còn mẹ già thì về, chứ sau này mẹ khuất núi thì chắc lâu lắm mới về quá.
Muốn ở VN thì phải có rất nhiều tiền, mới có đc mức sống như phương tây. Nhưng có 1 số thứ ở VN có tiền cũng không mua đc.... CCCM tự hiểu. Hoặc ngược lại ở NN 1 số thứ có tiền cũng ko mua đc như ở VN. VD như VHXH khác biệt.
Còn tôi khi về VN thì đâu cũng chẳng ngại. rúc bất cứ chỗ nào cũng đc. và may mắn là chưa đứa nào trôm,
nhưng nói thật chỉ tối đa 6 tuần là muốn trở lại rồi.
Em có lần con vợ nó bị đau bụng, lúc đó mới sinh đâu gần 1 tháng hay tháng rưỡi gì đó e quên rồi, rên suốt, e bảo gọi ambulance nó cứ chần chừ, cuối cùng tầm 5 rưỡi 6h gì đó e phải lấy xe chở vô bv, cách nhà đâu hơn chục km, mịa, đường sá e có biết đâu, vừa chạy vừa ngó vừa nghe vợ chỉ, đường thì tắc, oh la la lúc đó sốt ruột ghê, tới nơi xếp hàng khám, lúc nó đưa vợ e vào trong thì e loanh quanh ở ngoài chờ thôi, đâu 3, 4 tiếng gì đó con vợ nó bảo e thôi về, hết đau rồi, 4h nằm chèo queo ở trỏng, e thì 4h lang thang cổng bv, lúc đó ước gì trước cổng bv nó có cái quán nước chè giống như ở VN. Hôm rồi nó sang thế nào quên mất cái kính cận ở VN, e bảo ra cửa hàng kính mà mua, ko đc, phải đi khám bs cho cái đơn mới mua đc, tìm khắp nơi cuối cùng phải 2, 3 ngày sau mới có lịch trống để vào khám lấy cái đơn bs đi mua kính
Pháp thế này thì chán quá, hay Cụ chưa rõ hoặc hiểu hết ? Bên em cần thì vào các tiệm bán kính, Họ đo và chờ độ 1 tuần là xong.
Còn đi khám bệnh thì bốc phone vào lúc 7.30 là có hẹn ngay trong ngày của BS nhà. đấy là cách truyền thống. Cách hiện đại là Chat online , và có thể xin cả thuốc uống trc đây BS từng cho nữa, Họ sẽ gửi Code về số phone đăng ký. và ra máy tự động của tiệm thuốc mà mình đăng ký nhận sau khi có số Code. hoặc hẹn online khám cũng vậy thôi.
Còn nửa đêm bị gì đó thì gọi phone hoặc Chat online tùy từng trường hợp họ điều xe hoặc tự lái đến Viện , hoặc khu chăm sóc sức khỏe gần nhà nhất .
Nói chung bên HL tự động hóa rất nhiều. Nếu người chưa từng ở, hoặc chỉ đi kiểu chơi chơi thì rất bỡ ngỡ , bởi nó quá hiện đại.
Ngay đèn GT thôi cũng toàn cảm biến Smart Automatic từ lâu lâu lắm rồi. Đức cũng không làm nổi.

Hooks

Xe tăng
Vk ck e định sang theo diện kĩ thuật viên, cũng kiểu đi làm công ăn lương, còn nếu vk thích kinh doanh tự do bên đấy thì vk e ở nhà kinh doanh, e đi làm cũng đc cụ ạ. Công việc thì có bạn bè giới thiệu cho rồi, chủ yếu là cái tuổi của e thì có nên đi nữa k ạ, vk e thì máu đi lắm
32 còn trẻ, sang có việc làm ngay, môi trường sống quen thuộc thì nên đi. Làm công ăn lương thì cũng đủ sống.

Ở nhà mà 2vc thu nhập 10tr thì hơi căng, phải nhờ vả thêm ông bà hai bên. Cụ chắc con trai độc nên đằng nội mới ko đồng ý?

starsn

Xe điện
E 32, vợ 25, chưa con cái j cả. E cũng từng sống bên Nhật gần 5 năm. Đang tính 2 vc sang nhật sinh sống làm ăn. Về văn hóa và tiếng tăm e cũng đã quen và biết tiếng. Ở vn hiện tại trong mùa dịch thu nhập 2 vc chưa đến 10tr mà sống tại Hà Nội. Theo cccm e có nên quay lại sang đó k? Bố e thì đang gàn, k cho sang, nhưng đằng ngoại thì ủng hộ. Vì đằng ngoại cũng toàn là ng đã xuất ngoại nhiều năm rồi
Cụ hoàn cảnh, thu nhập ở VN lúc có dịch và không dịch ntn? Sang đó sẽ ntn? Đêm thu nhập, chi phí ra là đã ra kha khá vấn đề rồi.

starsn

Xe điện
Em không có dữ liệu, cũng chỉ là quan điểm cá nhân: mình thuộc tầng lớp nào ở vn thì thông thường khi ra nước ngoài mình cũng sẽ sớm quay trở về tầng lớp của mình thôi.
Kinh nghiệm của em cũng vậy :)

Còn những người không biết tiếng thì khó.

ocean1

Xe tăng
Quê hương là chùm khế ngọt
Cho con trèo hái mỗi ngày...

TUCSON9389

Xe điện
Gia đình em định cư ở Châu Âu 20 năm rồi. Cuộc sống bên này khá buồn tẻ và vc em rất thích về VN chơi, có dịp du lịch thì VN là ưu tiên hàng đầu ( em còn bố mẹ anh chị em ở VN).
Nhưng khi về VN quá lâu ( trên 2 tháng) thì em lại nhớ cuộc sống bên này, nhớ cái không khí, cái cuộc sống phẳng lặng, thanh bình của nó.
Tâm lý con người rất phức tạp và thay đổi thích nghi theo hoàn cảnh. Lúc chưa thì thích mà lúc có được thì lại nghĩ khác..( được voi đòi Hai bà Trưng)
Em dự định về hưu sẽ đi đi về về hàng năm mỗi nước 6 tháng cho cuộc sống được phong phú.
Hy vọng lúc ấy không còn con Covid chết tiệt hay xuất hiện con gì giống thế.
3 năm nay gia đình em chưa về VN được vì Covid, bấn lắm rồi.
Nhưng về VN thì em vẫn thích về cả nhà, về 1 mình chán lắm.
em thấy comment của mợ khá đúng. em cũng ấp ủ phương án đi đi về về như mợ
Tâm lý con người là phạm trù rất phức tạp, đúng như mợ nói. có thể nói trong dịch covid này thì VN lại có vẻ là một ưu thế, khi mọi người sống thấy an toàn hơn thì xu hướng chê bôi sẽ giảm đi
Khi mà mọi thứ ổn định trở lại, sự bất cập của một xh đang phát triển + với thể chế chính trị lại trở lên thành vấn đề
Cậu chuyện di cư nó sẽ có đáp án với từng gia đình, chứ ko có một mẫu số chung. thế nên quan điểm của mọi người trong này sẽ rất khác nhau
em có thằng bạn c3, nó ở Nga hơn 10 năm, có được đâu đó hơn triệu đô, về vn cũng buôn bán bđs cũng có thêm. ts của nó thực sự bao nhiêu thì em ko biết, nhưng ước chừng khoảng 2 tr đô
Ở VN nhiều bức xúc quá nên cách đây hơ 2 năm nhà nó đi Mỹ theo dạng đầu tư, nhưng cậu này có vẻ chủ quan cho cuộc đi này vì chắc nghĩ ở Nga và Mỹ cũng ko khác nhau mấy. và gia đình thì cũng ko chịu đầu tư cho con cái; con nó trước khi đi (2 đứa; lớp 10 và lớp 7) vẫn học trường làng (trường công ), Ai eo đâu đó chỉ 5 chấm thôi, bản thân cậu bạn thì chỉ có 1 ít tiếng tầu (theo kiểu học truyền khẩu); sang đó quả thật khó. thấy bảo vợ chồng lục đục, còn li dị ko thì chưa rõ
Có 2 tr đô thì ở vn tểnh tềnh tênh

UFA

Xe điện
Nếu còn trẻ, chưa vướng bận thì nên đi cho biết trời cao biển rộng. Không học đc thứ này cũng học đc thứ khác. Mới đầu sẽ thấy buồn chán, nhưng dần dần sẽ quen. Ở lâu thì ở miết, có về VN 1 vài tháng là lại muốn trở lại.
Ngay như Ngan già nhà tôi không thích về VN nhiều. Và quay trở lại đây nó mừng hết biết. Vì về VN nó sợ đủ thứ bởi trộm, cướp, lừa đảo nhiều quá. lần nào về cũng dính 1,2 phát nên mất lòng tin với quê hương. Chẳng qua còn mẹ già thì về, chứ sau này mẹ khuất núi thì chắc lâu lắm mới về quá.
Muốn ở VN thì phải có rất nhiều tiền, mới có đc mức sống như phương tây. Nhưng có 1 số thứ ở VN có tiền cũng không mua đc.... CCCM tự hiểu. Hoặc ngược lại ở NN 1 số thứ có tiền cũng ko mua đc như ở VN. VD như VHXH khác biệt.
Còn tôi khi về VN thì đâu cũng chẳng ngại. rúc bất cứ chỗ nào cũng đc. và may mắn là chưa đứa nào trôm,
nhưng nói thật chỉ tối đa 6 tuần là muốn trở lại rồi.

Pháp thế này thì chán quá, hay Cụ chưa rõ hoặc hiểu hết ? Bên em cần thì vào các tiệm bán kính, Họ đo và chờ độ 1 tuần là xong.
Còn đi khám bệnh thì bốc phone vào lúc 7.30 là có hẹn ngay trong ngày của BS nhà. đấy là cách truyền thống. Cách hiện đại là Chat online , và có thể xin cả thuốc uống trc đây BS từng cho nữa, Họ sẽ gửi Code về số phone đăng ký. và ra máy tự động của tiệm thuốc mà mình đăng ký nhận sau khi có số Code. hoặc hẹn online khám cũng vậy thôi.
Còn nửa đêm bị gì đó thì gọi phone hoặc Chat online tùy từng trường hợp họ điều xe hoặc tự lái đến Viện , hoặc khu chăm sóc sức khỏe gần nhà nhất .
Nói chung bên HL tự động hóa rất nhiều. Nếu người chưa từng ở, hoặc chỉ đi kiểu chơi chơi thì rất bỡ ngỡ , bởi nó quá hiện đại.
Ngay đèn GT thôi cũng toàn cảm biến Smart Automatic từ lâu lâu lắm rồi. Đức cũng không làm nổi.
Em có biết cái gì bên đó đâu, vợ e nó bảo vậy ah, thông thường muốn khám bệnh thì alo đặt lịch hẹn, e thấy nó nói tb phải 1 tháng trở lên, cái vụ kính thì như e nói , cần có giấy bs là ra hiệu kính nó đo rồi bán luôn, lâu là cái lịch hẹn ah, vụ đến BV thì e chứng kiến luôn, còn nghe kể thì nhiều, cái này e ko bàn vì đúng là cần cấp cứu nó cấp cứu ngay, còn bước đầu sẽ có BS khám sơ, nếu thấy ko nặng là bắt chờ rất lâu mới tới lượt. ở VN ra hiệu kính thuốc phát có kính ngay trong vòng 15p he he. Đúng là bọn Pháp nó cũng vẫn quan liêu lắm cụ ah, giấy tờ cũng vậy, cứ gọi là siêu lâu. ah còn vụ con bé nhà e đi tiêm vaccine, bs cho đơn thuốc, rồi ra tiệm thuốc lấy ( free), sau tới bs chích, lấy 60 oi, sau này bh trả sau, lại cho đơn thuốc tiếp cho lần tiêm sau, em thấy rắc rối. Thật ra em cũng chưa hiểu xã hội Pháp nó vận hành thế nào vì em chỉ qua chơi, ngoài những cái văn minh, hay ho mà nhiều người đã biết, thì e thấy nhiều cái nó cũng rắc rối phết cụ ah

Cuongheisei

Xe buýt
32 còn trẻ, sang có việc làm ngay, môi trường sống quen thuộc thì nên đi. Làm công ăn lương thì cũng đủ sống.

Ở nhà mà 2vc thu nhập 10tr thì hơi căng, phải nhờ vả thêm ông bà hai bên. Cụ chắc con trai độc nên đằng nội mới ko đồng ý?
Nhà e 2 ae trai, e là út, căn bản trước đây e sang du học, k có thu nhập mang về nên bố mẹ e muốn cho e sang nữa, các cụ biết là du học lo tiền ăn học đã đau đầu rồi, làm j có tiền dư ra mà mang về, lần này e sang thì sang theo kiểu lao động, nên e nghĩ sẽ có tiền dư ra. Nhà e cũng chưa con cái nên 2 vc tiền long như vậy cũng hơi dè dặt cụ ạ, con cái vào nữa chắc phải ngửa tay ra xin tiền ông bà mất

Cuongheisei

Xe buýt
Cụ hoàn cảnh, thu nhập ở VN lúc có dịch và không dịch ntn? Sang đó sẽ ntn? Đêm thu nhập, chi phí ra là đã ra kha khá vấn đề rồi.
E lúc trước dịch 2 vc cũng 25tr hơn, giờ dịch mất việc, làm cv mới mà 2 vc chưa đc 10tr. Sang kia thì trước mắt có cv lương tầm 40tr r cụ ạ. Còn vk e cho đi học 1 năm bên đấy tiếng vững thì chuyển sang visa đi làm, 2 vk ck nếu tích cóp thì chắc mỗi tháng để ra ít đc 2 30 chục

Logen

Xe hơi
Mỗi người có nhu cầu khác nhau. Nhưng mục đích muốn làm giàu thì ở Việt Nam thôi cụ. Ngay từ đầu những năm 2000, mọi người đều khuyên em đi nước ngoài làm gì, kiếm tiền ở Việt Nam dễ hơn. Nước mình đang lộn xộn dễ làm ăn, nước ngoài ổn định rồi, toàn cá mập. Quả đúng vậy, lúc quay về thấy bạn bè toàn biệt thự triệu đô, làm công ăn lương ở nước ngoài thì đến bao giờ mới được như thế.

starsn

Xe điện
E lúc trước dịch 2 vc cũng 25tr hơn, giờ dịch mất việc, làm cv mới mà 2 vc chưa đc 10tr. Sang kia thì trước mắt có cv lương tầm 40tr r cụ ạ. Còn vk e cho đi học 1 năm bên đấy tiếng vững thì chuyển sang visa đi làm, 2 vk ck nếu tích cóp thì chắc mỗi tháng để ra ít đc 2 30 chục
Cụ đã trừ tiền về VN thăm gd chưa?
Chất lượng cs 2 bên có tương đương không?
Cụ có định một thời gian rồi về không? Nếu về sẽ làm gì? Tốt hơn hay tệ hơn cũ?

Ở VN có cách nào kiếm tốt hơn không? - nếu câu này là "không" thì có thể đi là tốt hơn.

laprikon

Xe đạp
Em nghĩ là đã xác định ra nước ngoài là để cuộc sống nhẹ nhàng, thanh thản; không cần giàu (giàu ở VN kiếm dễ hơn); cần nâng cao chất lượng sống cho mình và con cái. Em tiếc hơn 10 năm trước có cơ hội ko đi.
Cuộc sống bên nc ngoài ko nhẹ nhàng đâu cụ ạ sướng chỉ sướng mấy ng ăn trợ cấp xh
Cứ cho là như thế đi
Nhưng cụ không phải hạng người được đóng thuế để nuôi gia đình em đâu.
Còm của cụ làm em biết cụ là hạng người nào trong xã hội rồi.
Còn cụ muốn được NGHÈO như em thì hãy tu nhân thì kiếp sau sẽ được
Nhưng em đi làm đóng thuế và không ăn welfare/low income
Thế là cũng 1 phần nuôi gia đình cụ rồi
E cũng chả có vde gì cụ ăn welfare. Nhưng cụ nói như thể ra nước ngoài là sướng là yên bình thanh thản lắm. Nó hoàn toàn dối trá sai sự thật.
Cụ cứ bảo cụ sướng. Tiền sướng học trường công ở đâu ra ngoài từ nguồn thuế?. Ra nước ngoài ăn bám xã hội nc nó thì sướng chứ không ăn cái gì như tụi e nó khổ lắm cụ ak
Cày như trâu đó cụ

Chỉnh sửa cuối:

Cuongheisei

Xe buýt
Cụ đã trừ tiền về VN thăm gd chưa?
Chất lượng cs 2 bên có tương đương không?
Cụ có định một thời gian rồi về không? Nếu về sẽ làm gì? Tốt hơn hay tệ hơn cũ?

Ở VN có cách nào kiếm tốt hơn không? - nếu câu này là "không" thì có thể đi là tốt hơn.
Ở vn trong tay vốn liếng k có, có mỗi cái bằng cao đẳng đi xin việc thì cũng chỉ là công việc với mức lương bt cụ ạ. E định đi làm bên đấy cỡ chục năm hơn, xong r quay về phụng dưỡng 2 ông bà, về vn thì 1 2 năm về 1 lần, mỗi lần e nghĩ chắc chỉ tầm vài chục đổ lại thôi cụ ạ, e thấy ở vn bon chen, bấp bênh hơn so với bên kia cụ ạ. Bên đấy mình chăm chỉ thì k thiếu j việc cho mình cụ ạ

starsn

Xe điện
Ở vn trong tay vốn liếng k có, có mỗi cái bằng cao đẳng đi xin việc thì cũng chỉ là công việc với mức lương bt cụ ạ. E định đi làm bên đấy cỡ chục năm hơn, xong r quay về phụng dưỡng 2 ông bà, về vn thì 1 2 năm về 1 lần, mỗi lần e nghĩ chắc chỉ tầm vài chục đổ lại thôi cụ ạ, e thấy ở vn bon chen, bấp bênh hơn so với bên kia cụ ạ. Bên đấy mình chăm chỉ thì k thiếu j việc cho mình cụ ạ
Em nghĩ hoàn cảnh như cụ nên đi. Em không biết nhiều về Nhật nhưng em có người nhà hoàn cảnh tương tự cụ, sang Úc, ở vùng quê làm lao động. Sang 3 năm 2 vc để ra được gần 2 tỷ.

Cuongheisei

Xe buýt
Em nghĩ hoàn cảnh như cụ nên đi. Em không biết nhiều về Nhật nhưng em có người nhà hoàn cảnh tương tự cụ, sang Úc, ở vùng quê làm lao động. Sang 3 năm 2 vc để ra được gần 2 tỷ.
Vâng cụ, 1 tỉ ở vn nếu làm tay chân thì e cũng k biết bao giờ mới gom đủ 1 tỉ, nhưng bên kia tay chân có khi 2 3 năm cũng có thể để ra đc từng ý tiền rồi. Mình bon chen 1 tí, sau con cái đỡ khổ cụ ạ

coolpix8700

Xe ngựa
Để bắt đầu từ số 0 thì đến mấy nước tư bản phát triển dễ hơn ở VN. Điều này chẳng cần tranh cãi làm gì. Hàng năm làn sóng di cư lên đến cả trăm triệu người. và số người chết khi vượt biên cũng tính bằng số ngàn.
Sang đấy còn tận dụng được hệ thống bảo trợ xã hội mà các thế hệ trước của người bản xứ đã xây dựng lên. Người Việt tận dụng cũng khá tốt, nên người bản xứ có vẻ không hài lòng và lại càng kỳ thị. Ngày xưa đi khó hơn, nhưng có vẻ xứng đáng hơn vì đồng ngoại tệ có giá hơn bây giờ rất nhiều: "Bỏ ly cà phê cũng giúp ở nhà ăn cả tuần...!".
Nhưng có vốn rồi thì ở VN nhân lên dễ dàng hơn.
Điều này thì nhiều người đi rồi, đang ở những nước trên không thích nghe, nhưng đó cũng là hiển nhiên. Chưa cần kể mấy ông nổi tiếng bỏ nước ngoài về để trở thành tỷ phú, mà chỉ nhìn làn sóng đầu tư của người nước ngoài vào VN hiện nay, trong khi họ không thuộc xã hội VN bằng mình cũng thấy rõ!

Chỉnh sửa cuối:

Fim

Xe điện
Em có lần con vợ nó bị đau bụng, lúc đó mới sinh đâu gần 1 tháng hay tháng rưỡi gì đó e quên rồi, rên suốt, e bảo gọi ambulance nó cứ chần chừ, cuối cùng tầm 5 rưỡi 6h gì đó e phải lấy xe chở vô bv, cách nhà đâu hơn chục km, mịa, đường sá e có biết đâu, vừa chạy vừa ngó vừa nghe vợ chỉ, đường thì tắc, oh la la lúc đó sốt ruột ghê, tới nơi xếp hàng khám, lúc nó đưa vợ e vào trong thì e loanh quanh ở ngoài chờ thôi, đâu 3, 4 tiếng gì đó con vợ nó bảo e thôi về, hết đau rồi, 4h nằm chèo queo ở trỏng, e thì 4h lang thang cổng bv, lúc đó ước gì trước cổng bv nó có cái quán nước chè giống như ở VN. Hôm rồi nó sang thế nào quên mất cái kính cận ở VN, e bảo ra cửa hàng kính mà mua, ko đc, phải đi khám bs cho cái đơn mới mua đc, tìm khắp nơi cuối cùng phải 2, 3 ngày sau mới có lịch trống để vào khám lấy cái đơn bs đi mua kính
đọc còm này em lại cứ tưởng cụ anh đang ở Phốp :| :-??

Fim

Xe điện
E việt kiều tuột xích cụ ah he he, trước dịch thì hay qua thật, hơn 2 năm nay có đc đi đâu, chán quá
Em xưa tính Việt liều mà phải về lấy trâu lẫn nghé nên thôi bỏ ý định 8-x
Thế nên gấu nó thương 2,3 hôm lại order cho ly trà sữa =))

• Vodka
Reactions: UFA

Jaquier

Xe tải
Trẻ khoẻ thì muốn đi nhưng tầm U60 thì lại tâm tư “lá rụng về cội”. Có những nhà đi NN hy sinh đời bố để F1 được đổi đời, F1 lớn lên về thăm quê thích quá ở lại VN lập nghiệp luôn :)
Cảm giác của em khi ở NN là như thằng ăn nhờ ở đậu, mình không phải là chủ, đúng như cậu Daniel Hoài Tiến đã nói “về VN mới thấy nơi đây đúng là nhà của tôi”.

Chỉnh sửa cuối: