[Funland] Định cư tại QG mới ?

Loitran

Xe tăng
VN cũng thế mà cụ, nhưng hình như ô bán kính ko phải BS, nhưng cũng có máy đo đạc các kiểu mà, rất tiện, ah mà mắt kính thì rẻ nữa cụ, độ 50$ là loại tốt rồi, mấy ô thợ đo kiêm bán kính toàn gạ mua gọng hàng hiệu( mà e biết 100% là hàng đểu) nó mới tốn he he
Em không tìm hiểu kỹ,dù cũng có thằng cháu đang học chuyên khoa Mắt bên này
Em nghĩ người chủ tiệm này chắc có cái bằng nào đó ở level thấp hơn nhóm bs chuyên khoa( như kiểu y tá gì đó thôi ),kèm cái certificate nữa là đủ sài

coolpix8700

Xe ngựa
.. mà mắt kính thì rẻ nữa cụ, độ 50$ là loại tốt rồi,
Bác dùng mắt nhựa mới đến giá đó. Em chỉ dùng được mắt thủy tinh, vì tính khg cẩn thận cho đỡ xước thì giá rẻ hơn rất nhiều!

• Vodka
Reactions: UFA

prado2012

Xe điện
Gà VN bây giờ nếu tự chăm ăn nhé thì tốt,
nếu nuôi dạng Farm như bên này thì không nên so kể cả về độ ngon thịt, từ quả trứng gà đừng so sánh
Đây là loại free range không phải loại nuôi trong trang trại cụ ạ, vì thế giá đùi gà, thịt gà bên đó mới rẻ như vậy. Bà con nếu mua thức ăn siêu thị tự nấu giá cũng same same ở nhà đi siêu thị. Gà này mà so với gà thả vườn ở ta thì cũng chưa biết con nào ngon hơn nhưng giá cũng ko rẻ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

coolpix8700

Xe ngựa
Đây là loại free range không phải loại nuôi trong trang trại cụ ạ, vì thế giá đùi gà, thịt gà bên đó mới rẻ như vậy. Bà con nếu mua thức ăn siêu thị tự nấu giá cũng same same ở nhà đi siêu thị. Gà này mà so với gà thả vườn ở ta thì cũng chưa biết con nào ngon hơn nhưng giá cũng ko rẻ.
Ở Tây Bán Nhà jăm bông lợn nuôi tháng cuối thả rông cho tự nhặt quả bellota (trước đó vẫn cám CN) giá độ 150 Euro/ký. Jăm bông lợn thường chỉ 10 Euro!
Nhà em mấy năm nay đặt lợn từ Sơn La gửi về. Con lợn đã nuôi độ 10 tháng, nặng từ 2 đến 3 chục ký, bỏ đầu, bỏ lòng, giá chỉ hơn trăm VNĐ/ký.

prado2012

Xe điện
Mợ chỉ giùm có nhiêu nhóm đồ Organic bán trên thị trường? và có khi nào ăn từ sáng tới tối,từ ngày này qua ngày khác chắc sài Organic full time hả mợ? Tiêu chuẩn đó Tây nó cũng chịu thua VN mình rồi
Để dịp nào em về chơi kiếm tô Phở Organic em ăn mới được :D
Phở ỏrganic thì chưa có nhưng mua rau organic thì thường là thuê bao chứ cũng không có nhiều mà bán. Trả tiền theo cả năm hoặc 6 tháng 1 lần theo gói cho từng size của gia đình và ship tận nhà. Củ cà rốt hay xu hào nó bé tẹo bằng nắm tay trẻ con nhưng rất ngọt giống hệt thỉnh thoảng lên miền núi gặp mấy bác hmong bán cà rốt tự trồng, hình thù kì quái xấu xí mà cực ngon. Rau xanh khác thì mùa nào thức đó, hơi đơn điệu nhưng chấp nhận thôi. Thịt cũng có trang trại cấp và thường là quen biết nhau và đến thăm quan rồi, cũng ko có nhiều. Cộng đồng organic ở vn cũng khá đông đó cụ, sản xuất từ dầu mè ép lạnh đến hoa quả, thực phẩm, ngũ cốc, Mỹ phẩm…Phong trào canh tác vườn rừng lớn dần là xu thế tốt của những ng trẻ có chí hướng.

Nói đấy là tiêu dùng thông thường và cố gắng nhất để bảo vệ gia đình thôi, còn không ai nói nhà tôi 100% ăn đồ sạch vì trẻ con nó còn đến trường ăn trưa ăn sáng, ng lớn đi tiếp khách hay ăn trưa ở ngoài, cụ không cần đẩy sự việc lên thái cực cao như vậy. Vui vẻ hoà ái đi cụ ơi.

Chỉnh sửa cuối:

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Cái nữa là Boarding school, nhiều khi có đủ tiền cho con vào đấy học cũng phải chọn trường rất cẩn thận. Sự phân biệt chủng tộc ở một số trg boarding rất kinh khủng, ko cẩn thận con cái về trầm cảm.
Chưa sống ở NN bao giờ thì đừng bi bô

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn cụ ạ, mà Organic ko chỉ rau và thịt :) đủ thứ từ bánh xà phòng, tuýp kem đánh răng, trứng, sữa, bột,... cái gì cũng nhân X lần so với sp siêu thị bt :)
Đồ organic tiêu chuẩn chỉ sx đc số lượng hạn chế, lấy đâu ra mà công nhân ăn hàng ngày =))
Lại bi bô
Cuối tuần này em đi chợ sẽ chụp ảnh cho cụ bảng giá rau quả, thịt organic cho cụ xem là đắt hơn bao nhiêu nhé
Chỉ đắt hơn 50-70 % mà thôi
Chắc là cụ sẽ lại bi bô là organic đểu

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Chưa bao giờ em nghĩ đến vấn đề này, vì gia đình mình, vì Tổ quốc mình và vì ABC khác.
Tuy nhiên, bây giờ có cơ hội, định cư tại nền văn minh tiên tiến hơn. Khoan xét đến bài toán chi phí, vậy theo các cụ, em có nên dấn không?

Đi đi cụ. Nơi mình sinh ra thỉ mãi là nơi mình gửi trọn tình yêu. Nhưng cuộc sống nên tìm 1 nơi nào đáp ứng được nhu cầu của cụ. :D em cũng đang tìm đường đi định cư, biết rằng ko dễ dàng gì nhưng vì tương lai các con mình. Người mở đường luôn là người chịu nhiều vất vả nhất.

Loitran

Xe tăng
Farm thế hệ sau này họ nuôi như clip ấy cả gà Tây lẫn gà Ta,chứ họ có nuôi nhốt chuồng nữa đâu trừ các farm cũ còn lại. Còn ăn thế nào cho ngon cho vừa túi tiền, hay hợp khẩu vị thì tùy mỗi người

Phở ỏrganic thì chưa có nhưng mua rau organic thì thường là thuê bao chứ cũng không có nhiều mà bán. Trả tiền theo cả năm hoặc 6 tháng 1 lần theo gói cho từng size của gia đình và ship tận nhà. Củ cà rốt hay xu hào nó bé tẹo bằng nắm tay trẻ con nhưng rất ngọt giống hệt thỉnh thoảng lên miền núi gặp mấy bác hmong bán cà rốt tự trồng, hình thù kì quái xấu xí mà cực ngon. Rau xanh khác thì mùa nào thức đó, hơi đơn điệu nhưng chấp nhận thôi. Thịt cũng có trang trại cấp và thường là quen biết nhau và đến thăm quan rồi, cũng ko có nhiều. Cộng đồng organic ở vn cũng khá đông đó cụ, sản xuất từ dầu mè ép lạnh đến hoa quả, thực phẩm, ngũ cốc, Mỹ phẩm…Phong trào canh tác vườn rừng lớn dần là xu thế tốt của những ng trẻ có chí hướng.

Nói đấy là tiêu dùng thông thường và cố gắng nhất để bảo vệ gia đình thôi, còn không ai nói nhà tôi 100% ăn đồ sạch vì trẻ con nó còn đến trường ăn trưa ăn sáng, ng lớn đi tiếp khách hay ăn trưa ở ngoài, cụ không cần đẩy sự việc lên thái cực cao như vậy. Vui vẻ hoà ái đi cụ ơi.
Cái chuẩn Organic của mợ nên xem lại, nếu so sánh thì em đào góc vườn nhà em cũng có khối Organic để ăn khỏi mua chi mất công, Và cũng vậy thì VN cũng sẽ trở thành cường quốc xuất khẩu Rau,Củ,Quả Organic mất
Mợ làm em mơ tưởng cái tô Phở Organic quá đi thôi
Mợ về coi sách đọc báo xem cái tiêu " Chuẩn Organic " họ cần những tiêu chí nào để được coi là đồ Organic đúng nghĩa có tem mác mỏ để bán ra ở thị trường nước ngoài rồi Mợ sẽ hiểu đúng với khái niệm hàng Organic
Bên này thì chỉ riêng nước cấp cho mấy cái farm trồng cà chua, dưa leo thôi thì tụi em uống nước từ vòi ra không đun nấu thì nước tưới cho Cà chua và Dưa leo đó cũng sài nước đó, và nó vẫn chỉ là đồ sản xuất trong nhà mùng, hay hot house với chuẩn là rau sạch bình thường cung cấp hàng ngày cho thì trường mà thôi, không có danh nghĩa nào nó là cao cấp hay thấp cấp
Thế còn nếu VN có làm ra sản phẩm Organic đúng nghĩa em cho là nếu có chắc không nhiều hoặc lại xuất cho mấy anh Nhật bủn trước khi các cụ ở đây có thể mua được

search

Xe điện
Chưa sống ở NN bao giờ thì đừng bi bô
Bi bô ít thôi, tôi ị chục tấn cứt ở tây rồi, ko phải chém, biết boarding school là cái gì ko, con ông may ra học trường khu nhà nghèo, méo dám ngó vào trường bọn giàu ý chứ :))
Đi qua quầy đồ Organic chỉ dám ngó chụp ảnh chứ méo dám mua, ko thì ngồi nhà cũng show đc.
Mịa ở nc ngoài thì dọa ai tầm này chứ :D

prado2012

Xe điện
Ở Tây Bán Nhà jăm bông lợn nuôi tháng cuối thả rông cho tự nhặt quả bellota (trước đó vẫn cám CN) giá độ 150 Euro/ký. Jăm bông lợn thường chỉ 10 Euro!
Nhà em mấy năm nay đặt lợn từ Sơn La gửi về. Con lợn từ 2 đến 3 chục ký, bỏ đầu, bỏ lòng, giá chỉ hơn trăm VNĐ/ký.
Vâng, em mà đi Mộc châu hay mai châu thế nào cũng mò ra chợ mua lợn đen của mấy bác tộc, còn thường thì có nhà cung cấp đồ sạch trang trại thôi thì thịt rất thơm.
Farm thế hệ sau này họ nuôi như clip ấy cả gà Tây lẫn gà Ta,chứ họ có nuôi nhốt chuồng nữa đâu trừ các farm cũ còn lại. Còn ăn thế nào cho ngon cho vừa túi tiền, hay hợp khẩu vị thì tùy mỗi người

Cái chuẩn Organic của mợ nên xem lại, nếu so sánh thì em đào góc vườn nhà em cũng có khối Organic để ăn khỏi mua chi mất công, Và cũng vậy thì VN cũng sẽ trở thành cường quốc xuất khẩu Rau,Củ,Quả Organic mất
Mợ làm em mơ tưởng cái tô Phở Organic quá đi thôi
Mợ về coi sách đọc báo xem cái tiêu " Chuẩn Organic " họ cần những tiêu chí nào để được coi là đồ Organic đúng nghĩa có tem mác mỏ để bán ra ở thị trường nước ngoài rồi Mợ sẽ hiểu đúng với khái niệm hàng Organic
Bên này thì chỉ riêng nước cấp cho mấy cái farm trồng cà chua, dưa leo thôi thì tụi em uống nước từ vòi ra không đun nấu thì nước tưới cho Cà chua và Dưa leo đó cũng sài nước đó, và nó vẫn chỉ là đồ sản xuất trong nhà mùng, hay hot house với chuẩn là rau sạch bình thường cung cấp hàng ngày cho thì trường mà thôi, không có danh nghĩa nào nó là cao cấp hay thấp cấp
Thế còn nếu VN có làm ra sản phẩm Organic đúng nghĩa em cho là nếu có chắc không nhiều hoặc lại xuất cho mấy anh Nhật bủn trước khi các cụ ở đây có thể mua được
Cụ có vẻ thích công kích cá nhân nhỉ. Nuôi free range nhưcụ nói ít thôi, ngồi chăn gà thế kia làm sao ra giá rẻ như thế ở siêu thị? Đầu ra của free range sẽ là nhà hàng và chuỗi giá cao, không thể là đại siêu thị hay cty thực phẩm đc . Tìm hiểu lại đi cụ, xem các đế chế thực phẩm bên đó nó quay nông dân Mỹ ntn. Xem video dưới đây để xem nông dân Mỹ nó nuôi gà ntn cho đại siêu thị.

Cái organic ở bên đó đắt vì ngoài chuyện sx còn phải gánh mớ chi phí của các loại certificate, cái này tôi biết vì tôi cũng có ng quen đã lấy chứng chỉ từ bọn này cho oai nhằm xuất đi Nhật đúng như cụ nói. Vừa nhận rồi và sản phẩm của ng ấy bán ở vn trong cộng đồng. Dù xuất thì sp vẫn bán ở vn với giá cũ. Cụ có dùng organic giá cao ở bển không mà căng vậy? Mục đích ở đây chỉ là chia sẻ thông tin mà xem chừng lại thành đôi co vô nghĩa. Chụp mũ lại càng vô nghĩa.

1. Cụ biết không có nghĩa người khác không biết.
2. người khác biết chưa chắc họ đã cần phải nói với cụ.
3. Cụ Nghĩ là biết mà chưa chắc đã biết.

Chỉnh sửa cuối:

ocean1

Xe tăng
Làm sao định cư dc với chi phí thấp nhất các cụ nhỉ? E ngâm cứu cho f1
Mợ chỉ mới chuẩn bị, thì giá cả vẫn lên xuống bất thường. Bao giờ chắc chắn thì mợ hỏi, sẽ có người báo giá rẻ nhất cho mợ.

cunhoang

Xe tăng
Nưóc ngoài gọi điện cái cảnh sát đến ngay lập tức. Còn VN mình vật nhau với cướp, cướp đâm mình còn cảnh sát nó đứng gọi điện thoại.
cụ so sánh khập khiễng.
rõ ràng cái clip đấy là tay ca kia trên đg đi đến cơ quan,mà qtrong là tay này chỉ làm về giấy tờ.chỉ là đen bị quay đưa lên thôi.em thấy cụ nói thì nên nói đúng 1 chút.
còn em cũng k phủ nhận vn nhiều bất cập.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Mợ chỉ mới chuẩn bị, thì giá cả vẫn lên xuống bất thường. Bao giờ chắc chắn thì mợ hỏi, sẽ có người báo giá rẻ nhất cho mợ.
E chưa cần giá mà muốn tư vấn phương án tiết kiệm nhất cho f1 được k ạ? Du học rồi kiếm vc ở lại có phải phương án ok nhất k ak? Để e chuẩn bị cụ ạ, cảm ơn cụ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Hỏi thế này thì con mợ còn lâu lắm mới định cư được.
Vầng vì con e còn nhỏ và e đang tìm hiểu ạ, vậy để rút ngắn thời gian thì e cần chuẩn bị gì? Con e cần chuẩn bị gì ạ? E dự tính du học, nếu con thấy phù hợp thì tìm cách ở lại, k thì về ạ

Loitran

Xe tăng
Vâng, em mà đi Mộc châu hay mai châu thế nào cũng mò ra chợ mua lợn đen của mấy bác tộc, còn thường thì có nhà cung cấp đồ sạch trang trại thôi thì thịt rất thơm.

Cụ có vẻ thích công kích cá nhân nhỉ. Nuôi free range nhưcụ nói ít thôi, ngồi chăn gà thế kia làm sao ra giá rẻ như thế ở siêu thị? . Tìm hiểu lại đi cụ, xem các đế chế thực phẩm bên đó nó quay nông dân Mỹ ntn.

Cái organic ở bên đó đắt vì ngoài chuyện sx còn phải gánh mớ chi phí của các loại certificate, cái này tôi biết vì tôi cũng có ng quen đã lấy chứng chỉ từ bọn này cho oai nhằm xuất đi Nhật đúng như cụ nói. Vừa nhận rồi và sản phẩm của ng ấy bán ở vn trong cộng đồng. Cụ có dùng organic giá cao ở bển không mà căng vậy? Mục đích ở đây chỉ là chia sẻ thông tin mà xem chừng lại thành đôi co vô nghĩa. Chụp mũ lại càng vô nghĩa.

1. Cụ biết không có nghĩa người khác không biết.
2. người khác biết chưa chắc họ đã cần phải nói với cụ.
3. Nghĩ là biết mà chưa chắc đã biết.
Hahaha Mợ chỉ giúp em ý nào trong còm của em là công kích cá nhân mợ vậy ~X(
Chia sẻ với Mợ chút nè không Mợ lại giãy lên là em công kích cá nhân
Nếu Mợ mua rau từ đâu đó người trồng họ không phun thuốc BVTV hay sài phân bón hóa học cho rau củ thì cũng chưa được coi là đồ Oganic Mợ nhé
Mợ cứ yên tâm là em không khoái sài cái món Công kích cá nhân nhé vì từ bé em không được học món đó Mợ ạ :-o

dacohoailang

[Tịch thu bằng lái]
Vầng vì con e còn nhỏ và e đang tìm hiểu ạ, vậy để rút ngắn thời gian thì e cần chuẩn bị gì? Con e cần chuẩn bị gì ạ? E dự tính du học, nếu con thấy phù hợp thì tìm cách ở lại, k thì về ạ
Những thứ mợ cần làm bây giờ là :
1/ Kiếm tiền để chuẩn bị tài chính, cần không ít tiền đâu.
2/ Kiếm mối quan hệ bạn bè với những người đang định cư ở những quốc gia mà mợ dự tính cho con sang học rồi định cư. Chỉ có bạn bè thân thiết thì mới giúp đỡ, cho ý kiến thiết thực và phù hợp với điều kiện thực tế của gia đình mợ. Còn hỏi ở trên mạng này thì nói thật là chung chung, vô thưởng vô phạt.

Chỉnh sửa cuối: