[Funland] Định Cư Xứ Người

Em nghĩ là nên đi nhé, nếu sang bên đó mình có tiền mình cũng về VN đc mà các cụ
Còn ở VN thì để có 1 cuộc sống trung bình khá trở nên cũng khó khăn chứ không phải đơn giản vì đồng ý là nước ta đang phát triển với tốc độ nhanh nhưng nếu so đời sống nước ngoài thì không bằng được

Traisuonggio

Xe buýt
Cháo lại đang chờ đi vì f1 thôi cc ợ, chứ cháo hổng ham vịt kều

vuhoang23277

Xe máy
cháu cũng chờ f1 đây

mr teppi

Xe buýt
Định cư? Em không biết, nhưng mở mang hay học tập em ủng hộ F1,2...

Soldier331

Xe tải
Quan điểm của em sau khi tận mắt thấy từ người thân đến bạn bè định cư nước ngoài là: chỉ đi định cư trong 2 trường hợp: 1- không còn gì, bât đầu lại từ đầu, 2- cực giàu, sang đó để hưởng thụ và đầu tư.
Ngoài 2 TH trên, cá nhân e thấy ai sang đó toàn dở dang, về cũng dở mà ở thì khó chịu

Waterblack

Xe tải
Quan điểm của em sau khi tận mắt thấy từ người thân đến bạn bè định cư nước ngoài là: chỉ đi định cư trong 2 trường hợp: 1- không còn gì, bât đầu lại từ đầu, 2- cực giàu, sang đó để hưởng thụ và đầu tư.
Ngoài 2 TH trên, cá nhân e thấy ai sang đó toàn dở dang, về cũng dở mà ở thì khó chịu
Em thì sống bên này, chơi với nhiều người, mỗi người một hoàn cảnh và chưa thấy ai sang rồi lại muốn quay về.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Không biết bác được học hành đến đâu mà nông cạn hạ lưu quá, để tôi hạ cố educate cho bác một lần.
So sánh là so sánh mức sống của người làm cùng công việc ở VN và nước ngoài.
GPD của Mẽo gấp 15 lần VN ko phải là tôi sang đó làm là lương tăng 15 lần, thế thì tôi ngồi xổm trên đầu thằng director. Lý do GDP VN thấp vì phần lớn vẫn là nông dân thu nhập thấp. Họ là người trưởng thành làm sao có thể học nghề để đi làm việc khác thu nhập cao được. Chỉ có đầu tư vào giáo dục để con cái họ có thể làm việc khác thu nhập cao.
Riêng ở HN có cả trăm nghìn người làm cho mấy công ty tech lớn (FPT, Vin Group, Viettel, VNPT...). Chất lượng cuộc sống của họ cũng như của tôi ở đây tốt hơn ở bển. Sang kia lương tôi cao hơn nhưng cuộc sống dật lùi. Chính vì thế giờ chỉ có lao động cấp thấp tìm cách di tản. Việc người Việt chết trong công ten nơ bi thảm thật, nhưng nó thể hiện khát vọng làm giàu tột bậc, ko khá vọng thì ko ăn thua.
25 năm trước đây khi chấm dứt cấm vận người Việt chỉ có kỹ năng đánh nhau và làm nông nghiệp thủ công. Đến bây giờ cơ cấu lao động đã thay đổi nhiều, nhưng bản chất là cơ cấu dân số ko thể thay đổi quá nhanh được vì tuổi thọ ở VN cao ngất ngưởng (76 thì phải). Ở nông thôn thu nhập thấp thật nhưng hầu hết nhà nào cũng có TV tủ lạnh, nhiều nhà có air con.
Anh đã từng sống ở bên xứ tây chưa ạ? em hỏi để học hỏi thôi ạ?

kites1

Xe điện
Đi cho biết đó biết đây,
Ở nhà với mẹ biết ngày nào khôn

dacohoailang

[Tịch thu bằng lái]
Ảnh chụp chiều nay ngày 28 tháng 7 năm 2021.
Miền nam bang California hai tháng sau ngày trở lại bình thường hết bị phong tỏa, giãn cách.
Mọi người đi mua sắm, ăn uống trong ánh nắng ấm áp.

Chỉnh sửa cuối:

zatekusen

Xe máy
Với em thì thấy sống ở đâu có hội có bè là sẽ thấy vui.

Mấy tháng đầu em mới sang Mẽo chưa có bạn buồn chết mẹ, dù thu nhập em cũng thuộc loại khá. Sau móc nối được với hội người Việt ở loanh quanh, hơn kém nhau vài tuổi, profile giống nhau, cuối tuần nào cũng bóng bánh bia bọt, hoặc lên rừng hoặc xuống biển chả bao giờ thiếu chỗ chơi, là đời lên hương hẳn :D

--Lamborghini--

Xe lăn
Làm nail lương cao hơn nhiều so với các cụ làm ở công ty này nọ sao lại cứ chê nhỉ?
Em thấy kiếm tiền thì nghề nào cũng như nhau.
Giờ cầm tay còn đỡ, chứ cầm chân người khác em thấy nó cũng sao sao.
Nói chung sang đi làm kiểu cv tay chân sẽ là một rào cản lớn với người hiện đang làm việc trí óc ở VN.
Thằng em em sang ÚC làm ở công ty sơ chế thực phẩm, ngày gần chục tiếng trong phòng lạnh lọc gà kêu oai oái, ngày lễ dân chúng nó nghỉ thì vẫn phải đi cầy, nhưng vì xác định bên này rồi thì cũng phải cố thôi chứ cũng không sung sướng gì.

J1368

Xe đạp
Em thấy có rất nhiều ý kiến trái chiều trong việc xin định cư ở các nước Mỹ, Úc, Canada . Người dân nào có điều kiện , có nhiều tiền trong tay, đều muốn chọn đi sang các nước ngoài để định cư , ai không có tiền thì cũng muốn đi định cư theo diện tay nghề nếu có thể được. Em chỉ nêu ra 3 nước trên làm ví dụ thôi. CCCM có thể thêm vào các nước châu Âu khác nếu thích

Em muốn hỏi các cụ các mợ , nếu như được chấp thuận sang đó định cư thì CCCM sẽ có những trông đợi gì ở đất nước mới. CCCM mợ chỉ đi sang đó định cư một thời gian thôi, rồi trở về VN sinh sống như củ , hay CCCM sẽ định cư lâu dài hoặc định cư ở đất nước mới vĩnh viễn.

CCCM có đo lường trước được cuộc sống mới sẽ thay đổi như thế nào không và có những sự chuẩn bị gì để đương đầu, nếu như mọi việc không xảy ra như mình dự tính ở đất nước mới nầy
Em có ông bạn vừa sang định cư ở Austin - Texas, trước khi sang đó thì con ông ấy đã qua đó học rồi và đứa thứ 2 cũng sắp vào đại học bên đó. Ông này làm ra tiền (chắc cũng một vài trăm tỷ), ở VN ông ấy đã sướng rồi còn khi qua đó ... thì lại càng sướng hơn.
Qua thăm hỏi và thông tin trên facebook thì thấy hiện tại ông ấy đang ... chơi (điều kiện như ông ấy chắc chơi đến khi chết cũng được). Cụ thể là ông ấy mua một con Lexus (mà giá chỉ ngang con xe Vios còi bên VN thôi), mặc dug ở Mỹ đang covid nhưng vẫn thấy cả nhà suốt ngày đi du lịch lang thang trên đất Mỹ và hưởng thụ không khí sạch, thiên nhiên tươi đẹp.
Nhìn chung thì người giỏi đi đâu họ cũng sướng.

--Lamborghini--

Xe lăn
Sao các cụ bỏ sót định cư Anh quốc à ? Thanh niên VN sang đó trồng cỏ, làm nails kiếm mấy trăm tr / tháng kìa. :D
Trước có thớt của cụ sang đó trồng cỏ rồi cụ.
Chỉ mong bị bắt để về VN.
Đi trồng cỏ thì xác định tiền thì nh gửi về đấy nhưng về VN để tiêu lại là chuyện khác.

--Lamborghini--

Xe lăn
Cũng lâu rồi ạ.
Kêu kiếm được tiền, nhưng chỉ trong nhà không ra ngoài (Đi trồng thuê thôi)
Không biết bao h được về VN còn tiền hàng tháng chủ vẫn gửi về cho người thân ở VN.
Chỉ mong bị bắt đi tù vài năm bên đó rồi về VN.

--Lamborghini--

Xe lăn
Chuẩn rồi cụ.
Những người lao động chân tay thì cv đâu cũng như nhau cả, sang đó đời sống nó cao hơn ở VN rất nhiều.
Người cực giầu thì sống ở đâu cũng như nhau cả, thích ở thì ở thích về thì về như đi chợ.
Những người gọi là giầu ở VN nhưng sang đó vẫn phải xác định đi làm, làm lại từ đầu thì sẽ khó mà thích nghi được.
Mấy người em quen họ chỉ có hướng cho con sang du học rồi ở lại, một năm tụi trẻ về chơi hoặc sang chơi với bọn nó, chứ đang ở VN sướng sang đó làm lại khổ không chịu được.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vote cụ st101814! Quan điểm của mình giống cụ, có đk cứ đi cho mở mang, đi để biêt người biết ta, đi để biết mình đang thiếu & cần bổ sung cái gì, đi để biết cuộc sống, con người giữa 2 nền văn hoá....Nhưng cuối cùng mình cũng vẫn hướng về quê hương, nơi chôn rau cắt rốn cụ ah!
Em mới đi nghỉ mấy ngày về, cảm giác rất vui vì mấy chỗ mình đến có nhiều nét gợi nhớ Việt Nam ghê. Chỗ thì là một con phố với những cây to trông giông như cây sấu hay xà cừ, chỗ thì rừng xanh mây trắng như rừng Bạch Mã hay Cúc Phương. Mùa hè năm nay nóng nực, em đi mấy cái hồ to nhưng cũng có bãi cát xung quanh, nước xanh mát. Trải nghiệm vài đêm cắm trại trong rừng thật sự thú vị với khung cảnh bao la, không khí trong lành mát mẻ

Tuổi thơ ùa về với khung cảnh dòng sông êm đềm, cái thời mà đất bãi Hà Nội còn hoang sơ lắm, cây cầu Long Biên cũng xầm xập rung lên mỗi khi tàu hỏa chạy qua như thế này
be quang can cau.JPG

Hồ ở Canada có những cái rất to, nếu chẳng nói ra có khi nhiều cụ tưởng đây là cảnh ven một bờ biển nào đó đúng không ạ.
Bờ hồ như bờ biển.JPG

Cắm trại trong rừng là một trải nghiệm thú vị. Rừng có nhiều nên xách xe lên chạy một hai tiếng là đến một nơi có khung cảnh hoàn toàn khác rồi, Mời các cụ thưởng thức hương vị một gói mỳ (mỳ Việt Nam) vừa nấu xong vào một buổi sáng sớm trong rừng, xung quanh tĩnh lặng chỉ có tiếng chim hót
Bua sang.JPG

Cắm trại trong rừng không những là trải nghiệm thú vị mà còn rất rẻ. Chỉ với 30 đô CAD các cụ sẽ được trải nghiệm một đêm ở trong rừng. Trong ảnh là khu cắm trại, có chỗ để dựng một cái lều, đỗ xe hơi, có bàn ăn để mình bày đồ. Mang theo ít đồ chất lên xe là có chuyến phượt hợp lý và giá rẻ như cho rồi các cụ nhé.
Buổi sáng sớm trong rừng.JPG

Nhìn khung cảnh này có khi nhiều cụ nghĩ tới con phố nào đó ở phố biển Nha Trang hay Đà Nẵng, hai cái cây sao mà giống với cây sấu hay xà cừ ở bên Việt Nam mình thế. Cả cái cách xây nhà nữa, cũng vài ba tầng lúp xúp như ở những con phố du lịch nhỏ gần khu bờ biển Việt Nam.
cảnh giống Nha Trang Việt Nam.JPG

Các cụ ngày bé chắc ai cũng trải qua những ngày hè không bao giờ quên gắn với sông nước và thiên nhiên nhỉ. Dù Hà Nội bây giờ ko còn nhiều hồ nữa, nhưng cách đây vài chục năm các cụ có thể mang cần ra thả ở khắp nơi quanh Hà Nội đấy
cau ca ben song.JPG

Khung cảnh này thật tuyệt, lại nhớ đến bài thơ Thu Điếu lừng danh của đại thi hào Nguyễn Khuyến. Ở đây hồ to hơn tý nhưng khung cảnh chắc cũng giống như trong bài thơ thôi

Ao thu lạnh lẽo nước trong veo,
Một chiếc thuyền câu bé tẻo teo.
Sóng biếc theo làn hơi gợn tí,
Lá vàng trước gió sẽ đưa vèo.
Tầng mây lơ lửng trời xanh ngắt,
Ngõ trúc quanh co khách vắng teo.
Tựa gối, ôm cần lâu chẳng được,
Cá đâu đớp động dưới chân bèo.

Câu cá giữa hồ.JPG

Vẫn là hồ, mà trông như biển các cụ nhỉ. Nước trong veo nhìn thấu đáy luôn. Cảm giác được ngụp lặn trong làn nước mát khiến nỗi nhớ Việt Nam bớt cồn cào hơn.
Nước trogn xanh 1.JPG
Nước trong xanh.JPG

Các cụ có thấy quen thuộc không, ai tuổi thơ từng nuôi cá cảnh biết loại rong này nhỉ. Ngày trước rong này cũng mọc đầy các hồ và kênh rạch ở Hà Nội. Bọn em gọi là rong đuôi chó, thả vào bể cá đẹp thôi rồi.
Rong duoi cho.JPG

Cuối cùng không liên quan mà có liên quan. Đi nghỉ ở rừng đúng dịp các đám cháy rừng lan rộng khắp bang BC. Khu vực cắm trại là bìa rừng còn sâu vào phía bên trong một chút là các đám cháy rừng đang bùng phát nên trực thăng tuần thám và cứu hỏa chốc chốc lại bay qua. Các máy bay đều bay thấp, cái máy bay cứu hỏa còn nhấp còi ủ mỗi khi bay qua chỗ có người, chắc để mình tránh ra nếu chả may cái cục chứa nước nó bị đứt dây :) Hú cho vui thôi chứ nó mà rơi thì né thế quái nào được.

Cụ nào đã từng xem các loạt phim về chiến tranh Việt nam thì sẽ được cảm nhận rất rõ tiếng trực thăng khuấy động không gian yên tĩnh của khu rừng như thế nào. Đây chỉ là một hai chiếc thôi đã thấy âm thanh rung chuyển núi rừng rồi, còn ngày trước chiến thuật trực thăng vận mỗi lần đổ quân là hàng vài chục chiếc cơ, âm thanh lúc đó chắc phải gọi là nổ tung cả khu rừng ý chứ.

Trực thăng cứu hỏa 1.JPG
Trực thăng cứu hỏa.JPG