[Funland] Định Cư Xứ Người

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Bên eu đang khủng hoảng năng lượng, điện ga chuẩn bị tăng giá. Hôm rồi em gặp ông cạnh nhà ôn nghèo kể khổ, gạ ổng bán lại cái xe 20 năm cũ mà mãi ổng chả đồng ý, lại còn làm câu đợi tao bán mảnh vườn có tiền mới đổi xe( mảnh vườn 8 tỏi vnd chứ mấy :D), ông bảo buôn bán ngày 1 kém chứ thời tao bán đồ đỗ những năm 90 mỗi ngày doanh thu loanh quanh 1 tỏi/ngày , sau siêu thị to mở ngày một nhiều nên tao phải đóng, giờ về hưu non.
Ông chém giờ tao chỉ muốn cháu làm những việc như thợ điện, thợ nước, ga.. dần dần em cũng nhiễm, sao cứ phải giáo sư bác sĩ với luật sư làm gì cho mệt, nghề nào cũng là nghề mờ.
Còn ông kia giàu thế cơ mà họ thực dụng thế đấy các cụ.
Em dần dần cũng nhiễm như tây lông, quan trọng gì cái xe, rồi sao cứ phải thúc con cái làm ông nọ bà kia, làm gì cũng được miễn chúng nó thích hoặc.. thực dụng cho cuộc sống.
Vài lời chia sẻ với các cụ "ghét buôn bán" hay "giếng trời" ... :)) :))

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Ở đây sao nhiều cụ coi thường nghề Nail nhỉ ? Chị gái e ở Đức hơn chục năm nay, mở tiệm nail nộp thuế đầy đủ, bà ấy biết nhiều người như bà ấy trốn thuế nhưng bản thân bà ấy k muốn làm vậy. Sống cuộc sống thoải mái, làm đúng pháp luật vẫn dễ chịu hơn là tìm cách làm trái pháp luật. À quên e chuẩn bị qua đó + vợ em cũng cho sang đó làm cho bà c e đây ạ.

caucaloc

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi người đều nhìn đời qua miệng giếng của mình.
Cái giếng Châu Âu khác xa giếng nước Mỹ.
Một cái giếng tiểu bang California nơi em đang sống thôi, nếu tính thành 1 quốc gia riêng biệt thì nền kinh tế của nó đứng hàng thứ 5 trên thế giới, hơn cả cái giếng nước Anh, nước Đức chứ không kể cái giếng nhỏ như Ba Lan, Hy Lạp, Tây Ban Nha ...

Nhìn cái mục tìm thợ dưới đây sẽ thấy là lương thợ nails hơn 1000 đô / tuần, thợ giỏi lương 1600 hay 1800 đô/tuần chưa tính tiền tip của khách cho riêng. Thợ nails giỏi ở Mỹ kiếm trên 5 nghìn USD/ tháng là bình thường. Cái xe Lexus 5, 6 chục nghìn thì chẳng lớn lắm đâu. Mua nhà còn được.
Báo mới ra ngày hôm nay. Có số phone của tiệm nails đang tuyển thợ để cụ gọi để check giá lương. Ngoài ra bên dười cũng còn 3, 4 chổ đăng tuyển thợ, lương bao nhiêu 1 tuần thì xin tự xem.

Chỉnh sửa cuối:

mihkun

Xe tăng
em thấy trên kia cụ đề là lương gấp mấy lần như vậy thì Em tưởng là cụ xuống tiền luôn chứ góp giếc làm gì cho mệt nhể.
Em không biết các cụ bên Mẽo kiếm tiền kiểu giề nhưng nếu giếng của cụ nó to như nào thì cụ cứ feel free, nói cho ae biết. Để cho anh em còn học hỏi.
Còn cụ thích tính thì để em cũng tính cho cụ. Lương thợ cứng bên này, làm ít làm nhiều thì tháng cỡ 2000€, ông nào giỏi lắm thì 2500. Nên em cũng chưa biết mua cái xe 60k của cụ thế nào cả. Nếu cụ làm chủ thì em không nói, vì làm chủ thì cụ tính mua xe cho cửa hàng. Chứ làm công ăn lương mà đòi mua xe 60k thì khó đấy.

em chả hiểu là cụ muốn nói điều gì ở đây. Em không văn minh chăng?
Biết nói sao đây :))
Khi tư duy của cụ còn nằm ở việc có 20.000 thì mua xe 20.000, tại sao phải vay.
Tại sao ấy à, vì tiền mặt là vua, phải để dành tiền mặt cho những cơ hội đầu tư có thể bất ngờ xuất hiện. Chỉ có người không biết dùng tiền làm gì mới nghĩ chuyện tích đủ 60.000 mới mua xe 60.000 và tích đủ 200.000 mới đi kinh doanh quy mô 200.000, đủ 400.000 mới mua nhà 400.000…
Với suy nghĩ đó thì cái xe 60.000 mãi mãi vẫn là một khoản chi quá sức và cụ sẽ không bao giờ hiểu tại sao nhiều thợ nail phải mua trả góp 2,3 cái nhà chỉ để đem cho thuê. Tại sao lại phải khai thuế đúng, thậm chí khai cao.
Khi cụ đầu óc cụ bớt thành kiến cho cái giếng to ra thì cụ sẽ hiểu thôi. Em với cụ không có duyên để nói chuyện lâu rồi :))

Chỉnh sửa cuối:

TRINHNX72

Xe tải
Em không ở Mẽo cũng không ở VN, em ở bên Âu ạ. Cái nghề Nails này cũng phải đội ơn các cụ bên Mẽo đấy. Toàn do các cụ mà ra cả.
Em không khinh nghề nails, nghề nào làm để kiếm tiền cũng quí cả. Nhưng cách các cụ nghề nails kiếm tiền thì em không thích, nếu không muốn nói là coi thường.
Em cũng không biết là cụ gặp được bao nhiêu người mà kêu là khai thuế 80-100k 1 năm. Lương ngon hơn kĩ sư. Xin lỗi chứ ngon thế thì chả thằng nào phải đi học làm gì. Đi học nails quá lắm 6 tháng rồi nhảy ra kiếm tiền luôn.
Rồi em chỉ cần nghe cụ phán cái xe đẹp thì có đáng bao nhiêu. Chỉ cỡ 45-60k chứ mấy. Rằng thu nhập gấp nhiều lần như vậy thì em sợ rồi. :))
Dân Việt cũng lạ: ko thích, coi thường cách kiếm tiền dân nail, nhưng lại khúm núm quỵ lụy cái cách lương 10tr, mà vẫn có biệt thự, cho con đi du học :)) :))

caucaloc

[Tịch thu bằng lái]
Dân Việt cũng lạ: ko thích, coi thường cách kiếm tiền dân nail, nhưng lại khúm núm quỵ lụy cái cách lương 10tr, mà vẫn có biệt thự, cho con đi du học :)) :))
Bọn đạo đức giả ấy mà bác. Nghe là biết rồi. Có đứng thẳng lưng như một con người đúng nghĩa đâu.

Pikapika3

Xe tải
bác ý nói thợ nail. Doanh thu thợ nail ăn chia với chủ nên thu nhập cao. Cũng chả phải tự nhuên mà dân Việt thích làm nail. Cùng một công lao động mà kiếm được hơn thì họ làm.
em thấy trên kia cụ đề là lương gấp mấy lần như vậy thì Em tưởng là cụ xuống tiền luôn chứ góp giếc làm gì cho mệt nhể.
Em không biết các cụ bên Mẽo kiếm tiền kiểu giề nhưng nếu giếng của cụ nó to như nào thì cụ cứ feel free, nói cho ae biết. Để cho anh em còn học hỏi.
Còn cụ thích tính thì để em cũng tính cho cụ. Lương thợ cứng bên này, làm ít làm nhiều thì tháng cỡ 2000€, ông nào giỏi lắm thì 2500. Nên em cũng chưa biết mua cái xe 60k của cụ thế nào cả. Nếu cụ làm chủ thì em không nói, vì làm chủ thì cụ tính mua xe cho cửa hàng. Chứ làm công ăn lương mà đòi mua xe 60k thì khó đấy.

em chả hiểu là cụ muốn nói điều gì ở đây. Em không văn minh chăng?

Gin Melkior

Xe đạp
Các cụ khinh dân nail phần nhiều là:
- Đã từng bị việt kiều về quê mấy năm trước nhiều tiền khiến tự ái. Nay giàu mạnh hơn nên khinh lại
- Cãi nhau trên mạng với cờ vàng nên đâm ra khinh ghét nghề nail là ngành chính bên đó
- Viên chức có tý nho học trong người ko thích mấy hạng nghề tam giáo cửu lưu này :)) (riêng thành phần này dù cụ có ở việt nam là giàu đến mấy cũng ko dc người ta coi ra gì nữa là làm nail ở xứ xa)

cu mậm

Xe buýt
Nói chuyên khác đi các cụ ơi, kể về con đường định cư của các cụ đi ah. Cãi nhau neo niếc làm gì cho mệt đầu, quan điểm của ai kệ họ, mỗi người một suy nghĩ, một góc nhìn khác nhau.

kites1

Xe điện
Các cụ cãi nhau ghê quá, em nghĩ thớt nầy nên đóng lại là vừa.

3d4s

Xe tăng
Nhiều người ra nước ngoài cứ tâng bốc cuộc sống ở phương Tây, còn hạn chế khó khăn hay những điều chưa được thì không thấy chia sẻ. Mọi người đi rồi, nhận quốc tịch & quê hương mới rồi cũng tốt. Tưởng rằng tư tưởng cũng Tây luôn rồi chứ vẫn bực mình, tự ái & chê những người "lên tiếng về những khó khăn, hạn chế của cuộc sống ở phương Tây" là chưa đi ra nước ngoài, đi du lịch + chém gió, ko đủ cơ sở... thật đúng là buồn cười.

Bây giờ đầy người Việt Nam đã từng sống ở Tây, hay cũng có rất nhiều người họ thừa các điều kiện để sang Tây nhưng luôn thích sống trong nước, vì thoải mái hơn, sướng hơn, có thể vì cộng đồng, công việc, vv... và với họ, họ so với cs hiện có tại VN thì nhìn cs ở Tây là siêu chán, ko thú vị, ko hài lòng và họ chê cs ở phương Tây điều đó cũng rất là bình thường.

Mỗi người một hoàn cảnh, và nhận thức cũng như lựa chọn khác nhau. Cùng một thực tế, với người này là hạnh phúc, là thiên đường, và với người khác là sự chưa hài lòng, là sự chịu đựng... có sao đâu.

Cứ hạnh phúc, sung sướng với các lựa chọn của bản thân, và tôn trọng lựa chọn cũng như suy nghĩ, góc nhìn của người khác, vì họ nhìn theo hướng khác.

xherox

Xe điện
Nghề nail có tiền mặt nhiều, thu nhập tốt là đúng rồi, nhưng nghề nail cũng có cái giá để đánh đổi:
- Suốt ngày cắm mặt vào chân người khác, nếu chân sạch thơm thì ko sao, chân thối thì biết mùi.
- Ngửi mùi hoá chất suốt ngày, đi ngang qua shop nail đã thấy nực cái mùi sơn, tẩy sơn, hoá chất lên rồi, độc hại hay ko thì các cụ tự hiểu.
- Môi trường hay đua đòi, dễ ganh đua, bon chen nhau, nhiều cám dỗ bồ bịch với các cô gái trẻ hoặc phụ nữ ko đoan chính.
- Làm nail lâu rồi sẽ quen, ko muốn đi làm cái khác vì nếu đã quen được 3 cái ở trên rồi thì sẽ thấy làm nail nhàn nhã, thu nhập tốt mà lại ko phải học hành gì nhiều.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Cãi nhau câu chữ em chả khoái cơ mà đọc thì thấy cụ ab-anhvu ý nói đội buôn bán hay nai lậu thuế rồi cách sống có vẻ "lồi lõm" so với mặt bằng chung, cái này em đồng ý, bản thân em chả chê ra mặt cơ mà thấy đại đa số dân ta rất ít hoà nhập, đàn đúm tụ tập hoàn học nhau những cái không đâu là nhiều, bản thân em thấy hội trẻ có nguy cơ học những cái không ổn từ cộng đồng ấy là em chả chơi hay tụ tập với nhà nào, văn hoá đếk gì tụ tập tiết canh mí karaoke còn trẻ con mỗi thằng 1 đt dán mắt vào, tết cộng đồng đông vui thì tham gia thoai. :D
Còn cụ minh cún nâng cao quan điểm bảo vệ nai, em vẫn quan niệm chả có nghề gì xấu cơ mà nội dung cụ ab nói đến khía cạnh khác chứ không phải tiểu tiết câu chữ như màn đối đạp lại với cụ minh cún.

Pikapika3

Xe tải
Ở Việt Nam đa số dân ta nói chung quen cách sống tiểu nông khạc nhổ, đái bậy, vượt đèn đỏ, trốn thuế... mới sang Tây vài năm đến vài chục năm nhiều người cũng khó mà bỏ lối sống đó. Chưa kể là đa phần dân Việt thích sống co cụm, thích những lề lối phong tục tập quán cũ, bài ngoại ngay cả đang sống ở nước ngoài. Ngay trong topic này có người lấy việc con lấy mỹ trắng, mỹ đen là việc bất hạnh.

Nói chung ở đâu thì cũng phải do bản thân là chính. Như em rất nể bác SubaruLover vì nỗ lực không ngừng vươn lên.

Waterblack

Xe tải
Không biết các cụ thấy thế nào, nhưng em thấy thời gian bên này sao trôi nhanh quá vậy. Hàng ngày ngủ dậy vèo một cái lại thấy tối rồi, vừa mới thứ hai mà đã lại thấy thứ sáu. Đợt này làm việc ở nhà mà thời gian còn nhanh hơn, vèo một cái là 2-3 tháng lockdown. Em nhớ đúng giờ này đang về VN chơi mà đã hai năm trôi qua. Cũng may em có thêm một thằng cu trong thời gian này nên cảm giác thời gian trôi qua có nhiều ý nghĩa hơn, có nhiều thời gian chơi cùng các con hơn. Công ty em thời gian này họ cho 6 giờ/1 tuần muốn làm gì thì làm. Em thì hay đạp xe cùng các con vào lúc 3-4h chiều khá thư giãn.
Cuộc sống ở đâu cũng vậy, cơm áo gạo tiền. Hiện tại em thấy thư giãn và đỡ stress hơn hẳn so với hồi đầu mới sang. Sau một thời gian sống và làm việc bên này network của mình cũng mở rộng hơn, quen biết nhiều hơn, không còn có cảm giác như kiểu lo sợ mất việc hay thế nọ thế kia. Bây giờ muốn nhảy việc thì chỉ cần gọi cho mấy thằng công ty khác nói chuyện là Ok. Bên này bỏ việc một thời gian rồi lại quay lại làm là bình thường.
Nhiều người cứ chê việc chân tay bên này chứ em thấy mấy ông làm thợ điện nước gas việc nhiều vô kể, thu nhập cũng chả thua nhân viên văn phòng, kĩ sư là bao nhiêu. Em đợt tới đang định học lấy cái bằng chứng chỉ về điện (có license nhưng giới hạn chỉ được sửa chữa không được làm mới. Sau này tự sửa chữa hay chạy loanh quanh kiếm thêm, hehe.

up_and_down

Xe tải
Em đã ở Úc một thời gian thì thấy ở Úc mở nhà hàng chuyên món Việt kiếm ăn phết các cụ ạ. Em cũng qua Mẽo bưng bê thì thấy nghề cắt tóc nam kiếm rất rất nhiều tiền. Em đã vào một hiệu cắt tóc người Việt, cửa hàng và phong cách cắt giống hệt VN mình, giá thì 20 đô. Kinh tế anh rất khá giả, mua được nhà xịn và về miền Tây kiếm cô vợ ngon sang làm osin không công. Cụ nào có đầu óc kinh doanh, làm chuỗi cắt tóc thì quá giầu. Còn nail, các cụ đừng coi thường, nó là ngành dịch vụ có tổng giá trị lớn hơn gdp Việt Nam (nếu em ko nhầm), em đã vào nhà của ba chủ tiệm nail ở Mẽo và thấy.... hoành tráng. Công ty của Vuong Pham vlog chỉ làm marketing cho tiệm nail mà có hơn 200 nhân viên và thuộc 800 cty tăng trưởng của Mẽo (theo forces best gì gì đấy). Ở Mẽo và Úc, kiếm được nhiều xiền thì vui như hội các cụ ạ. Em nhầm khi không tha thiết ở lại nên đôi lúc cũng nhớ thời cu ly bên đó.

Pikapika3

Xe tải
Bên này ngày tháng đúng là trôi nhanh. Em cả hai vợ chồng thất nghiệp đúng lúc covid cũng lo vì lần đầu tiên thất nghiệp ở nước ngoài. Nhưng cũng là cơ hội em động viên vợ kinh doanh riêng ngành ăn uống. Em thì tìm kiếm các công việc khác nhau. Đến giờ nói chung vẫn vất nhưng cũng tạm ra cái hướng.
Không biết các cụ thấy thế nào, nhưng em thấy thời gian bên này sao trôi nhanh quá vậy. Hàng ngày ngủ dậy vèo một cái lại thấy tối rồi, vừa mới thứ hai mà đã lại thấy thứ sáu. Đợt này làm việc ở nhà mà thời gian còn nhanh hơn, vèo một cái là 2-3 tháng lockdown. Em nhớ đúng giờ này đang về VN chơi mà đã hai năm trôi qua. Cũng may em có thêm một thằng cu trong thời gian này nên cảm giác thời gian trôi qua có nhiều ý nghĩa hơn, có nhiều thời gian chơi cùng các con hơn. Công ty em thời gian này họ cho 6 giờ/1 tuần muốn làm gì thì làm. Em thì hay đạp xe cùng các con vào lúc 3-4h chiều khá thư giãn.
Cuộc sống ở đâu cũng vậy, cơm áo gạo tiền. Hiện tại em thấy thư giãn và đỡ stress hơn hẳn so với hồi đầu mới sang. Sau một thời gian sống và làm việc bên này network của mình cũng mở rộng hơn, quen biết nhiều hơn, không còn có cảm giác như kiểu lo sợ mất việc hay thế nọ thế kia. Bây giờ muốn nhảy việc thì chỉ cần gọi cho mấy thằng công ty khác nói chuyện là Ok. Bên này bỏ việc một thời gian rồi lại quay lại làm là bình thường.
Nhiều người cứ chê việc chân tay bên này chứ em thấy mấy ông làm thợ điện nước gas việc nhiều vô kể, thu nhập cũng chả thua nhân viên văn phòng, kĩ sư là bao nhiêu. Em đợt tới đang định học lấy cái bằng chứng chỉ về điện (có license nhưng giới hạn chỉ được sửa chữa không được làm mới. Sau này tự sửa chữa hay chạy loanh quanh kiếm thêm, hehe.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Trong này có nhiều cụ VK Úc trẻ ( u50) qua định cư theo diện kĩ năng hay du học rồi ở lại, đa phần thành đạt, e qua Pháp gặp đội O 50, đa phần tị nạn, hay vượt biên hồi 8 mấy, ko mấy người thành đạt cho lắm, con cái họ thì ok, có ô anh sn 68, vừa mới mua đc cái nhà đầu tiên trong đời, đâu khoảng 250k hay 300k € gì đó, giờ làm 2 job, cũng vất vả, chắc do thành phần em gặp cũng thuộc tầng lớp dưới( thu nhập thấp) trong xh nên đa phần thấy họ rất vất vả, thu nhập loanh quanh nghìn mấy, 2 nghìn €
Không biết Pháp và EU thế nào chứ em thấy những người lao động phổ thông mới là những người thành công nhất khi định cư ở Mỹ - xét thành công theo góc độ đổi đời so với cuộc sống ở VN.

Vì ở VN họ sống rất vất vả với đồng lương 7-10 triệu / tháng (10-15tr/tháng nếu ở HN, tp HCM), công việc nặng nhọc, cuộc sống căng thẳng trong nhiều mặt khác. Còn khi họ sang đến Mỹ thì ngay những tháng đầu tiên đi làm nail đã có thu nhập khoảng 2.5 - 3K. Sau vài năm thì kiếm 5- 7K/tháng.

Chưa kể là còn thành công ở mặt con cái. Họ làm nail nhưng con cái họ thường học lên đại học hoặc mức cao hơn, trong khi ở VN thì con cái họ thường vẫn tiếp tục làm công nhân, nông dân.

Đó là nếu sang với tư cách hợp pháp, chứ những người sang bất hợp pháp thì em không rõ.

Sắt Vụn

Xe buýt
Không biết các cụ thấy thế nào, nhưng em thấy thời gian bên này sao trôi nhanh quá vậy. Hàng ngày ngủ dậy vèo một cái lại thấy tối rồi, vừa mới thứ hai mà đã lại thấy thứ sáu. Đợt này làm việc ở nhà mà thời gian còn nhanh hơn, vèo một cái là 2-3 tháng lockdown. Em nhớ đúng giờ này đang về VN chơi mà đã hai năm trôi qua....
Em ở VN cũng thấy thời gian trôi vèo vèo cụ ạ.
Chính xác hơn là tùy giai đoạn của cuộc đời.
Quãng thời gian nào có nhiều trải nghiệm, có kỷ niệm,... hay thu được thành tựu gì đó có thể chỉ nho nhỏ, chỉ mang tính cá nhân, đáng nhớ thì thấy không đến nỗi.... chứ những lúc cứ đi làm và đi làm lặp đi lặp lại thì thấy đúng là chỉ vù vù....