Định nghĩa Tải Van, Pick up, bán tải và xe tải?????

ngothuanan

Xe tải
Kính thưa các cụ vì sự mập mờ mà cháu làm bài này để làm rõ trắng, đen rõ ràng để mọi người đóng góp quan điểm, kiến thức ,để những người đã đang và sẽ sử dụng những loại xe trên không bỡ ngỡ và mập mờ không biết mình có vi phạm luật giao thông hay không,tránh những pha làm tiền của XXX xấu.
Trước tien cháu xin trích bản tiêu chuẩn việt nam 2003 http://tailieu.vn/xem-tai-lieu/tcvn-7271-2003.276401.htm
Theo như bản tc trên theo như 1 số bài báo thì còn sơ sài tuy nhiên ta vẫn phải dựa vào đó để thực hiện đúng không các cụ! Như bản tiêu chuẩn trên thì Tải van ,pickup, bán tải nó ko liên quan gì đến xe TẢI định nghĩa và cấu tạo khác nhau hoàn toàn.
Các văn bản ,báo giấy ,báo mạng truyền hình, VOV khi thông báo cấm xe thì cũng thấy ghi,nói là cấm xe TẢI (có tải trọng.....) cháu không quan tâm cái ... Bởi vì trong văn bản ngoài chữ TẢI ra không thấy ghi thêm hay mở ngoặc Tải Van, Pick up hay Bán tải gì cả. Đã có trường hợp XXX nói rất trắng trợn là Đăng ký của mày có chữ Tải (không cần biết Tải Van hay Bán tải) là vi phạm vào văn bản cấm đường xe Tải ????? Các cụ cho ý kiến về cái này hộ cháu. Còn theo cháu thì khi thực hiện luật định thì phải dựa vào văn bản,mà văn bản thì phải giấy trắng mực đen! Mực đen ghi mỗi xe TẢI mà XXX lại liên tưởng sang cả loại khác theo như bản TCVN thì em cũng chạ bit làm thía lào :-o .
Em cũng đã nhờ người nhà hỏi Phòng hướng dẫn thi hành luật (em cung ko biết p này ở đâu thấy ô ý nói thế) thì Tải Van ,Pickup, bán tải không phải thực hiện lệnh cấm của xe tải bởi vì chưa có luật cấm các loại xe như thế này!
Bên lề: ở những thành phố phát triển ở VN như HN và HCM nếu cấm các loại xe bán tải ,tải van pick up bé như trên thì thành phố lưu thông hàng hóa bằng phương tiện gì,xe nào, hay xe chở khách( để hàng trong khoang chở người 3-500 k) kiểu gì cũng vi phạm. Hay xe tải làm ngoài h ặc ặc ặc lúc đấy cty doanh nghiệp hay cơ quan đoàn thể nào nhận hàng ngoài h.
Các anh các bác ở trên ơi chúng em phải làm thế nào :((
Cám ơn các bác đã xem và em mong các bác đóng góp ý kiến cho em ,những chỗ em chưa hiểu lắm. ;;)

Chỉnh sửa cuối:

soul 9133

Xe tăng
E ngồi hóng xem thế nào

bobom

Xe tải
Cháu dự ntn ah: TP cấm ông Nguyễn Văn A vào thành phố chơi, nhưng rồi chị Nguyễn Thị B bị CSGT phạt do đi vào TP để làm việc.

Cái này theo cháu là lúc ông nào ấy đang soạn thảo Luật hay VB hay TCVN... thì định nghĩa xe tải rõ như ban ngày rồi nhưng ông ấy ko biết ngoài thị trường có nhiều lại xe tải nhái quá ( âu cũng là cái liễn: giá xe đắt đỏ, chi phí cao... nên ông ấy ko dám mua xe thế nên ông ko biết có cái tải nhái là pích kấp, van hay bán tải )

minhphuongtn

Đi bộ
Em là em thấy cái phân biệt xe tải với các loại tải van, pick up nó cũng nhùng nhằng lắm, hồi trc vì công việc, em có chạy 1 em tải van của Suzuki loại 500kg đi trong nội thành, bị các xxx tóm vài lần, mình đuối lý ko cãi đc lại phải mất $$$ cho các bác ý. Đến là khổ

bum

Xe buýt
Tải van và bán tải có phải là phương tiện cá nhân không?

laccoiTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Nếu là TẢI thì ghi thêm chữ Pickup hoặc VAN làm quái gì cho nhọc.
Cá nhân e đi bản tải quanh năm có thấy sao đâu. Mà e có thêm cái này ự:
[FONT=&quot]Quy định xe ôtô bán tải[/FONT]

[FONT=&quot]Cập nhật: 5/12/2007 | 9:41:56 AM[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]

[FONT=&quot]Căn cứ Thông tư 01/2002/TT- BCA của Bộ Công an về đăng ký xe cơ giới. Theo đó đăng ký, cấp biển số xe bán tải đã thể hiện rõ : Là loại ôtô hạng nhỏ được thiết kế sản xuất vừa chở khách, vừachở hàng (lưỡng tính) thường có 4 ghế cho khách và một thùng xe chở được khoảng 500 kg hàng.[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]

[FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]

Được phép vừa chở khách vừa chở hàng trong một chuyến xe; không được phép chở quá số người quy định đã ghi trong giấy đăng ký xe (dù xe không có hàng) hoặc ngược lại khi xe không chở người cũng không được chở quá số trọng tải hàng quy định. Nếu lái xe thực hiện không đúng quy địnhtrên là vi phạmgiao thông đường bộ và bị xử lý phạt theo chế tài tại Điều 9 Nghị định 15/2003/NĐ-CP của Chính phủ.

Căn cứ thiết kế sản xuất loại xe này không hoàn toàn là xe chở khách (không phải thuộc họ xe khách) cũng không hoàn toàn là xe chở hàng (không phải xe tải) và chỉ là ôtô hạng nhỏ, nên căncứ LuậtGiao thông đường bộ – 2002, xe bán tải khi tham gia giao thông không phải chấp hành biển báo “cấm xe tải” và biển “cấm xe khách”.
[FONT=&quot]
[/FONT]

[FONT=&quot]carviet.com ([FONT=&quot]Nguồn: TT[/FONT][/FONT]
http://www.dangkiemoto.com/?vnTRUST=mod:news|act:detail|newsid:476

tran_thuat_lai

Xe lăn
Tóm lại nó là xe lưỡng cư Cụ ạ , tranh cãi làm cái giề , quy định nó là thế rồi

tran_thuat_lai

Xe lăn
uh thì lưỡng tính, vặn vẹo nghẹo hết cả cổ . Có ông Min Mox Hùng Cò thập thò ở ngoài kia kìa, vào mờ chấp vấn ...ke ke

Caterpillar

Xe tăng
Em không down được file của cụ, cụ thử cho lên host nào hộ em với.

ngothuanan

Xe tải
Em là em thấy cái phân biệt xe tải với các loại tải van, pick up nó cũng nhùng nhằng lắm, hồi trc vì công việc, em có chạy 1 em tải van của Suzuki loại 500kg đi trong nội thành, bị các xxx tóm vài lần, mình đuối lý ko cãi đc lại phải mất $$$ cho các bác ý. Đến là khổ
chính vì những vấn đề như của cụ, em mới làm cái thớt này xin thông tin,văn bản của các cụ trên này để tránh XXX làm tiền.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
E cũng máu con van đi cho tiện, chờ các ý kiến thảo luận của các cụ.

ngothuanan

Xe tải
em đã sửa lại bằng địa chỉ khác, các cụ xem lại hoặc các cụ Goocle hộ em TCVN 2003 7271 .cám ơn các cụ đã đóng góp ý kiến !

dht

Xe điện
Các cụ chú ý:

Trong Điều lệ biển báo đường bộ theo [FONT=&quot]22-TCN-237-01 [/FONT][FONT=&quot]thì[/FONT][FONT=&quot]:

[/FONT]
Phụ lục 1. [FONT=&quot][/FONT]
Định nghĩa các danh từ kỹ thuật dùng trong điều lệ[FONT=&quot][/FONT]
Những danh từ kỹ thuật dùng trong điều lệ này được định nghĩa như sau:[FONT=&quot][/FONT]

...

[FONT=&quot]26. "Ôtô con" là ôtô chở người có không quá 10 chỗ ngồi kể cả lái xe, và ôtô chở hàng với trọng tải không quá 1,5tấn. Ôtô con bao gồm cả các loại có kết cấu như môtô nhưng trọng lượng bản thân từ 450kg trở lên và trọng tải không quá 1,5tấn.[/FONT]
[FONT=&quot]27. "Ôtô khách" là ôtô chở người với số chỗ ngồi lớn hơn 10, ôtô khách bao gồm cả xe buýt. Xe buýt là ôtô khách có số chỗ ngồi ít hơn số chỗ đứng.[/FONT]
[FONT=&quot]28. "Ôtô tải" là ôtô chở hàng hoặc thiết bị chuyên dùng có trọng tải từ 1,5tấn trở lên.[/FONT]

Như vậy các loại xe tải van, pickup, bán tải "[FONT=&quot]không quá 10 chỗ ngồi kể cả lái xe, và ôtô chở hàng với trọng tải không quá 1,5tấn"[/FONT] đều được coi là xe con

08512

Xe điện
Thực ra em thấy đi xe Pickup là rất văn minh và kinh tế, vì nó vừa chở được người(như xe sedan) và chở được hàng như 1 xe tải nhỏ, kết hợp 2 in 1

ngothuanan

Xe tải
Các cụ chú ý:

Trong Điều lệ biển báo đường bộ theo [FONT=&quot]22-TCN-237-01 [/FONT][FONT=&quot]thì[/FONT][FONT=&quot]:

[/FONT]
Phụ lục 1. [FONT=&quot][/FONT]
Định nghĩa các danh từ kỹ thuật dùng trong điều lệ[FONT=&quot][/FONT]
Những danh từ kỹ thuật dùng trong điều lệ này được định nghĩa như sau:[FONT=&quot][/FONT]

...

[FONT=&quot]26. "Ôtô con" là ôtô chở người có không quá 10 chỗ ngồi kể cả lái xe, và ôtô chở hàng với trọng tải không quá 1,5tấn. Ôtô con bao gồm cả các loại có kết cấu như môtô nhưng trọng lượng bản thân từ 450kg trở lên và trọng tải không quá 1,5tấn.[/FONT]
[FONT=&quot]27. "Ôtô khách" là ôtô chở người với số chỗ ngồi lớn hơn 10, ôtô khách bao gồm cả xe buýt. Xe buýt là ôtô khách có số chỗ ngồi ít hơn số chỗ đứng.[/FONT]
[FONT=&quot]28. "Ôtô tải" là ôtô chở hàng hoặc thiết bị chuyên dùng có trọng tải từ 1,5tấn trở lên.[/FONT]

Như vậy các loại xe tải van, pickup, bán tải "[FONT=&quot]không quá 10 chỗ ngồi kể cả lái xe, và ôtô chở hàng với trọng tải không quá 1,5tấn"[/FONT] đều được coi là xe con
bác có thể cho em đường link cái này để em in ra cho XXX nó học với cám ơn bác nhiều =D>