DIY-Làm chống ồn cánh cửa-Đơn Giản, Rẻ, Hiệu Quả Tính Sau

OMEGA

Xe tải
Do xe còi của em đi nhanh cảm thấy tiếng ồn do gió đập cào cánh cửa, em tự làm chống ồn với chi phí rẻ.

Dụng cụ cơ bản để mở tấm ốp cánh cửa không bị trầy, xước, nhanh.

Do không đủ chi phí mua hít kính, em lục được đoạn dây đồng nên làm theo cách này, tiết kiệm hàng chục nghìn đồng.

Vật liệu chính để làm. 1 tấm xốp đặc 1.2x2.4m có thể làm được 1 xe giá 150k/tấm. Keo Bugjo chỉ có loại nhỏ nhất 3 lít giá 215k/hộp. Em dán 4 cánh cửa hết hơn 1/2 lít. Đây là quá trình giác sơ đồ, cắt và phết keo lên bề mặt xốp. Sau đó cũng quét keo lên bề mặt cánh cửa ở vị trí muốn dán.

Cánh cửa đầu tiên làm hơi lâu do chưa quen và xe của em không tháo được tấm ốp ra vì phải tháo cả chốt khóa cửa nên phải mò mẫm 1 tý. Tuy nhiên, do xe có thanh gia cường bằng 1 thanh sắt tròn to như ống nước nên phải trừ đi thanh đó để dán. Em đo 1 cánh sau đó cắt xốp cho cánh đối diện luôn. Nói chung cũng nhanh

Làm luôn 2 cánh 1 lúc cho nó máu. Lúi húi phết keo lên bề mặt cánh cửa. Xe còi nhưng cũng nhiều dây loằng ngoằng.

Tha

Thanh gia cường cánh cửa. Vị trí dán tấm xốp lên cả bề mặt.
Sau khi hoàn thành em thấy tốt, không nghe tiếng gió nữa, đóng cửa chắc hơn. Tuy nhiên, do keo có mùi nên phải 2-3 ngày mới hết mùi keo trong xe. Không biết có loại keo nào tốt hơn không?

tovit

Xe tăng
Cụ quá chịu khó! E nể
Về nguyên tắc chống ồn oto có 2 nhiệm vụ chính mà người sử dụng (loại trừ nhà TK) phải làm phải thực hiện:
1- Triệt tiêu đường dẫn "tiếng ồn" qua tôn. Cụ làm như vậy là 1 trong nhiều hành động đúng về mặt nguyên lý.
2- Triệt tiêu tiếng gió rít qua các khe kẽ...của xe. Cụ nghiên cứu roài phọt lên cho bọn em hoc tập nha

tovit

Xe tăng
Cụ có thể mua chất cao su non quét vào những vị trí tôn xe nằm khuất bên trong. Phương pháp này đơn giản và rất ít mùi

OMEGA

Xe tải
Cụ quá chịu khó! E nể
Về nguyên tắc chống ồn oto có 2 nhiệm vụ chính mà người sử dụng (loại trừ nhà TK) phải làm phải thực hiện:
1- Triệt tiêu đường dẫn "tiếng ồn" qua tôn. Cụ làm như vậy là 1 trong nhiều hành động đúng về mặt nguyên lý.
2- Triệt tiêu tiếng gió rít qua các khe kẽ...của xe. Cụ nghiên cứu roài phọt lên cho bọn em hoc tập nha
Cám ơn cụ, cụ xem lại cánh cửa xe em. Vì em thấy có 2 lớp gioăng cửa rồi nên em thấy chủ yếu khi đi xe đã thiết kế theo khí động học thì gió chạy dọc cánh cửa và thoát ra đuôi xe và có thế khi gió bị ép vào dọc thân xe và lớp tôn xe bình thường là dày 8 xe xịn là 10 nhưng nếu không có lớp dán bên trong sẽ ù hơn. Đây là thiển ý của em thôi có thế sai nên em muốn có trao đổi thôi.

gameover1107

Xe tăng
cụ buộc cái dây đồng thế nào vậy ạ

Dominico

Xe buýt
Cụ nào muốn nghịch thì thay keo con chó (hoặc loại keo giống chủ thớt dùng) bằng băng dính 2 mặt là ko mùi ngay. Cụ ra cửa hàng bán vật liệu chông nóng, mua cuộn băng dính 2 mặt cát tường khoảng 45k là dán được nguyên cả 4 cánh còn dư, băng dính dán rất chắc nên các cụ đừng lo. Tuy nhiên vật liệu này e nghĩ chỉ cản âm và hút thêm được 1 phần âm rất nhỏ, để cản tiếng gió đập vào thành xe do tôn mỏng thì e nghĩ hiệu quả hơn thì vẫn phải dùng cao su gốc butyl hoặc bitum dán lên thành cửa trước để làm cứng thành xe và triệt tiêu rung động. Vật liệu bitum này nếu các cụ không cầu kỳ quá thì ra chợ giời bán rất nhiều, hịn hơn thì có gốc butyl của STP, Dynamat... nhưng chi phí sẽ cao hơn.

alongcamepolly

Xe lăn
Phục cụ chủ? em chả bao giờ dám tháo gì nội y em v2! chỉ dám nhìn đống cầu chì là hết thôi!:(

elegantteam

Xe tăng
xe anh hải đểu nhờ, xe nhập em thấy nó đã quét sẵn một lớp gì đó đen đen vào mặt trong rồi.
Theo kinh nghiêm các cụ đi trước thì ko nên dán 1 tấm to như thế mà cắt nhỏ thành nhiều tấm dán thì sẽ đỡ bị ù ù ù.
Lúc nào cụ có thời gian thì làm nốt quả sàn cho đủ bộ.

OMEGA

Xe tải
Cụ nào muốn nghịch thì thay keo con chó (hoặc loại keo giống chủ thớt dùng) bằng băng dính 2 mặt là ko mùi ngay. Cụ ra cửa hàng bán vật liệu chông nóng, mua cuộn băng dính 2 mặt cát tường khoảng 45k là dán được nguyên cả 4 cánh còn dư, băng dính dán rất chắc nên các cụ đừng lo. Tuy nhiên vật liệu này e nghĩ chỉ cản âm và hút thêm được 1 phần âm rất nhỏ, để cản tiếng gió đập vào thành xe do tôn mỏng thì e nghĩ hiệu quả hơn thì vẫn phải dùng cao su gốc butyl hoặc bitum dán lên thành cửa trước để làm cứng thành xe và triệt tiêu rung động. Vật liệu bitum này nếu các cụ không cầu kỳ quá thì ra chợ giời bán rất nhiều, hịn hơn thì có gốc butyl của STP, Dynamat... nhưng chi phí sẽ cao hơn.
Cụ nói chuẩn quá. Em không tìm được vật liệu như cụ nói. Nếu có em mua ngay và đảm bảo hơn. Em đã nghiên cứu băng keo 2 mặt rồi. Dán lúc đó không sao nhưng để 1 thời gian là nó bong ngay do thời tiết mà làm cái này phải mở ra 1 lần thôi chứ khi nào bong lại tháo ra thì ngại lắm.
Thực ra cái này để giảm rung động thôi chứ nói là cách âm hoàn toàn thì không có, vì nếu có thì Hãng nó đã làm rồi. Vì em thấy kể cả mua vật liệu xịn cũng chỉ mấy trăm ngàn mà nó làm ở hãng trước khi lắp ráp thì nhanh lắm và không tốn phí. Chứ mình tự làm tốn nhiều nhất là công tháo, lắp.
@along: Tháo cũng đơn giản mà cụ, có cái cầu chì nào đâu, rút mấy cái giắc cắm ra là OK.
@elegantteam: Ở hình cuối em thấy nó cũng dán 1 vài điểm ở chỗ tay khóa và chỗ loa nhưng mỏng lắm cụ ạ. Em thấy dán tốt hơn khi dùng vật liệu 10mm.

RedAnt

Xe tải
Em cũng đã làm chống ồn kiểu này được mấy năm rồi . Em dùng cao su tấm dày 5 ly mua ở chợ giời, cắt thành miếng 10 cm x 20 cm dán vào cánh cửa bằng băng dính 2 mặt. Kết quả chống ồn rất tốt, cửa đóng phụp phụp như xe hịn luôn. Tuyệt đối không dùng miếng to phát sinh tiếng ù cực khó chịu. 1 cánh cửa dán khoảng 6 miếng. Giá cao su hồi đó mua 50k/kg. Cách làm của cụ chủ chỉ ngăn 1 phần tiếng ồn từ ngoài vào. muốn chống rung cánh cưa thì phải dán loại cao su có trọng lượng nặng lên cánh cửa

Dominico

Xe buýt
Khuyến cáo cụ nào có ý định làm theo cách này, thì tấm cao su nên phơi ở ngoài trời/nắng 2-3 ngày cho nó hết hẳn mùi, không dán lên xe rồi khó bay hết mùi nhanh đc lắm.

OMEGA

Xe tải
Khuyến cáo cụ nào có ý định làm theo cách này, thì tấm cao su nên phơi ở ngoài trời/nắng 2-3 ngày cho nó hết hẳn mùi, không dán lên xe rồi khó bay hết mùi nhanh đc lắm.
Của em không có mùi. Mùi là ở keo cụ ạ. Nhưng 2-3 ngày là hết.

Các cụ nghịch cái món này lưu ý: cánh cửa có nước róc từ gioăng xuống nên dán chống ồn vô tình các cụ đã làm chỗ để cho nước / hơi nước đọng lại và sẽ làm gỉ toàn bộ panel bằng tôn của cánh cửa. Thực tiễn thì nhiều người đã phải thay cánh cửa vì nó thủng lỗ chỗ như tổ ong, không thể sửa chữa được nữa.