Thảo luận Độ an toàn xe Vios

bangtam

Xe tải
Chào các cụ,
Tôi đang định mua xe lần đầu, ưng em Vios G quá. Nhưng đọc thông tin trên mạng hơi lăn tăn về mấy nội dung:
1/ Túi khí ít khi bung;
2/ Xem các vụ tai nạn, thấy nhiều trường hợp xe Vios bị vò nát cả khung xe, liệu có phải do xe chỉ bản ở thị trường ĐNA nên chất lượng khung thấp không các cụ nhỉ?
Nhờ các cụ có kinh nghiệm thông não giúp.
Thế nào là túi khí ít khi bung? Cụ muốn nó phải như bong bóng, động vào là nổ cơ à? Thế có ngày gãy cả cổ chứ đùa. Trc khi sản xuất hàng loạt, ng ta đã test nghiêm túc bởi bên k tra độc lập rồi. Số sao an toàn đã có. Cụ cứ tin mấy tên mõm lông trên mạng bảo rằng vios thùng tôn, túi khí bền thì tôi đến chịu. Còn Mấy vụ cụ xem nó bị vò nát thì chắc nó đấm bốc với xe tải hoặc thế nào đó. Phải xác định là: xe con thì chiếc nào cũng chỉ là cái thùng tôn có thêm tí thép gia cường. Xe con hãng nào cũng vậy, đâm nhau với xe tải thaco 5 tấn xem nó thế nào, kể cả mẹc cũng đứt.

Chỉnh sửa cuối:

hanhhdvn

Xe tải
Cái gì cũng có giá của nó. Rẻ thì ko có chuyện tốt được. Xe hạng C bán giá hạng B là đủ hiểu rồi. An toàn hay ko chủ yếu do người lái. Mua toy thì vẫn có sự yên tâm nhất định khi dùng.

thanhcong2002

Xe buýt
Cái gì cũng có giá của nó. Rẻ thì ko có chuyện tốt được. Xe hạng C bán giá hạng B là đủ hiểu rồi. An toàn hay ko chủ yếu do người lái. Mua toy thì vẫn có sự yên tâm nhất định khi dùng.
Nhiều năm trước sales toy có câu bất hủ " anh mua toy không bao giờ phải hối hận" khi altis và vios luôn ở đỉnh của phân khúc cách xa với các đối thủ, nhưng gần đây đã không còn được dùng nữa vì giá toy quá đắt so với những gì nhận được. Theo thời gian khách hàng đã đủ hiểu rồi nên doanh số cerato so với altis nhiều hơn bao nhiêu lần chứ không tính là hơn bao nhiêu phần trăm nữa.

Có thể cụ ấy mua để chạy dịch vụ thì Vios ổn mà. Chứ dùng gia đình thì Vios như cái nhà nghỉ còn Cerato như khách sạn 3 sao.
Nói thật với cụ, theo em thích xe gì, loại nào, cân đối với tiền mình có thì mình chén. Trừ những loại mà người ta đã chỉ rõ ra những hạn chế và những hạn chế đó mình không thể chấp nhận được (đã có chuột bạch rồi). Em thì đang chơi Lux Sa. Nhiều cụ chửi xe của Vin cũng kinh nhưng em thấy những hạn chế của nó em chấp nhận được, theo em phù hợp với giá tiền thì em vẫn chơi thôi. Mà chơi rồi nếu nó kém quá thì sẽ mói với bạn bè, người thân không sử dụng nữa và mình cũng không sử dụng nữa. Chuột bạch tí cũng chẳng sao, không có chuột bạch thì lấy đâu ra vacxin hay thuốc chữa bệnh cụ nhỉ?

RAVA

Xe ba gác
Nhiều năm trước sales toy có câu bất hủ " anh mua toy không bao giờ phải hối hận" khi altis và vios luôn ở đỉnh của phân khúc cách xa với các đối thủ, nhưng gần đây đã không còn được dùng nữa vì giá toy quá đắt so với những gì nhận được. Theo thời gian khách hàng đã đủ hiểu rồi nên doanh số cerato so với altis nhiều hơn bao nhiêu lần chứ không tính là hơn bao nhiêu phần trăm nữa.
-Hàng rẻ tiền thì nó cũng phải khác cái gì chứ nhỉ?:))

Chào các cụ,
Tôi đang định mua xe lần đầu, ưng em Vios G quá. Nhưng đọc thông tin trên mạng hơi lăn tăn về mấy nội dung:
1/ Túi khí ít khi bung;
2/ Xem các vụ tai nạn, thấy nhiều trường hợp xe Vios bị vò nát cả khung xe, liệu có phải do xe chỉ bản ở thị trường ĐNA nên chất lượng khung thấp không các cụ nhỉ?
Nhờ các cụ có kinh nghiệm thông não giúp.
Mua con xe này chỉ để đi tiết kiệm và bán lại ít mất giá thôi cụ à.
Chứ em mua con Vios mới đi cho nó nhẹ cái đầu còn sướng thì không.
Xe ồn, phòng phành, yếu sinh lý, an toàn kém, túi khí không tin tưởng.

hoc_hanh_ca_doi

Xe đạp
Ngoài vụ túi khí ra, thì dòng xe hạng B nào cũng vậy cụ nhỉ?

canhnh89

Xe tăng
Website
toyota-thanhxuan.com
Hạng B con nào chả vậy cụ. Cụ chê Vios yếu sinh lý thì Accent cũng không khá hơn đâu ạ.

goodluck_vn

Xe đạp
Cùng tầm tiền cerato 1.6 lux đời 2021, là mẫu xe toàn cầu, bán ở Mỹ nơi không có Vios. Hơn Vios mọi mặt nếu dùng gia đình, Vios chạy tiết kiệm xăng hơn hợp dịch vụ
Mua Vios tiết kiệm, nếu thích thể thao, trẻ trung và rộng hơn chút nữa thì cụ chuyển sang Cerato Dulex, công thêm mấy chục củ nữa!

Vannie

Xe tải
Muốn an toàn thì phải đi bán tải, còn nhẹ nhàng tkiem và nhàn đầu thì vios city hay accent đều dc. Cụ cứ ra show chạy thử cả 3 xe rồi chốt thôi

Bonben

Xe tải
Tôi chẳng hiểu các ông chê thùng tôn, kém an toàn này nọ, thì có xe xịn đại gia thế nào. Hay chỉ a dua nói cho sướng mồm. Trong tầm tiền này, bác mua vios ko phải lăn tăn. Con xe t2 của em là vios G 2015, trộm vía chạy tới nay la 6 nam roi chỉ thay thay dàn lốp.

bangtam

Xe tải
Tôi chẳng hiểu các ông chê thùng tôn, kém an toàn này nọ, thì có xe xịn đại gia thế nào. Hay chỉ a dua nói cho sướng mồm. Trong tầm tiền này, bác mua vios ko phải lăn tăn. Con xe t2 của em là vios G 2015, trộm vía chạy tới nay la 6 nam roi chỉ thay thay dàn lốp.
nó nói sướng mồm thôi cụ, đặc điểm chung là vậy. Vios đi đầm chắc đấy chứ. Cá nhân tôi thấy vios 2015 đi đầm chắc ngang với cerato 2015, dù khác phân khúc. Các đời sau tôi không để ý, nhưng cũng có video đo độ ồn bằng máy chuyên dụng cho thấy vios 2019 êm gần tương đương như elantra cùng đời (đừng so với altis hoặc camry là được), còn ai chê vios là thùng tôn thì search lại xem cerato của anh chàng nam ok trong vụ đâm xe tải xem nó còn hình thù gì. Cũng đều là thùng tôn cả thôi, nhưng vios giờ là thùng tôn 6 túi khí và một đống công nghệ đắp vào.

Chỉnh sửa cuối:

Dung nguyen 186

Xe hơi
Em đang đi vios 2019 thấy ổn, tiết kiệm nhiên liệu, mọi thứ đơn giản nên chắc sẽ rất ít hỏng vặt, mà nói thật quan trọng nhất vẫn là máy móc bền bỉ đi lại tốt, còn các tính năng mình có thể lắp thêm hoặc ko cần.

hoc_hanh_ca_doi

Xe đạp
Cảm ơn các cụ,
Sau khi nghiên cứu một vòng thấy Vios có chuẩn Asean NCAP , có test va chạm góc lái trước và bên cạnh. Cũng khá an toàn, tuy nhiên thực tế thì VIOS là sản phẩm bán riêng ở thị trường đang phát triển như ĐNA nên chắc chất lượng chắc ở mức ĐNA thôi các cụ nhỉ.
Tìm hiểu đối thủ là Hyundai Accent, so sánh về mặt giấy tờ, thì Accent được bán ở thị trường Mỹ, được test bởi hai tổ chức lớn của Mỹ là IIHS và NHTSA, trong đó :
- Theo IIHS, Accent được phân loại Top Safety pick ( loại an toàn đáng lựa chọn năm 2019) và các chỉ số an toàn vẫn được duy trì cho các phiên bản sau;
- Theo NHTSA, tổng thể đạt 4 sao: Va chạm trước 4 sao, va trạm sườn xe 5 sao, lộn vòng 4 sao;

Tổng kết lại, Mất công tìm hiểu, note lại các cụ tham khảo:
1/ VIOS theo tiêu chuân ĐNA, đạt 5 sao với hai chỉ số test: Va chạm góc lái trước, bên cạnh;
2/ Accent tiêu chuẩn Mỹ:
- IIHS : không rate theo sao, nhưng bảng tổng kết quả có thể gọi là 5 sao cho các tiêu chí: va trạm góc lái trước, va chạm toàn bộ phía trước, va chạm cạnh sườn, va chạm cộ điện/cây góc bên sườn, người đi bộ, xe phía trước, người trong xe (người lớn trẻ em),...
- NHTSA: 4 sao cho các tiêu chí tương tự như IIHS (4 sao và chạm trước, 5 sao va chạm cạnh sườn xe) nhưng thêm đánh giá trường hợp xe lộn vòng 4 sao;
Các cụ thấy có gì cần bổ sung vui lòng update nhé. Hy vọng cụ nào chuẩn bị mua xe đỡ phải nghiên cứu.
Link tham khảo:
1/ Đánh giá VIOS của Asean NCAP:https://aseancap.org/v2/?p=3919;
2/ Đánh giá của Accent:
- IIHS: https://www.iihs.org/ratings/vehicle/hyundai/accent-4-door-sedan/2020
- NHTSA: https://www.nhtsa.gov/vehicle/2021/HYUNDAI/ACCENT#safety-ratings-frontal

Chỉnh sửa cuối:

namnhhi13pro

Xe tải
Accent chả có cửa gì mà so với con vios cả. Do các sale xe hàn với thanh niên choai tưởng tượng ra. Con Accent chỉ có rẻ hơn, thêm ba thứ option đèn đóm lập loè thiên hạ. Còn từ chất lượng tới động cơ, điều hoà, đèn đóm, khung gầm, nội thất thì sau 1 bậc. Cũng may có nó mà vios rẻ đi trông thấy, ko bọn toy nó vẫn bán với giá cắt cổ.