Độ chụm là gì?

MONTERO

Xe tăng
Người OF
Em rất hay bị cảm giác như 2 lôpx không đều nhau. liệu có phải dó nguyên nhân này không?
Để chứng minh cảm giác đó có đúng không thì nên kiểm tra lại mà chỗ em kiểm tra miễn phí thì tội dề mà không thử cụ thachnguyen242 nhỉ:-?

montero2

Xe tải
26 Nguyễn Khánh Toàn, Q. Cầu Giấy, Hà Nội ( đối d
Website
huntervietnam.vn
Chỉnh độ chụm " Xe cơ bắp"

Xe em Triton đã độ thụt + thay lốp to hơn ! Giờ camber xe em dương... muốn kiểm tra độ chụm + camber chi phí ? Pm em cái giá

Chỉ độ chụm xe 4 cho sê dan giá ? Pm em luôn nhé ! thanks

artmedia5881

Xe container
Độ chụm bánh xe là hiệu số khoảng cách giữa hai má lốp đo từ phía sau với khoảng cách giữa hai má lốp đo từ phía trước trên cùng một trục xe.
Độ chụm được tính bằng inch, mm, độ và phút. Độ chụm dương ( toe-in) khi khoảng cách giữa hai má lốp ở phía trước ngắn hơn so với khoảng cách hai má lốp đo tại vị trí sau. Độ chụm âm ( toe-out) khi khoảng cách giữa hai má lốp đo tại phía trước lớn hơn so với phía sau. Độ chụm bằng không khi hai bánh song song với nhau.
Công dụng của độ chụm: khi xe chuyển động thì độ cao của thân xe so với mặt đường sẽ khác với độ cao của thân xe khi đứng yên. Khi độ cao xe thay đổi nó làm cho chiều dài của rôtuyn lái thay đổi dẫn đến độ chụm bị thay đổi. Vì lý do đó người ta làm độ chụm sẵn để bù trừ khi chạy tốc độ cao độ chụm sẽ tiến dần bằng không để tránh ăn mòn lốp.
Các bệnh do độ chụm sai gây ra: Độ chụm không gây nhao lái- độ chụm sai chỉ làm vẹo vô lăng ( ví dụ xe có độ chụm bên trái là 0 độ, độ chụm bên phải là 0 độ 50'- khi xe chuyển động thông qua cơ cấu thước lái xe sẽ tự động chia lại độ chụm bên trái là 25' và độ chụm bên phải 25' nhưng lúc này vô lăng bị lệch đi một góc.
Ngoài ra độ chụm toàn phần sai còn gây ăn mòn lốp rất dữ: độ chụm quá dương sẽ ăn mòn má ngoài lốp, độ chụm quá âm sẽ làm ăn mòn lốp má trong.
[video=youtube;ksR80HMFn2Y]http://www.youtube.com/watch?v=ksR80HMFn2Y&feature=channel[/video]
Cuối tuần bên cụ có làm việc không cụ! Hôm nào rãnh em phải chạy qua đó kiểm tra mới được.
Xe em có cảm giác giống như cụ nói đấy. Hoặc cũng có thể em nhạy cảm quá nhưng cứ kiêm tra cái cho chắc cụ nhỉ

MONTERO

Xe tăng
Người OF
Cuối tuần bên cụ có làm việc không cụ! Hôm nào rãnh em phải chạy qua đó kiểm tra mới được.
Xe em có cảm giác giống như cụ nói đấy. Hoặc cũng có thể em nhạy cảm quá nhưng cứ kiêm tra cái cho chắc cụ nhỉ
Bên em chỉ làm việc từ thứ hai đến thứ bảy, chủ nhật nghỉ để anh em thợ thuyền dưỡng sức cho tuần làm việc tiếp theo.Hôm nào cụ rảnh qua em kiểm tra cả độ chụm và lốp cho nhé. Đợt này GLK 2008 đến kỳ thay lốp nên nhiều xe lốp cũng yếu lắm rồi cụ ạ.

SmallRiver

Xe điện
Máy của cụ là máy gì đấy? Chụp cái màn hình lên (có sẵn thông số của xe nào đó) cho em ngó phát được không ạ?

ZARA

Xe tải
Bác chủ pm giúp em kiểm tra độ chụm và cân bằng 4 lốp xe. Xe em SUV 7 chỗ.

MONTERO

Xe tăng
Người OF
Máy của cụ là máy gì đấy? Chụp cái màn hình lên (có sẵn thông số của xe nào đó) cho em ngó phát được không ạ?
Máy nhà cháu đây:

Xe vừa thay rô tuyn đứng dưới và làm lại bót lái đây:

Sau khi thay thế em cho xe lên làm căn chỉnh góc đặt bánh xe:

Và còn nhiều xe khác nữa đây ạ:

SmallRiver

Xe điện
Thank cụ! Hôm qua có anh bạn mới đi chỉnh wheel agliment chỗ cụ về, em thấy xe bạn em thông số caster sau khi đã chỉnh xong nó là left 3°21' - right 4°42', như vậy chênh lệch góc caster là hơn 1°, theo em biết thì chênh lệch 2 bên không được quá 0°30' cơ mà?

montero2

Xe tải
Website
huntervietnam.vn
Cụ cho hỏi xe bạn cụ là xe gỉ?
Thank cụ! Hôm qua có anh bạn mới đi chỉnh wheel agliment chỗ cụ về, em thấy xe bạn em thông số caster sau khi đã chỉnh xong nó là left 3°21' - right 4°42', như vậy chênh lệch góc caster là hơn 1°, theo em biết thì chênh lệch 2 bên không được quá 0°30' cơ mà?

montero2

Xe tải
Website
huntervietnam.vn
Sai biệt 30' là phổ biến với xe sedan thôi a.. Tùy từng loại xe mà nhà sản xuất cho thông số CÓ SAI BIỆT khác nhau. Trong trường hợp này Mitsubishi thiết kế sai biệt cho Pajero Sport ( không phải bản quốc tế) rất lớn chính vì vậy sau khi chỉnh xong bọn em đã chạy thử rồi - xe cụ perfomance is good. Thanks for your question.

SmallRiver

Xe điện
montero2 nói:
Sai biệt 30' là phổ biến với xe sedan thôi a.. Tùy từng loại xe mà nhà sản xuất cho thông số CÓ SAI BIỆT khác nhau. Trong trường hợp này Mitsubishi thiết kế sai biệt cho Pajero Sport ( không phải bản quốc tế) rất lớn chính vì vậy sau khi chỉnh xong bọn em đã chạy thử rồi - xe cụ perfomance is good. Thanks for your question.
Trong workshop manual của hãng nó viết như này: góc camber và caster sai lệch 2 bên không được quá 0°30' cụ ạ, em có bịa ra đâu!

Chỉnh sửa cuối:

montero2

Xe tải
Website
huntervietnam.vn

SmallRiver

Xe điện
Em đọc là + - 1 độ mà
Tất nhiên trị số của nó có thể là +/- 1 độ nên giao động của góc caster là từ 3 độ 18 phút đến 5 độ 18 phút! Nhưng cụ không đọc hàng cuối à: độ sai lệch giữa 2 bánh xe phải nhỏ hơn 0đ 30p đó sao?
Trong khi đó theo kết quả báo về em thấy 2 góc caster 2 bên lệch nhau 1 độ 21 phút!

Ngay cả trên máy của cụ nó cũng nói như thế này mà!

Em biết cụ chỉnh chuẩn rồi, nhưng sao cái máy nó lại báo....sai số như vậy?

Chỉnh sửa cuối:

montero2

Xe tải
Website
huntervietnam.vn
Cụ Đúng. Em sai. Cám ơn cụ đã tốn thời gian.
Tất nhiên trị số của nó có thể là +/- 1 độ nên giao động của góc caster là từ 3 độ 18 phút đến 5 độ 18 phút! Nhưng cụ không đọc hàng cuối à: độ sai lệch giữa 2 bánh xe phải nhỏ hơn 0đ 30p đó sao?
Trong khi đó theo kết quả báo về em thấy 2 góc caster 2 bên lệch nhau 1 độ 21 phút!

Ngay cả trên máy của cụ nó cũng nói như thế này mà!

Em biết cụ chỉnh chuẩn rồi, nhưng sao cái máy nó lại báo....sai số như vậy?

SmallRiver

Xe điện
Cụ Đúng. Em sai. Cám ơn cụ đã tốn thời gian.
Không phải đúng hay sai, cụ không hiểu ý em nói: trên máy chỉnh thì cụ chỉnh chuẩn rồi nhưng khi máy mail về thì kết quả lại như vậy? Cụ xem lại xem nhé.

montero2

Xe tải
Website
huntervietnam.vn
Cụ làm ơn check lại bản in mà xưởng đưa cho cụ mới là chuẩn ạ. Email nhiều khi bị hacker lắm! thanks cụ rất nhiều.
Không phải đúng hay sai, cụ không hiểu ý em nói: trên máy chỉnh thì cụ chỉnh chuẩn rồi nhưng khi máy mail về thì kết quả lại như vậy? Cụ xem lại xem nhé.

ZARA

Xe tải
Cụ làm ơn check lại bản in mà xưởng đưa cho cụ mới là chuẩn ạ. Email nhiều khi bị hacker lắm! thanks cụ rất nhiều.
Em làm bên chỗ cụ hôm nọ đây :D. Thông số trên màn hình trước sau đều chuẩn luôn, nhưng cái mail mà máy hunter nó gửi về thì lại sai.
Theo thông số của nhà máy nó đã có độ lệch nhau tương đối như vậy thì liệu mình có thể cho độ lệch nó về gần nhau hơn được không cụ?

Cám ơn sự nhiệt tình của bên cụ, thợ chuẩn máy móc tốt. Em voted :D

montero2

Xe tải
Website
huntervietnam.vn
Cám ơn cụ Zara đã góp ý. Thực ra việc tiến hành gửi email cho khách hàng là HOÀN TOÀN TỰ ĐỘNG do phần mềm nó thực hiện.
Khi gửi email là nó chỉ gửi đường link cho khách hàng để truy cập vào Server nó đặt tại Mỹ
Việc thông tin bị sai lệch đôi chút so với bản in tại xưởng là NGOÀI TẦM KIỂM SOÁT CỦA VIỆT NAM.
Dù sao chân thành cám ơn cụ đã góp ý. Em sẽ thông tin lại cho bộ phận Software của Mỹ để họ hiệu chỉnh đáp ứng yêu cầu chính đáng của khách hàng.
Một lần nứa chân thành cảm ơn sự ủng hộ của cụ ạ.
Em làm bên chỗ cụ hôm nọ đây :D. Thông số trên màn hình trước sau đều chuẩn luôn, nhưng cái mail mà máy hunter nó gửi về thì lại sai.
Theo thông số của nhà máy nó đã có độ lệch nhau tương đối như vậy thì liệu mình có thể cho độ lệch nó về gần nhau hơn được không cụ?

Cám ơn sự nhiệt tình của bên cụ, thợ chuẩn máy móc tốt. Em voted :D

MONTERO

Xe tăng
Người OF
Hôm lào cụ bớt chút thời gian qua em giải trình cho nhá :D