[Funland] Đồ dùng gia đình hỏng hàng loạt và phí sửa chữa.

Muon_biet

Xe cút kít
Rất lạ là từ sát trước tết đến giờ, nhà em bị hỏng hàng loạt thiết bị trong nhà (chung cư cao tầng). Các đồ dùng này đều mua mới từ 2017, khi hoàn thiện nhà.
1. Đầu tiên là con tivi LG 65 inch: Tối 1 nửa màn hình bên phải. Gọi cho 1 thợ có chút quen lên thay dải đèn led. Tổng mất 2.1 củ. Lại lên hình ngon đến giờ.
2. Bếp từ AEG: Đang nấu thì tắt ngóm. Tắt/bật công tắc điện ở attomat thì lại lên bình thường. Càng ngày tần suất càng dày lên. Đến lúc cuối thì tắt, bật công tắc cả buổi cũng không lên. Alo cho mợ bán bếp (trên otofun), mợ ấy cho thợ lên kiểm tra, thay cái attomat. Phí 200k. Bếp lại bình thường.
3. Chậu rửa mặt nhà vệ sinh master bị tắc. Alo cho thợ tòa nhà lên, chui xuống gầm tháo ra. Bên trong đầy tóc (do con bé nhà em nó hay chải đầu, rồi cứ xả tóc theo nước, lâu quá, tóc tích tụ gây tắc). Phí 100k.
Trước khi gọi thợ tòa nhà, em đã alo cho cụ bán hàng Toto cho nhà em trước đây. Cụ ấy nhớ ngay nhà em và hẹn em, tối đi làm về, chính cụ ấy lên xử lý. Cảm ơn cụ DuongTOTO nhiều nhé.
4. Chuông cửa có hình bị điên. Nó cứ đổ chuông liên tục, dù không ai bấm. Alo cho hãng. Hãng cho thợ lên tháo ra, gửi vào SG kiểm tra mất 2 tuần. Sau chuyển ra HN, thợ mang lên lắp lại. Lại ngon. Phí 200k.
5. Quạt cây mitsubishi hỏng, bật không lên. Lại gọi cho anh thợ tòa nhà lên. Không sửa được. Lại nhờ cụ ấy mang ra cửa hàng sửa giúp, mất nửa buổi. Lại chạy ngon. Phí 200k.
6. Nặng nhất là quả tắc ống thoát chậu rửa bát. Có hai người nhà đến chơi, ăn tối xong, nhận rửa bát. Đang rửa thì kêu nước trào ra từ gầm tủ bếp (miệng ống thoát sàn). Gọi thợ tòa nhà lên xử bằng cách xịt nước từ vòi cứu hỏa vào cũng không được, vẫn tắc. Hôm sau, lên mạng tìm được thợ chuyên nghiệp. Họ mang máy luồn lò xo vào thông, 2.5m, kèm theo hóa chất đổ vào, vẫn không được. Họ gọi thêm máy nén khí lên, luồn ống vào phụt, một phát ăn ngay. Quả này thiệt hại nặng, mất 1,8 củ (nó tính theo mét dài lò xo và hóa chất, công máy, công thợ. Em rất cảnh giác quả chiều dài lò xo. Đúng 2.5m là đến hộp kỹ thuật, dừng).
Em rút kinh nghiệm ra, để tiết kiệm chi phí sửa chữa, thì tìm thợ hãng, hoặc thợ quen.
Thôi thì cũng mừng, được an ủi, vì mọi hỏng hóc, em đều cho sửa được hết, không phải mua thay thế món nào.
Em toàn tự nghiên cứu khắc phục lấy thôi. Tivi nhà em hơn chục năm nay vẫn dùng tốt, tivi ngu thì thêm tivi box thành thông mình. Các đèn led, đèn compact...đều tái sử dụng nên hàng chục năm nay cũng không phải mua mới. Bếp từ mua 700k vẫn sài tốt 5 năm nay.... Tuy nhiên em chỉ tốn tiền mua linh kiện thay thế, đồ chế tạo như khoan, máy cắt, máy cưa, bào, mài, hàn...mỗi thứ ít nhất 2 cái....hjhjhjhj!

tieunhilang

Xe điện
Rất lạ là từ sát trước tết đến giờ, nhà em bị hỏng hàng loạt thiết bị trong nhà (chung cư cao tầng). Các đồ dùng này đều mua mới từ 2017, khi hoàn thiện nhà.
1. Đầu tiên là con tivi LG 65 inch: Tối 1 nửa màn hình bên phải. Gọi cho 1 thợ có chút quen lên thay dải đèn led. Tổng mất 2.1 củ. Lại lên hình ngon đến giờ.
2. Bếp từ AEG: Đang nấu thì tắt ngóm. Tắt/bật công tắc điện ở attomat thì lại lên bình thường. Càng ngày tần suất càng dày lên. Đến lúc cuối thì tắt, bật công tắc cả buổi cũng không lên. Alo cho mợ bán bếp (trên otofun), mợ ấy cho thợ lên kiểm tra, thay cái attomat. Phí 200k. Bếp lại bình thường.
3. Chậu rửa mặt nhà vệ sinh master bị tắc. Alo cho thợ tòa nhà lên, chui xuống gầm tháo ra. Bên trong đầy tóc (do con bé nhà em nó hay chải đầu, rồi cứ xả tóc theo nước, lâu quá, tóc tích tụ gây tắc). Phí 100k.
Trước khi gọi thợ tòa nhà, em đã alo cho cụ bán hàng Toto cho nhà em trước đây. Cụ ấy nhớ ngay nhà em và hẹn em, tối đi làm về, chính cụ ấy lên xử lý. Cảm ơn cụ DuongTOTO nhiều nhé.
4. Chuông cửa có hình bị điên. Nó cứ đổ chuông liên tục, dù không ai bấm. Alo cho hãng. Hãng cho thợ lên tháo ra, gửi vào SG kiểm tra mất 2 tuần. Sau chuyển ra HN, thợ mang lên lắp lại. Lại ngon. Phí 200k.
5. Quạt cây mitsubishi hỏng, bật không lên. Lại gọi cho anh thợ tòa nhà lên. Không sửa được. Lại nhờ cụ ấy mang ra cửa hàng sửa giúp, mất nửa buổi. Lại chạy ngon. Phí 200k.
6. Nặng nhất là quả tắc ống thoát chậu rửa bát. Có hai người nhà đến chơi, ăn tối xong, nhận rửa bát. Đang rửa thì kêu nước trào ra từ gầm tủ bếp (miệng ống thoát sàn). Gọi thợ tòa nhà lên xử bằng cách xịt nước từ vòi cứu hỏa vào cũng không được, vẫn tắc. Hôm sau, lên mạng tìm được thợ chuyên nghiệp. Họ mang máy luồn lò xo vào thông, 2.5m, kèm theo hóa chất đổ vào, vẫn không được. Họ gọi thêm máy nén khí lên, luồn ống vào phụt, một phát ăn ngay. Quả này thiệt hại nặng, mất 1,8 củ (nó tính theo mét dài lò xo và hóa chất, công máy, công thợ. Em rất cảnh giác quả chiều dài lò xo. Đúng 2.5m là đến hộp kỹ thuật, dừng).
Em rút kinh nghiệm ra, để tiết kiệm chi phí sửa chữa, thì tìm thợ hãng, hoặc thợ quen.
Thôi thì cũng mừng, được an ủi, vì mọi hỏng hóc, em đều cho sửa được hết, không phải mua thay thế món nào.

Tầm quan trọng của người đàn ông là đây chứ đâu!
Cụ phải "vận hành" cái nhà trơn tru, làm sao vợ con yên tâm sinh hoạt.

Đầu tiên cụ phải "hiểu nhà mình" các lỗi hay gặp! Loanh quanh chỉ có nhà tắm, nhà bếp hay mắc các lỗi cơ bản, cụ phải hiểu và sửa được. Không ai hiểu nhà cụ hơn cụ. Khoing thể lúc nào cũng gọi thợ được, mấy cái lỗi tắc ống thoát nước mà chờ thợ thì vài ngày mất ăn cơm nhà.

ngoctu2109

Xe tăng
Khoá vân tay Kaadas nhà em cũng bị 1 lần, lâu rồi. Em mua 2017 là 15 củ. Sau đó, do không để ý, 8 cục pin nó bị chảy nước, hỏng luôn khoá. Em gọi hãng lên nhà kiểm tra. Họ thay cái mới luôn và khuyến cáo, nên dùng pin tốt.
Riêng vụ pin thì e biết phải mua cái cục pin AA ấy (e mua gần 100k/4 quả), khi hết pin nó ko bị chảy nước ra, nhưng nhà e nó lại hỏng mịa main chắc do nồm ẩm mấy hôm thật.

phuongmit

Xe cút kít
Nghe cụ thớt tả thì về cơ bản là k biết làm hoặc lười làm nên đi thuê tất :)) e ở cc 10 năm nay, xiphong chậu rửa mặt, rửa bát lôi ra vệ sinh định kì rất đơn giản và chưa tốn đồng nào thuê cả

Phỗng new

Xe điện
Có những thứ trong nhà chịu khó lọ mọ tí cũng vui mà đỡ tốn kém.
Ví dụ mấy cái đèn LED downlight, trước nó cháy là lại gọi mấy cậu kỹ thuật lên thay xong toàn phải thanh toán 2 lít/cái, lại còn bị "mang ơn".
Sau em lọ mọ lên Shopee mua của Rạng Đông, chỉ 65k/cái tự thay, tiết kiệm cho ngân sách nhiều tỷ đồng :))

Opel Astra

Xe điện
Kinh nghiệm đầu tiên là, những gì có thể, thì nên tự làm, bác ạ.
Ví dụ mục 3. ở trên:
"3. Chậu rửa mặt nhà vệ sinh master bị tắc.... Bên trong đầy tóc (do con bé nhà em nó hay chải đầu, rồi cứ xả tóc theo nước, lâu quá, tóc tích tụ gây tắc). Phí 100k".

Hay mục 6: Tắc đường ống thoát bồn rửa bát:
Cái này phải phòng bệnh trước, nhà tôi toàn lau sạch dầu mỡ bằng giấy ăn, trước khi rửa.
Độ 5 năm nay không bị tắc trở lại.
Bù lại, tốn kha khá giấy.

NguyenChum1219

Xe tăng

NNS

Xe ngựa
Nhà em có máy rửa bát. Bao năm rửa máy thì không sao. Từ ngày có bà giúp việc, thì bà ấy lại chỉ thích rửa tay cho nhanh, nên có thể thói quen rửa bát của bà ấy làm đọng mỡ gây tắc ống.
Em cũng đã cho bà ấy xem và nhắc về việc làm sạch đồ sơ qua trước khi rửa.
cụ bị anh em thông cống nó chém đẹp.
em thấy nhiều cụ hay bị bọn này đánh bả với kiểu tính tiền thông theo m dài cống với hút bể phốt theo m3. lần sau các cụ gọi thợ làm 2 món này, thằng nào đến báo giá thế cứ đuổi mẹ nó thẳng cổ, hô nhà tao dân dụng thông tắc thoát nc 3 lít, hút sạch bể phốt 1.5 củ, ok thì làm ko tao gọi thằng khác

Liberty125.ie

Xe buýt
Ôi lướt buổi sáng mà gặp cái thớt đúng tâm trạng quá, nhà từ Tết đến giờ toàn hỏng vặt, từ quạt cho đến đèn cho đến máy giặt. Quả máy giặt mới hãi, đóng bình thường chả sao tự nhiên lăn ra hỏng lẫy nhựa chốt khóa cửa, hỏi thợ thì báo giá tận 450k cái lẫy bé tí, em sợ quá tự youtube ra vật tư điện lạnh mua đúng có 50k về thay ngon lành, cũng là lần đầu tiên tự tay sửa máy giặt nên khoái chí vô cùng.

LeoMessi85

Xe buýt
topic này hay quá, hóng các cụ chia sẻ nhiều kinh nghiệm sửa chưa đồ dùng gia đình :-bd

NguyenChum1219

Xe tăng
Ôi lướt buổi sáng mà gặp cái thớt đúng tâm trạng quá, nhà từ Tết đến giờ toàn hỏng vặt, từ quạt cho đến đèn cho đến máy giặt. Quả máy giặt mới hãi, đóng bình thường chả sao tự nhiên lăn ra hỏng lẫy nhựa chốt khóa cửa, hỏi thợ thì báo giá tận 450k cái lẫy bé tí, em sợ quá tự youtube ra vật tư điện lạnh mua đúng có 50k về thay ngon lành, cũng là lần đầu tiên tự tay sửa máy giặt nên khoái chí vô cùng.
View attachment 8465315 View attachment 8465316
Cụ tỉnh phết.

NNS

Xe ngựa
Thế à mợ. Để chiều về em mang cái bơm oto chạy điện cầm tay lên bơm xem sao. Mà nó hết gas là do cái ông thợ thống ống thoát đến xử lý, tháo vặn kiểu gì đó, chứ ngay trước đó nó vân bình thường.
Thank mợ nhé.
cái bình đó là bình áp lực, ko phải bình gas đâu cụ :))

namson229

Xe điện
chậu rửa bát cần có bẫy mỡ, hoặc mỡ, dầu thấm bằng giấy, vứt sọt rác , chứ cứ cho hết vào chậu rửa, lâu ngày sẽ tắc

chậu rửa bát cần có bẫy mỡ, hoặc mỡ, dầu thấm bằng giấy, vứt sọt rác , chứ cứ cho hết vào chậu rửa, lâu ngày sẽ tắc
có 1 điểm nữa: khi thiết kế nhà thì cố gắng để ống thoát chậu rửa (mỡ) đi chung với ống thoát máy giặt

thongnv

Xe điện
thông thôi chứ không thông sạch: cụ tưởng tượng cái ống thoát nó cỡ fi70, thậm chí 100. Theo thời gian nó dọng dần dần nên phần lỗ thoát nó hẹp dần. khi tắc 100% thì ta mới xử (tâm lý là thế, thấy vẫn thoát thì kệ, nước đến chân mới nhảy) nên nếu đổ cái nước kia vào, nó sẽ đọng ở phần tắc và tạo phản ứng với chất làm tắc, khi phân hủy rồi thì nó tạo ra một lỗ nhỏ, lỗ đấy làm chảy tuột đi phần hóa chất ta đổ vào, như vậy ống thoát không thông 100% mà chỉ thông một phần, sau này lại tắc.... Chỉ có dùng nước áp lực cao đẩy thì nó mới đẩy toàn tiết diện ống thoát, như chúng ta chơi cái ống phốc ngày xưa đấy ah.
PS: có cụ nào nhớ cái ống phốc không?
em sau khi đã dùng lò xo thông, chỉ được 1 tháng là tắc lại, đúng như cụ nói
em sau khi dùng các thể loại nước khác như Sifa, vẫn ko ăn thua
nhưng dùng Bio thì 6 tháng chưa từng bị lại

ngoctuan1980

Xe buýt
cũng có thể là thợ bóp cụ chủ, cũng có thể là nó không đưa ra giải pháp TỐT ngay từ đầu.
đầu tiên nó hì hục làm này làm nọ, cho chủ cảm giác khó quá, thấy thông cảm, cuối cùng đề xuất giải pháp tốt... xong. Chủ vui thì nó hô bao nhiêu cũng rút ví.
Vâng thao túng tâm lý. vấn đề thực sự đơn giản

trungthu2020

Xe tăng
Đợt rồi trời nồm, nhà em đi 1 loạt đèn led
Các cụ có kinh nghiệm dùng đèn led gia đình ngon bổ rẻ ko ah

Opel Astra

Xe điện
View attachment 8465315 View attachment 8465316
Bác đừng sợ.
Họ mua đồ cho bác, cứ cho là xịn.
Rồi công phi đến chỗ bác + thay thế + ...., đâu có phải ít ạ.

Tôi có lần cũng nhờ đội Thợ đến sửa (hết bảo hành) cái Electrolux cũ.
Họ ra giá: 200K tiền khám bệnh, và tôi happy với cái đó.