[Funland] Đỗ xe ô tô trên vỉa hè trái quy định? em đã xin biên bản.

dragon2

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thế thì tốt! Tuy nhiên, em vẫn quan điểm là đỗ xe lên vỉa hè là sai.

xe em không đỗ trong danh sách 56 tuyến phố cấm đỗ xe,em đỗ xe đảm bảo giao thông cho người đi bộ không vướng cơ quan trường hoc... vậy thì sai ở điểm nào?nếu cấm đỗ oto trên vỉa hè thì họ cấm tất chứ làm gì chỉ có 56 phố trên.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Rõ ràng qua câu chuyện cụ chủ mới thấy một vấn đề tưởng đơn giản (là bị vi phạm theo quan niệm của mọi người) nhưng thực ra lại ko thế. VB của ta phức tạp thế bảo sao mỗi người luận theo 1 cách, khó có cái hiểu chung, thống nhất
Vì nó phục vụ mục đích quản lý. Ý đồ của người lập ra là phải chung chung như vậy. Một khi muốn xử ai, thì kiểu gì cũng có lý do. Còn mấy vụ con con thì cho cãi thôi.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]

xe em không đỗ trong danh sách 56 tuyến phố cấm đỗ xe,em đỗ xe đảm bảo giao thông cho người đi bộ không vướng cơ quan trường hoc... vậy thì sai ở điểm nào?nếu cấm đỗ oto trên vỉa hè thì họ cấm tất chứ làm gì chỉ có 56 phố trên.
Thế thì tốt! Tuy nhiên, em vẫn quan điểm là đỗ xe lên vỉa hè là sai.
Cụ trên nói đúng rồi. Nếu trong luật có thì nó chẳng cần văn bản cấm luôn. Auto phạt như lỗi vượt đèn đỏ. Có ra danh sách kia thì đa số được đỗ rồi, trừ những nơi bị nêu tên cấm.

taroko

Xe tải
cách đây mấy hôm em có đỗ xe trên vỉa hè,đưa f1 vào nhà trong ngõ được mấy p thì có đt gọi ra đánh xe.chạy ra thì có 3 bạn tt đứng cạnh xe yêu cầu kt giấy tờ.em đưa giấy và nói xe đỗ rất gọn có tránh đường cho người đi bộ,đỗ trước 1 cái am của làng có 3 cửa nhưng họ chỉ đi cửa ngoài cùng,không vướng của ra vào (đây không phải đình hay chùa chỉ là cái am của làng họ tự thờ cúng,không phải di tích LS),đuôi xe em gần cuối của giữa.họ nói em đỗ xe trái quy định,em thì nói không đỗ sai đề nghị lập biên bản,khi em đề nghị ghi ý kiến họ không cho ghi và nói ký tên rồi có khiếu lại thì gửi sau.em không đồng ý sau 1 hồi tranh luận thì họ gọi cho chỉ huy và phải cho em ghi ý kiến.
theo các cụ em bị lỗi gì ,bị phạt bao nhiêu?

vâng em đã giải thích với cậu lập biên bản là em không đỗ trái quy định,cụ thể đường này không phải tuyến phố cấm đỗ trên vỉa hè,đỗ xe đảm bảo giao thông cho người đi bộ...và đề nghị ghi ý kiến vào BB nhưng cậu đó nhất định không cho sau 1 hồi tranh luận (tranh cãi) thì cậu ý gọi điện cho xếp xin ý kiến.em bảo để đưa máy để em giải thích thì đồng chí chỉ huy đồng ý cho ghi.nhưng cậu này vẫn lăn tăn và chỉ cho em ghi là tôi công nhận đỗ xe tại số nhà này đủ khoảng cách cho người đi bộ trên 2m( không cho em ghi là tôi không công nhận lỗi)

mấy hôm em bận quá không vào topic:
sau hôm em lên nộp phạt .sáng sớm bên CA đt cho em xin lỗi và nhận là lính họ sai.họ xin gặp để xin lỗi và trả thay tiền phạt cho .em và cụ việt cũng thảo luận ngay từ đầu là hòa giải cho đỡ căng thẳng và mất thời gian.em cảm ơn các cụ đã góp ý cho em.

Dẫu biết là cụ ko bị phạt và dc xxx trả lại tiền gì đó, nhưng e thấy ko có gì đáng để cụ "tự hào", "lẽ phải thuộc về mình" ở đây cả. Cũng ko loại trừ xxx ko muốn dây dưa mất thời gian, hoặc kiến thức pháp lý và kiến thức văn hóa của họ cũng có hạn.

1. Theo trong ảnh cụ post thì cá nhân e thấy đỗ vậy là rất chướng mắt: để xe ngay trước cổng tam quan của 1 công trình thờ tự (tín ngưỡng, tôn giáo) "cấp làng" như cụ nói. Dù cụ nói là "có 3 cửa nhưng chỉ có 1 cửa mở", nhưng đỗ trước 1 Tam quan 3 cửa cạnh nhau thế kia thì vẫn là trước "cổng ra vào, mặt tiền" của công trình thờ tự của người ta! Đây e chỉ nói từ góc độ tâm lý-văn hóa người Việt, chứ ko p từ góc độ pháp lý nhé.
(Có nhiều thứ chẳng luật nào quy định hay xử phạt cả, ví dụ "Ăn trông nồi, ngồi trông hướng", trong bữa tiệc nào đó cụ có ngồi lên ghế, nhai chóp chép thành tiếng, xong há miệng xỉa răng quèn quẹt cũng chẳng có luật nào xử cụ chuyện đó cả!).
Chỗ e ở, cũng có 1 cái Miếu (hay Am? thờ thần linh, tự dân xây lại từ vài chục năm trước) nhỏ khoảng 2m vuông xây mặt đất (kiểu như miếu chỗ góc cây gạo Văn Miếu), mặt tiền đường lớn 2 chiều, không có biển cấm đỗ, có lòng đường mở rộng (ngang vỉa hè bên cạnh) vào trước mặt Miếu , thuận lợi cho "đỗ tạm" nhưng mấy chục năm nay e chưa từng thấy cái ô tô nào đỗ ở trước mặt cái Miếu đó cả. Đó chính là tâm lý-văn hóa của người Việt.

2. - (đây không phải đình hay chùa chỉ là cái am của làng họ tự thờ cúng,không phải di tích LS):
Thông tư 16/2009 "Không dừng đậu xe trước mặt tiền của .... công trình văn hóa, ...tôn giáo...." không phân biệt công trình văn hóa, tôn giáo thuộc cấp bậc, loại hình nào (Đình, Đền, Chùa, Am, Miếu, Đền, Phủ, hay Từ đường, v.v....), có được "công nhận di tích LS" hay không...
Dù chỉ là 1 cái Am thờ Phật, Thánh hoặc Thần linh của làng, thì đây vẫn là 1 công trình văn hóa, tôn giáo của 1 cộng đồng (thôn, làng gì đó). Và việc đỗ xe trước cổng (gồm 3 cửa) của công trình văn hóa, tôn giáo này theo em là vẫn sai về mặt pháp lý (bất chấp quyết định của xxx làm việc với cụ nhé).

Screenshot 2021-02-25 23.01.33.png

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
Quá hay, vậy mà trước đây em tưởng cứ đỗ trên vỉa hè là sai

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
cách đây mấy hôm em có đỗ xe trên vỉa hè,đưa f1 vào nhà trong ngõ được mấy p thì có đt gọi ra đánh xe.chạy ra thì có 3 bạn tt đứng cạnh xe yêu cầu kt giấy tờ.em đưa giấy và nói xe đỗ rất gọn có tránh đường cho người đi bộ,đỗ trước 1 cái am của làng có 3 cửa nhưng họ chỉ đi cửa ngoài cùng,không vướng của ra vào (đây không phải đình hay chùa chỉ là cái am của làng họ tự thờ cúng,không phải di tích LS),đuôi xe em gần cuối của giữa.họ nói em đỗ xe trái quy định,em thì nói không đỗ sai đề nghị lập biên bản,khi em đề nghị ghi ý kiến họ không cho ghi và nói ký tên rồi có khiếu lại thì gửi sau.em không đồng ý sau 1 hồi tranh luận thì họ gọi cho chỉ huy và phải cho em ghi ý kiến.

vâng em đã giải thích với cậu lập biên bản là em không đỗ trái quy định,cụ thể đường này không phải tuyến phố cấm đỗ trên vỉa hè,đỗ xe đảm bảo giao thông cho người đi bộ...và đề nghị ghi ý kiến vào BB nhưng cậu đó nhất định không cho sau 1 hồi tranh luận (tranh cãi) thì cậu ý gọi điện cho xếp xin ý kiến.em bảo để đưa máy để em giải thích thì đồng chí chỉ huy đồng ý cho ghi.nhưng cậu này vẫn lăn tăn và chỉ cho em ghi là tôi công nhận đỗ xe tại số nhà này đủ khoảng cách cho người đi bộ trên 2m( không cho em ghi là tôi không công nhận lỗi)

sau hôm em lên nộp phạt .sáng sớm bên CA đt cho em xin lỗi và nhận là lính họ sai.họ xin gặp để xin lỗi và trả thay tiền phạt cho .em và cụ việt cũng thảo luận ngay từ đầu là hòa giải cho đỡ căng thẳng và mất thời gian.em cảm ơn các cụ đã góp ý cho em.

Có thể cụ ko sai luật. Nhưng nhìn cái ảnh hơi phản cảm.

Afaceh

Xe đạp
đồng ý với cụ nhưng mà em đang hỏi cụ ở trên trong trường hợp cụ thể vì chỗ này (trong ảnh) em đỗ rồi (nhưng không gặp các đc), đỗ gọn sát tường (xe cỡ A) thì cũng chỉ còn 2-3 viên gạch tức là còn khoảng 1m cho người đi bộ thì mình cũng đuối lý

còn như thớt của cụ thì em vẫn nghĩ là cụ sai khi đỗ trong phạm vi cơ quan (đại sứ quán), nhưng bên cơ quan chức năng ghi sai lỗi của cụ thành ra cụ đúng và khiếu nại là có cơ sở.
Chỗ này vỉa hè nó cg ko đc rộng lắm. Cũng đuối lý đấy cụ ah nếu theo cách hiểu như trong thớt đg thảo luận. Căn bản đường này cg vắng nên chủ quan. Cứ nghĩ là ko ảnh hưởng gì hoá ra lại ko như thế :(

Afaceh

Xe đạp

e) Đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 m; đỗ xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; đỗ xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước; đỗ, để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật; đỗ xe nơi có biển “Cấm đỗ xe” hoặc biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm i khoản 4, điểm b khoản 6 Điều này;

Điểm e) em thấy nó ghi như trên. Có khi đỗ xe ngược chiều lưu thông cũng bị phạt theo điểm này ý chứ cụ ah.

Chỉnh sửa cuối:

doctor103

Xe điện
e) Đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 m; đỗ xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; đỗ xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước; đỗ, để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật; đỗ xe nơi có biển “Cấm đỗ xe” hoặc biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm i khoản 4, điểm b khoản 6 Điều này;

Điểm e) em thấy nó ghi như trên. Có khi đỗ xe ngược chiều lưu thông cũng bị phạt theo điểm này ý chứ cụ ah.
điểm e mà chủ thớt bị lập bb là ở ý này: "đỗ, để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật", mà trong trường hợp này thì nó chưa đúng,

Afaceh

Xe đạp
điểm e mà chủ thớt bị lập bb là ở ý này: "đỗ, để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật", mà trong trường hợp này thì nó chưa đúng,
Nếu lập là: đỗ xe hè phố ko theo phía bên phải theo chiều đi.
Thì khả năng mới đúng. E nghĩ vậy.

HKB303

Xe đạp
các cụ cho em hỏi, em mới bị lập biên bản đỗ xe trái quy định pháp luật như cụ chủ thớt. ngày 6.5 hẹn lên CA phường Quảng An nộp phạt lấy GpLx, em có đỗ xe trên vỉa hè phố Quảng Khánh cách vỉa hè một khoảng 1.5m đủ rộng cho người đi bộ. Em có hỏi đồng chí lập biên bản thì đồng chí ý cũng chỉ nói vi phảm khoản xxx điều xxx ( em ko nhớ) có ghi là đỗ xe trái quy định pháp luật. Em có mò vào cái khoản điều đấy nhưng không tìm ra lỗi nào của em trong đó cả (trong khoản đó ko ghi cấm đỗ xe trên vỉa hè). Ngoài ra phố Quảng Khánh không nằm trong danh sách tuyến phố cấm đỗ xe trên vỉa hè của UBND Tp Hà Nội. Vậy các cụ tư vấn giúp em hôm lên phường em cần giải thích các anh CA thế nào để tránh bị phạt oan ạ.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
các cụ cho em hỏi, em mới bị lập biên bản đỗ xe trái quy định pháp luật như cụ chủ thớt. ngày 6.5 hẹn lên CA phường Quảng An nộp phạt lấy GpLx, em có đỗ xe trên vỉa hè phố Quảng Khánh cách vỉa hè một khoảng 1.5m đủ rộng cho người đi bộ. Em có hỏi đồng chí lập biên bản thì đồng chí ý cũng chỉ nói vi phảm khoản xxx điều xxx ( em ko nhớ) có ghi là đỗ xe trái quy định pháp luật. Em có mò vào cái khoản điều đấy nhưng không tìm ra lỗi nào của em trong đó cả (trong khoản đó ko ghi cấm đỗ xe trên vỉa hè). Ngoài ra phố Quảng Khánh không nằm trong danh sách tuyến phố cấm đỗ xe trên vỉa hè của UBND Tp Hà Nội. Vậy các cụ tư vấn giúp em hôm lên phường em cần giải thích các anh CA thế nào để tránh bị phạt oan ạ.
Lập biên bản rồi còn đâu. Lúc lập biên bản cụ phải yêu cầu ghi lỗi cụ thể và địa điểm cụ thể vào thì còn cãi được.

ChacuaTit

Xe tăng
CA thích là phạt, là giữ họ có quyền. Nhưng họ có biết đâu phạt những người hiểu biết, rành luật thì khó lắm

HKB303

Xe đạp
thì lỗi cụ thể là đỗ xe trên vỉa hè trái quy định pháp luật đó bác, cũng ghi rõ địa điểm cụ thể rồi. CA làm sai mình có quyền khiếu nại, nếu họ chỉ ra được bất cứ văn bản nào có ghi cấm đỗ xe trên vỉa hè phố Quảng Khánh thì em chấp nhận nộp phạt. Còn không thì sẽ khiếu nại. Vde là không biết có gq mềm mỏng hơn dc ko :)

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
thì lỗi cụ thể là đỗ xe trên vỉa hè trái quy định pháp luật đó bác, cũng ghi rõ địa điểm cụ thể rồi. CA làm sai mình có quyền khiếu nại, nếu họ chỉ ra được bất cứ văn bản nào có ghi cấm đỗ xe trên vỉa hè phố Quảng Khánh thì em chấp nhận nộp phạt. Còn không thì sẽ khiếu nại. Vde là không biết có gq mềm mỏng hơn dc ko :)
Thế thì chỉ cần tìm hiểu phố đó có cấm đậu vỉa hè ko là đc.

doctor103

Xe điện
nhờ cụ chủ thớt update giúp là cụ ghi thế nào vào biên bản vậy nhỉ

Afaceh

Xe đạp
Thì đằng nào cg bị nộp phạt. Cụ hỏi xem bị lỗi như vậy là lỗi gì? Trái quy định PL ở đây là gì? Có văn bản quy định nào rõ ko. Nếu đúng thì nộp phạt. Ko đúng thì thôi.

dpl

Xe lăn

View attachment 5945413

Xem danh sách các phố cấm đỗ vỉa hè ở đâu cụ nhỉ?

cunhoang

Xe tăng
ngta nhận sai rồi,biên bản cũng ghi thế rồi
cụ đem lên đây là bị quy vào bôi xấu cán bộ đấy nhé :))
chỗ này em biết,gần khu nhà em,đầy oto đỗ có sao đâu,đúng kiểu mấy xxx phường chỉ bắt nạt tài non gan

RR Evoque

Xe tăng
nhờ cụ chủ thớt update giúp là cụ ghi thế nào vào biên bản vậy nhỉ
Nếu không đồng ý với ghi nhận sự việc của LLCN thì cụ ghi: Tôi không chấp nhận lỗi này.
Vậy là được.