[Funland] Đoạn tình với Daikin

Captain

[Tịch thu bằng lái]
E cũng ko biết nữa , chắc số e quá nhọ thật . 3 cái e mua 3 nơi mà đều trục trặc sau 2-3 năm dùng , bên bh ủy quyền của Daikin e thấy trình có vẻ cũng ko ổn . Thợ quê em chắc thợ vườn ...
Không phải do số nhọ ạ. Nếu cả 3 cái đều trục trặc thì vấn đề có thể đặt ra là:
1/ Tỷ lệ hư hỏng của nhà sx cao.
2/ Nhà phân phối tại VN gom sp lỗi giao cho cụ.
E có mỗi 1 cái mà còn hỏng 😩.

Chỉnh sửa cuối:

HTlangtu

Xe điện
Số e chắc ko có duyên với điều hòa Daikin , e lắp con này cho phòng khách , 18kbtu , noneverter , đc 10 tháng thì hôm kia e bật hút ẩm thì chạy đc 5p thấy đứng im , tắt đèn , e bật at lại vẫn ko đc , nay thợ đến kiểm tra thì lại chạy bt , ko tìm ra lỗi .
Tổng e lắp 3 con daikin thì cả 3 đều lỗi , 2 con trước thì đều đx tầm 3 năm thì lỗi trong đó 1 con e đã bán xác thay bằng mitsu .
Chiều cuối năm các cụ cho e bán than 1 chút
Cụ chủ dùng Mitsu là chuẩn rồi, nó trâu bò lắm đấy, đời cũ e dùng 10 năm rồi đây

lambogi79

Xe điện
Dạ, cũng tùy mặt bằng thôi Cụ ạ, về cơ bản thì ống đồng vrv đắt hơn, nhưng khối lượng dùng lại ít hơn, nên tổng chi phí thì ngang nhau.
Máy vrv cho nhà nhỏ thì cũng nhỉnh hơn multi tí, nhưng nhà nhiều phòng dùng VRV có khi lại có lợi thế về chi phí hơn nhiều bộ multi.
Với điều kiện như nhà Cụ, khả năng dùng Multi sẽ có lợi thế hơn về giá, vì chắc chỉ cần dùng tối đa 2 tổ.
Hai món này chỉ cục nóng là đắt, chứ mặt lạnh thì lại rẻ, cụ thể có bản vẽ thì em mới lên dự toán chi phí trọn gói được ạ.
Ngân sách của cụ full giấu trần cỡ 450tr-500tr (tính cho VRV, vật liệu dùng tốt nhất, phụ kiện tốt nhất), mặt hỗn hợp cỡ dưới 400tr là kịch kim.
Cụ cứ tính diện tích sàn sử dụng điều hòa, nhân với 1,2-1,5tr/m2 là ra dự kiến chi phí.
Điều hòa cục bộ 2 dàn dời loại hỗn hợp thì nó loanh quanh khoảng 1-1,3tr/m2 (cũng là loại thiết bị tốt nhất và vật tư tốt).
Bác Trục cho em hỏi, nếu như sử dụng đồng bộ hệ thống VRV kia, trên diện tích là 300m2, thì chi phí bảo dưỡng hàng tháng có tốn kém không ạ
Chi phí bảo dưỡng giữa Multi và vrv chênh lệch có lớn ko?

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Bác Trục cho em hỏi, nếu như sử dụng đồng bộ hệ thống VRV kia, trên diện tích là 300m2, thì chi phí bảo dưỡng hàng tháng có tốn kém không ạ
Chi phí bảo dưỡng giữa Multi và vrv chênh lệch có lớn ko?
Bác đang hỏi là chi phí vận hành (điện) hay là chi phí bảo dưỡng (vệ sinh), các máy vệ sinh cũng như máy thông thường thôi bác, chỉ là mỗi lần vệ sinh thì nó đắt hơn tí thôi ạ. Nếu tính là chi phí bảo dưỡng, thì multi bằng các máy đơn (tính theo mặt lạnh treo tường) hoặc âm trần thì cao hơn vì phải vệ sinh nhiều điểm, nhưng cũng chỉ vài trăm nghìn/ 1 mặt thôi ạ, mà 1 năm mới phải vệ sinh một lần.
Bảo dưỡng thì không có gì phải bảo dưỡng cả, lắp xong cứ chạy thôi, bẩn mới vệ sinh dàn nóng/lạnh