[Thảo luận] Đọc bài này xong buồn quá....

Mazsha

Xe hơi
Anh này có tội ngộ sát phải xử là đúng. Nhưng trong luật có một tình tiết giảm nhẹ rất lớn là " phạm tội trong trạng thái kích động do hành vi pham tội của người khác", sao án vẫn nặng thế nhỉ ?
Chả bù cho 2 thằng khựa giết cậu sinh viên trong Thanh Xuân, tình tiết tăng nặng "giết người bằng hành vi dã man" ( nắm chân dựng ngược lên, đập đầu nạn chân xuống đường) mà hôm vừa rồi xử có 1 án 5 năm + 1 án 3 năm !

ichbinminh

Xe buýt
Có nhiều OFer còn có suy nghĩ này kia, hỏi sao mà bây giờ gây tai nạn xong nhiều người bỏ chạy??? Cứ để cái tình chi phối hành vi, hỏi sao nước không loạn!

P/s: thực ra mấy người hung hăng đuổi theo đòi đánh, đòi giết, chắc gì đã là lương tâm mách bảo, hay chỉ vì cái "tôi" to uỵch, muốn chứng tỏ mình vì ngứa mắt với kẻ khác. Vì người có thật tình thì chả ai làm thế! Người nhà người ta còn không đòi giết (đa số), những người kia lấy tư cách gì để đòi tước đi quyền cao nhất của người khác?

Chỉnh sửa cuối:

Random

Xe hơi
Vụ này không thể xử là ngộ xát được vì cậu Phúc kia có ý định đánh người và ng ta lăn ra chết thì phải chịu tội chứ sao. Nhưng em chắc chắn là nạn nhân chết vì do nhiều người khác đánh thêm vào nữa chứ không chỉ riêng Phúc.
Sự đời nó khó ở chỗ, vào hoàn cảnh đó nó khác chứ không phải như ae mình bây giờ ngồi nhà quạt mát nghe nhạc phốt thế này.
Nó là cảnh tượng bất mãn khi thấy 1 thằng xe điên đâm hết người này đến người kia, có thể trong đó có người quen của mình....thế mà nó không đứng lại từ lần va chạm đầu mà cón chạy dẫn đến đâm thêm nhiều người. Thử hỏi các bác mà có ng quen bị đâm, xót xa có đuổi theo không? Đâm xe vào nó nó còn không dừng lại, làm đủ mọi cách nó cũng không chịu dừng.....các bác có điên tiết không? Tâm lý tức giận thế thôi chứ em nghĩ không phải ai cũng muốn ăn tươi nuốt sống thằng tài xế, cốt cũng chỉ muốn đánh cảnh cáo để bõ tức và cho nó chừa thôi.
Nhưng sự đời mà, nó ngoài ý muốn của mình....kết quả thế.
Cón cái bác gì mà cứ khăng khăng bảo là phải đợi pháp luật xử lý thì cho em hỏi các bác là các bác có ở VN ko ạ? Nếu người dân VN mà thật sự luôn được pháp luật che chở bảo vệ thì thằng tài xế sẽ dám dừng xe gọi cảnh sát đến giúp và sẽ chẳng có gì xảy ra thêm ngoài 1 người bị thương nhẹ.
Em nói thế có gì không phải các bác cứ nói....em thực sự cảm thấy thương cho những người liên quan vụ này. Sống,chết, tù hay không tù cũng sẽ còn dằn vặt dài...sự đời mà (c)

MEGame

Xe đạp
Đương nhiên là anh Phúc đấy và những người khác cũng chỉ muốn tẩn cho thằng dog đấy một trận chứ chả ai có nhu cầu giết nó làm gì.

Không may là trời bắt thằng dog đấy phải chết thế nên anh Phúc này trờ thành tội phạm giết người bất đắc dĩ!

Vợ thằng dog ấy gọi anh này là côn đồ thế thằng chồng nó có phải là con người ko?

Thử nghĩ xem những người bị nó đâm gây tai nạn cũng chết, vậy giờ ai xử nó đây vì nó cũng chết rồi!

Mazda 3 2009

Xe hơi
Người lái xe thì quá đáng trách rồi, nhưng nói thật 1 câu, anh chàng Phúc này cũng ko oan. Câu của người vợ nạn nhân “Nếu chồng tôi gây tai nạn cho người ta thì để pháp luật xử lý, chứ đừng để mấy thằng côn đồ này nó giết” rất đúng. Nếu bất cứ ai là tài xế trường hợp đó, họ cũng đều chả dám mở cửa xuống xe, vì biết chắc sẽ bị đánh. Thêm nữa, các ông này có quyền gì mà kêu tài xế xuống xe để nói chuyện phải quấy? Quyền duy nhất là quây ko cho xe và tài xế bỏ chạy tiếp, rồi gọi cho Công an.

Vẫn biết người lái xe đã quá sai, nhưng đi tù 7 năm 6 tháng là quá nhẹ với hành động côn đồ giết người.
em cũng có suy nghĩ như bác, ông này chắc cũng có máu côn đồ cũng chả phải oan, phạm pháp đã có công an, chứ hãnh xử thế này cũng ko hẳn là hay.

Phamthai

Xe buýt
Cón cái bác gì mà cứ khăng khăng bảo là phải đợi pháp luật xử lý thì cho em hỏi các bác là các bác có ở VN ko ạ? Nếu người dân VN mà thật sự luôn được pháp luật che chở bảo vệ thì thằng tài xế sẽ dám dừng xe gọi cảnh sát đến giúp và sẽ chẳng có gì xảy ra thêm ngoài 1 người bị thương nhẹ.
Em nói thế có gì không phải các bác cứ nói....em thực sự cảm thấy thương cho những người liên quan vụ này. Sống,chết, tù hay không tù cũng sẽ còn dằn vặt dài...sự đời mà (c)
Em vote cho bác vì câu nói này..nhiều bác trên này bị công an vịn, bị nộp tiền mà vẫn nhất nhất tin vào pháp luật thế nhỉ..Các bác có chuyện liên quan với pháp luật mới biết PL nó thế nào, chả bảo vệ cái gì cả, bảo vệ cái túi nó thôi, đổi trắng thay đen luôn đấy!!Điên lắm mà đ.. làm gì được..
Bảo sao biết giá xe nó ăn chặn mình mà vẫn đâm đầu vào mua!!
hic hic!!

donguoi

Xe tải
anh ta có thể đã quá bất bình khiến mất kiểm soát bản thân....đây cũng là bài học đối với các Ofer chúng ta, phải bình tĩnh xử lý tình hình trong mọi tình huống..

Carens2009

Xe điện
Nói như các cụ ở đây,đi đương gặp sự bất bình như vậy.Nếu có thời gian thi mở máy ra chụp mấy cái ảnh rồi lên OF cùng nhau bàn tán,còn chuyện ra tay nghĩa hiệp đuổi mấy thằng đi láo là chuyện của xxx chứ không liên quan đến mình

doremonmattich

Xe tăng
Người lái xe thì quá đáng trách rồi, nhưng nói thật 1 câu, anh chàng Phúc này cũng ko oan. Câu của người vợ nạn nhân “Nếu chồng tôi gây tai nạn cho người ta thì để pháp luật xử lý, chứ đừng để mấy thằng côn đồ này nó giết” rất đúng. Nếu bất cứ ai là tài xế trường hợp đó, họ cũng đều chả dám mở cửa xuống xe, vì biết chắc sẽ bị đánh. Thêm nữa, các ông này có quyền gì mà kêu tài xế xuống xe để nói chuyện phải quấy? Quyền duy nhất là quây ko cho xe và tài xế bỏ chạy tiếp, rồi gọi cho Công an.

Vẫn biết người lái xe đã quá sai, nhưng đi tù 7 năm 6 tháng là quá nhẹ với hành động côn đồ giết người.
chú Fuk này khoảng 15 năm là vừa, đi chục năm thì về. xử nó 7 năm quá nhẹ.

Côn đồ quá, nguyên trạng là hành vi cố sát.

Xã hội phải có trật tự kỷ cương, có các cơ quan chức năng, không khiến loại Lục Văn Tiên lai xã hội đen kiểu này.

thanhlt1979

Xe tải
Thì: Chết - Có một người chết. Tù - Không có người đi tù. hè hè:21::21:
bác nói đúng, làm theo luật đi, nếu không đuổi theo ... và đòi đánh "cái thằng lái xe" đó ... có lẽ nó không bỏ chạy để thành xe điên ... và ... lại nếu ... anh chàng nghia hiệp đó alo cho xxx thì ... tài xế có chạy đc không??? chắc là không ... chung quy chỉ tại dân mình ... có cái tính thích đánh hội đồng ...

mazda626

Xe buýt
Gọi điện cho CA, báo biển số, chạy thoát làm sao đc hả bác?
Bác nói thế em ** ngửi được...
Nếu ko có những người như anh Phúc, có bắt được thằng chó chết kia dừng xe lại ko??
Phap luạt VN như ***, thằng đáng chết thì cho chết *** đi, sao gia đình các nạn nhân ko làm đơn giảm án nhỉ...*** xã hội này :102::102::102:

FujiS5200

Xe điện
Chỉ thiếu kiềm chế trong phút nóng giận mà biến Nghĩa hiệp thành Côn đồ. Tiếc quá.

khoavq

Xe điện
Hic,
Mà dạo này nhiều hàng họ lém.
Cái vụ bình cứu hỏa này còn là nhẹ.
Mã tấu (xiên người ở Lê Văn Lương) cũng chưa ác chiến.
Lên Lạng Sơn, bỏ ra 5.5 tê là mua được ca năm chín với chục viên kẹo rồi :77::77::77:
Sợ lém.
Đi ngoài đường bi giờ cứ nhịn và nhẫn là hơn...
... và đi chậm, cửn thựn, không rượu bia, tôn trọng luật giao thông!

Random

Xe hơi
sống trong xã hội phải có luật pháp, nếu không sinh ra nhà nước làm gì. Đành rằng tài xế sai, nhưng ko vì thế mà có quyền đánh chết người ta ngay tại chỗ như thế được, lái xe có lúc ko may gây tai nạn--> lo sợ --> chạy trốn (cái này cũng dễ hiểu tâm lý) Nhưng một ông chẳng có quyền hạn gì tự dưng vào đánh chết người ta thì vô lý quá. Xã hội hơi tí là đánh chết người thế này có mà loạn à. Đến người bị tài xế đâm vào (bị ảnh hưởng trực tiếp) mà vùng dậy rồi đánh chết tài xế cũng phải đi tù nữa là một ông chẳng liên quan gì nhảy vào đánh chết người ta.
Thế tâm lý người bị đâm xe thì ai thấu hiểu hả bác? Nếu thằng lái xe mà tuân thủ luật pháp dừng lại ngay từ lần đầu va chạm thì chuyện đã cực kỳ nhẹ. Em nói hơi phũ tí nhưng em thấy nó xứng đáng bị trời phạt.
Đồng chí kia đuổi theo chỉ có ý định cảnh cáo nhưng lỡ tay đánh chết, em nghĩ cũng xứng đáng phải đi tù.
Em ý chỉ nhấn mạnh là những người liên quan trong vụ này thật đáng thương thế nên mình cũng ko nên bênh quá cho người lái xe hay người đánh lái xe. Cứ thử đặt mình vào hoàn cảnh của họ mới thấy....thấy gì nhờ? *-) luật pháp đâu rồi cứu với :21::21:

sushi222

Xe buýt
Website
www.handomart.com
cái gì nó ra cái đấy các cụ ạ, tội ông lái xe đi láo, đâm linh tinh rồi chạy thì chỉ có công an là có quyền xử lý thôi, ông kia oánh chết con người ta phải chị trách nhiệm là đúng rồi

ông Phúc nóng mắt lên đuổi theo cũng có cái lý, nhưng tóm được rồi ông xế chắc chắn phải thế nào đấy ông Phúc mới nóng giận mất khôn, tương chết con người ta...

sau vụ này rút ra 1 bài học: tuyệt đối không nổi máu anh hùng rơm vì đã nổi máu lên rồi lúc lôi được nó xuống thì khó kiềm chế lắm, nó khoẻ hơn thì mình đi nó vào tù, mình khoẻ hơn thì nó đi mình vào tù, các bác chọn phương án nào? em thì chọn cách té ra chỗ khác, bấm máy gọi công an!!

oto2banh1618

Xe điện
Việc anh Phúc oánh ông lái xe là hợp Lý nhưng không hợp Pháp (c)

Minh Tu

Xe buýt
Theo em thì cái này ko phải là lỗi vô ý giết người. thủ phạm đủ lớn để có thể ý thức đc rằng khi ném bình chữa cháy vào kính chắn gió của xe có thể gây thương tích cho lái xe. Thằng lái xe chết là phải, nhưng ko nên chết vào lúc ấy. Còn "Lục Vân Tiên" thì làm phúc phải tội. Nói tóm lại là cả 2 đều có lỗi, 7 năm 6 tháng tù là hơi nặng.:77::77::77::77:

sungak

Xe tăng
Website
www.myhyec.com
Em nói thật là bị ảnh hưởng bởi bài báo ít thôi. Mình có biết thực tế nó thế nào đâu mà

xe365vn

Xe container
theo e nên cho án treo
có phải 1 mình ông ý đánh đâu, tay lái xe bị hội đồng cơ mà :mad:

ZippoTài khoản đã xác minh

chuyên xoá bài và ban nick theo yêu cầu
Em thấy vụ này phải xử tử hình mới đúng, ai đời ở nước ngoài đâm nhau xong thì sợ xxx dến xử phạt, còn ở vn thì đâm nhau xong thấy xxx đến thì mừng vì cứu mình khỏi bị dân đánh.
Biết bao nhiêu vụ tài xế phải trốn mất vì chưa biết đúng sai ra sao đã bị dân đánh hôi đến chết rồi còn đâu mà cãi.
Nếu không có cái kiểu đánh hôi thì chắc gì tài xế đã phải chạy.
Cái bọn đánh hôi đấy xử tử là đúng, cái loại mất dạy