[CCCĐ] Độc hành xe máy Miền Tây 2021

FlyHauture

Xe hơi
Vâng bác, có câu "ẩm thực Miền Tây" mà, k nói tới ẩm thực là thiếu sót lớn. Nhưng mà em đi một mình không có ai nhậu cùng nên vấn đề ẩm thực đành phải cho qua thôi ạ.
Chuẩn ah. Đi thế này mợ sẽ vất vì việc tổ chức và thực hiện có một mình nhưng bù lại mợ sẽ tự chủ về địa điểm và thời gian (điều này theo em là quan trọng) nên ăn uống có thể cho qua. Nhưng em nghĩ kể cả đang đi mợ nhìn sơ cũng biết quán nào ngon để vào ăn mà :)

• Vodka
Reactions: ZHZ

ZHZ

OFer Xuất sắc
năm ngoái e book vé cho cả nhà làm chueyens miền tây mà dịch lại hủy, chờ bớt ti rồi lại xách ba lô lên và đi
Em cũng chờ bớt dịch là đi lại miền Tây vì còn mạn Cà Mau Kiên Giang em chưa đi.

TungNguyenMD

Xe container

ZHZ

OFer Xuất sắc
Vừa đọc xong!
Mợ ZHZ đi khiếp thật, mà toàn độc hành mới giỏi. Tôi ngày xưa cũng hay độc hành. Nhưng từ cái hồi máu uống rượu, độc hành nó hơi buồn vì ko có bạn nhậu :))
Em thì ngược lại với cụ. Như đã nói ở đầu thớt này thì em chỉ thực sự có cảm hứng độc hành sau khi đọc thớt Israel của cụ cách đây mấy năm. Còn từ khoảng năm 2017 trở về trước, thì các chuyến đi của em hoàn toàn không giống như bây giờ. Em gọi kiểu đi du lịch đó là "kiểu bị động". Nghĩa là hoặc đi theo tour, hoặc đi theo bạn bè rủ rê, tóm lại là đi theo lịch trình của người khác vạch ra. Đến một ngày thì em nhận ra đi như vậy khiến bản thân không có thời gian tìm hiểu về những nơi mình đã đi qua. Chưa kể kết thúc chuyến đi, về đến nhà, trong đầu không đọng lại chút ấn tượng gì. Sau khi biết otofun, đọc bài của cụ, em mới thấy cái hay của việc đi một mình. Em gọi kiểu đi này là "kiểu chủ động". Tức là mình tự lên lịch trình cho chính mình, không bị phụ thuộc vào bất kỳ ai. Và sau khi thử độc hành một lần thì từ đó tới giờ em vẫn khoái kiểu đi như vậy.
Nói thêm về chuyện nhậu em cũng ngược lại với cụ. Lúc trẻ uống bia rượu cũng gọi là kha khá, nên em ham chơi ham vui lắm. Giờ có tuổi rồi nên em uống ít lại, thành ra độc hành nó khá là phù hợp ạ 😆😆😆.

ZHZ

OFer Xuất sắc

TungNguyenMD

Xe container
Em thì ngược lại với cụ. Như đã nói ở đầu thớt này thì em chỉ thực sự có cảm hứng độc hành sau khi đọc thớt Israel của cụ cách đây mấy năm. Còn từ khoảng năm 2017 trở về trước, thì các chuyến đi của em hoàn toàn không giống như bây giờ. Em gọi kiểu đi du lịch đó là "kiểu bị động". Nghĩa là hoặc đi theo tour, hoặc đi theo bạn bè rủ rê, tóm lại là đi theo lịch trình của người khác vạch ra. Đến một ngày thì em nhận ra đi như vậy khiến bản thân không có thời gian tìm hiểu về những nơi mình đã đi qua. Chưa kể kết thúc chuyến đi, về đến nhà, trong đầu không đọng lại chút ấn tượng gì. Sau khi biết otofun, đọc bài của cụ, em mới thấy cái hay của việc đi một mình. Em gọi kiểu đi này là "kiểu chủ động". Tức là mình tự lên lịch trình cho chính mình, không bị phụ thuộc vào bất kỳ ai. Và sau khi thử độc hành một lần thì từ đó tới giờ em vẫn khoái kiểu đi như vậy.
Nói thêm về chuyện nhậu em cũng ngược lại với cụ. Lúc trẻ uống bia rượu cũng gọi là kha khá, nên em ham chơi ham vui lắm. Giờ có tuổi rồi nên em uống ít lại, thành ra độc hành nó khá là phù hợp ạ 😆😆😆.
Thế là mợ "hư" sớm hơn em rồi. Hồi trẻ em ít nhậu, ăn uống qua loa. Nhưng về già lại đổ đốn vào rượu chè, chém gió :))

TungNguyenMD

Xe container
Cám ơn cụ. Vì câu khen này nhất định có một ngày đích thân em phải cụng một ly với cụ mới được 😄.
À mà không nhất thiết mợ phải độc hành đâu. Đi với Jo hợp đấy. Ông này sẵn sàng đi theo lộ trình người khác vạch ra, chỉ với 1 điều kiện phải để ông ấy đi chợ nấu ăn ;)

ZHZ

OFer Xuất sắc
À mà không nhất thiết mợ phải độc hành đâu. Đi với Jo hợp đấy. Ông này sẵn sàng đi theo lộ trình người khác vạch ra, chỉ với 1 điều kiện phải để ông ấy đi chợ nấu ăn ;)
Tốt quá, em không giỏi nấu ăn 😃.

ZHZ

OFer Xuất sắc

namhoang89

Xe hơi
Con gái miền tây xinh lắm phải k thớt?

• Vodka

zoro1970

Xe điện
Em mới đăng ký làm thành viên otofun được mấy ngày thôi ạ nhưng mà em biết otofun thì vài năm rồi. Sở dĩ em đăng ký chậm vì đọc tên diễn đàn em cứ tưởng tiêu chuẩn là phải có ô tô thì mới được tham gia, mà điều kiện nhà em thì không có gì ngoài xe máy, nên sau khi đọc nhiều bài chia sẻ các chuyến đi trải nghiệm của các bác, em “ngứa ngáy” chân tay quá mới mạo muội đăng ký. Em thật sự muốn chia sẻ các chuyến đi của mình, không phải vì để khoe khoang mà bởi vì nhiều nơi em đi, trên mạng rất thiếu thông tin ạ. Mỗi lần đi phượt em phải cày nát google mới kiếm được vài thông tin bổ ích. Đi nước ngoài em hay tìm kiếm ở wikitravel và tripadvisor, ngoài ra tất nhiên là còn phải mò mẫm các kiểu nữa, bây giờ thì thêm một kênh tìm kiếm infor rất là hiệu quả, đấy là forum của otofun ạ :D
Thường thì hành trang lên đường của em khá là đơn giản. Thứ nhất là em ăn uống rất dễ tính, từ đồ Âu cho tới đồ Á, từ đồ chay cho tới đồ mặn, em ăn được tuốt, và em lại không thích ăn vặt nên ba lô của em rất ít khi có đồ ăn mang theo, em có mang theo 3-4 gói mì tôm thì cũng chỉ vì em thích ăn mì chứ không phải vì em không ăn được đồ ăn địa phương. Em cũng không dùng son phấn nên hành trang không bao giờ có đồ trang điểm. Công thức đồ mang theo trong ba lô của em luôn là một số thuốc men, quần áo, kính râm (để tránh nắng và làm đạo cụ khi chụp ảnh, chủ yếu để che đôi mắt đã có quá nhiều vết chân chim ạ) và một đôi giày thể thao (nhất định là màu sắc phải sặc sỡ tí). Thế thôi ạ. Rất gọn nhẹ. Vì em xác định di chuyển nhiều và cũng hay đi bộ nhiều nên không thể ăn no vác nặng được. Cả chuyến đi Châu Âu gần 20 ngày của em mà khi ra sân bay cân ba lo của em lên có 5.5kg thôi ạ (he he). Thân gái dặm trường, đi xa vác nhẹ, có gì nguy hiểm còn dzọt cho lẹ.
Thêm một lưu ý nữa, trước chuyến đi em luôn làm lịch trình chi tiết. Nhấn mạnh với các bác là vô cùng chi tiết ấy ạ. Dù là đi Pleiku 4 ngày hay là đi Nội Mông 25 ngày, lịch trình của em luôn chi tiết đến tận răng. Không chỉ là lên lịch ngày đầu đi đâu, ngày hai đi đâu, ăn gì, ở đâu, mà cái quan trọng em ít thấy các bác đề cập là đi lại từ điểm này sang điểm kia thì đi như thế nào. Chặng dài hàng trăm km thì có khi mọi người còn xem trước để đặt vé máy bay hay book xe, nhưng chặng ngắn hay đi lại trong thành phố thì em không thấy mọi người lên chi tiết nên khi đến nơi hay mất thời gian tìm phương tiện di chuyển hoặc là đi lạc. Giả sử từ sân bay di chuyển về khách sạn, nếu có metro thì em xem rất kỹ lên tuyến số mấy, di chuyển mấy chặng, di chuyển mất bao nhiêu thời gian (để lên lịch trình trong ngày xem có thể đi được mấy điểm), xem trước bản đồ metro từng thành phố mình sẽ đến, hoặc xe bus cũng vậy, nghiên cứu trước bắt tuyến số mấy, bến gần nhất cách khách sạn là bến nào, bla bla … Thành ra khi em viết nhật ký, mọi người hay hỏi đi bao giờ chưa mà thạo đường sá thế. Không phải đâu ạ, chẳng qua là làm tốt lịch trình từ nhà thôi. Tóm lại hành trang em có một vật bất ly thân đây là lịch trình, lịch trình đi Châu Âu của em dài 56 trang, còn lịch trình đi Miền Tây 3 ngày 4 đêm của em cũng sơ sơ 12 trang ạ (he he). Em luôn in lịch trình ra giấy vác theo, nói chung đi lại em hạn chế phụ thuộc vào điện thoại di động để đề phòng đi dọc đường chẳng may hết pin thì tèo. Như chuyến đi Iran, ra sân bay Nội Bài, may mà em in lịch trình ra giấy nên khi hải quan sân bay nhìn thấy cái visa toàn chữ giun dế của em đã tóm em lại hỏi em rất lâu bắt phải giơ lịch trình và vé máy bay ra mới cho em xuất cảnh đấy ạ.
Kế đến là đích đến các chuyến đi của em. Em được cái là cũng không thích đi chỗ nào quá đông khách du lịch. Em nhớ cụ Nguyễn Bỉnh Khiêm có câu “Ta dại, ta tìm nơi vắng vẻ, Người khôn, người đến chốn lao xao”, thế nên mấy chỗ ăn chơi đông đúc thì em hay bỏ qua, em làm “người dại” lang thang lọ mọ chỗ nào mà càng ít người đến càng tốt. Em có cái máu đi chơi từ hồi phổ thông rồi, và hồi trẻ cũng lang thang khá nhiều. Có điều hồi đó tuy là đi một mình nhưng toàn đăng ký theo tour, mãi sau này đọc được mấy bài của bác TungNguyenMD trên forum, chính bác ấy đã tạo cảm hứng cho em đi phượt đấy ạ. Em không thích đi trong nước lắm vì hay nghe mọi người phàn nàn về mấy vụ chặt chém, nên nếu có thời gian và điều kiện là em tếch đi nước ngoài. Trong nước thì hồi trẻ em cũng đi kha khá các tỉnh, nhưng nếu là phượt thì thật sự thì mấy năm gần đây mới có Pleku, Buôn Ma Thuột và Miền Tây thôi ạ.
Lần đầu tiên tham dự diễn đàn nên thứ lỗi cho em trình bày hơi dài dòng tí, em sẽ viết các bài đi nước ngoài hầu chuyện các bác sau. Còn lần này em viết chuyến đi Miền Tây của em trước vì em vừa mới đi về được chừng một tháng, vẫn còn nóng sốt ạ. Em có thói quen viết nhật ký trong mỗi chuyến đi. Chủ yếu em quan tâm đến cuộc sống người dân bản địa, cảnh sắc thiên nhiên hoặc một số địa danh phải thật nổi tiếng, chứ không seo phì seo phiếc gì đâu ạ, mấy cái món này mất thời gian, em chúa ghét!
Như đã nói ở trên, em thích đi nước ngoài hơn đơn giản vì phục vụ tốt và nhiều khi về tính toán chi phí thì có khi còn rẻ hơn đi trong nước, nên hay bị bạn bè chửi là “sính ngoại”. Năm ngoái năm nay covid không xuất ngoại được nên em ở nhà ngoan ngoãn một năm và hôm vừa rồi mới bấm bụng lên đường. Đúng dịp 30/4, 1/5, thấy Phú Quốc Nha Trang Đà Nẵng gì đó cháy phòng khách sạn rồi cháy vé máy bay, em lên kế hoạch đi Miền Tây vì có vẻ không thấy ai đi. Vé máy bay em đặt khá sát ngày nên không được rẻ, sơ sơ đổi vé rồi đặt qua con bạn của con bạn em, chi phí cuối cùng là 3,9 củ. Buốt hết cả ruột!
Em đặt vé khởi hành tối muộn 29/4 để ban ngày vẫn tranh thủ đi làm đỡ mất ngày lương, nhưng mà Vietjet đến phút chót đổi giờ xuống 2h chiều, thành ra mất toi phải nghỉ cả ngày 29. Chuyến đi của em là 4 ngày 5 đêm từ 29/4 đến 3/5, với chặng bay khứ hồi Hà Nội – Cần Thơ – Hà Nội ạ.
Lịch trình khung của em đây ạ:
Ngày 1 (29/04/2021): Hà Nội – Cần Thơ
Ngày 2 (30/04/2021): Cần Thơ – An Giang (Long Xuyên – Tri Tôn – Tịnh Biên – Châu Đốc)
Ngày 3 (01/05/2021): An Giang – Đồng Tháp (Tam Nông – Cao Lãnh)
Ngày 4 (02/05/2021): Đồng Tháp (Sa Đéc) – Vĩnh Long
Ngày 5 (03/05/2021): Vĩnh Long – Cần Thơ – Hà Nội
Hay quá đang lên kế hoạch MT gặp ngay thớt của mợ !

• Vodka

ZHZ

OFer Xuất sắc

ZHZ

OFer Xuất sắc

namhoang89

Xe hơi
Cái này phải để các cụ nhận xét mới chuẩn ạ! Em là nữ, mà phụ nữ nhìn phụ nữ thì thấy xinh tuốt cụ ạ! 😆
e nghe đồn k những xinh, giọng còn siêu ngọt ngào cơ :)))

• Vodka

vietpq75hanes

Xe container
Mợ có nhiều chuyến đi thú vị thật, mà lạ là toàn độc hành

• Vodka

ZHZ

OFer Xuất sắc