[CCCĐ] Độc hành xe máy xuyên Việt

ZHZ

OFer Xuất sắc
À mà cô bé chủ nhà nghỉ bảo em chị ra tầm này còn có nước ngọt để tắm, chứ đến khoảng tháng 6 khách đông trên đảo không có đủ nước ngọt để phục vụ du khách. Em không biết có thật không?
Còn nhiều thời gian nên em cứ thấy đường to đường nhỏ gì cũng chui vào.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Nói chung tận dụng tối đa lợi thế của xe máy chứ không lẽ lên đảo check in mấy cái rồi thôi?

ZHZ

OFer Xuất sắc
Lại cảnh phơi rong biển. Đường trên đảo chỗ nào thấy người dân họ phơi thế này.
Mùa tỏi Lý Sơn bắt đầu được trồng vào tháng 9 và thu hoạch vào khoảng đầu tháng 12 nên mùa này đến thì chỉ có rong biển và tỏi phơi khô.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Một ruộng lạc khá lớn.

ZHZ

OFer Xuất sắc
À mà cô bé chủ nhà nghỉ bảo em chị ra tầm này còn có nước ngọt để tắm, chứ đến khoảng tháng 6 khách đông trên đảo không có đủ nước ngọt để phục vụ du khách. Em không biết có thật không?

ZHZ

OFer Xuất sắc
Cảng cá Bến Đình phía đông của đảo.

quandicom

Xe buýt
Đi xe ga cũng có cách phanh mà không cần dùng phanh nhé, Bác tham khảo bài hướng dẫn này
lý thuyết thôi cụ ơi, em thực hành chán rồi không ăn thua đâu. Túm lại xe số đổ dốc vẫn an toàn hơn đó

Mr. Bonjames

Xe tải
Thế là sơ sơ mợ đã đi được 10 ngày rồi nhỉ.

• Vodka
Reactions: ZHZ

ZHZ

OFer Xuất sắc
Em mò mẫm thế nào mà ra tận Hòn Mù Cu ở cực đông của đảo. Đây là nơi đón ánh bình mình đầu tiên ở Lý Sơn. Nhưng hôm nay tiếc là không có tí ánh sáng mặt trời nào.

Chạy một mình trên con đường này nếu mà vào ngày đẹp trời thì sướng lắm. Nhưng hôm nay trời âm u, em chạy được nửa đường thì mưa.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Trời mưa nên em quay về trả xe và đi ăn cơm trưa ở nhà hàng hôm qua. Như đã nói tính em khá là cố chấp, và lười nghĩ nên đã ăn ở đâu là cứ ăn suốt chứ không hay có kiểu mỗi hôm ăn một nơi để xem đâu ngon hơn hay rẻ hơn.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Đúng 14h tàu chạy. Không biết do tàu hay do biển động mà tàu về cứ trồi lên sụt xuống, hết nghiêng sang phải lại sang trái. Em đã nghĩ bụng lần này mình toi đời rồi, nhưng may thay cuối cùng đến bến em cũng không bị say gì.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Gửi xe một ngày đêm ở cảng là 10k. Hành lý em buộc sau xe như em dự đoán vẫn còn nguyên không suy chuyển gì.

Nhưng dắt xe ra thì thấy lốp xẹp lép không còn tí hơi nào. Đang tính dắt bộ thì may thay có một cậu nhân viên trên cảng bảo em dắt vào cậu ta bơm hộ cho. Chắc nhiều trường hợp khách gửi xe ở đây bị vậy, điều đáng nói là bến cảng họ để ý mấy cái nhỏ nhặt này rất là chu đáo. Bơm xong em còn cẩn thận đi ra hàng sửa xe nhờ kiểm tra xem có bị dính đinh hay gì không. Kết quả không thủng săm lốp gì nhưng trên đường về thánh phố cái xe em đi nó cứ lắc lư liên hồi, em đoán nó bị cong vành hay lỏng trục chiếc gì đó.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Tuy vậy trên đường về em lại nhìn thấy cái biển chỉ hướng ra biển Mỹ Khê cách đó mấy trăm mét nên vẫn cố lết vào.

Em thấy cũng không long lanh lắm. Rõ ràng có biển báo nên em không thể nhầm được.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Đi tiếp lại gặp cái biển này. Lại rẽ vào xem nốt.

Nhưng em thất vọng tràn trề vì nó bé xíu, trông như đồ rởm.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Về tới thành phố lại vào Head Honda kiểm tra. Hóa ra có vấn đề thật, tuy vậy tiếng ngươi dân ở đây nói khó nghe quá, em không hề hiểu họ nói gì. Cuối cùng em bảo cứ xử lý cho chị ngon lành là được. Tiện thể kiểm tra nhớt thì thấy đã đen sì nên thay luôn cho yên tâm.
Tối nay em ở lại Quảng Ngãi.

quandicom

Xe buýt
Về tới thành phố lại vào Head Honda kiểm tra. Hóa ra có vấn đề thật, tuy vậy tiếng ngươi dân ở đây nói khó nghe quá, em không hề hiểu họ nói gì. Cuối cùng em bảo cứ xử lý cho chị ngon lành là được. Tiện thể kiểm tra nhớt thì thấy đã đen sì nên thay luôn cho yên tâm.
Tối nay em ở lại Quảng Ngãi.
xứ Quảng người dân hay nói đệm thêm từ địa phương nên khá khó nghe, chứ nếu họ nói không đệm và chậm thì cũng vẫn có thể hiểu được. Đa số người dân ở đây rất tốt tính nhưng tính thẳng quá nên dễ mất lòng với ai hơi nhạy cảm :D . Mợ lưu ý nếu xe bị thủng săm thì hạn chế vá, nếu được nên thay luôn săm mới vì vào khu vực phía Nam thời tiết nóng mà đi đường dài liên tục rất dễ hở chỗ vá dọc đường thì bất tiện lắm.
Vững lái, vạn dặm bình an .
Hóng tiếp , mợ thành người truyền cảm hứng cho bao người rồi đó :)

Độ hoành tráng thì em công nhận nhưng kiến trúc cũng không so sánh được ạ? Thế này thì em phải đi Cam thôi.
Em vẫn chưa hình dung sao các bác leo đèo xe tay ga được. Em đi xe Lead leo Rừng quốc gia Ba Vì mà lúc xuống đã sợ gần chết. Hôm trước đã có cụ giới thiệu kỹ năng đi xe tay ga leo đèo rồi mà em chưa có thời gian"ngâm cứu".
[/QUOT

Em vẫn leo đèo và phượt bằng xe ga và cảm nhận an toàn lắm mợ ah, tốc độ cao hay thấp là do kỹ năng lái của mình thôi... :D 👍
Từ ngày có xe ga là hơn 10 năm nay em ko giám phượt bằng xe số nhỏ Dream,Wave nữa mợ ah vì có lần nổ lốp và đứt xích em sợ rồi

Chỉnh sửa cuối:

vt_hoa

Xe tăng
chào a. cuối tháng 8 e cũng đang dự định du lịch bụi 1 chuyến, muốn sang bangkok mà tìm hiểu thì thấy khoảng đó bên đó mưa. Nếu cuối tháng 8 thì có thích hợp lang thang ở cam ko a? A có thể truyền chút kinh nghiệm thực tế trong chuyến đi rồi của a được ko? (khách sạn, các quán ăn ngon, đi lại, chi phí...)
Chủ yếu theo dõi tình hình dịch covid để xây dựng kế hoạch. Tôi chưa tự đi Thái, chỉ đi Lào và Cam. Kinh nghiệm đầu tiên lên otofun và các trang hướng dẫn phượt đọc các bài chia sẻ, tìm hiểu phong tục tập quán, xây dựng kế hoạch càng chi tiết càng tốt. Đặt vé hoặc chuẩn bị xe cộ. Lên các trang như booking, agoda ... đặt chỗ nghỉ, ưu tiên ks nào có dịch vụ đưa đón sân bay vì mới đến sẽ rất bỡ ngỡ. Đi lại, ăn uống, sim điện thoại ở điểm đến nhờ nhân viên khách sạn hoặc kiếm lái xe bản địa chỉ dẫn. Ăn uống thì chịu khó lang thang nhìn dân bản địa ăn mà theo. Em ở Cam có bữa buổi trưa bám theo đội nhân viên ngân hàng đi ăn rất Ok.

đi tàu ven biển không có cảm giác gì đâu mợ, trước em đi cano loại nhỏ chở 6 người ra Cù Lao Chàm hôm biển động mà cũng thấy không vấn đề. Em không say xe hay độ cao thế mà lần đầu tiên biết đến say sóng biển là đi Trường Sa, mặc dù đi tàu KN 491 là loại tàu cũng to, nhưng cảm giác kinh khủng thật, nghĩ lại vẫn ghê cảm giác say sóng đó. Theo dõi hành trình của mợ mà làm em ngứa chân quá :D cái cảm giác được xê dịch, khám phá đó đây nó mới tuyệt làm sao ... Em tiếp tục hóng và theo dõi. Chúc mợ sức khỏe, vui vẻ !
Cuối năm 1996 em cũng từng trải nghiệm say sóng khi ra Trường Sa, hồi đó là thanh niên mới ra trường được 1 năm em làm bên xây dựng Cảng đường thủy là 1 trong mấy đơn vị xây dựng cầu cảng cho đảo Trường Sa lớn.. E xuất phát từ quân cảng Cam Ranh - Khánh Hòa, nhìn con tàu quân sự chuyên chở rau củ, nước ngọt ra đảo đậu trong cảng to lừng lững như tòa nhà nhiều tầng thế mà ra biển không khác gì cái lá tre, hôm em đi biển cũng hơi động..tầu cứ chồm lên, hủm xuống rồi lắc ngang.. OMG thật sự say sóng nó khủng khiếp hơn say xe hàng trăm lần.. lên đảo mà nửa tháng sau em vẫn còn cảm giác người lâng lâng, biêng biêng.. kế hoạch em ra có 1 tuần thôi nhưng em phải ở lại đảo 1 tháng mới dám về lại đất liền..