[Funland] Đọc mà rùng mình

GamCaoMayLanh

Xe container
Thì giờ có khác đang có chiến tranh là mấy đâu. Em chả biết chỗ các bác thế nào chứ SG vắng toang, thiếu mỗi hầm trú ẩn và còi ú kèm đài phát thanh báo máy bay địch cách HN 50 km như xưa. Em vừa lên phố sách cũ Trần Huy Liệu thì 3/4 cửa hàng đã đóng cửa trả mặt bằng. Sinh viên không lên học lấy ai mua sách, lấy ai bán sách?. Doanh nghiệp, hộ kinh doanh thoi thóp hết cả rồi.

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
Thế sao dịch cúm 1918 không được gọi là cúm Mỹ cho đúng với nơi bắt nguồn của dịch bệnh đó?

Dodge Ram

Xe điện
Thế mà ngta gọi là cúm vũ hán hay cúm tàu khựa thì cứ nhảy chồm lên cụ ah.
Một việc rất bình thường, như là đương nhiên, không ai để ý nếu không cố tình chối bai bải rồi đổ tội tèm lem.
Cả hệ thống cố sống cố chết đổ lỗi, đổi tên... chứng tỏ đã có sự chuẩn bị, giấu diếm ý đồ đen tối.

GamCaoMayLanh

Xe container
- Đại dịch là tác nhân của đệ Nhất, đệ Nhị thế chiến. Giờ anh Lọ hắt hơi xua quân oánh Đài Loan, tẩn Hương Cảng. Anh Trung vốn là đương kim F1 nóng máu xua quân tẩn lại. Vậy là đệ Tam thế chiến bắt đầu?. Khả năng WW3 là cao nếu nhìn lại hơn 100 năm trước "Ví dụ, người ta cho rằng tổng thống Mỹ Thomas Wilson bị ốm đau, thần kinh yếu kém. Người ta nghĩ là dịch cúm làm cho tổng thống Mỹ bị tai biến mạch máu não nhẹ, làm thay đổi suy nghĩ, tính cách của ông và do vậy, ông không có khả năng đàm phán tốt để có được hòa bình. »
Em thấy máy cái điểm này nó chả có ý nghĩa gì cả, Nói cách khác, nếu đúng vào bất kì 1 đại dịch nào đó, thì những điều này nó cũng gần như sẽ lặp lại ạ.
Cách đây 100 năm thì nền y học chưa biết đến cấu trúc của virus vì chưa có kính hiển vi điện tử, các biện pháp chữa trị và vacxin vì vậy cũng rất hạn chế.
Ngày nay y học phát triển hơn trước rất nhiều rồi nên không cần quá lo lắng các cụ ạ.
Dịch bệnh này đã xảy ra hơn trăm năm rồi. Ngày nay y học khoa học phát triển nên chuyện như cụ thớt post khó tái hiện lắm trừ trường hợp chiến tranh sinh học.
Hôm nọ e nghe bảo còn có tiếng tù và trong kinh Coran nữa cơ, đến thời đại 4.0 sắp qua rồi vẫn còn có ông nói chuyện thuyết âm mưu đc, chịu thôi với em giờ cứ phati 1+1=2
Cơ quan tình báo Mỹ đã đưa ra cảnh báo từ tháng 1 năm nay về mối nguy hiểm mà virus corona chủng mới gây ra, nhưng theo báo Washington Post, Tổng thống Trump và các nhà lập pháp đã xem nhẹ cảnh báo và không hành động nhanh chóng để ngăn chặn sự lây lan của mầm bệnh.

Báo cáo của tình báo Mỹ không dự đoán khi nào virus tấn công nước Mỹ hay đề xuất các bước cụ thể mà ngành y tế nên thực hiện, vì đây vốn là các vấn đề nằm ngoài chuyên môn. Nhưng họ đã theo dõi sự lây lan của virus corona ở Trung Quốc rồi các nước khác. Sau đó cảnh báo các quan chức Trung Quốc dường như đang đánh giá thấp mức độ nghiêm trọng của dịch bệnh.

Kết hợp nhiều yếu tố, tình báo Mỹ đã vẽ ra bức tranh ban đầu về loại virus có thể gây ra đại dịch toàn cầu và yêu cầu chính phủ các nước phải hành động nhanh để ngăn chặn. Tuy nhiên, theo Washington Post, cảnh báo này bị ông Trump xem nhẹ, cả khi công khai lẫn lúc riêng tư.

Thomas Wilson 1918 = Đỗ N am Trung 2020 các bác có ok?.

GamCaoMayLanh

Xe container
Thế sao dịch cúm 1918 không được gọi là cúm Mỹ cho đúng với nơi bắt nguồn của dịch bệnh đó?
Dịch SARS 2003 xuất xứ Quảng Đông làm 5 người thiệt mạng ở Hà Nội cũng chỉ được gọi là SARS-CoV mà không gọi là virus Quảng Đông mà bác. Còn năm 1918 chưa có WHO và cũng chưa có phim 'Trả lại tên cho em'. :D

tuhocmmo

Xe máy
Website
tuhocmmo.com
Hy vọng corona không lặp lại

search

Xe điện
Nếu gọi là China flu thì e nghĩ chả sao, nhưng gọi là China virus lại khác hẳn, mà đây ko phải cúm các cụ ạ :D Chum đang lái việc Mẽo thất thủ sang chuyện đổ lỗi cho TQ :)) Chum học đúng bài của khá nhiều lđ mình, mẽo có gì thành công vơ ngay vào mình, tội đổ mẹ cho đứa khác, tao Tt mẽo cơ mà, thích nói gì thì nói làm gì đc nhau :D

GamCaoMayLanh

Xe container
Các nhà khoa học tìm thấy 28 loài virus chưa từng được biết tới trong mẫu băng có từ Kỷ băng hà
15.000 năm trước, trên cao nguyên Tây Tạng, những giọt nước đầu tiên gặp nhiệt độ lạnh bắt đầu biến thành những hạt tinh thể lấp lánh. Quá trình này kích hoạt một phản ứng hàng loạt để hình thành nên một dòng sông băng.

Đó là Kỷ băng hà, và trong khi con người vẫn đang bận rộn để thuần hóa được loài chó, sông băng đã cuốn vào đó hàng triệu sinh vật cực nhỏ mỗi nơi nó đi qua. Nhiều trong số những sinh vật sống nhỏ bé ấy đã chết thậm chí tuyệt chủng. May thay, bộ gen vẫn còn lưu lại trong những xác chết đông lại trong băng vĩnh cửu đã để lại một bằng chứng về sự tồn tại của chúng.

Năm 2015, một nhóm các nhà khoa học người Mỹ và Trung Quốc đã quyết định đào sâu 50 m vào lòng một con sông băng ở Tây Tạng, để xem họ có thể tìm thấy những bí ẩn gì dưới đó.

Công việc được tiến hành suốt 5 năm, và trong một báo cáo mới được đăng trên nền tảng tạp chí khoa học mở bioRxiv, các nhà khoa học tuyên bố đã tìm thấy hàng loạt virus đã từng sống trong thời kỳ đồ đá. Đặc biệt, trong đó có tới 28 nhóm virus chưa từng được khoa học biết đến.

Các nhà khoa học tìm thấy 28 loài virus chưa từng được biết tới trong mẫu băng có từ Kỷ băng hà
15.000 năm trước, trên cao nguyên Tây Tạng, những giọt nước đầu tiên gặp nhiệt độ lạnh bắt đầu biến thành những hạt tinh thể lấp lánh. Quá trình này kích hoạt một phản ứng hàng loạt để hình thành nên một dòng sông băng.

Đó là Kỷ băng hà, và trong khi con người vẫn đang bận rộn để thuần hóa được loài chó, sông băng đã cuốn vào đó hàng triệu sinh vật cực nhỏ mỗi nơi nó đi qua. Nhiều trong số những sinh vật sống nhỏ bé ấy đã chết thậm chí tuyệt chủng. May thay, bộ gen vẫn còn lưu lại trong những xác chết đông lại trong băng vĩnh cửu đã để lại một bằng chứng về sự tồn tại của chúng.

Năm 2015, một nhóm các nhà khoa học người Mỹ và Trung Quốc đã quyết định đào sâu 50 m vào lòng một con sông băng ở Tây Tạng, để xem họ có thể tìm thấy những bí ẩn gì dưới đó.

Công việc được tiến hành suốt 5 năm, và trong một báo cáo mới được đăng trên nền tảng tạp chí khoa học mở bioRxiv, các nhà khoa học tuyên bố đã tìm thấy hàng loạt virus đã từng sống trong thời kỳ đồ đá. Đặc biệt, trong đó có tới 28 nhóm virus chưa từng được khoa học biết đến.

Cái trò đào bới quá khứ này nguy hiểm.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn, tên chuẩn phải là cúm vũ hán, phải chỉ đích danh thằng nào gây cúm chứ e ko hiểu cái tên covid với corona nó lấy từ đâu nữa?
Thế cụ biết tại sao cúm Tây Ban Nha xuất hiện đầu tiên ở Mỹ mà vẫn đặt tên là cúm Tây Ban Nha hem?

Jamebonds

Xe container
Thế nên đừng có thắc mắc vụ tại sao bệnh xuất hiện tại TQ mà WHO lại đặt tên bệnh là Covid- 19 nữa nhá.
Còn dân thích gọi thế nào cũng được.
Thế thì cụ nhầm rồi nhé. Cúm TBN bị nặng ở Mỹ và nước khác, nhưng TBN ko bưng bít thông tin mà public trước nên TG tưởng dịch xuất phát hoặc bị nhiều ở đó nên gọi là cúm TBN. Do vậy gọi tên covid19 là viêm phổi/cúm Vũ hán hoàn toàn ko có j là vô lý cả

Jamebonds

Xe container
Khả năng rút kinh nghiệm việc cúm TBN bị gọi nhầm tên nên giới y khoa thống nhất từ nay ko đặt tên dịch bệnh theo nơi khởi phát nữa mà theo tên khoa học để tránh sai sót, đặc biệt khi dịch bệnh cần 1 cái tên trong khi họ chưa có đủ thời gian để xác định bản chất

Jamebonds

Xe container
Vậy cụ tìm lại tại sao họ đặt tên cúm TBN đi.
Còn mình gọi tên Covid 19 bằng gì cũng được nhưng tên gọi quốc tế do WHO đặt là Covid 19.
Cũng như bố mẹ đặt tên cho cụ là Bond chẳng hạn. Dưng ra ngoài bạn bè cụ thấy có sống như lol đặt tên cụ là thằng lol vậy thôi!
Nó gọi cụ là thằng lol nhưng khi ghi danh sách làm gì đó( nộp quỹ lớp chẳng hạn) nó vẫn ghi cái tên Bond chứ không ghi là thằng lol nộp quỹ lớp.
Bắt đầu chuyển sang nói cùn và nói bậy. Cụ làm e thất vọng quá

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Bắt đầu chuyển sang nói cùn và nói bậy. Cụ làm e thất vọng quá
Mình nói mà cụ cố tình không hiểu nên mình ví dụ cho trực quan thôi.
Còn về mặt lý luận thì không hề cùn.
Ví dụ trên mình không hề ám chỉ cụ là thằng lol, hiểu không đúng là do cụ suy diễn, mình tôn trọng sự suy diễn của cụ nhưng mình không chịu trách nhiệm cho sự suy diễn đó.
Còn bệnh covid 19 về nguyên tắc chúng ta ở đây thích đặt và gọi tên cho nó là tùy thích. Nhưng như cái ví dụ kia, tên có tổ chức WHO họ đặt rồi, gọi đúng tên họ đặt là tôn trọng họ và chính là tôn trọng mình.
Bỉ bôi người khác thì cũng chính bỉ bôi mình thôi cụ!

Jamebonds

Xe container
Mình nói mà cụ cố tình không hiểu nên mình ví dụ cho trực quan thôi.
Còn về mặt lý luận thì không hề cùn.
Ví dụ trên mình không hề ám chỉ cụ là thằng lol, hiểu không đúng là do cụ suy diễn, mình tôn trọng sự suy diễn của cụ nhưng mình không chịu trách nhiệm cho sự suy diễn đó.
Còn bệnh covid 19 về nguyên tắc chúng ta ở đây thích đặt và gọi tên cho nó là tùy thích. Nhưng như cái ví dụ kia, tên có tổ chức WHO họ đặt rồi, gọi đúng tên họ đặt là tôn trọng họ và chính là tôn trọng mình.
Bỉ bôi người khác thì cũng chính bỉ bôi mình thôi cụ!
Khi cụ hỏi vậy tại sao lại đặt tên là cúm tbn và vì thế đừng trách họ ko gọi cúm VH? E có thể hiểu đằng sau câu hỏi đó hàm ý là cúm tbn xuất phát từ Mỹ nhưng đặt tên TBn, do vậy covid xuất phát ở VH nhưng đặt tên là cúm Covid là bình thường. Nếu theo mạch tư duy đó thì cúm TBN phải đặt tên là cúm Mỹ, và covid càng phải đặt là cúm VH mới đúng vì khi đó tg đã đặt nhầm tên
Tuy nhiên lý giải của riêng e là:
Tranh luận xoay quanh chân lý thôi, ko cần xoay quanh cá nhân. E với cụ cũng chỉ là suy luận

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác
Tưởng cái gì ? Đọc từ “rùng mình” vào hóng xem thế nào, mỗi lần em rùng mình là suối nguồn tươi trẻ.
thận sẽ rơi ra nếu rùng mình quá 3 làn / ngày liên tục trong 1 tháng ;)