Đổi biển 5 số có phải bốc hay phải bốc biển mới không các cụ

speedman

Xe tải
Các bác cao niên cho em hỏi chút. Nghe giang hồ đồn đại chuẩn bị dùng biển 5 số. Vậy khi triển khai, nhưng cụ có biển cũ thì.
A. Biển xấu quá có được bốc biển mới không?
B. Biển đẹp quá có được giữ biển cũ không?
Cụ nào am hiểu xin chỉ giáo
Mời chén rượu nhạt trước.
Speedman

schumi

Xe tải
Biển cũ giữ nguyên,chỉ cấp biển mới và sang tên thì mới có 5 số thôi cụ ạ.Cụ cứ yên tâm với quả biển tứ quý của cụ (nếu có) :-|

Em nghĩ là không giữ lại số cũ được vì mấy cụ bên xxx kg thêm số theo kiểu chỉ thêm 1 số đầu giống nhau như mobile mà lại làm biển 5 số theo series dạng 3 đầu 2 đ ít (xxx.xx)

longbe

Xe tải
xe Em tên cty bây giờ sang tên Em ko biết có được đổi biển ko nhỉ???

Ducwagon

Xe tăng
Em nghĩ là không giữ lại số cũ được vì mấy cụ bên xxx kg thêm số theo kiểu chỉ thêm 1 số đầu giống nhau như mobile mà lại làm biển 5 số theo series dạng 3 đầu 2 đ ít (xxx.xx)
Hay quá, nếu theo kiểu như cụ Po nói thì biển hơi bị đẹp đấy nhỉ. 3 đầu 2 ***, giống mấy anh ngoại giao. Thêm cái cờ VN nho nhỏ bên góc trên phí trái nữa thì đẹp thôi rồi.

butchikim

Xe ba gác
Em không quan tâm vụ này vì với em có xe đã là tốt lắm rồi, biển nào cũng đẹp hết ợ

xanh

Xe điện
Em muốn cải thiện quả tịt 1 liệu có được không nhể???
Theo em thì bản thân xe em không cần biển cho phức tạp, do chính phủ yêu cầu thì phải có biển, biển xấu hay đẹp chẳng qua mình chỉ đeo hộ nhà nước thôi ợ!Các cụ nhể?

toitimtoi

Xe tải
THeo em hiểu thì tất cả các xe đã có biển vẫn giữ nguyên, đang ký mới, chuyển vùng thì cấp biểm mới 5 số. các xe cũ 4 số sang tên đổi chủ không chuyển vùng vẫn giữ nguyên biển
Tuy nhiên nếu biển bác nào xấu quá, không thích thì có thể đổi sang biển 5 số
các bác tham khảo

Ông Nguyễn Ngọc Tuấn, Trưởng phòng Hướng dẫn luật và Điều tra, xử phạt tai nạn giao thông - Cục Cảnh sát Giao thông Đường bộ - Đường sắt (Bộ Công an) thông tin về nội dung thực hiện thông tư 36/2010/TT – BCA của Bộ Công an với VietNamNet.

- Theo thông tư 36, kể từ ngày 6/12/2010, nhóm số thứ tự đăng ký biển số xe (áp dụng cho xe ô tô và xe gắn máy) từ 4 số như hiện nay sẽ tăng lên 5 số. Ông cho biết cụ thể là như thế nào?

Trên biển số hai số đầu là ký hiệu địa phương, tiếp theo là một chữ cái và cuối cùng là nhóm số thể hiện thứ tự đăng ký gồm 5 chữ số tự nhiên 000.01 đến 999.99 thay vì bốn chữ số như trước.

Kích thước biển số và ký hiệu địa phương không thay đổi mà vẫn giữ nguyên như cũ.

Mô tả ảnh.
- Lý do của việc chuyển đổi này có phải vì “kho số” để cấp biển số đã “cạn” ?

Hiện tại, kho số có bốn chữ số vẫn còn. Cái chính là sắp tới sẽ phải tổng kiểm kê các loại phương tiện, vì vậy chúng tôi kết hợp chuyển đổi biển số phục vụ tổng kiểm kê luôn.

Ngoài ra, cũng còn có nguyên nhân từ việc số lượng phương tiện tăng nhanh, hiện tại đã hơn 30 triệu, trong khi nhu cầu cấp số lại tương đối lớn, nhất là các thành phố lớn như Hà Nội và TP. Hồ Chí Minh, nên Bộ Công an đã có phương án chuyển đổi từ bốn chữ số lên năm chữ số để thuận lợi hơn trong công tác quản lý.

- Những trường hợp đang sử dụng xe có biển số bốn chữ số có thể đổi biển số mới có năm chữ số được không?

Xe ô tô hay gắn máy có biển số ba hoặc bốn chữ số bị hư hỏng, bị mất đăng ký hoặc người sử dụng muốn đổi biển số mới có 5 chữ số đều được chấp nhận.

- Vậy ông cho biết thủ tục đổi biển số sẽ cụ thể như thế nào?

Theo số lượng thống kê sơ bộ, đến tháng 9/2010, số lượng xe máy, ô tô trên cả nước là hơn 30 triệu chiếc, trong đó có hơn 1,5 triệu xe ô tô.
Từ ngày 8-10/11, Cục CSGT Đường bộ - Đường sắt sẽ bắt đầu tổ chức tập huấn cho Phòng CSGT và các điểm đăng ký xe ở các địa phương.

Theo đó, thủ tục đổi hoặc cấp lại giấy chứng nhận đăng ký và biển số xe rất đơn giản. Người có nhu cầu đổi hoặc cấp lại biển số chỉ cần làm “giấy khai đăng ký xe” (theo mẫu của Bộ Công an) chứ không cần phải có đơn hoặc công văn đề nghị đổi, cấp lại đăng ký biển số như hiện nay.

Bình thường, chỉ hai ngày sau khi nộp giấy khai đăng ký là được cấp. Trường hợp hoàn trả, chuyển đổi cũng vậy, khi thực hiện hoàn trả xong thì được cấp biển số mới ngay.

- Người đăng ký có phải bốc thăm hay “ấn nút” chọn biển số ngẫu nhiên qua hệ thống máy tính như hiện nay không?

Chúng tôi vẫn giao cho các Phòng CSGT công an tỉnh, thành phố thực hiện cấp biển số như trước. Nhưng người đăng ký biển số mới không phải bốc thăm mà được cấp lần lượt theo thứ tự.

- Việc không phải bốc thăm, "ấn nút" mà cấp lần lượt theo thứ tự có nảy sinh tình trạng “xin số” và “mua số” không?

Cái này chưa thực hiện, nên trước mắt mình cứ theo thông tư thôi!

- Xin cám ơn ông!

Chỉnh sửa cuối:

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Trên này có nhiều thớt nói về vụ biển này rồi mà. Cháu hóng hớt rồi, giờ cháu trình bày lại cho các cụ:

1. Không nhất thiết phải đổi sang biển 5 số, cứ để biển cũ dùng nếu thích. Còn đổi sang biển 5 số thủ tục rất đơn giản thôi, điền thông tin vào mẫu tờ khai là xong.
2. Bỏ vụ "ấn nút" rồi. Giờ biển phát theo số thứ tự ạ.
3. Nhiều cụ bảo là đổi sang 5 số thì thêm 1 số bất kỳ nào đó vào trước hoặc sau biển đang có. Nhưng cháu nghĩ là không thể được vì nó ko phải như số đt, set trên hệ thống là OK.

Cháu hóng thấy thế, trình bày lại với các cụ!

KIST

Xe tải
Cơ hội làm ăn đã đến, đến rất gần với các cụ quản lý nhà mình. Này nhé, biển cũ 4 số mà xấu, quá xấu (theo quan niệm từng người) thì ai chả muốn đổi, lấy cái 5 số càng hay. Bỏ vụ bấm số trên máy mà phát theo thứ tự. Hì, bố ai biết được thế nào là thứ tự của các bác ý. Thế nên lại tiêu cực, dễ tiêu cực và chả ai bắt bẻ được các bác ý đâu. Thêm xèng, biển sẽ đẹp long lanh.

Đã thế cái kích thước biển số chả hợp *** gì với kích thước chỗ lắp biển của hầu hết các thiết kế xe. Sao không nhân tiện đổi luôn cái kích thước biển cho nó đẹp??? Hay để sau này cho bác khác làm, có cớ mà đớp???

Hoan hô sự cải tiến của các nhà quản lý nước nhà.

civictau

Xe tăng
thế có kụ nào biết muốn đổi biển 5 số thì phải nộp những khoản phí nào không? có phải nộp thuế gì không? hay chỉ nộp lệ phí đổi biển ( khoảng 2tr như lúc đăng kí) có kụ nào biết trả lời hộ cái. Cháu đang hóng vụ này. Thanks!!!

bocubau

Xe tăng
Em nghĩ biển cũ giữ nguyên. Ông nào xấu thích thì đi đổi biển. Đương nhiên là bấm rồi, hy vọng đấu giá đi cho dân được nhờ

9Dragon

Xe tăng
Em muốn cải thiện quả tịt 1 liệu có được không nhể???
em nghĩ là hoàn toàn có thể được
Thế này nhé: Cụ làm cái thủ tục cho tặng tài sản (xe) cho Vợ (để đỡ mất thuế TB)
Sau đó bảo vợ ra đăng ký lại
Cứ sàng qua sàng lại như thế (chồng- vợ- chồng- vợ...) đến lần thứ n thế nào cũng được biển đẹp (b)

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
thế có kụ nào biết muốn đổi biển 5 số thì phải nộp những khoản phí nào không? có phải nộp thuế gì không? hay chỉ nộp lệ phí đổi biển ( khoảng 2tr như lúc đăng kí) có kụ nào biết trả lời hộ cái. Cháu đang hóng vụ này. Thanks!!!
Đổi biển twf 4 lên 5 số là do chính sách thay đổi mà cụ. Cụ chả mất thêm tiền gì ngoài tiền phí đổi biển.

tqttn2007

Xe điện
Thua bọn Tư bản hết! Bọn đó nó rất "đểu"! Biển đẹp đấu giá! Ở nước mình thì chỉ béo bọn xxx. Càng ít số càng đắt! Ở Sing, có biển từ 1 đến 4 số các Cụ ạ. Sao có thể nói là cạn biển số nhỉ? Bọn này chưa học hết bảng chũ cái và đến số hàng nghìn mà đã được làm quan to rồi!

ktsthh

Xe container
Văn phòng thiết kế,Công ty CP tư vấn kiến trúc TAC
Thế là em cũng hiểu hiểu tý về vấn đề này! Nhưng em thấy thêm chữ cái vào đầu thì sau này không phải đổi biển nữa làm thế này rồi lại đổi lên 6 số thôi :))

damhieu

Xe tải
Chắc là giữ biển cũ thôi, thay hết có mà loạn