Đôi Bờ Nước Mỹ. (Chuyến đi Xuyên Mĩ của nhà Mộc).

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Tiếp thôi nào, không các Cụ chờ:

Ngày thứ 6:
Bình minh trên sa mạc Nevada - Las Vegas. View từ cửa sổ phòng ngủ của em ra đấy ạ.

Hôm nay cũng sẽ là 1 ngày mệt lử với những người thích khám phá như em. Chương trình được setup như sau:

Sáng đi thăm Thuỷ điện Hoover Dam và Hồ Mead.
Chiều về thì cưỡi trực thăng đi thăm Đại Vực.

Vì thế, có thực mới vực được đạo. Để lấy sức cho cuộc ăn chơi này, nhà em phải đi ăn sáng đã. Bữa sáng hôm nay nhà em sẽ mời các Cụ thưởng thức món Phở Việt trên đất Mỹ xem nó ra răng nhé!:)

Nào, mời các Cụ đi cùng em nào, bạn Tây kia nhìn gì em thế?:))

Hàng phở này có tên là Phở Hùng, do 1 anh chủ người Việt mình quản lý. Phải công nhận là qua đây, tiếp xúc với những người Việt mình mới thấy cái Tình người nó ấm áp lắm các Cụ ạ. Tất cả những người em gặp trong chuyến đi này, ai nấy đều thân thiện và quý mến tụi em. Hỏi han ân cần và tiếp đón cũng chu đáo lắm. Chuyện về anh Chủ Quán này em sẽ kể cho các Cụ nghe ở phần sau ạ.

Cái xe to đùng này sẽ theo tụi em đi hết hành trình sang San Francisco mới thôi đấy các Cụ ạ. Anh lái xe người Mỹ, gốc Phi này cực kỳ vui tính và nhiệt tình. Lúc chia tay với cả Đoàn nhà em, ai cũng bịn rịn vì quí anh ấy.:)

Nhà hàng nên có đủ mọi thứ cho các Cụ lựa chọn. Phở sáng, kèm theo caffe và nước trái cây các loại. Em làm 1 cốc sinh tố Bơ 4$ no căng cả rún.:))

Còn đây là chị Vợ của anh Chủ. Cũng chu đáo và lịch thiệp với các thành viên trong Đoàn nhà em lắm ạ.

Nhà hàng tuy nhỏ nhưng cũng có sân khấu ca nhạc các Cụ nhé!

Bài trí cũng rất bắt mắt này:

Sạch sẽ và ngăn nắp:

Cũng có rau thơm, rau húng như ở nhà mình thôi. Được cái ăn cái gì bên này cũng yên tâm vì cái khoản vệ sinh an toàn thực phẩm. Em kể các Cụ nghe câu chuyện này để các Cụ thấy Luật Mỹ họ nghiêm đến cỡ nào này: Hôm ấy trong đoàn em có 1 Bác nghiền thuốc lá, ăn xong chả hiểu thế nào lôi ngay trong túi ra điếu thuốc, vừa châm lửa rít được vài hơi, anh chủ quán mặt tái mét chạy ra bảo No, No, Smoking. Sau rồi anh ấy giải thích:Ở bên này người ta rất tôn trọng sức khoẻ mọi người ở những nơi công cộng. Nếu ai đó hút thuốc ở trong nhà hàng thì chủ nhà hàng sẽ bị phạt tiền rất nặng và bị cấm bán hàng trong thời hạn qui định. Chả trách gì mặt anh Chủ quán hôm đó cứ tái mét đi.

Chỉnh sửa cuối:

Mr.C

Xe hơi
Mơ ước được đến mỹ 1 lần :(

hqt92

Xe hơi
hờ.. nhìn thích quá cụ à :D

kia105

Xe hơi
Nge cụ kể mà em cũng thích rồi ạ
Trước khi mua Tour em cũng tham khảo chuyến đi của Cụ Mai Kồ trên OF, Sang bên Mỹ rồi mới càng phục các Cụ ấy hơn vì nước Mỹ rộng là thế mà các Cụ ấy thuê xe tự lái và đường xá nước Mỹ thì khỏi phải nói rồi. May là họ toàn sử dụng GPS, lái xe lên xe là lập trình tuyến đường mình cần đi và cứ thế mà lái theo đường đã được định vị.

Phải nói thật là em rất muốn được quay trở lại Mỹ thêm nhiều lần nữa nhưng cứ nghĩ đến chặng đường phải bay từ nhà mình qua đó mà ớn. Mất 3 tiếng bay từ HN qua bên Taiwan, transit tại đó sau 3 tiếng đồng hồ lang thang tại sân bay và bay tiếp hơn chục giờ đồng hồ nữa mới tới được nước Mỹ. Em bị say máy bay nên thực sự là mỗi khi nghĩ lại hành trình này em vẫn sợ.

Chuyến đi này em bay với hãng hàng không EVA của Tai Wan nên việc ăn uống và thái độ phục vụ cũng rất ổn, Chắc chắn là phải ổn hơn Airline VN rất nhiều.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Em kể tiếp chuyện anh chủ Quán Phở Hùng này cho các Cụ nghe này. 2 ngày ở Las Vegas thì nhà em có 2 bữa ăn sáng tại đây. Cái buổi sáng thứ 2 có 1 sự cố cho 1 anh trong Đoàn nhà em, ấy là khi trả khách sạn rồi thì anh ấy để quên chiếc điện thoại đang sạc dở ngay tại sảnh khách sạn. Lúc ấy cả đoàn nhà em đã ra tới quán phở rồi, mà từ đây về khách sạn cũng phải mất khoảng dăm cây số. Bắt taxi hay quay cả cái xe to tướng ấy là cả vấn đề, với lại hành trình tiếp theo của nhà em hôm ấy còn đi rất dài, chạy mấy nghìn cây số để về bên Los cơ. Dù lúc ấy đang bận vì quán rất đông khách, nhưng anh chủ Quán bảo để anh lấy xe riêng của anh ấy chở anh cùng Đoàn với em quay về KS để tìm Điện thoại. Thêm chuyện này nữa, ở Mỹ. Bất kể các Cụ quên đồ ở đâu đều không sợ mất. Vì họ có 1 nơi chuyên cất giữ đồ bỏ quên của khách, chuyện này em chứng kiến 2 lần rồi nên mới dám đưa ra nhận xét. Đấy là theo cảm quan của em khi đi mấy TP lớn của Mỹ, chứ còn về qua bên San Francisco thì em không dám chắc đâu ạ, vì bên đó em thấy người Trung Quốc ăn xin ở bên đường phố nhiều lắm ạ.

Thôi, chuyện ở Quán Phở đành gác qua 1 bên. Giờ các Cụ đi với em thăm quan đập thuỷ điện Hoover Dam nhé!

Là sa mạc nên bói cũng không ra được cây cổ thụ đâu các Cụ:

Chỉnh sửa cuối:

cumina

Xe tải
[Vc nhà em sống ở miền Trung cũng đặt tour bờ đông như mợ qua Vietravel HCM, khởi hành giữa tháng 12, và may mắn cả 2 vc được LSQ cấp Visa, dõi theo chuyến đi của mợ em thấy háo hức quá! Em đang bàn với gấu đổi tour khởi hành sớm hơn, tks mợ đã chia sẻ những hình ảnh chuyến đi, chúc mợ luôn khỏe!]

[ Dạ, nếu đổi được thì Cụ và Mợ nên đi ngay thời điểm giữa tháng 10 hoặc cuối tháng 10. Lúc ấy lá cây đã chín vàng, cảnh sắc sẽ cực kỳ quyến rũ đấy Cụ. Thu nước Mỹ thì khỏi phải bàn rồi. Chúc 2 vợ chồng Cụ có chuyến đi như ý nhé! Em sẽ cố gắng pot thật nhanh cho đủ hành trình của nhà em, hy vọng Cụ sẽ có thêm 1 chút cẩm nang trong hành trình sắp tới ạ.:)]

Em xin phep Mợ chủ giúp ý kien các cụ mợ du lich Mỹ ngắn ngày và nhất là theo tour.
Mợ chủ chính xác ạ.
Bằng mọi giá các cụ phải tránh du lịch mùa lạnh nếu không muốn đi ski và đến nhưng nơi sang trọng mùa đông rất-rất đắc tiền và ko có gì để thưởng ngoạn. Và ko phải lúc nào cũng có tuyết mà xem, tuyết nó như mưa thôi, lúc nào tuyết thì tuyết lúc nào khô thì tiêu điều xác xơ lắm. Ai muốn shopping triệt để và thấy màu mè Giàng Sinh thì cũng còn chút ngắm nghía mà chỉ nội thất thôi.

Mùa lạnh bên này theo lịch trinh Mợ Hoa đi, thì sẽ xơ xác hết chổ nói, lạnh, tuyết nhầy nhựa, bầu trời xám xịt triền mien, mưa lạnh ghê lắm (thường là dưới 0 độ C)và nhất là, nhất là: giờ sang trong ngày rất ngắn làm thời gian thấy rất it. Trời 8 giờ sang mới sang và chiều thì 5 giờ (17:00 giờ) là đường xá tối thui rồi, ko thấy cảnh quan gì đâu. Ngoài ra ăn mặt mùa lạnh rất kềnh càng, khó xử ngay cả với người địa phương phải mất công quyết định mặc gì cho mỗi điều kiện và sự kiện, mang theo hành lý nhiều thứ để chọn thì nặng, mua tại chổ đúng mùa thì sẽ khá tốn kém mà mang về VN thì chỉ có để làm kiểng thôi.
Theo hình ảnh cảnh quan của mợ chủ, chổ nào các cụ mợ thấy có lá cây thì mua Thu sẽ có màu vàng hay đò, mùa xuân phần lớn là hoa trắng, hồng hay chồi nọn xanh mướt, mùa Đông thì sẽ trơ trọi cành khô nhìn thấy trời mây xám xit thôi nhé.

Các cụ mợ bằng mọi giá yêu cầu đi trề nhất là 15 tháng 11, sớm nhất là 1 thàng 4 mỗi năm. Nếu cần tư vấn them xin PM em sẽ giúp ý kiến hầu các cụ mợ đỡ that vọng một khi đã bỏ 1 số tiến khá lớn rồi.

Chuyến đi của mợ Hoa và kinh nghiệm của cụ ThomasThang sẽ là bài học quý giá đối với em, thực ra khi đặt tour và lựa chọn ngày khởi hành, nhà em đã vô web tham khảo thời tiết ở điểm đến tại thời điểm khởi hành, vì nhà em ở vùng bão lụt nên em đành đợi hết mùa bão lụt em mới đi, sau khi đọc bài này, sáng nay em đã thay đổi qđịnh đthoai vô Vietravel trong Xì Goòng dời ngày khởi hành sẽ vào ngày 22/10, ok k cụ mợ! Và em đã chuẩn bị tinh thần nhờ người chăm và đưa đón 2 f1 đi học, thuê giàn giáo kê đồ đạc tầng trệt,.., sẵn sàng cho chuyến đi, cảm ơn mợ và cụ ThomasThang lần nữa!

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Sa mạc, nơi chỉ có cát và đá. Ấy thế mà người ta vẫn biến nó thành 1 TP mà người dân có thể sinh sống nhộn nhịp. Nhà của họ nom rất đơn giản nhưng tiện nghi lắm các Cụ nhá!

Em yêu những con đường... nó làm cho người ta quên đi hết mệt mỏi.

Nghe Cậu HDV trong Đoàn nói, ở Sa Mạc này có khi mấy năm cũng không có 1 trận mưa. Chỉ có Tuyết thì có thôi. Mà năm nào có mưa thì nơi đây sẽ là những cánh đồng hoa đẹp vô cùng. Giống như cánh đồng hoa mà Cụ Thắng đã chụp trong Thread của Cụ ấy.

Những con đường uốn lượn hết sức thơ mộng. Nó làm cho những người có tâm hồn loãng mạn như em không thể nào ngồi yên cho được.:x

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Chuyến đi của mợ Hoa và kinh nghiệm của cụ ThomasThang sẽ là bài học quý giá đối với em, thực ra khi đặt tour và lựa chọn ngày khởi hành, nhà em đã vô web tham khảo thời tiết ở điểm đến tại thời điểm khởi hành, vì nhà em ở vùng bão lụt nên em đành đợi hết mùa bão lụt em mới đi, sau khi đọc bài này, sáng nay em đã thay đổi qđịnh đthoai vô Vietravel trong Xì Goòng dời ngày khởi hành sẽ vào ngày 22/10, ok k cụ mợ! Và em đã chuẩn bị tinh thần nhờ người chăm và đưa đón 2 f1 đi học, thuê giàn giáo kê đồ đạc tầng trệt,.., sẵn sàng cho chuyến đi, cảm ơn mợ và cụ ThomasThang lần nữa!
Dạ, có gì đâu Cụ. Em chúc Cụ và Gấu nhà Cụ có 1 chuyến đi cực kỳ viên mãn. Em chờ tin vui và những shoot hình của Cụ trên đất Mỹ, Cụ nhớ bổ sung giúp em những gì em còn thiếu, Cụ nhé!:-bd

namdq

Xe điện
Sa mạc, nơi chỉ có cát và đá. Ấy thế mà người ta vẫn biến nó thành 1 TP mà người dân có thể sinh sống nhộn nhịp. Nhà của họ nom rất đơn giản nhưng tiện nghi lắm các Cụ nhá!

Em yêu những con đường... nó làm cho người ta quên đi hết mệt mỏi.

Nghe Cậu HDV trong Đoàn nói, ở Sa Mạc này có khi mấy năm cũng không có 1 trận mưa. Chỉ có Tuyết thì có thôi. Mà năm nào có mưa thì nơi đây sẽ là những cánh đồng hoa đẹp vô cùng. Giống như cánh đồng hoa mà Cụ Thắng đã chụp trong Thread của Cụ ấy.

Những con đường uốn lượn hết sức thơ mộng. Nó làm cho những người có tâm hồn loãng mạn như em không thể nào ngồi yên cho được.:x

Em thì thích nhất đuwowngf xá bên đấy! Hồi sang đó được đón ở San bằng con 750LI ngồi trên xe cảm giác đúng là do đường tốt :D

Xe tăng

Xe tăng
Bát phở làm bên Mỹ đại tướng thế cơ chứ :P

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Em thì thích nhất đuwowngf xá bên đấy! Hồi sang đó được đón ở San bằng con 750LI ngồi trên xe cảm giác đúng là do đường tốt :D
Vâng, Cụ. Em ngồi cả ngày trên xe mà cảm giác chả thấy mệt mỏi gì hết. Đường thế mới là đường chứ ...:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Bát phở làm bên Mỹ đại tướng thế cơ chứ :P
Dạ, tại tiêu chuẩn cho Đoàn nhà em ăn là đặc biệt nên bát phở mới to và hoành như thế, bình thường họ cũng làm size nhỏ hơn Cụ ạ. Bát phở em ăn thấy chú HDV bảo là 10$. Bát bình thường thì có 7$ thôi.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Tiếp nào các Cụ ơi:

Là dân mê xế, lại kiêm tài xế nên ngồi trước những cung đường thế này nhà em cứ như bị bỏ bùa ấy các Cụ ạ. Ở trên máy bay em còn ngủ, chứ đi đường bộ là em chỉ thức thôi.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Và đây, Hồ Mead đây rồi các Cụ. Cái hồ này nó giống như Thung Nai Hoà Bình nhà mình ấy. Nó được hình thành sau khi họ ngăn đập để làm thuỷ điện Hoover Dam.

Lúc đầu nhà em cứ tưởng nó là Biển cơ, vì nước xanh như nước biển ấy.

Qua đây là tới Đập Thuỷ Điện này, chỗ này Cụ Thomas Thắng đã Pot rồi nhưng em xin phép được pot thêm.

Tới rồi đấy các Cụ. Nhưng khoan, để vào thăm được đập các Cụ phải qua kiểm soát an ninh đã nhé! Cả Đoàn nhà em sẽ ngồi nguyên trên xe, Police họ lên kiểm tra từng chỗ ngồi rồi mới cho nhà em lên thăm đập.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Biết Đoàn nhà em từ Việt Nam qua, Police chỉ kiểm tra qua qua còn vui vẻ hỏi han mấy câu rồi mới đi xuống.

Em nghe nói, cái đập này cũng nằm trong danh sách mà quân khủng bố nhắm tới nên sau sự kiện 11/9 họ xây thêm 1 cây cầu để cho các phương tiện đi qua và đồng thời cũng tăng cường kiểm soát rất nghiêm ngặt.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Xin phép các Cụ cho nhà em đánh dấu cái ạ,trên này gió to lắm. Lát nữa nhà em còn chả cầm nổi ô nữa cơ.

Ngày trước, khi chưa xây cầu thì tất cả các phương tiện đều đi qua cái mặt đập kia. Người Mỹ họ làm cái gì cũng tính trước tính sau. Các Cụ cứ yên tâm, lát nhà em sẽ đưa các Cụ lên thăm quan trên đó.

Em tiếc quá, giá kể mà chọn cái góc nó chuẩn hơn để lấy hết được cả cái cung đường này cho các Cụ view thì mới thích mắt này. Lúc ấy vội nên chỉ kịp bấm, về coi lại mới thấy tiếc các Cụ ạ. Mà đi theo tour thì lúc nào cũng như bị ma đuổi ấy...#:-s

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Em pot Pic này để các Cụ hình dung nơi em đang đứng này. Nó chính là cây cầu mà người Mỹ mới xây sau sự kiện 11/9 đấy.

Chỉnh sửa cuối: