[Funland] Đổi cá lấy thép, đổi gạo lấy điện...

daibo888

Xe tải
Vấn đề là chỉ cần không bị bắt gặp thì nó làm thôi, cuh nên hiểu rõ, xây nhà máy là chủ trương quy hoạch, nhưng chạy nhà máy lại là con người làm kinh tế, mà làm kinh tế thì cụ không thể áp lý thuyết được đâu, vấn đề cắt giảm chi phí nó là nguồn gốc của lãi.
Tiết kiệm gì thì tiết kiệm chứ e đảm bảo với cụ hệ thống lọc bụi không nhà máy nào dám tiết kiệm.Ko chạy lọc bụi thì dân cư xung quanh đó ngập trong bụi ngay.Có tiết kiệm thì có chăng giảm bớt lọc Sox của hệ thống FGD khử lưu huỳnh thôi cụ.Cái này e biết có nhà máy có giảm 1 ít công suất nhưng rất ít và các thông số vẫn trong ngưỡng cho phép.Giờ sở Tài môi cũng soi kinh lắm cụ.Các nhà máy mới đều phải có hệ thống quan trắc gửi tín hiệu độc lập về sở tài môi của tỉnh các thông số độ bụi,nồng độ Sox,Nox,nhiệt độ... tại đầu ra ống khói

daibo888

Xe tải
Thanks cụ, chỗ em có cái nhà máy xi măng, cũng hiện đại phết, XD được độ 5 - 7 năm. Em đang chém gió với hs về hệ thống lọc bụi tĩnh điện thì bị chúng nó kéo tuột từ trên mây xuống. Chúng nói rằng nhà nó ở gần nhà máy, vẫn bị bụi lắm. Ho ho, e đành nói với chúng nó rằng, chắc dạo này cái hệ thống lọc đó nó bị hỏng :)):)):))
Hehe chỉ có bị hỏng lọc bụi thì cư dân xung quanh mới bị bụi thôi cụ :D.Bên xi măng thì vẫn nhộm nhoạm,được 1 vài nhà máy ngon thôi ( kiểu xi măng Nghi sơn do Nhật đầu tư với làm chủ thì phải ) chứ đa phần công nghệ trung quốc.Chán lắm.

daibo888

Xe tải
Thái Bình nhà em cũng vậy, có 2 cái nhiệt dân kêu trời lên. Nhiệt điện toàn lạc hậu từ Trung Quốc nó chuyển sang cực ôi nhiễm và độc
Cụ tào lao.Thái Bình 2 của a Thăng phá tan nát chưa vào vận hành được thì e ko biết,chứ Thái Bình 1 thì đang là nhà máy có công nghệ hiện đại nhất của tập đoàn EVN tính đến hiện tại.E đã từng có thời gian công tác tại đấy e biết.
Ngoài vấn đề chia chác có sạn hay ko e ko biết,nhưng riêng về công nghệ thì chưa nhà máy nào được quản lý từ mặt thiết kế đến xây dựng chuyên nghiệp như Thái Bình 1 đâu cụ.Công nghệ chính toàn của Nhật ( tua bin máy phát ),với Mỹ ( lò hơi ) đấy cụ.Tổng thầu Marubeni của Nhật nó quản lý toàn dự án chặt chẽ và nguyên tắc thôi rồi luôn.
Cái này là e đã từng tiếp xúc chứ k phải nâng bi với 3 củ đâu nhé :))).

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Nhiều cụ hô hào “green energy” nhỉ :) với công nghệ hiện tại thì năng lượng xanh đấy cũng chỉ là “cú lừa” nhằm kêu gọi đầu tư thôi. Cái năng lượng xanh đấy ảnh hưởng không nhỏ đến môi trường đâu nên nó cũng không được “xanh” như nhiều cụ nghĩ. Các cụ có thể tìm các bài viết về đánh giá tác động môi trường.

Xu thế của ngành điện và muốn có điện giá rẻ thì hiện tại, điện hạt nhân là lựa chọn tối ưu nhất.

Không có điện thì kêu không có điện, điện tăng giá thì kêu sao đắt thế, xây nhà máy thì không đồng ý ... cứ chiều ý các cụ ở đây thì chỉ có dập cầu giao dùng đèn dầu với quạt nan thôi :)

Đại chiến

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em đã từng đi qua Formosa, em mở cửa kính xe để hít khí trời thì toàn ngửi thấy mùi khí than như kiểu đốt than tổ ong ý nên em phải đóng kính lại. Nhìn từ xa thấy cột khói đen xì và cả khói trắng bay ra từ khu nhà máy nhiệt điện. Trong thành phần khí thải nhà máy nhiệt điện đốt than có các loại khí sau: CO2, CO, SO2 , SO3 và NOx do thành phần hoá chất có trong than kết hợp với ôxy trong quá trình cháy tạo nên.
- SO2 là chất khí không màu, không cháy, có vị hăng. Do quá trình quang hóa hay do sự xúc tác, SO2 dễ bị oxi hóa và biến thành SO3 trong khí quyển. Khí SO2 là loại khí độc không chỉ đối với con người mà còn đối với động thực vật và ảnh hưởng nghiêm trọng đến môi trường.
- NO2 là khí có màu nâu đỏ, có mùi gắt và cay, mùi của nó có thể phát hiện ở khoảng nồng độ 0,12ppm.NO2 là chất khí có tính kích thích mạnh đường hô hấp, tác động đến hệ thần kinh và phá hủy mô tế bào phổi, làm chảy nước mũi, viêm họng..
- Khí CO là loại khí không màu, không mùi vị, được tạo ra từ quá trình cháy không hoàn toàn của nguyên liệu than. CO có ảnh hưởng rất lớn đến sức khỏe của con người, đặc biệt là đối với phụ nữ mang thai và người có bệnh về tim mạch, nếu tiếp xúc với CO sẽ rất nguy hiểm đến tính mạng vì ái lực của CO với hemoglobin cao gấp 200 so với oxi nên khi vào máu sẽ tác dụng ngay với hemoglobin và các trở quá trình vận chuyển oxi từ máu đến mô.
- Tro, bụi có trong dòng khí thải nhà máy nhiệt điện đốt than có ảnh hưởng rất lớn đến sức khỏe của con người, đặc biệt là người già và trẻ em và những người mắc bệnh về hô hấp. Các hạt bụi có kích thước nhỏ hơn 10µm có thể đi vào tận phế nang gây viêm thành phế quản, hạt nhỏ hơn 2,5µm có thể đi vào tận màng phổi và đọng lại trong đó gây viêm phổi. Nều nồng độ cao và kéo dài có thể dẫn đến ung thư phổi.
Em chỉ liệt kê được một số khí đó nhà máy nhiệt điện than thải ra, nếu các nhà máy mà không có hệ thống xử lý khí thải mà thải trực tiếp ra môi trường thì rất độc hại, nhưng vấn đề là chi phí tốn kém các nhà máy thường né tránh việc lắp đặt hệ thống này.
Em ko làm trong fomusa nhưng em làm cạnh đó, giờ thì ko. Bác có thể hỏi tất cả các cụ sống ở uông bí hoặc các tỉnh có nhà máy nhiệt điện than ( ko chơi loại xây từ thời nga ngố) em khẳng định chả có nhà máy nào mà có khói đen xì cho mng nhìn ( trừ trường hợp chạy thử, test...) còn không là khói trắng hơi nước, dĩ nhiên là có ô nhiễm ko ít thì nhiều, nhưng chả có chuyện như mùi khói than. Bác có thể gg hoặc youtube để nhìn khói.

Cũng chả có ông nào to gan dám cấp phép cho nhà máy khi ko có hệ thống xử lý. Có chăng nó đệ trình nhưng ko làm ( ấy là các nhà máy nhỏ, ko phải nhiệt điện) còn đủ trình làm ẩu thì phải to hẳn và 1 vài yếu tố khác, ko có chuyện nhà máy nhiệt điện thiếu đâu

springsea

Xe container
Vâng toàn cụ nick mới vào tán dương việc đánh đổi. Vậy hỏi các cụ.
- Các nước phát triển sao họ ko đánh đổi MT lấy phát triển? Họ ko còn nhu cầu năng lượng chăng. Lợi thế đi tắt đón đầu sao vẫn loay hoay công nghệ cũ để phải đánh đổi?
- Ngành NL VN đã có bài toán giải quyết vấn đề MT chưa? Hàng triệu tấn tro xỉ Hàm Tân giải quyết thế nào? Thái Bình DN xử lý tro xỉ bằng cách gì?

Khác xưa nhiều rồi cụ. Giờ nó giống chuyên gia sang điều tiết giao thông HN. Phải thốt lên là các anh đang làm quá tốt
Cụ tào lao.Thái Bình 2 của a Thăng phá tan nát chưa vào vận hành được thì e ko biết,chứ Thái Bình 1 thì đang là nhà máy có công nghệ hiện đại nhất của tập đoàn EVN tính đến hiện tại.E đã từng có thời gian công tác tại đấy e biết.
Ngoài vấn đề chia chác có sạn hay ko e ko biết,nhưng riêng về công nghệ thì chưa nhà máy nào được quản lý từ mặt thiết kế đến xây dựng chuyên nghiệp như Thái Bình 1 đâu cụ.Công nghệ chính toàn của Nhật ( tua bin máy phát ),với Mỹ ( lò hơi ) đấy cụ.Tổng thầu Marubeni của Nhật nó quản lý toàn dự án chặt chẽ và nguyên tắc thôi rồi luôn.
Cái này là e đã từng tiếp xúc chứ k phải nâng bi với 3 củ đâu nhé :))).
Nhiều cụ hô hào “green energy” nhỉ :) với công nghệ hiện tại thì năng lượng xanh đấy cũng chỉ là “cú lừa” nhằm kêu gọi đầu tư thôi. Cái năng lượng xanh đấy ảnh hưởng không nhỏ đến môi trường đâu nên nó cũng không được “xanh” như nhiều cụ nghĩ. Các cụ có thể tìm các bài viết về đánh giá tác động môi trường.

Xu thế của ngành điện và muốn có điện giá rẻ thì hiện tại, điện hạt nhân là lựa chọn tối ưu nhất.

Không có điện thì kêu không có điện, điện tăng giá thì kêu sao đắt thế, xây nhà máy thì không đồng ý ... cứ chiều ý các cụ ở đây thì chỉ có dập cầu giao dùng đèn dầu với quạt nan thôi :)
Em ko làm trong fomusa nhưng em làm cạnh đó, giờ thì ko. Bác có thể hỏi tất cả các cụ sống ở uông bí hoặc các tỉnh có nhà máy nhiệt điện than ( ko chơi loại xây từ thời nga ngố) em khẳng định chả có nhà máy nào mà có khói đen xì cho mng nhìn ( trừ trường hợp chạy thử, test...) còn không là khói trắng hơi nước, dĩ nhiên là có ô nhiễm ko ít thì nhiều, nhưng chả có chuyện như mùi khói than. Bác có thể gg hoặc youtube để nhìn khói.

Cũng chả có ông nào to gan dám cấp phép cho nhà máy khi ko có hệ thống xử lý. Có chăng nó đệ trình nhưng ko làm ( ấy là các nhà máy nhỏ, ko phải nhiệt điện) còn đủ trình làm ẩu thì phải to hẳn và 1 vài yếu tố khác, ko có chuyện nhà máy nhiệt điện thiếu đâu
Than vãn và nhìn nhận vấn đề thực tế nó khác nhau hoàn toàn cụ nhé :D

dannongthon

Xe tăng
Thái Bình nhà em cũng vậy, có 2 cái nhiệt dân kêu trời lên. Nhiệt điện toàn lạc hậu từ Trung Quốc nó chuyển sang cực ôi nhiễm và độc
Ai bảo nhiệt điện ở Thái Thụy ô nhiễm? Tôi đố ông mang được bằng chứng đấy?

ngocquybk

Xe điện
Ai bảo nhiệt điện ở Thái Thụy ô nhiễm? Tôi đố ông mang được bằng chứng đấy?
Còn em còn cụ cứ để nó chạy cả 2 nhà máy đi xem ôi nhiễm khói bụi và sỉ than nhé. Em cũng quê Thái Thụy sát Diêm Điền đây. Chỗ em còn đag đòi thu đầm nuôi hải sản làm bãi san lấp sỉ và khu công nghiệp đây dân đang biểu tình ầm ầm.

dannongthon

Xe tăng
Còn em còn cụ cứ để nó chạy cả 2 nhà máy đi xem ôi nhiễm khói bụi và sỉ than nhé. Em cũng quê Thái Thụy sát Diêm Điền đây. Chỗ em còn đag đòi thu đầm nuôi hải sản làm bãi san lấp sỉ và khu công nghiệp đây dân đang biểu tình ầm ầm.
Thế hóa ra bác nói "2 cái nhiệt điện gây ô nhiễm dân kêu trời lên" là nói điêu à? Tôi từng tham gia thi công Thái Bình 1 trong giai đoạn chạy thử (Commissioning ) mà có người tận Diêm Điền kêu gào! Hãy để dân Mỹ Lộc Thái Thụy nói!

- Các nước phát triển sao họ ko đánh đổi MT lấy phát triển? Họ ko còn nhu cầu năng lượng chăng. Lợi thế đi tắt đón đầu sao vẫn loay hoay công nghệ cũ để phải đánh đổi?
- Ngành NL VN đã có bài toán giải quyết vấn đề MT chưa? Hàng triệu tấn tro xỉ Hàm Tân giải quyết thế nào? Thái Bình DN xử lý tro xỉ bằng cách gì?
Họ đã đánh đổi rồi cụ ạ cụ search các bài về thảm họa mt ở Nhật và ở Mỹ hồi năm 50-70 thì biết. Nước nào cũng trải qua như thế, có điều giờ có những công nghệ hiện đại hơn, VN nên chọn công nghệ mới để giảm thiểu, em nhắc lại là giảm thiểu chứ vẫn ảnh hưởng nhé, tác động môi trường

ate1987

Xe tăng
Cụ hỏi câu nghe buồn cười vãi =))
Cụ thử tự trả lời câu tại sao lúc người ta giàu người ta lại chú ý đế vấn đề thực phẩm sạch rồi quần áo đẹp , nhà đẹp đi =))
Tiền ít mà lại đòi hít L thơm nghe nó khó lắm cụ ak =))

ngocquybk

Xe điện
Thế hóa ra bác nói "2 cái nhiệt điện gây ô nhiễm dân kêu trời lên" là nói điêu à? Tôi từng tham gia thi công Thái Bình 1 trong giai đoạn chạy thử (Commissioning ) mà có người tận Diêm Điền kêu gào! Hãy để dân Mỹ Lộc Thái Thụy nói!
Đấy cụ mới có nhà máy 1 của Nhật do EVN chủ đầu tư, cái nhà máy 2 chưa chạy mà ôi nhiễm nhất là cái 2 do công nghệ TQ thải sang cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

obi

Xe tăng
Chỉ vì cái danh quê cụ THĐ và TT nam ĐBSH mà Thái Bình với Nam Định luôn là kình địch của nhau. Chả trách 2 tỉnh lớn đông dân nhất nam ĐBSH lại nhận là đất học nữa mà cứ đì đẹt mãi. So với từ TH ra đến QN thì vùng này đã trở thành vùng trũng về pt Kinh tế rồi.

Phuluclo

Xe tăng
Ngây thơ hay trí não chậm phát triển vậy? Ninh thuận, Bình thuận qui hoạch ban đầu không có làm thép nhưng có thằng ngu phát ngôn rằng "Ngu gì không làm" vậy là qui hoạch điều chỉnh liền đưa thép vào qui hoạch phát triển vùng đó. Điện với thép đều do bộ CT quản lý đấy! Xã hội này khi có tiền thì không gì là không thể!
Đầu óc có vấn đề à. Quy hoạch là chốt cứng không có điều chỉnh à. Mỗi giai đoạn nghành điện lực đều có một bản quy hoạch. Hiện tại đang là là bản quy hoạch điện 7 có điều chỉnh, chuẩn bị lập quy hoạch điện 8 nhá.

obi

Xe tăng
Đấy cụ mới có nhà máy 1 của Nhật do EVN chủ đầu tư, cái nhà máy 2 chưa chạy mà ôi nhiễm nhất là cái 2 do công nghệ TQ thải sang cụ nhé.

Công nghệ TQ nó biết tự động xả thải vào ban đêm và lúc trời mưa bão cụ nhé. Ảnh trên và dưới là lúc trời đẹp, ảnh giữa là lúc trời tối và mưa. Em sống gần NM công nghệ TQ em biết.

ngocquybk

Xe điện
Công nghệ TQ nó biết tự động xả thải vào ban đêm và lúc trời mưa bão cụ nhé. Ảnh trên và dưới là lúc trời đẹp, ảnh giữa là lúc trời tối và mưa. Em sống gần NM công nghệ TQ em biết.
Vâng công nhận luôn đúng là TQ

NewPeace

Xe điện
Bãi xỉ họ quy hoạch bên trong NM từ đầu chứ ai thu hồi đầm làm gì? Mà Minh Phong họ dùng xe bồn thu hết tro, xỉ để bán kia.