[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

vnr_82

Xe điện
Chúc mừng cụ. Nếu tiền nhiều về VN cũng sướng.
Vậy cụ chưa có quốc tịch và đang gọi là đối tượng có thẻ xanh ạ ? ( E thỉnh thoảng nghe chưa rõ lắm)

bluebird123

Xe buýt
Cuộc sống sướng khổ tuỳ quan niệm mỗi người. Em nghĩ cần được tự do về tư tưởng và được nhìn thấy pháp luật được thực thi.....là nơi đó đáng sống rồi.
Pháp luật nghiêm lắm hù nó cũng ko dám hù chứ ở đó mà đánh nhau.Ở vn thì có thể nói hù nói chết mẹ chết cha chứ bên này hù là CA hỏi thăm liền. Mà dính tới CA là khổ nên ko ai dám dính tới CA.

taylaihanoi

Xe tăng
Chúc mừng cụ thớt. Mơ ước từ thửa bé của em đới.......Dưng mà giờ thì hết dzồi :)
Em đang chuẩn bị cho F1 đi thôi, chứ em giừ rồi...có đi chơi cho vui thì đi, sang sống bên đó thì cũng sướng thằng người...nhưng gạ được bạn đến nhậu cũng...nhọc lắm.
Cụ chủ chia xẻ thêm thông tin để anh em biết thêm nhé.

bluebird123

Xe buýt
Chúc mừng cụ. Nếu tiền nhiều về VN cũng sướng.
Vậy cụ chưa có quốc tịch và đang gọi là đối tượng có thẻ xanh ạ ? ( E thỉnh thoảng nghe chưa rõ lắm)
Dạ e dc gọi là thường trú dân. Mọi chế độ vẫn như người Mỹ trong nước. Bây giờ thì e vẫn còn qt VN. Sau 5 năm sống bên này e có thể nộp đơn thi lấy QT Mỹ.

LeHoang_Tx

Xe điện
Em đã đi US vài lần nhưng chưa đến DC, tiếc!
Qua câu chuyện của những người Việt, của đối tác thì thấy: cuộc sống phải hiểu biết pháp luật rất nhiều, phải làm sao để duy trì việc làm đảm bảo thu nhập vì toàn mua trả góp, cố gắng giữ sức khỏe tránh bị ốm đau bệnh tật, chớ nên vi phạm luật giao thông ...
nhưng nhìn chung ( cưỡi ngựa xem hoa thôi ) nếu có tri thức thì việc làm cũng không khó, nếu không kể cả lái taxi hay bồi bàn thì cuộc sống cũng khá ổn.
Chúc cụ chủ sớm ổn định, kiếm xèng thỉnh thoảng về thăm quê!

bluebird123

Xe buýt
Chúc mừng cụ thớt. Mơ ước từ thửa bé của em đới.......Dưng mà giờ thì hết dzồi :)
Em đang chuẩn bị cho F1 đi thôi, chứ em giừ rồi...có đi chơi cho vui thì đi, sang sống bên đó thì cũng sướng thằng người...nhưng gạ được bạn đến nhậu cũng...nhọc lắm.
Cụ chủ chia xẻ thêm thông tin để anh em biết thêm nhé.
Nếu cụ lo cho F1 thì lo qua sớm, càng sớm càng tốt. Qua sớm học sớm dễ cho cháu sau này. Em có người quen bên vn cha mẹ phải bán 2 cái nhà lo cho 2 đứa du học bên này. 1 đứa con gái ra trường làm phụ tá nha sĩ, thằng con trai lấy bằng tiến sĩ mới dc gọi offer làm hơn 100k mỗi năm.

Đá Ốp Lát

Xe điện
Kiểu như mình gọi là tạm trú KT3 đấy nhỉ. Mà nó không phân biệt đối xử kiểu không có hộ khẩu thì không mua nhà, mà không có nhà thì miễn nhập khẩu nhỉ
Dạ e dc gọi là thường trú dân. Mọi chế độ vẫn như người Mỹ trong nước. Bây giờ thì e vẫn còn qt VN. Sau 5 năm sống bên này e có thể nộp đơn thi lấy QT Mỹ.

FordHagiang

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy Môi trường trong lành nên con người mình sẽ đỡ mệt hơn so với ở Vn. Theo e nghĩ tại khí hậu vn khắc nhiệt nên cơ thể mình phải hoạt động thường xuyên để thải khí độc nên ở vn cơ thể e thỉnh thoảng mệt mỏi. Bên này e đi cả ngày 12-15 tiếng ngoài đường hàng ngày cũng thấy bình thường. Ko biết cụ nào nghĩ như e ko.
Cái này cực chuẩn, nhà cháu mỗi lần về Hà giang ở 1 tháng thấy khoẻ lên bao nhiêu

kienjapan

Xe buýt
Ở Mỹ em thấy có 1 nỗi lo là dễ bị ăn đạn vì tỷ lệ cá nhân sở hữu vũ khí rất cao, thi thoảng lại thấy vụ xả súng.

bluebird123

Xe buýt
Em đã đi US vài lần nhưng chưa đến DC, tiếc!
Qua câu chuyện của những người Việt, của đối tác thì thấy: cuộc sống phải hiểu biết pháp luật rất nhiều, phải làm sao để duy trì việc làm đảm bảo thu nhập vì toàn mua trả góp, cố gắng giữ sức khỏe tránh bị ốm đau bệnh tật, chớ nên vi phạm luật giao thông ...
nhưng nhìn chung ( cưỡi ngựa xem hoa thôi ) nếu có tri thức thì việc làm cũng không khó, nếu không kể cả lái taxi hay bồi bàn thì cuộc sống cũng khá ổn.
Chúc cụ chủ sớm ổn định, kiếm xèng thỉnh thoảng về thăm quê!
Mấy tháng đầu phải căng óc mà nhớ mọi thứ. Em kể cụ nghe chuyện này. Ko biết tụi nó nói đẻo ko chứ khi biết e là người vn thì:
Ông bác sĩ e nói : oh, người vn tụi bây rất thong minh
Ông người Phi làm cùng chỗ nói: rất cảm phục vn mày, chỉ có vn mày dám chơi lại TQ:
Ông người Nam hay Bắc TT (em ko rõ) nói: Vn, bác Hồ.

bluebird123

Xe buýt
Bên này 3am rồi e ngủ đã. Mai dậy e hầu các cụ nghe về chuyện Công Đoàn/ Union mà e thấy bên thớt vn gia nhập TPP có cụ nào nói.

datcub

Xe tải
Website
www.facebook.com
cụ thớt mới sang chắc chưa quen bạn bè nên buồn, ở độ vài năm quen bạn là thấy đỡ buồn ngay, như vụ gì đó nói ấy, cụ cứ tham gia các câu lạc bộ nhiều mới có bạn nhiều, em cũng muốn sang bển 1 lần cho biết quá :D

Bùi Minh Tiến

Xe buýt
Em đang ở thiên đường.
1. Tình cảm Gia đình, Bạn bè em và nhiều người xung quanh cũng chả thấy gắn bó đúng nghĩa.
2. Có mấy khi vui thực sự đâu, trừ lúc bên vợ con.
3. Kiếm tiền, kiếm tiền và kiếm tiền suốt ngày đêm để lo đóng học phí cho con và khám chữa bệnh, thuê nhà, thuê cửa hàng.
4. Áp lực mưu sinh không rời, cực căng thẳng.
Em còn làm công nghệ cao và kiếm tiền tương đối nhàn hạ đấy ạ.