[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Cụ SHG biết cả từ Thanh niên nghiêm túc cơ à. Chất lừ. Em vẫn đang hóng các cụ, đặc biệt là cụ Charlie Nguyễn
Cụ muốn biết cái gì cụ cho tôi biết, nếu biết tôi trả lời cụ, không biết tôi tìm hiểu chứ cuộc sống thiên hình vạn trạng biết nói sao cho hết cụ nhỉ?

LehmanBrothers

Xe điện
Về đất nước, con người, xã hội Mỹ thì nó vẫn đang tập trung những thứ tinh tuý của thế giới. Em đến hiện tại mới chỉ đi tới Thanh Hoá & Hạ Long nhưng xin bốt lên một điển hình của người dân Mỹ cho xôm thớt,ảnh của cụ Mai-cờ Jô trong thớt 3 mình dọc ngang nước Mỹ :

Người ta nó rằng : " đội sơn cho cây cầu Cổng Vàng khi bắt đầu sơn bên đầu này rồi chạm tới đầu kia thì vừa hết một năm, khi xây dựng thì ông cha đẻ ra cây cầu này cũng bóc lột công nhân, ko quan tâm nhiều tới an toàn tính mạng của thợ để bỏ túi cho mình..."

Còn nhận xét về xã hội Mỹ thì chính những luật gia của Mỹ cũng nhìn nhận : trước kia luật pháp chỉ phục vụ và vì 10% dân số ( ám chỉ những người giàu có nhất ) nhưng hiện nay nó chỉ phục vun và vì 1% dân số. Các mợ, các cụ hưởng nhiều đk tốt hàng đầu quả cầu nhưng xh đó còn hàng đầu đc nhiều hơn nữa, lương của mợ cụ còn gấp vài lần, nhưng điều đó ko xảy xa vì 1% kia đã chuyển về họ rồi.
Tất cả các đời tổng thống đều tìm cách né tránh cải cách cho công nhân hay những lời hứa khi tranh cử. Người của các tập đoàn lớn có mặt ở tất cả bộ máy công quyền và can thiệp vào các quyết định. Ngay cả toà án tối cao cũng có người ủng hộ ra mặt cho các corp. Lợi nhuận thì lúc nào cũng nằm ở trong túi cùng những giá trị tự do, nhân bản. Ngay các ngân hàng như Goldman Sachs cũng rót tiền xây nhà tù tư nhân vì lợi nhuận ko thấp : các tù nhân phải làm ko công trong khi cải tạo và họ làm rất nhiều cho các đơn hàng thuê tù nhân, còn chủ thì thu hồi ko nhỏ từ số tiền đó.

Nên xh nó là rất phát triển, tốt đẹp và chúng ta học hỏi rất nhiều về hiệu quả đó. Còn việc áp dụng nó để xây dựng non sông gấm vóc thì do chúng ta thôi. Cái mô hình đó rồi cũng lỗi thời và sẽ bị thay thế bằng những thứ ưu việt hơn. Mợ nào cụ nào đọc thấy ko ổn thì phản biện hợp lý để tránh lệch hướng chủ đề nhé. Em thì thích mô hình của Thuỵ Điển và Đức hơn , thôi em phải té đi cho lợn ăn đây :D .

fresh_air

Xe tải
Về đất nước, con người, xã hội Mỹ thì nó vẫn đang tập trung những thứ tinh tuý của thế giới. Em đến hiện tại mới chỉ đi tới Thanh Hoá & Hạ Long nhưng xin bốt lên một điển hình của người dân Mỹ cho xôm thớt,ảnh của cụ Mai-cờ Jô trong thớt 3 mình dọc ngang nước Mỹ :

Người ta nó rằng : " đội sơn cho cây cầu Cổng Vàng khi bắt đầu sơn bên đầu này rồi chạm tới đầu kia thì vừa hết một năm, khi xây dựng thì ông cha đẻ ra cây cầu này cũng bóc lột công nhân, ko quan tâm nhiều tới an toàn tính mạng của thợ để bỏ túi cho mình..."

Còn nhận xét về xã hội Mỹ thì chính những luật gia của Mỹ cũng nhìn nhận : trước kia luật pháp chỉ phục vụ và vì 10% dân số ( ám chỉ những người giàu có nhất ) nhưng hiện nay nó chỉ phục vun và vì 1% dân số. Các mợ, các cụ hưởng nhiều đk tốt hàng đầu quả cầu nhưng xh đó còn hàng đầu đc nhiều hơn nữa, lương của mợ cụ còn gấp vài lần, nhưng điều đó ko xảy xa vì 1% kia đã chuyển về họ rồi.
Tất cả các đời tổng thống đều tìm cách né tránh cải cách cho công nhân hay những lời hứa khi tranh cử. Người của các tập đoàn lớn có mặt ở tất cả bộ máy công quyền và can thiệp vào các quyết định. Ngay cả toà án tối cao cũng có người ủng hộ ra mặt cho các corp. Lợi nhuận thì lúc nào cũng nằm ở trong túi cùng những giá trị tự do, nhân bản. Ngay các ngân hàng như Goldman Sachs cũng rót tiền xây nhà tù tư nhân vì lợi nhuận ko thấp : các tù nhân phải làm ko công trong khi cải tạo và họ làm rất nhiều cho các đơn hàng thuê tù nhân, còn chủ thì thu hồi ko nhỏ từ số tiền đó.

Nên xh nó là rất phát triển, tốt đẹp và chúng ta học hỏi rất nhiều về hiệu quả đó. Còn việc áp dụng nó để xây dựng non sông gấm vóc thì do chúng ta thôi. Cái mô hình đó rồi cũng lỗi thời và sẽ bị thay thế bằng những thứ ưu việt hơn. Mợ nào cụ nào đọc thấy ko ổn thì phản biện hợp lý để tránh lệch hướng chủ đề nhé. Em thì thích mô hình của Thuỵ Điển và Đức hơn , thôi em phải té đi cho lợn ăn đây :D .
Cụ phân tích chuẩn thế. Mỗi tội em thấy cụ lại vẫn nhìn nhầm cái lõi của nó: đấy là nhà nước pháp quyền, tam quyền phân lập. Mô hình tư bản của Mĩ có thể thua kém các mô hình dân chủ xã hội ở châu Âu, nhưng cái lõi của nó cũng vậy thôi ạ. Đây là lí do những nước này sẽ vẫn ngồi trên đầu chúng ta trong một thời gian dài theo dự đoán của em. Còn ta thì cứ vô tư cải cách đi, nhưng cứ giữ nguyên bản chất tinh hoa Việt thì chả mong vươn lên được hehe.

xecon

Xe điện
Gấu em làm trong Unis, khát khao của em là F1 được học trong đó! Khát khao thực sự luôn.
Nhiều lúc trách mình kém cỏi và về kinh tế lẫn quan hệ nên không cho F1 tiếp cận được với văn minh giáo dục.
E làm cty cũ, giám đốc tiền đè chết người, quan hệ trên giời mà cũng không xin cho con vào Unis được, haizz
Hình như UNIS này chỉ có ở Hanoi, Sai Gon không có UNIS mà có nhiều loại khác: BIS, AIS, CIS, Việt Úc...

Loại trường này thì đóng tiền vào học sao còn sử dung quan hệ nhĩ?

lx125_black

Xe container
Hình như UNIS này chỉ có ở Hanoi, Sai Gon không có UNIS mà có nhiều loại khác: BIS, AIS, CIS, Việt Úc...

Unis thì theo gấu em bẩu là chỉ có ở NewYork với HN thôi ạ, chuẩn US toàn diện :). Và là trường phi lợi nhuận của UN

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Em luôn có cảm giác không thật sự hoà nhập vào lối sống Mỹ tuy nhiên cũng không thích hợp để sống ở VN nữa. Em cũng hay về nhưng càng lúc càng thấy không thích nữa, tuy có vui nhưng lại chán vì nhiều thứ khác biệt trong quan điểm sống. Em trai của em nó về SG một lần rồi kêu về nữa làm gì, nóng nực, khó chịu đủ kiểu dù nó sang Mỹ lúc 10 tuổi, vẫn nghe nói, đọc viết rất tốt.

Cụ nào ở trên nói VN có nhiều chỗ đẹp gì gì thì em lại nghĩ khác. Ở đây đi lại dễ dàng quá nên em tót sang Caribean tắm biển cát trắng phau, sang Nhật xem hoa lá, đi các công viên quốc gia Mỹ để cắm trại lại thấy thoải mái hơn là sợ bị chém vì mình lớ ngớ không biết giá.
Câu chuyện của cụ giống như chuyện của 2 đứa em con ông chú nhà cháu.
10 năm mới thấy chúng nó về chơi 1 lần, sau đó nó cũng nói "về SG một lần rồi kêu về nữa làm gì". Như thế hệ của cụ, vẫn còn quan hệ gần gũi với họ hàng, bạn bè ở VN. Nhưng thế hệ sau này hầu như xa cách dần. Phải công nhận 1 điều cuộc sống ở Mỹ là quá tuyệt vời, chỉ có điều hơi buồn với những thế hệ đầu qua Mỹ, vì hơi khó hoà nhập & vẫn còn 1 chút dây mơ rễ má tại quê nhà phỏng cụ :D

ttvnol.com

Xe tăng
MK, nhưng cũng nhận ra rằng một bộ phận ko nhỏ nhân dân da vàng vùng trũng đi đâu cũng ko thoát khỏi cái bản tính của mình, cho dù chân trời góc bể, Âu Châu, Mỹ Châu hay ÚC Châu, đ éo bao giờ học được phong cách tranh luận của bọn Tây lông .
Vodka câu này của cụ , đó là vì sao ngay từ ngày đặt chân sang Can mặc dù chẳng có ai thân thích bên đó em cũng lựa chọn tìm một chỗ không có người Việt và người Trung Quốc để học tập và sinh sống
Trong túi lúc đó chỉ còn 1k5 CAD đến giờ em cũng ko hiểu nổi tại sao em liều đến thế , chỉ sau 1 tháng mà không tìm đc việc làm là chết đói , ấy vậy mà với cái vốn Singlish nói éo ai hiểu của mình mà vẫn sống ngon lành .
Ngẫm lại so mình với mấy đứa sinh viên đồng hương sống ở khu người Việt hay TÀu thấy mình sướng hơn hẳn chúng nó , ít nhất là trong suy nghĩ !( cái dòng bôi đen phía trên của cụ chitom đã nói rồi )

lx125_black

Xe container
Cụ cho biết tại sao phải dùng quan hệ để vào học?
- Theo em biết thì trường có chỉ tiêu giới hạn học sinh, xếp hàng đến lượt và đủ tiêu chuẩn thì được vào. Vì là trường của UN nên ưu tiên trước là con của các nhà ĐSQ, LSQ các nước tại địa bàn HN, rồi con các nhà của mấy tổ chức quốc tế phi chính phủ,... Họ lại giới hạn quốc tịch học sinh trong mỗi lớp để không có tình trạng 1 lớp đa số là HS của 1 quốc gia (VN 1 lớp chỉ dưới 5 HS thì phải).
- Học phí trung bình khoảng tầm 2500$ đến 3000$ gì đó
Em không chắc vụ dùng quan hệ để xin cho con nhập học được vì tính minh bạch của trường là cực cao.

Ảnh dưới là khuôn viên trường.

HAINHAN06

Xe tải

Nó đang dãy chết cụ ạ, mãi mà ko chết =))=))=))

ttvnol.com

Xe tăng
Ở bên ấy không biết có những chuyện như nếu vào đồn thì dễ ngã vào dùi cui không, hay bị tam giam thì được giam chung với đại bàng, tính mạng coi như lông tơ không? Cái này em hỏi thành thực đấy. Xem phim Mẽo thấy cảnh sát cũng táng, cũng dọa nghi phạm, không biết ngoài đời có giống thế không? Các cụ sống ở bển xác nhận hộ em cái. Không lẽ sang Mẽo cũng phải khép nép trước xxx, kẻo nó lại lôi vô đồn, tạm giam tùy thích hay sao? Rồi chuyện nhấc ĐT réo là cảnh sát phải phi đến ngay nữa, có thật không nhỉ (an ninh tốt quá, nếu đúng). Nhà mình mà gọi thì hình như phải chờ lâu mới thấy các anh ấy đến phải không các cụ (cái này em cũng không chắc, vì chưa dám gọi các anh ấy lần nào). Thì ra ngay ở nơi mình sống, mình cũng không thể trải nghiệm thực tế hoàn toàn, các cụ nhỉ, vì khối cái chỉ nghe nói, mà nghe thì vẫn có thể sai, không đúng với sự thật.
Dân ở bển họ có hiểu biết nhất định về luật pháp và họ chấp hành luật tốt hơn so với dân mình nhiều ( vĩ mô , ở đâu cũng có người này người kia ) .
Không phải họ khép nép trước XXX nếu họ không có gì sai , họ sai và họ hiểu luật nên họ sợ là điều đương nhiên
CỤ xem phim sẽ thấy nếu bị bắt không có lí do họ sẽ biết họ phải làm gì (chắc ở VN chả ai lớn tiếng bảo tôi muốn được nói chuyện với luật sư )
Lái xe bị xxx ra hiệu đỗ vào đường với hai tay để trên vô lăng lý do là họ biết nếu có chống cự bị ăn kẹo vào đầu thì đó là luật cho phép xxx làm thế !
NÓ không dài dòng như 20 anh công an phường , trật tự , 113 lao vào bắt 1 thằng ngáo đá (trên tay có hung khí tấn công) giống như VN mình (bởi trong tiềm thức cái thằng ngáo đá đó , nó luôn biết sẽ chả ai lôi súng ra bắn nó chết cả )
CÒn ở Mỹ cứ thử hành xử như thế xem , sẽ chả có ai mất thời gian đứng lại xem cái xác của nó như thế nào cả ( một cái liếc mắt những người qua đường may be )
Ko chấp nhận luật pháp thì sẽ bị đào thải !

Em có cái chuyện ngắn vui kể cụ nghe :
Trước kia hồi còn sinh viên mặt búng ra sữa đi làm (nhìn mặt mình giống như trẻ con bên đó vậy) , em làm trực ca đêm trông coi hotel (Night Manager on Duty ) !
Cuối tuần dân nhậu uống rượu say thường đi lạc vào khách sạn rồi họ ngủ gục lúc nào không biết
Em với cậu bảo vệ chỉ vỗ nhẹ và hỏi han ở phòng số mấy , nếu đúng là khách thì nhờ bảo vệ đưa lên phòng , còn nếu không phải thì nhắc nhở nhẹ nhàng bảo họ đi chỗ khác
Đa phần họ đều rất nghe lời nói nhẹ là đi , có trường hợp lúc lay dậy rất cáu gắt ( dĩ nhiên rồi anh ta cao trên 1,8 m tay chân cơ bắp cuồn cuộn mà em thì ....)
VỚi trường hợp "khó" như vậy em thường chỉ nói nhẹ nhàng :
2 options :
1- you just go away
2- i call police
và dù say mềm cả người nhưng họ vẫn "rất tỉnh " và chọn phương án 1

Có 1 lần gặp trường hợp say quá ko biết làm thế nào đành phải gọi police thật , chú Police đến vỗ vỗ vài cái ko thấy gì thì dùng 1 tay túm nhấc bổng lên và vứt xuống đất nhẹ như tập tạ vậy !

Đơn giản vậy thôi vì ở nơi đây ai cũng biết rõ bản thân họ đang ở đâu !

KoThich

Xe buýt
Cụ muốn biết cái gì cụ cho tôi biết, nếu biết tôi trả lời cụ, không biết tôi tìm hiểu chứ cuộc sống thiên hình vạn trạng biết nói sao cho hết cụ nhỉ?
Kính gửi cụ Charlie Nguyễn,

Em chỉ tò mò thôi ạ. Nếu cụ rảnh thì chia sẻ về luật sư và nghề luật sư bên Mỹ. Hoặc các trường hợp liên quan tới văn hóa pháp đình nào hot hot chút (mà cụ chứng kiến hoặc trực tiếp tham gia, vì báo chí và phim ảnh thì không đúng lắm)

Về cảm nhận nước Mỹ. Em đi một lần và vỡ mộng hoàn toàn bởi vì em kỳ vọng quá nhiều và xem phim Mỹ quá nhiều chăng. Em xin so sánh với Nhật Bản.

1/ Hệ thống giao thông không tiện lợi bằng Nhật Bản. Dù em ở LA mà muốn mua cái kẹo cao su thì cũng phải đi taxi hoặc nhìn thấy siêu thị bên đường nhưng đi qua đó tướt bơ. Mỹ họ tính bằng thời gian lái xe chứ không phải bao xa. Trong khi Nhật Bản thì hệ thống công cộng rất phát triển, đặc biệt ở các thành phố vừa và lớn thì tiện lợi lắm.

2/ Giải trí không có mấy. Ở Nhật xuống downtown vui hết biết luôn, đủ trò đủ món: phim ảnh, thể thao, bowling đánh bạc Pachiko, chơi điện tử, Bar, sàn, sex... Ở LA đi xem vũ thoát y mà phải đi quá xá xa mà cũng cày tiền vãi, mấy cái Bar hoành tráng chỉ có trên phim chứ không thấy mấy. Xem phim thấy vào Bar tán tỉnh vài câu rồi ngủ với nhau, sau sang mới biết chắc là bốc phét chém gió chứ lấy đâu ra (em sai các bác confirm giúp), còn ở Nhật vào Bar cô nào thấy mình nhảy hay, thích mình cô ý ra ôm ấp nói chuyện cũng vui phết.

3/ Ăn uống thì đồ ăn Tây không hợp, trong khi đồ ăn Nhật thì hợp khẩu vị hơn, còn tất nhiên tự nấu thì không nói làm gì.

nat117

Xe hơi

Đúng như cụ nói, hiện Việt Nam giờ cũng có rất nhiều trường quốc tế (hoặc gắn mác là quốc tế).
Nhưng tất nhiên không phải trường nào cũng như trường nào. Các trường level 1 như UNIS, ISHCMC, BIS... thì họ còn giới hạn học sinh theo từng quốc tịch để đảm bảo môi trường quốc tế, nên không phải cứ có tiền là vào được.
Còn các trường gắn mác quốc tế khác thì vô tư, cứ tài chính đảm bảo là được, tỷ lệ học sinh Việt theo học sẽ cao hơn hẳn các quốc tịch khác...

SeattleWA

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi việc học nói của trẻ con ta bên ấy như thế nào, đặc biệt trong trường hợp bố mẹ nói tiếng anh kém hoặc phát âm ko chuẩn sợ con nói ngọng thì sao, các cụ có thấy nhiều trường hợp đẻ ra vẫn nói chuyện với bố mẹ bằng tiếng việt rồi vài ba tuổi mới bắt đầu học tiếng anh ko? nếu như vậy có khó khăn cho trẻ ko và liệu có kịp để học lớp 1 ko.
Nói trường hợp các con của cháu nhé. Chúng ở nhà với ông bà đến 3 tuổi, nói tiếng việt hoàn toàn. Khi học preschool, thời gian đầu luôn có 1 người Việt Nam đi theo để giúp đỡ. Đến khi chuẩn bị học kindergarten, nha học chánh gửi giấy thông báo đưa con đi test trình độ. Tại buổi kiểm tra này ( 1 thầy 1 trò, không có sự tham gia của phụ huynh), sẽ kiểm tra khả năng đọc viết, nói chuyện của trẻ. Cả hai đứa con e đều bị xếp vô bilingual program nghĩa là chúng chưa thể 1 mình độc lập ở trường (dù đã học preschool 2 năm, nói được khá nhiều), và sẽ có 1 người nói tiếng Việt đi theo nó nguyên năm, khi nào họ thấy nó có thể độc lập 1 mình, không gặp khó khăn trong trường, thì nha học chánh sẽ gửi giấy thông báo là con mình đã ra khỏi chương trình.

pandakiss

Xe buýt
Em cứ thích đất nước nào văn mình, không khí trong lành, an sinh xã hội tốt, con cái được học hành tử tế. Đó là thiên đường của em. Và nước Mỹ là một trong những sự lựa chọn đó của em. Đó là giấc mơ nước Mỹ của em.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Kính gửi cụ Charlie Nguyễn,

Em chỉ tò mò thôi ạ. Nếu cụ rảnh thì chia sẻ về luật sư và nghề luật sư bên Mỹ. Hoặc các trường hợp liên quan tới văn hóa pháp đình nào hot hot chút (mà cụ chứng kiến hoặc trực tiếp tham gia, vì báo chí và phim ảnh thì không đúng lắm)

Về cảm nhận nước Mỹ. Em đi một lần và vỡ mộng hoàn toàn bởi vì em kỳ vọng quá nhiều và xem phim Mỹ quá nhiều chăng. Em xin so sánh với Nhật Bản.

1/ Hệ thống giao thông không tiện lợi bằng Nhật Bản. Dù em ở LA mà muốn mua cái kẹo cao su thì cũng phải đi taxi hoặc nhìn thấy siêu thị bên đường nhưng đi qua đó tướt bơ. Mỹ họ tính bằng thời gian lái xe chứ không phải bao xa. Trong khi Nhật Bản thì hệ thống công cộng rất phát triển, đặc biệt ở các thành phố vừa và lớn thì tiện lợi lắm.

2/ Giải trí không có mấy. Ở Nhật xuống downtown vui hết biết luôn, đủ trò đủ món: phim ảnh, thể thao, bowling đánh bạc Pachiko, chơi điện tử, Bar, sàn, sex... Ở LA đi xem vũ thoát y mà phải đi quá xá xa mà cũng cày tiền vãi, mấy cái Bar hoành tráng chỉ có trên phim chứ không thấy mấy. Xem phim thấy vào Bar tán tỉnh vài câu rồi ngủ với nhau, sau sang mới biết chắc là bốc phét chém gió chứ lấy đâu ra (em sai các bác confirm giúp), còn ở Nhật vào Bar cô nào thấy mình nhảy hay, thích mình cô ý ra ôm ấp nói chuyện cũng vui phết.

3/ Ăn uống thì đồ ăn Tây không hợp, trong khi đồ ăn Nhật thì hợp khẩu vị hơn, còn tất nhiên tự nấu thì không nói làm gì.
Hẹn cụ ngày mai tôi kể những chuyện đó nhé. Bây giờ ở đây cũng khuya rồi, mai còn phải đi làm.

nat117

Xe hơi
Rất cảm ơn các cụ đã chia sẻ những thông tin rất thực tế về cuộc sống ở Mỹ.
Em hiện ở vn, nhưng cũng xác định phải cố cày và định hướng để F1 có thể học cấp 3 bên đó. Vẫn biết là không hề đơn giản, song được cái cả hai vợ chồng đều thống nhất và xác định rõ ràng mục tiêu.

nub

Xe hơi
Cám ơn các cụ đã chia sẻ, tks bác nguyencharlie, simo, uaz, brother, lotte,...
Cụ nào có hiểu biết về cuộc sống, lập nghiệp ở MA chia sẻ e với

winnghiepdu

Xe điện
Chương trình nghĩa là giáo trình hay cái gì hả cụ?
Các trường của UN thì theo em biết họ dạy giáo trình IB (tú tài quốc tế) chứ. Mấy hệ thống trường quốc tế khác cũng có option này bên cạnh option giáo trình của nước nhà, nên em nghĩ nó cũng same same cả, có điều IB nó quốc tế hơn thôi.
SIS thì giáo trình cách dạy,1 số tieu chí khác UNIS , HIS ở HN có Unis,His nếu hs đang học chuyển sang nước ngoài học phổ thông được công nhận luôn

nat117

Xe hơi
Các cụ ở bển cho em hỏi chút về thường trú nhân. Em thì không đi theo diện EB5, hoặc kết hôn kết heo gì được rồi (gấu nó cho ra đường luôn~X(). Vậy trường hợp em được 1 công ty ở Mỹ tuyển dụng (công ty vn hoặc mỹ...) sang đó làm việc thì em có được là thường trú nhân (thẻ xanh) không? Và sau đó em sẽ bảo lãnh cho vợ con sang được đúng không? Thanks các cụ nhiều.