[Funland] Đôi lời tâm sự với con trai thân yêu

bohong88

Xe tải
Được tối thứ Sáu rảnh rang, lại vào đúng dịp cả nước đang sục sôi về Bãi Tư Chính, ba chợt nhớ lại hơn bốn năm về trước khi con đang học đại học năm cuối, có lần con về nói chuyện với ba mẹ trong một bữa cơm tối với đại ý rằng, các bạn học của con cùng gia đình của các bạn ấy đang cố gắng chạy chọt, tìm cách để các bạn ấy không phải nhập ngũ, và con cũng đề nghị ba giúp con việc ấy. Ba đã thực sự bị sốc khi nghe những lời ấy ! Sau khi bình tĩnh lại, ba hỏi tại sao lại cần làm việc ấy, con trả lời rằng, con và các bạn con không muốn vào quân ngũ, môi trường đó không tốt cho sự nghiệp của các con, nó sẽ làm dang dở định hướng tương lai của các con, nhiều ngưòi phải đi khi không muốn đi trong khi nhiều bạn và gia đình muốn đi lại không đươc... vân vân và mây mây !

Nén giận, ba đã bình tĩnh nói với con:
- Ba đã, đang và sẽ không bao giờ làm chuyện ấy (cho dù ba có thể làm được).
- Những việc mà một số các bạn con và gia đình họ đang dự định làm (nếu đó là sư thật) là vi phạm Luật Nghĩa vụ quân sự, thậm chí có thể phải ra Tòa án binh, không phải chuyện đùa đâu !
- Là thằng đàn ông, chắc tay súng khi đất nước cần là niềm tự hào con ạ !
- Ba thì chẳng còn trẻ nữa, nhưng nếu tổ quốc cần ba vẫn sẵn lòng đứng trong đội ngũ hậu cần, trong công tác quân dược một cách vui vẻ và ngon lành.

Đất nước này, nó lạ lắm con ạ ! Thời bình, mọi ngưòi có thể cắn xé nhau vì miếng cơm, manh áo, nhưng mỗi khi có ngoại xâm, nó tự biết cách xiết thành một khối mà không kẻ thù nào phá vỡ được !

Sau hơn bốn năm chắc con đồng ý với ba chứ, con trai yêu quý ?

Cụ hơi bônsevich đấy, bộ đội thời nay chứ Ko còn như thời xưa nữa mà lý tưởng hoá thế. Thời thế đã thay đổi, đừng lấy lý tưởng của mình áp với lý tưởng của bọn trẻ.

--Lamborghini--

Xe lăn
Thường thì chỉ tiêu tuyển quân từng đợt đã fix và giao quân số đến cấp phường. Chỉ tiêu luôn < hơn số thanh niên trong độ tuổi NVQS... khoảng cách này là mỏ vàng đấy
Giờ bọn nó gọi hết, thằng nào sợ là chạy dù có khi chưa chắc đã trong danh sách.

born2go

Xe điện
Ông Lê Kiên Thành nói , hơn 90% liệt sỹ nằm ở nghĩa trang Trường Sơn không phải là Oảng viên
Họ chiến đấu vì Tổ quốc , ko vì oảng nào cả do vậy lời người cha nói với con trai là ở ý này. Hôm nay 27/7 ạ
Có một vấn đề là thằng nào hưởng thành quả :D

--Lamborghini--

Xe lăn
Thường thì chỉ tiêu tuyển quân từng đợt đã fix và giao quân số đến cấp phường. Chỉ tiêu luôn < hơn số thanh niên trong độ tuổi NVQS... khoảng cách này là mỏ vàng đấy
Bọn này nó lắm thông tin khá chắc, nhiều đồng chí mấy năm đầu chưa bị goi, nó chờ cho đi làm ổn định rồi bắt đầu mới giở bài.
Người nhà anh em em, em vẫn bảo là không học hành gì thì cứ đi bộ đội rồi về làm cho yên tâm, chứ đang làm ổn định nó lai gọi rồi chạy được năm nay sang năm nó lai đòi tăng giá thì bằng chết.

Vulcan V70

Xe trâu
Bọn này nó lắm thông tin khá chắc, nhiều đồng chí mấy năm đầu chưa bị goi, nó chờ cho đi làm ổn định rồi bắt đầu mới giở bài.
Người nhà anh em em, em vẫn bảo là không học hành gì thì cứ đi bộ đội rồi về làm cho yên tâm, chứ đang làm ổn định nó lai gọi rồi chạy được năm nay sang năm nó lai đòi tăng giá thì bằng chết.
Ông bạn em cho thằng cu F1 đi học phi công , khi có giấy gọi khám sức khỏe thì lên trường xin giấy xác nhận ( năm đầu học trong nước ) mang lên PĐ nó không chịu... ông này cũng cứng ( nhà có gốc tí) nên chúng dụ rằng anh cứ cho cháu về khám sức khỏe đi, như trường hợp của cháu thì không đi đâu bala, bala...
Khám sức khỏe xong nó đẩy cmn vào danh sách nn lên quận... chạy cong mít lên mà vẫn phải ma rốc ( nhiều hơn)...
Giờ thì nó lái tàu bay rồi... chứ lại cứ "thanh niên ba sẵn sàng" thì liệu có còn cơ hội để trở thành phi công???
Mà yêu nước hay cống hiến thì cũng có nhiều cách chứ không nhất thiết là phải đi bộ đội..

--Lamborghini--

Xe lăn
Ông bạn em cho thằng cu F1 đi học phi công , khi có giấy gọi khám sức khỏe thì lên trường xin giấy xác nhận ( năm đầu học trong nước ) mang lên PĐ nó không chịu... ông này cũng cứng ( nhà có gốc tí) nên chúng dụ rằng anh cứ cho cháu về khám sức khỏe đi, như trường hợp của cháu thì không đi đâu bala, bala...
Khám sức khỏe xong nó đẩy cmn vào danh sách nn lên quận... chạy cong mít lên mà vẫn phải ma rốc ( nhiều hơn)...
Giờ thì nó lái tàu bay rồi... chứ lại cứ "thanh niên ba sẵn sàng" thì liệu có còn cơ hội để trở thành phi công???
Mà yêu nước hay cống hiến thì cũng có nhiều cách chứ không nhất thiết là phải đi bộ đội..
Học phi công mà lại không đủ sức khỏe đi bộ đội, bạn cụ bị nó dụ rồi.
Mà cái này là bài chúng nó cả.

thanhvn8020

Xe tải
Mấy người trạc tuổi em ở cùng địa phương, sau đi lính về khác biệt lớn nhất trước khi đi là nhậu rất khoẻ. Kỉ luật đâu không biết, nghe kể lại thì đi nghĩa vụ cũng nhiều trò rất bựa, từ lính tới sếp. Quy định là thế, nhưng con người mới là yếu tố quyết định. Và quan trọng hơn, công tác hướng nghiệp cho thanh niên xuất ngũ đã làm tới đâu, hay cái họ phải đối mặt là một sự "lỡ nhịp" so với bạn bè cùng tuổi. Em nói điều này, có thể nhiều cụ cho nhiều gạch đá. Giả sử chiến tranh xảy ra, các cụ không có quan hệ, tiền bạc, các cụ có muốn con mình ra chiến trường làm lá chắn cho con em những người có quan hệ và tiền bạc hay không ?

hành_khất_đêm

Xe điện
Em nghĩ bây giờ các cháu nó không thích thôi, nhưng khi đất nước có biến cần các cháu thì các cháu cũng sẽ sẵn sàng, dân mình là vậy

thngaylangthang

Xe ngựa
Em nói với con trai:
" Có nhiều cách, ko phải chỉ duy nhất là cầm súng. Cụ nội vì nhà có đk, giúp đỡ kách mệnh và nuôi dấu cán bộ mừ bị đấu tố mât hết ruộng vườn nhà cửa bị ... Ông nội và Ông bác đều đi lính ở hai bên chiến tuyến, một người mất, một người k được xét vì bố và anh trai ,,, Để làm gì? Con muốn ntn? Bổ vẫn giúp được, mong đời bọn con sẽ k như Cha, Ông và Cụ.

deadlove

Xe điện
=D>=D>=D>=D>=D>=D>

Đất nước cần những người như cụ, tổ quốc cần những người sẵn sàng cầm súng để bảo vệ đất nước như cụ.

Còn em thì sẵn sàng chạy bất cứ khi nào có biến :)

Vulcan V70

Xe trâu
Học phi công mà lại không đủ sức khỏe đi bộ đội, bạn cụ bị nó dụ rồi.
Mà cái này là bài chúng nó cả.
Không phải là vấn đề sức khỏe Cụ ạ, mà chúng dụ cháu nhà anh là đặc biệt rồi, lên trển cũng cho về hà, .
..

Được tối thứ Sáu rảnh rang, lại vào đúng dịp cả nước đang sục sôi về Bãi Tư Chính, ba chợt nhớ lại hơn bốn năm về trước khi con đang học đại học năm cuối, có lần con về nói chuyện với ba mẹ trong một bữa cơm tối với đại ý rằng, các bạn học của con cùng gia đình của các bạn ấy đang cố gắng chạy chọt, tìm cách để các bạn ấy không phải nhập ngũ, và con cũng đề nghị ba giúp con việc ấy. Ba đã thực sự bị sốc khi nghe những lời ấy ! Sau khi bình tĩnh lại, ba hỏi tại sao lại cần làm việc ấy, con trả lời rằng, con và các bạn con không muốn vào quân ngũ, môi trường đó không tốt cho sự nghiệp của các con, nó sẽ làm dang dở định hướng tương lai của các con, nhiều ngưòi phải đi khi không muốn đi trong khi nhiều bạn và gia đình muốn đi lại không đươc... vân vân và mây mây !

- Những việc mà một số các bạn con và gia đình họ đang dự định làm (nếu đó là sư thật) là vi phạm Luật Nghĩa vụ quân sự, thậm chí có thể phải ra Tòa án binh, không phải chuyện đùa đâu !
- Ba thì chẳng còn trẻ nữa, nhưng nếu tổ quốc cần ba vẫn sẵn lòng đứng trong đội ngũ hậu cần, trong công tác quân dược một cách vui vẻ và ngon lành.

Đất nước này, nó lạ lắm con ạ ! Thời bình, mọi ngưòi có thể cắn xé nhau vì miếng cơm, manh áo, nhưng mỗi khi có ngoại xâm, nó tự biết cách xiết thành một khối mà không kẻ thù nào phá vỡ được !

Bảo vệ tổ quốc là nghĩa vụ thiêng liêng mọi công dân, khỏi cãi. Nhưng dùng cái thiêng liêng của tổ quốc để làm cái việc đo đỏ trên thì thật là....

Matxech

Xe container
E chả tin lời cụ nói
Còn bh luật rõ ràng đang học đh thì hoãn
Thích thì xin giấy của trường về là ok
Còn cụ nào bảo đi để bvtq e nhất trí luôn
Nhưng xin hỏi nhỏ lại bh tq của dân hay của đoảng

naviphar

Xe tải
Cụ nói cũng đúng nhưng đây là trong thời chiến chứ e nghĩ bỏ học đại học đi lính vài năm rồi quay lại thì cũng ảnh hưởng tương lai thật. Không sợ đi lính nhưng thấy tiếc cho tương lai hơn!
Không bác ạ ! Theo đúng luật, khi đang học tập trong các trường Đại học, Cao đẳng...thì sẽ không bị/ được gọi nhập ngũ đâu ạ (tất nhiên là với thời bình). Câu chuyện mà em kể nó liên quan đến giai đoạn các bạn ấy sau khi tốt nghiệp Đại học, Cao đẳng...cho đến tuổi 27/28, tức là đến tuổi vẫn nằm trong diện thực hiện nghĩa vụ quân sự ạ.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]

Cái này khi xưa thì có thể chứ giờ chắc khó.

naviphar

Xe tải

Cái này khi xưa thì có thể chứ giờ chắc khó.
Bác nói cũng đúng, thằng con em có thể nó thừa thông minh và hiểu biết về điều bác nói, chỉ có điều nó không dám hoặc không muốn nói thẳng toẹt vào mặt em mà thôi !

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Bác nói cũng đúng, thằng con em có thể nó thừa thông minh và hiểu biết về điều bác nói, chỉ có điều nó không dám hoặc không muốn nói thẳng toẹt vào mặt em mà thôi !
Quan trọng là người Cha phải làm gương Cụ nhỉ.
Hãy cho con cháu mình thấy ra trận là để bảo vệ những người thân yêu ruột thịt của mình trước tiên.
Có chuyện gì thì em cũng xung phong, làm được việc gì em sẽ làm theo khả năng của mình.

thanhgamo

Xe container
Đi để cho hồng phúc dân tộc yên tâm cống hiến.

naviphar

Xe tải
Quan trọng là người Cha phải làm gương Cụ nhỉ.
Hãy cho con cháu mình thấy ra trận là để bảo vệ những người thân yêu ruột thịt của mình trước tiên.
Có chuyện gì thì em cũng xung phong, làm được việc gì em sẽ làm theo khả năng của mình.
Hơn nữa chắc bác cũng đồng ý với em, chiến tranh hiện đại, đâu có thể lấy thịt đè người được ! Vũ khí, khí tài, quân trang, quân dụng...ngày một hiện đại và quân đội phải tinh nhuệ và thiện chiến, vậy thì ai sẽ là những người làm việc đó, không lẽ để cho các bạn học hành dang dở sử dụng các các con Su hay lái "sáu con cá quả" mới sắm ? :))