[Funland] Đôi lời tâm sự với con trai thân yêu

naviphar

Xe tải
Được tối thứ Sáu rảnh rang, lại vào đúng dịp cả nước đang sục sôi về Bãi Tư Chính, ba chợt nhớ lại hơn bốn năm về trước khi con đang học đại học năm cuối, có lần con về nói chuyện với ba mẹ trong một bữa cơm tối với đại ý rằng, các bạn học của con cùng gia đình của các bạn ấy đang cố gắng chạy chọt, tìm cách để các bạn ấy không phải nhập ngũ, và con cũng đề nghị ba giúp con việc ấy. Ba đã thực sự bị sốc khi nghe những lời ấy ! Sau khi bình tĩnh lại, ba hỏi tại sao lại cần làm việc ấy, con trả lời rằng, con và các bạn con không muốn vào quân ngũ, môi trường đó không tốt cho sự nghiệp của các con, nó sẽ làm dang dở định hướng tương lai của các con, nhiều ngưòi phải đi khi không muốn đi trong khi nhiều bạn và gia đình muốn đi lại không đươc... vân vân và mây mây !

Nén giận, ba đã bình tĩnh nói với con:
- Ba đã, đang và sẽ không bao giờ làm chuyện ấy (cho dù ba có thể làm được).
- Những việc mà một số các bạn con và gia đình họ đang dự định làm (nếu đó là sư thật) là vi phạm Luật Nghĩa vụ quân sự, thậm chí có thể phải ra Tòa án binh, không phải chuyện đùa đâu !
- Là thằng đàn ông, chắc tay súng khi đất nước cần là niềm tự hào con ạ !
- Ba thì chẳng còn trẻ nữa, nhưng nếu tổ quốc cần ba vẫn sẵn lòng đứng trong đội ngũ hậu cần, trong công tác quân dược một cách vui vẻ và ngon lành.

Đất nước này, nó lạ lắm con ạ ! Thời bình, mọi ngưòi có thể cắn xé nhau vì miếng cơm, manh áo, nhưng mỗi khi có ngoại xâm, nó tự biết cách xiết thành một khối mà không kẻ thù nào phá vỡ được !

Sau hơn bốn năm chắc con đồng ý với ba chứ, con trai yêu quý ?

Pumzen

Xe ba gác
Thế hệ thanh niên bây giờ cận thị nhiều, trong khi luật NVQS lại loại những tn bị cận 1,5 diop trở lên.

duongbaoan267

Xe điện
Ngày xưa em đi khám nghĩa vụ toàn bị đuổi về vì còi

Ksxdcd

Xe điện
Thế hệ thanh niên bây giờ cận thị nhiều, trong khi luật NVQS lại loại những tn bị cận 1,5 diop trở lên.
Bây giờ khám kỹ thế bác? Thủa xưa thì trúng tất trừ ai có bệnh thần kinh hoặc bệnh khác hiểm nghèo thôi.

Em nhớ khi xưa khám bộ đội cao 1m65 cân có 50kg mà đạt loại A. Còn nhiều chú khác 39-40kg - cởi áo ra toàn là xương sườn. mắt cận 3-4 diop cũng trúng tốt!:D:D:D

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Em thì nghĩ chả đến nỗi cả đất nước đang sục sôi, vì muốn sục sôi là bài bị xóa ngay. Nghiêm túc đấy. Hạn hán giờ mới là quan trọng, oánh thẳng tưng luôn. Nhưng có dám nói gì đâu, mà em hỏi thật chứ cụ có biết hạn hán ở miền Trung nó đang từ đâu không ạ ?

Pumzen

Xe ba gác
Bây giờ khám kỹ thế bác? Thủa xưa thì trúng tất trừ ai có bệnh thần kinh hoặc bệnh khác hiểm nghèo thôi.

Em nhớ khi xưa khám bộ đội cao 1m65 cân có 50kg mà đạt loại A. Còn nhiều chú khác 39-40kg - cởi áo ra toàn là xương sườn. mắt cận 3-4 diop cũng trúng tốt!:D:D:D
Trong luật thì như vậy còn khám thực tế thì nhà cháu cũng ko rõ dư lào. F1 nhà cháu cũng đến tuổi đăng ký, hk nhà cháu ở 1 nơi nhưng thường trú thì ở chốn khác, bọn cùng lớp F1 đăng ký hết rồi mà F1 chưa thấy giấy gọi nên nó hỏi nhà cháu suốt. Thực tình nếu nó ko đỗ ĐH nhà cháu cũng muốn cho nó đi lính. Thời nhà cháu( 198x) 10 đứa thì phải 7-8 đứa đi lính.

Kurumasuki

Xe container
Phải hết sức bảo vệ mức thuế hiện tại.
Nhỡ đâu Tàu vào nó oánh thuế cao hơn thì mệt.

meotamthe

Xe cút kít
Thực ra nếu đỗ ĐH thì miễn gọi, nếu ĐH xong mà đi làm rồi thì cũng miễn gọi, gọi là gọi thành phần trượt ĐH và chưa có việc làm, nhưng khi có tình hình đột xuất có lệnh động viên thì trong lứa tuổi là gọi hết, may ra chỉ trừ những người bệnh hiểm nghèo thôi.

Dân Tổ

Xe container
Vô tình thấy bài bác Naviphar cũng lại thấy bác ở cùng khu em. Cũng đã từng là sĩ quan Hậu cần, cũng đến rất nhiều các đơn vị anh em trong toàn quân, rồi cũng đến lúc buộc phải xin ra quân vì đối diện quá nhiều tiêu cực, nhưng nếu như bác Naviphar nói: "Khi tổ quốc cần, cần thực sự" có lẽ em vẫn sẽ lên đường thôi, nhưng chắc chắn đau đáu trong em sẽ là: Liệu có xứng đáng như 40 năm trước?

Xichlo0banh

Xe tăng
Em chửi đjt cả lò nhà chúng nó và lên đường nếu đc zô đội 46 bắn tỉa.

Hàng năm 9 viên 3 tư thế kiểu ji cũng 4-5 con 10.

sinhngay0608

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra nếu đỗ ĐH thì miễn gọi, nếu ĐH xong mà đi làm rồi thì cũng miễn gọi, gọi là gọi thành phần trượt ĐH và chưa có việc làm, nhưng khi có tình hình đột xuất có lệnh động viên thì trong lứa tuổi là gọi hết, may ra chỉ trừ những người bệnh hiểm nghèo thôi.
Ai bảo là đại học xong đi làm rồi không gọi ? Hết 28 tuổi nhé , còn lại rơi xèng hết .
Đứa nào biết mà nói điêu làm chó nhé ?

meotamthe

Xe cút kít
Ai bảo là đại học xong đi làm rồi không gọi ? Hết 28 tuổi nhé , còn lại rơi xèng hết .
Khu nhà em toàn thế cụ ơi, nằm trong danh sách nhưng không gọi cụ nhé, nhóm bọn em mấy đứa thi ĐH đỗ là không bị gọi khám, thằng trượt thì bị gọi khám, đến lúc em đi làm rồi lại có giấy gọi khám, nhưng hỏi han xong thì không có thông tin gì nữa, nhưng thằng bạn trượt ĐH thì gọi khám xong cũng không gọi đi, sau vụ gọi khám cu cậu sợ quá đi học nghề đi làm luôn, nói điêu với cụ làm cái gì.

honda_cub79

Xe lăn
Không biết chỗ cụ thế nào, hồi nhà cháu đi học đại học có giấy báo khám nghĩa vụ, chỉ cần báo là đang đi học thì lại thôi, đến lúc nhà cháu đi làm cũng thế, có mất xu gỉ nào đâu hả cụ.

sinhngay0608

[Tịch thu bằng lái]
Đi làm rồi ạ , công ty nhà nước , có 2 anh đi đủ năm đủ tháng rồi về làm tiếp .
Nói chung nếu tổ quốc cần thì em vẫn xung phong như thế hệ ông , bác , cha , chú em đã chiến đấu và hi sinh để cho thế hệ em sống trong hoà bình

Ksxdcd

Xe điện
Trong luật thì như vậy còn khám thực tế thì nhà cháu cũng ko rõ dư lào. F1 nhà cháu cũng đến tuổi đăng ký, hk nhà cháu ở 1 nơi nhưng thường trú thì ở chốn khác, bọn cùng lớp F1 đăng ký hết rồi mà F1 chưa thấy giấy gọi nên nó hỏi nhà cháu suốt. Thực tình nếu nó ko đỗ ĐH nhà cháu cũng muốn cho nó đi lính. Thời nhà cháu( 198x) 10 đứa thì phải 7-8 đứa đi lính.
Cho nó đi nó rèn luyện bác ơi.

Giờ bộ đội cũng không quá khổ như ngày trước nữa!

Đi 1 thời gian (18 tháng) cho cứng cáp kể cả tinh thần lẫn tính cách, cho đáng là đàn ông !