[Funland] Đời Người Tha Huơng

VietKieu1Chieu

Xe tải
Hôm nay chủ nhật, trời mát chút nên em lại tâm tư. Em năm nay 38t, vợ 30t . Có 3 con, 2 gái 1 trai.
Vợ chồng em là người gốc Bắc, theo tiếng gọi của Đ và NN thì Nam tiến học tập và lập nghiệp từ khi rời mái trường phổ thông. Thời gian đầu khá vất vả vì xa quê, trong Nam lại chẳng người quen biết. Nhưng bằng sự nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, hiện nay em đã mua đất, xây cái nhà 1 trệt , 2 lầu( miền Bắc gọi là nhà 3 tầng) trên mảnh đất 150m2.
Chỗ ở thì tạm ổn, xe thì vẫn đi xe máy. 3 con học trường công gần nhà. Công việc thì cũng tàng tàng. Thu nhập 2 vợ chồng trừ các khoản chi tiêu tối đa thì vẫn dư 30 củ / tháng.

Nhiều lúc cũng thấy ÁP lực lắm. Muốn về quê hương nhưng lại nghĩ lại về quê thì làm gì?
Có cụ nào gần giống hoàn cảnh em không ?
Vó ngựa dù tung hoành chốn nào rồi cũng muốn quay lại nơi sinh ra thôi cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

revolutions

Xe buýt
Em chỉ mong thu nhập bằng số dư của cụ mà không được :(

114hangbong

Xe lăn
Hồi 97-98 ở Đà Lạt đất rẻ, gơn HN cua đâu chả được thằng địa chủ. Giờ đã là Mợ tướng òi.....chèm chẹp. ĐL có HVĐL tuyền tá đi bổ túc để lên bố tướng....tiếc cho mợ quá đi :D.
Em lên Đà lạt là đi công tác thôi, còn văn phòng em ở Sài gòn. Hàng ngày đi bộ từ phố Trần Quang Khải qua Mạc Đĩnh Chi để đến đường Lê Duẩn,nhiều chú cứ đứng chờ em qua cửa nhà để cười chào em đấy cụ. :))
Nhưng tại em chỉ thích lấy chồng kỹ sư- nhất là kỹ sư Bách khoa Hà Nội nên em không tiếc đâu. He...he... :))

Taihoatu

Xe lăn
Cảm thông với cụ, sau khi công cuộc mưu sinh đã ổn định, kinh tế không phải lo lắng mấy thì con người sẽ nghĩ đến quê hương nguồn cội.
Bọn em cũng tha hương, nhưng cách quê mình khaongr 100km thôi. thời trẻ cũng lao vào kiếm cơm, nên mọi mối quan hệ họ hàng, người thân cũng ít. giờ có tuổi hay nghĩ về quê hơn, nhiều khi rảnh phi về quê ăn với bố mẹ bữa cơm rồi lại đi.

xinchaodongchi

Xe tăng
Nói thật là em sống trong này quen. Giờ mà ra ngoài Bắc em sợ không hợp lối sống và suy nghĩ.
Cháu thật trình cụ ko đỡ đc đâu. Bạn cháu quê năm định, dân quái vật, làm tân cảng sg vài năm rồi về hải phòng, cũng đau đầu mấy năm

Cụ năng về quê thăm các cụ thôi.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Cháu thật trình cụ ko đỡ đc đâu. Bạn cháu quê năm định, dân quái vật, làm tân cảng sg vài năm rồi về hải phòng, cũng đau đầu mấy năm

Cụ năng về quê thăm các cụ thôi.
Dân quái vật mà còn đau đầu. Thì dân ở hiền gặp lạnh chắc sống không qua mùa trăng. ???

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Vấn đề của em không phải theo cách cụ nói. Nếu ngại và ko đáp ứng được sự khác biệt thì em đã về Bắc lâu rồi cụ.
Em hiểu là cụ hài lòng về công việc trong đó, chỉ là nhớ quê mông lung với các cụ không thể ở cùng trong đó... Các cụ không thay đổi được đâu.

QueViet

Xe tăng
Cả thời trai trẻ là SG.... bây giờ vẫn mơ về Sì Gòn

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều lúc cũng buồn cụ ah. Người thân thiết nhất cũng ở cách gần 300km. Còn bạn bè thì không nói.
Nhiều cụ cứ bảo k kêu ca, con ng ta sống đâu chỉ vì kinh tế lọ chai, lúc êm ấm đầy đủ rồi lại nhớ về quê hương bản quán nơi chôn nhau cắt rốn, đôi khi thấy lạc lõng giữa những người xa lạ.... đúng vậy k cụ.

fundraiser

Xe container
Những người tha hương ( dời xa quê hương ) theo em định nghĩa và gọi có thể chưa chuẩn nhưng thật sự với em nó là như thế. Em lại là Trưởng Nam của 1 nhánh dòng họ. Mà ở quê thì cccm biết rồi đấy. Ngày dỗ họ, việc của họ, chẳng lẽ cứ Live Stream và Video Call mãi ?
Em xấp xỉ tuổi cụ (hơn tuổi) nhưng đúng là cái tuổi này khó đi xa được. Em ở Nghệ Tĩnh nhưng ở HN. Xa quê nó vẫn nhớ quê nhỉ.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Nhiều cụ cứ bảo k kêu ca, con ng ta sống đâu chỉ vì kinh tế lọ chai, lúc êm ấm đầy đủ rồi lại nhớ về quê hương bản quán nơi chôn nhau cắt rốn, đôi khi thấy lạc lõng giữa những người xa lạ.... đúng vậy k cụ.
Em đồng ý với ý kiến của cụ. Em không kêu ca, vì sướng hay khổ thì em đã lựa chọn . Xuất phát điểm của em là 2 bàn tay trắng nên em không có gì để mất. Em chỉ tâm tư, chia sẻ quan điểm thôi.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Chiều đi làm về. Ghé quán bún chả HN( chẳng giống bún chả HN tẹo nào) . Ăn vội....và nhìn dòng người , xe qua lại hối hả với đủ các loại biển số từ Bắc- Trung- Nam. Miền Nam là thế đấy cccm

hd-vt

Xe container
Chiều đi làm về. Ghé quán bún chả HN( chẳng giống bún chả HN tẹo nào) . Ăn vội....và nhìn dòng người , xe qua lại hối hả với đủ các loại biển số từ Bắc- Trung- Nam. Miền Nam là thế đấy cccm
Em thật, cụ là trà dư tửu hậu, quê một cục. Sống một nơi, nhớ một nơi để mỗi dịp có chốn đi về sướng kinh lên được mà còn rên.
Dở nhất là người không có quê, lọc cọc phố phường ào ào như sôi.

18nlife

Xe tải
Nghĩ cho cùng thì tất cả đều có giá của nó. Nếu tính đến tương lai lâu dài, đời con, đời cháu thì em sẽ ở lại
Đúng vậy cụ ạ, mọi thứ đều đánh đổi. Cụ cứ làm ăn đến khi kinh tế mạnh lên, tháng về lần sẽ lại cảm thấy gần. Chỉ sợ ko nhiều tiền!

Duy Ly Vu

Xe tăng
Em thật, cụ là trà dư tửu hậu, quê một cục. Sống một nơi, nhớ một nơi để mỗi dịp có chốn đi về sướng kinh lên được mà còn rên.
Dở nhất là người không có quê, lọc cọc phố phường ào ào như sôi.
Em sinh ra từ làng mà cụ. Quê 100% :D