[Funland] Đội sao đỏ ở trường học hiện nay

xe mất phanh

Xe container
Có trò seo đỏ này đúng là của bọn cơm sườn! Thời xưa nó còn chấm 15’ sinh hoạt đầu giờ, ai đi muộn ghi sổ, k khăn đỏ - ghi sổ, k ... -ghi sổ!

formen

Xe lăn
- Chào các cụ, đội sao đỏ bấy lâu nay có vẻ là nỗi ái ngại, thậm chí khiếp sợ đối với các bạn học sinh, nhất là cấp 1 và đặc biệt là các bạn lớp 1.
- Ban đầu em không để ý vấn đề này nhiều lắm vì em quan điểm nếu đi học muộn, không chấp hành trang phục thì bị ghi tên, nhắc tên, khiển trách, thậm chí phạt cũng là điều bình thường và nếu không quản thì trường lớp sẽ vô tổ chức, không duy trì dc nề nếp.
- Tuy nhiên khi nói chuyện, nghe ngóng nhiều người nói chuyện thì vấn đề không nằm ở quy định, không nằm ở chế tài mà nằm ở chỗ người lớn đang sử dụng trẻ con vào vị trí sao đỏ là có vấn đề:
1. Trao cho sao đỏ quyền kiểm tra, phát hiện vi phạm khiến trẻ nhỏ có cảm giác mình rất "oai" so với các bạn khác và nhiều bố mẹ cho rằng việc này vô tình ảnh hưởng đến tuổi thơ của các con
2. Khi phát hiện vi phạm, đúng chức năng sao đỏ là ghi tên lại và chuyển danh sách về lớp để giáo viên chủ nhiệm có trách nhiệm nhắc nhở, chỉnh đốn. Tuy nhiên 1 số trường hợp sao đỏ bắt nạt học sinh vi phạm hoặc học sinh vi phạm thoả thuận với sao đỏ về "cơ chế" giải quyết, đơn giản là cho tặng đồ chơi (khá phổ biến và em có dc nghe kể), nghiệm trọng hơn là tiền (em nghĩ là cực hiếm thậm chí không có nhưng vẫn thấy xuất hiện trong câu chuyện kể)
3. Một số người cho rằng thời gian làm sao đỏ ngoài việc để lại hệ luỵ là học sinh cảm thấy mình oai, hống hách còn ảnh hưởng trực tiếp đến quỹ thời gian trên trường của các học sinh phải làm nhiệm vụ sao đỏ
4. Học sinh cấp 1 cấp 2 và đặc biệt các bạn lớp 1 ngoài bỡ ngỡ trường lớp, bạn bè, áp lực học hành còn 1 nỗi sợ nữa là sao đỏ. Thậm chí có trường theo em biết học sinh còn sợ cả sao đỏ bắt vi phạm đội mũ bảo hiểm :)) Đội mũ bảo hiểm đối với trẻ 6 tuổi trở lên và việc nên làm, rèn thói quen tốt để chấp hành luật từ nhỏ nhưng lôi cả sao đỏ ra bắt mũ thì có vẻ hơi quá :))
- Trên đây là 1 vài cảm nhận của em cũng như ý kiến của 1 số người về lực lượng này. Bản thân em đi học thì gần như k va chạm gì với đội này, đi muộn vài lần thì bị ghi tên bình thường, k thấy lạm quyền, bắt nạt. Con nhà em mới đi học lớp 1 thì em đều đưa đến trường sớm 15 phút so với quy định cho con đỡ vội vã, cần việc riêng, đi wc, cất cặp đều có thời gian giải quyết, trang phục chấp hành. Trường con em khuyến khích học sinh ăn sáng tại nhà, trường hợp k kịp thì nếu học sinh mang đồ ăn đến trường thì sao đỏ ở cổng trường sẽ chỉ học sinh đó sang 1 khu vực riêng để ăn uống và bỏ rác vào khu đó cho đỡ bẩn sân trường, ăn xong vào lớp học bình thường, chưa ghi nhận gì bất cập.
- Có ý kiến cho rằng việc chỉnh đốn trang phục thì nên đưa về cho GVCN, nhưng làm thế thì không khách quan vì lớp nào có học sinh vi phạm thì GVCN sẽ mất điểm số thi đua. Vài người khác thì nghĩ trường cứ đến giờ là đóng cổng lại, học sinh nào đến muộn thì nhiệm vụ ghi tên lại dành cho bảo vệ làm và không cần thiết phải có lực lượng sao đỏ này tránh những bất cập và hệ luỵ đã và đang tồn tại.
- Các cụ nghĩ sao về việc này, để hay bỏ sao đỏ, nếu để thì điều chỉnh gì để sao đỏ làm đúng nhiệm vụ và không trở nên xấu xí, đáng sợ trong mắt học sinh.
dài quá cụ, con nhà e cả học kỳ 1 năm lớp 1 đi muộn thường xuyên. sao đỏ chán nhìn thấy mặt là tự động ghi tên lớp, khỏi hỏi.

kỳ sau cải thiện, rất ít bị sao đỏ hỏi, về em hỏi con những hôm đi muộn sao đỏ có abc gì mình không, nó bẩu ok bố. em hỏi bí quyết thế nào? trả lời: đọc tên và lớp đứa nó không ưa ở trường. hahaha.

dài quá cụ, con nhà e cả học kỳ 1 năm lớp 1 đi muộn thường xuyên. sao đỏ chán nhìn thấy mặt là tự động ghi tên lớp, khỏi hỏi.

kỳ sau cải thiện, rất ít bị sao đỏ hỏi, về em hỏi con những hôm đi muộn sao đỏ có abc gì mình không, nó bẩu ok bố. em hỏi bí quyết thế nào? trả lời: đọc tên và lớp đứa nó không ưa ở trường. hahaha.
Cụ thấy vậy là bình thường ạ?

Hangmango

Xe máy
Đọc cái thớt này lại buồn cười. Hồi bé e cũng làm sao đỏ mà lười như mèo. Éo bao giờ đi kiểm tra thật, toàn bịa vào sổ. Mà sổ nghiêm túc lắm nhé, kẻ bảng, chia đầu mục khoa học. Tại cứ bắt bọn e đi ktra 15p đầu giờ, rồi giờ ra chơi cũng đi ktra, làm quái còn thời gian mà chơi. Xog bà giáo chủ nhiệm lớp đấy chắc mách lại với bà giáo phụ trách sao đỏ. Gọi e lên sạc cho 1 trận. Tưởng mất chức càng nhàn mà chả hiểu sao dí cho làm thêm mấy năm. Cái sao đỏ này liên quan đến thành tích lớp nên các cô giáo chủ nhiệm để ý lắm. Ko biết bây giờ ntn

formen

Xe lăn
Cụ thấy vậy là bình thường ạ?
nói dối không phải là cái gì ghê gớm ở xã hội này đâu mợ.

con nhà em nó biết nó phải chịu trách nhiệm và săn sàng chịu trách nhiệm với những điều nó làm. bao gồm nói dối.

binhsu7273

Xe cút kít
Nhin đội sao đỏ. lại nhớ tới thời Hồng Vệ Binh vứi Đại Cách mạng Văn Hóa. ;))

thinhduybao

Xe điện
Sao đỏ là các lớp các bạn thay phiên nhau làm chứ
Có phải 1 nhóm bạn làm mãi đâu mà cụ lo
Cho chúng nó thay phiên nhau làm cũng được
Hôm nay mày ghi tên tao mai tao trả thù ghi lại
Trường con em : Đội cờ đỏ là do các cháu tình nguyện đăng ký .
Nhiệm vụ : buổi sáng đi sớm, cầm sổ ,bút đứng đầu đường vào trường, bắt các bạn không đội mũ bảo hiểm, ghi tên .
Giờ ra chơi, cầm sổ , bút đi rình bắt các bạn chơi đùa dẫm lên cỏ trong bồn hoa, không đeo khăn quàng đỏ , nói tục , chửi bậy, mang đồ chơi đến trường ( tịch thu làm chứng cứ ) . Tất cả số liệu trên nộp lại cho cô tổng phụ trách , các bạn có tên sẽ bị bêu tên , lên đứng trước cờ trong buổi chào cờ thứ hai đầu tuần, về lớp sẽ bị cô chủ nhiệm phạt tiếp vì lớp bị trừ điểm thi đua .
À quên : trường con em học là trường đạt chuẩn quốc gia ở tỉnh ạ .

Trâu buồn

[Tịch thu bằng lái]
Kể ra mô hình này thốn nhg các cháu biết thế sau này ra làm NN sẽ thích nghi ngay :D
Cu nhà e học lớp 8 làm sao đỏ, hôm trước về nó kể các bạn đang tập trung ở sân trường con ăn mỳ với bạn ở hành lang (cũng là Sao đỏ) bị cô phát hiện, gọi 2 a Sao đỏ kia ra đây, đứng trước toàn trường. Thế là cả trường vỗ tay hoan hô ầm ầm. Mấy a chị lớp 9 đi qua còn bảo "mày đen lắm e ạ!". Cô giáo chủ nhiệm thì bảo chán mấy a quá, cho thôi chức Sao đỏ luôn, e thì rất vui vì đỡ phải đưa nó đi học sớm hơn bt.
đứa nào nghịch nhất láo nhất cho làm sao đỏ

Sweethome

Xe tăng
Có một việc nho nhỏ các mợ thử xem có làm được không nhé: làm cho F1 nhà mình trở thành sao đỏ tốt :D

v-kong

[Tịch thu bằng lái]

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]

Để yên cho hồng vệ binh mần việc

hauyenhd

Xe container
Trường F1 nhà e sáng phải đi sớm 15p đ.éo biết để làm gì báo hại lắm hôm nó k dám ăn hoặc có ăn sáng cũng nhấp nhổm, k được mặc áo phông cổ tròn, đi dép lê, có hôm nó đi vội sục đôi crocs đến trường thế là bị bọn cờ đỏ xích luôn nhưng rồi nó chỉ cho cái quai dép mới được tính dép quai hậu. Về nhà nhắc đến cờ đỏ nó còn hãi, cái gì cũng sợ mất điểm thi đua của lớp.

Bomva

Xe điện
Em từ bé đã thấy vô nghĩa của điểm thi đua. Nên em ko có khái niệm về nó.

dadangkyroi

Xe hơi
Bé quen dần đi, lớn còn đi làm quản đốc cho boss Hàn hay a Vova, thanh tra đi soi và trừ tiền cả ngày. Sau trừ tiền phạt còn 20-30 củ/tháng. K tập vào nếp từ bé, lớn chạy grab 6-7 củ/tháng.

Nhiều cụ bức xúc vì con bị sao đỏ bắt lỗi, đòi bật lại, bỏ sao đỏ... thế đến cty có dám đập cái máy chấm vân tay k?

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đi muộn, k đội mũ bh, đi dép lê, mặc áo k cổ... cũng k nên bênh cho con mà nên tạo thói quen tốt cho con.
Dù nhiều hôm tắc đường cu nhà em đứng lớp.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
nói dối không phải là cái gì ghê gớm ở xã hội này đâu mợ.

con nhà em nó biết nó phải chịu trách nhiệm và săn sàng chịu trách nhiệm với những điều nó làm. bao gồm nói dối.
Cứ cho là theo quan điểm của cụ thì nói dối không có gì ghê gớm trong xã hội bây giờ. Nhưng lại đổ tội oan cho những người mình không thích thì em thấy cụ và cháu cũng nên nghĩ lại một chút. Tất nhiên em không dạy đời ai cả, mà chỉ nghĩ rằng trẻ con nên được sống trong môi trường lương thiện nhất có thể.