[Funland] Đòi tiền người nhà khó quá

Langthang_Mercedes

Xe container
Em thì có thằng em. Đi làm được vài hôm đưa cho em giữ 80tr. Bảo anh giữ cho em khi nào cần em báo. Mịa mà thằng nsfy toàn cần tiền giờ quái thai. 11,12 giờ đêm gọi kêu em chuyển tiền. Mà mỗi 1 lần chuyển là 1 người nhận # nhau thế mới hãi . giờ em đang giữ của nó 15tr gần 1năm rồi chưa thấy bảo chuyển cho ai. Lại còn hỏi em anh lấy nữa ko em đưa :((
Đếu hiểu sao cụ lại tự nguyện làm quản gia cho nó lại còn mang lên đây kể.

toyennha

Xe lăn
Đếu hiểu sao cụ lại tự nguyện làm quản gia cho nó lại còn mang lên đây kể.
Cụ đếu hiểu là đúng rồi. Vì nó là bạn em chứ ko phải là bè. Hoặc có thể cụ sống ít kỷ hơn em nên cụ đếu hiểu. Hoặc xung quoanh cụ cụ nghĩ toàn bè nên cụ đếu hiểu . thôi bye cụ em ko tranh luận với cụ nữa em lên đây cào bàn cho vui. Chứ ko phải rước bực vào người

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF

hai.tranhr

Xe container
Đứng cho vay, Quỳ xin lại @-)

atoxet

Xe buýt
Riêng với người nhà, một: không có, hai: cho đứt, còn không có vay mượn làm gì cho mất tình cảm.
Tuỳ người nhà như nào nữa cụ. Em nhớ cách đây tầm 12-13 năm cho bà chị họ vay chục triệu làm nhà (2 chị em bằng tuổi, nghèo như nhau), vậy mà sau khi cho vay hơn 1 năm, khi em mới gọi điện hỏi han linh tinh, chưa hề đả động đến tiền (vì nói đc vài câu thì bà ấy báo tin mới có bầu nên em ko dám đòi) thì bà ấy đã chủ động chuyển tiền trả. Người như vậy cho vay rất yên tâm.

Ví dụ ngược lại: ông anh vợ em hơn 40 mà lông bông, năm ngoái vay 100tr để làm ăn, em bảo vợ em ko cho vay vì kế hoạch làm ăn quá chung chung và rủi ro (làm ăn kiểu éo gì mà kế hoạch là "cầm ít vốn, đi theo ông bác chuyên buôn máy, mua vài cái về bán ăn chênh lệch"), cuối cùng bà mẹ vợ vật nài quá, vợ em đưa 100, bảo bà là cho luôn, nhưng từ giờ ko vay mượn gì nữa, sau 1 năm thì ông anh tiêu hết 100 của em + hơn 100 của mẹ, quay về tay trắng. Cách đây 1 tháng bà mẹ vợ lại định vay nữa, đòi đưa sổ đỏ nhà cho vợ em để làm tin nhưng vợ em từ chối, cụ giận từ ấy đến giờ :D --> cho vay cũng mất tình cảm, ko cho vay cũng mất tình cảm.

Chỉnh sửa cuối:

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Tuỳ người nhà như nào nữa cụ. Em nhớ cách đây tầm 12-13 năm cho bà chị họ vay chục triệu làm nhà (2 chị em bằng tuổi, nghèo như nhau), vậy mà sau khi cho vay hơn 1 năm, khi em mới gọi điện hỏi han linh tinh, chưa hề đả động đến tiền (vì nói đc vài câu thì bà ấy báo tin mới có bầu nên em ko dám đòi) thì bà ấy đã chủ động chuyển tiền trả. Người như vậy cho vay rất yên tâm.

Ví dụ ngược lại: ông anh rể em hơn 40 mà lông bông, năm ngoái vay 100tr để làm ăn, em bảo vợ em ko cho vay vì kế hoạch làm ăn quá chung chung và rủi ro (làm ăn kiểu éo gì mà kế hoạch là "cầm ít vốn, đi theo ông bác chuyên buôn máy, mua vài cái về bán ăn chênh lệch"), cuối cùng bà mẹ vợ vật nài quá, vợ em đưa 100, bảo bà là cho luôn, nhưng từ giờ ko vay mượn gì nữa, sau 1 năm thì ông anh tiêu hết 100 của em + hơn 100 của mẹ, quay về tay trắng. Cách đây 1 tháng bà mẹ vợ lại định vay nữa, đòi đưa sổ đỏ nhà cho vợ em để làm tin nhưng vợ em từ chối, cụ giận từ ấy đến giờ :D --> cho vay cũng mất tình cảm, ko cho vay cũng mất tình cảm.
Vâng cụ, nghĩa là 50/50, dễ để đưa ra quyết định quá rồi còn gì nữa cụ!? :)

matizvan2009

Xe ba gác
Riêng với người nhà, một: không có, hai: cho đứt, còn không có vay mượn làm gì cho mất tình cảm.
không đúng nhé. Cho vay nhưng xác định không đòi vì cho vay không đòi có nghĩa là không cho vay lần tiếp theo. Bảo cho luôn lần sau lại vay nữa ...

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
không đúng nhé. Cho vay nhưng xác định không đòi vì cho vay không đòi có nghĩa là không cho vay lần tiếp theo. Bảo cho luôn lần sau lại vay nữa ...
Cách đấy cũng là một cách hay và tế nhị hơn, nhưng người cho vay ấm ức trong lòng là chắc chắn có.

kvboto

Xe container
1. Đòi 1 cách hồn nhiên như cách người ta đến hỏi vay mình
hoặc
2. Quên đi cho nhẹ đầu

mà con người á đông cần bớt câu lệ, bỏ sỹ diện hão đi, cần phải sống thật, sống thẳng, sống tự nhiên,... cho nó ngay thẳng,... giống cái thằng người,...

quanghungle

Xe tăng
Bà di vs thằng em họ vay mấy năm rồi. Cho vay thì dễ mà đòi ngại quá các cụ ạ. Trước Tết e có lấy vợ, mới đòi mỗi bà dì mà mới trả đc 1/5. Giờ vợ em sắp sinh muốn đòi cả 2 người mà ngại k dám đòi haizzzz
vì xèng có khi lại mất hết tình thân

atoxet

Xe buýt
Bà di vs thằng em họ vay mấy năm rồi. Cho vay thì dễ mà đòi ngại quá các cụ ạ. Trước Tết e có lấy vợ, mới đòi mỗi bà dì mà mới trả đc 1/5. Giờ vợ em sắp sinh muốn đòi cả 2 người mà ngại k dám đòi haizzzz
Cụ phải đòi gấp đi, không mấy khi có cơ hội để đòi mà không ngại đâu. Em cho thằng bạn vay tiền cả chục năm, cũng ngại ko đòi, mấy năm trước mua căn hộ mới có lí do "chính đáng" để đòi (thực ra mua xong rồi em mới nhớ ra, nhưng vẫn có lí do "làm nội thất"). Giờ cụ có lí do cực to là sắp cho bé, cần tiền để mua sắm một loạt đồ...

Vệt sáng

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng đang đòi VC thằng Em con bà gì đây, nhắc nhiều quá thì mình ngại hơn nó, nhắc ít thì... Ai cho vay cũng biết.

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com
Cụ Style đêm qua làm mấy chục củ Liv hôm nay dễ tính tợn :P

Em vẫn chưa tin nổi sao lại 4-0 :| tầm WC William nó vẫn làm độ được thì C1 chắc 1 nốt nhỉ, nhưng mà Bar thì chắc ko phải làm thế, khó hiểu thật.

hieudie

Xe hơi
Thông cảm với thớt. Em bị quả 2 ông anh rể đòi 3 năm rồi chán chả thèm đòi.

Fim

Xe điện
Chuẩn !
E cho vay vài chục, mới đầu hứa hẹn vài tháng sau tăng lên vài năm.
Có bữa buồn miệng nói thôi ủng hộ vc anh chị làm ăn luôn chứ không đòi nữa.
Mệt cả người...
Rút kinh nghiệm sau này ai mượn thì kêu tiền ở bank or đầu tư hết rồi.
Không cho ai mượn nữa...

Comlangvong

Xe hơi
Chắc là phải quên thôi cụ.. đòi căng quá lại thành mất hết họ hàng..