[CCCĐ] Đông Bắc - Nơi có những cảm xúc Medley bị bỏ quên

Bầu Minh

Xe tăng
Em lại tiếp
--
Đi được đoạn đầu đường tuần biên thấy có vẻ khá ngon, 2 bên là vách đồi ở giữa là đường. Chả thấy tì dốc gì nên ban đầu bọn em hào hứng lắm lúc sau thấy chán ngắt. Cảnh chả có khỉ gì, giống như một đoạn phim cứ lặp đi lặp lại mãi. Chán òm.
Nhưng không đi sâu vào trong thì bắt đầu thấy sự thay đổi, bây giờ một bên là vách núi và một bên là vực. Độ khó game bắt đầu tăng khi xuất hiện thêm các dốc cao toàn 10% và 15%. Đợt em đi vào bán đảo Sơn Trà, cũng kiểu đường bê tông và dốc cao gắt nhưng căng lắm 10% ở đây dốc hơn và khúc cua tay áo bắt đầu nhiều dần. Đi lên cao xuất hiện thêm cả sương mù, tầm nhìn lại bắt đầu tụt xuống 10m 8m và cuối cùng tầm 5m. Xung quang một màu trắng xoá, những hạt sương đọng kín trên kính mũ rơi thành từng giọt nặng xưống cổ.

Ngó nhìn đồng hồ đã quá giữa trưa, bụng đói và lạnh xung quanh chả thấy gì ngoài màu trắng xoá. Bọn em bắt đầu hoang mang, nhấc điện thoại gọi cho 2 xe phía trước xem đến đâu rồi thì thấy sóng điện thoại đã mất từ bao giờ. Một thành viên trong nhóm em bắt đầu buồn ngủ, bây giờ thế nào??? Đi tiếp thì chắc khó vì nếu chẳng may thằng kia nó buồn ngủ mà chợp mắt phát là hẹo ngay. Trước cảnh khó khăn này bọn em quyết định dừng lại hạ trại để cho thằng kia nó ngủ một giấc.

Trong lúc nó ngủ thì em và cu xế (lúc này đã chuyển qua ôm vì thằng này đeo kính cận gặp trời mưa là chịu chết) lôi đồ ăn dự phòng ra đánh chén. Đoàn này chuẩn bị yếu quá, đồ ăn trang bị chả có. Mua có mấy gói bánh gạo với vài hộp sữa, có mì tôm nhưng không kiếm đâu ra nước sôi. Tối hôm trước em tính đi mua ít cồn khô để rảnh đâu ghé nấu nước uống cafe mà quên mất. May quá có nhét thêm được mấy thanh lương khô lấy ra nhai rồi hớp sữa trừ bữa vậy. Thằng cu kia lôi trong cốp xe ra bịch nem chua, sẵn tiện có chai Mẫu Sơn còn gần nửa em định rủ cu xế làm tí nhưng thôi đường còn dài giờ mà quất vài ly coi như đêm nay ngủ ở đây chứ chả chơi.

Năm ngoài dg thế nào có an toàn ko hả cụ?

chungdungvn

Xe điện
Trong lúc ngồi trong lều chém gió ngó ra bên ngoài phủ đầy hơi sương em lơ mơ kể cho mấy đứa câu chuyện về các nàng sơn nữ chốn bồng lai. Những cô gái với làn da đượm màu nắng gió, bàn tay chai sạn nhưng nự cười đẹp như những thiên thần. Đôi chân trần bước đi thoăn thoắt trên những lối mòn đầy cỏ và đá. Em bảo nếu bây giờ ở trên quả núi kia có mấy cô gái xinh đẹp rẽ mây bước xuống thì chúng ta sẽ làm gì nhỉ? Cái thằng kêu buồn ngủ khi nãy mới vừa nghe tới gái đẹp phát là mắt sáng lên, ngóc cái đầu dậy hỏi đâu gái đâu anh. Xư bố cái thằng chỉ thế là nhanh, nếu mà có mấy cô gái xinh kiểu ấy mà xuất hiện giữa chốn úi non chập trùng này ắt hẳn chỉ có thể là...

Ngồi nghỉ tầm hơn tiếng bọn em đang chuẩn bị nhổ trại để đi thì điện thoại của chú kia bất ngờ có tín hiệu. Hóa ra ở trong này Viettel thi thoảng vẫn có chỗ có tí sóng rẽ sương rơi xuống còn vina thì tậm tịt. Bọn kia bảo đã đi qua khỏi vùng mây mù giờ đang thẳng hướng xuống dưới Bình Liêu, nhắc bọn em đi nhanh kẻo trời sắp tối. Thế là bọn em lại lên đường. Mới đi được một đoạn thì hết sương mù, ngó thấy cái cột mốc chạy vào chụp tấm hình

Đi thêm đoạn nữa bọn em gặp mấy người dân, vốn tính nhiều chuyện nên bọn em dừng lại hỏi han vài chuyện. Con người nơi này hiền lành và thật thà lắm các bác ạ, qua hỏi chuyện một lúc bọn em mới biết là dạo này mọi người đang tập trung đi phát thủy (tức là đi thông các đường dẫn nước ở trên đồi để mưa gió không bị tràn ra đồi gây sạt lở) các bậc thang dọc đường dẫn lên trên đỉnh đồi thực ra không phải là bậc thang để các bác lên checkin cột mốc mà đó chính là các dòng nắn đường nước. Để điều hướng và giảm gia tốc của dòng nước nên họ làm thành những bậc thang.

Dọc đoạn đường này rất nhiều các cột mốc, cứ leo lên trên đỉnh đồi có đủ tầm nhìn thì các bác sẽ thấy tất cả các cột mốc nối nhau nên cứ tha hồ mà check thôi. Bọn em chỉ lựa vài cột mốc có số đẹp mới check.

Mới vừa chụp xong cái hình thì trời xẩm tối luôn, à không phải tối mà là cơn mù khác kéo đến tất cả lại mù mịt.

tùng tổng

Xe tăng
chúc cụ chủ có chuyến đi oan toàn và ý nghĩa nhé=D>=D>

chungdungvn

Xe điện
Đau khổ nhất đối với bọn em là đi tiếp được một đoạn lại dính phải sương mù và mưa. Mạng thì không có mà gặp trúng cái ngã ba, giờ rẽ đường nào? Không có cái biển chỉ dẫn nào cả, mưa càng lúc càng nặng hạt, những cơn gió lùa hơi sương vẫn thổi, bụng vẫn đói, sóng điện thoại vẫn không có. Lúc đó nói thật là em muốn mếu luôn chứ không nhăn nữa các cụ ạ, không còn có đủ thời gian cho bọn em đi lại nếu nhầm đường. Lúc có sóng di động bọn em đã tranh thủ check map thì thấy còn hơn 30km mới tới thị trấn Bình Liêu. Trời đẹp thì bọn em đi nhanh cũng chỉ 25km/h mà vào trời tối sương mù thì chắc mò hết đêm.

Lúc này kinh nghiệm và sự trầm tĩnh của một nài già bắt đầu thể hiện các bác ạ. Hít một hơi thật sâu, đưa tầm mắt ra quan sát xung quanh, em quan sát từng ngọn cây từng chiều gió thổi và đi về một một hướng. Gió đang thổi hướng nam, mặt trời thì không thấy, phía dưới vực thẳm có vẻ rất sâu và quanh đây không một bóng người. Ok, em đứng lại, mở kính mũ và hít thêm một hơi thật sâu và đi tè phát. Nhịn nãy giờ khó chịu quá các bác ạ. Cổ nhân dạy cấm có sai, không gì sướng bằng đái ị đúng lúc. Đái xong nhẹ hẳn cả người và tinh thần mình mẫn hơn. Ngó phía đường bên kia toàn đường đất, phía đường bên này là bê tông, vậy nên cứ đường bê tông mà đi chắc chắn sẽ tới đích.

Trời không phụ thằng liều các bác ạ, sau hơn cả tiếng đồng hồ lần mò trong sương bọn em đã thấy hơi ấm của sự sống. Phía bên kia thấy trời quang mây tạnh, xa xa khói bếp nhà ai đang lên. Bọn em đi đúng đường rồi. Dừng lại ở cái suối, bọn em tranh thủ cởi bộ quần áo mưa ra và cũng không quên ngồi châm điếu thuốc mà ngắm suối nhìn về phía sau nơi đoạn đường mình vừa đi mà thấy trong quần mình hơi ướt (chắc nãy nước mưa nó ngấm vào chứ không phải em tè dầm đâu nha). Gọi điện cho nhóm dẫn đoàn và xin địa chỉ, thấy khách sạn các bạn đặt cũng gần cách có 11p đi xe.

chungdungvn

Xe điện
Dẫn đoàn đi check khắp các nhà nghỉ khách sạn trong khu vực rồi quyết định chọn khách sạn Bình Sơn. Ngó bên ngoài thì hoành phết nhưng bên trong thì cũng bình thường. Do lượng khách du lịch đổ về đây ít, chủ yếu là bọn đi lang ngủ bờ ngủ bụi rồi xả rác phá hoại môi trường nên bọn nó chả chọn khách sạn này nên vắng (đoạn này các bác phượt thủ chân chính đừng nghĩ nhiều nhé). Bên trong em ngó thấy có cả bán đồ ăn sáng, cho thuê phòng họp sự kiện. Các phòng rất vắng, ban đầu bọn em được dắt lên lầu 2 nhưng do phòng em chả có điện nên lại leo lên lầu 3. Vẫn là điệp khúc cũ, 1 phòng đơn và 1 phòng đôi. Em với xế của em vẫn chung thủy 1 giường. Giá phòng 350k/phòng đơn phòng đôi nhiều hơn tí thì phải.

Nhận phòng cái là em nằm vật ra giường cấc bác ạ. Không gì thoải mái bằng việc nằm xõng xoài trên cái nệm êm trong một cái nhà chắc chắn và không có sương và lạnh. Lúc này là 18h20, bọn em đi tắm và chuẩn bị đi tìm chỗ nạp năng lượng bù cho ngày dài mệt mỏi. Chuyện cứ như đùa nhưng có thật các bác ạ, nhà tắm họ thiết kế cái cánh cửa trong suốt mới hết cả hồn chứ. Đóng cửa mà cứ như không, đứng bên ngoài nhìn bên trong rõ cứ như là...

Để tránh việc bị soi hàng khi đang tắm, bọn em chốt cửa và mở nước nóng cho hơi nước bốc lên hehe. Chỉ tội mấy chú phòng đôi, khi có người tắm là mấy đứa còn lại phải chim cút đi nơi khác, thật buồn. Phòng ốc thì cũng ngon, vì về cơ bản bọn em cũng chỉ cần có nước nóng để tắm và có cái chỗ để nằm. View phòng em hơi cùi vì ở mặt sau, phòng đơn chắc là dành cho các đôi vợ chồng trẻ có chỗ tiêng tư nên càng ít người nhòm ngó càng tốt. Hai thằng đực rựa bọn em vào phát là mở toang hoang hết cho thông thoáng. Phòng bên view đẹp hơn nhiều.

chungdungvn

Xe điện
Năm ngoài dg thế nào có an toàn ko hả cụ?
An toàn cụ ạ, bọn em đựng ở ngoài xong thì kéo sát vào trong lề luôn, ngoài ra còn dựng xe mở đèn cảnh báo nữa nên chả sao cụ ạ.
chúc cụ chủ có chuyến đi oan toàn và ý nghĩa nhé=D>=D>
Em cảm ơn cụ ạ.
Em nể tinh thần của các cụ mợ quá! @-)
Em cảm ơn >:D<
đi bằng 2b hay phết, e hóng ảnh ái :))
Cụ chờ em tí nhá \:D/

Trong lúc mấy thằng cụ phía trên còn đang cắm lều ngủ chổng vó thì em và một mợ xinh đẹp nữa đã kịp chia nhau gói lương khô rồi đóng một mạch thoát khỏi màn sương rồi. Đến khi mấy thằng cụ vẫn còn mây mù giăng lối thì 2 xe bọn em đã yên vị dưới suối... cạn rồi.

chungdungvn

Xe điện
Tắm rửa xong xuôi rồi, bây giờ lên đồ và đi tăm gái Bình Liêu tí nào :)) em điêu mỏ thế thôi chứ léng phéng về vợ em nó xử đẹp luôn ấy chứ. Nói chung thị trấn nhưng cũng chẳng có gì cả, ở khu miền Bắc (trừ mấy khu như Hà Nội) cứ 8h tối là mọi người đã tắt điện lên giường đi nằm cả rồi.

Lượn mà chả thấy em gái nào xinh xinh nên thôi đi tìm cái ăn trước đã, bọn em rẽ vào quán và gọi cái lẩu bò gà. Vì theo chủ quán cho biết giờ này cũng chả còn cái gì ngoài mấy cái đó. Chủ quán bảo ở đây có rượu ngon lắm và thằng em lại đòi thử, cái tính em nó lạ các cụ ạ mua cái gì cũng phải thử hết, bây giờ cứ phải sờ tận tay day tận ấy nó mới chắc nhìn chả giải quyết được cái gì.

Nói chung là rượu không ngon, nặng mùi cồn nên em quyết định đổi qua bia cho mát. Mỗi thằng làm dăm ba lon cho mát tối về ngủ cho phẻ, thằng em đương ho lụ sụ nhưng uống thì cứ uống mà thuốc thì mai về uống sau cũng chả sao =))

Quả gà Bình Liêu ấn tượng phết các bác ạ

Ăn xong cũng hơn 10h, bọn em quay lại khách sạn. Em do đang ốm dở khi ở nhà nay gặp mưa nên hơi mệt, dức mấy lon bia vào phê phê nên về đi nằm luôn mặc kệ đời.
Nghe nói bọn kia còn ngồi xem phim hoạt hình mãi mới đi ngủ. Chăn ấm, nệm êm, cơm rượu no say rồi thì cứ đi ngủ cho bõ cái sự đời.
Hết ngày thứ hai.

Chỉnh sửa cuối:

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Cái cốc ấy là lý do đầu tiên em ko bao giờ thích ngồi Cộng, chất lượng đồ uống chưa tương xứng với giá... hơn nữa nước lọc còn phải mua.
Hihi

Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ :)
phong cách đồ xưa mà mợ, giờ tìm mua cái ca với cái đĩa này k có đâu nhá. Nao e thử chất cf như nào thôi, mấy xèng một ca này hử mợ

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Tắm rửa xong xuôi rồi, bây giờ lên đồ và đi tăm gái Bình Liêu tí nào :)) em điêu mỏ thế thôi chứ léng phéng về vợ em nó xử đẹp luôn ấy chứ. Nói chung thị trấn nhưng cũng chẳng có gì cả, ở khu miền Bắc (trừ mấy khu như Hà Nội) cứ 8h tối là mọi người đã tắt điện lên giường đi nằm cả rồi.

https://img.otofun.net/upload/v6/2018/03/30/1261649-447698-img-1094-

Lượn mà chả thấy em gái nào xinh xinh nên thôi đi tìm cái ăn trước đã, bọn em rẽ vào quán và gọi cái lẩu bò gà. Vì theo chủ quán cho biết giờ này cũng chả còn cái gì ngoài mấy cái đó. Chủ quán bảo ở đây có rượu ngon lắm và thằng em lại đòi thử, cái tính em nó lạ các cụ ạ mua cái gì cũng phải thử hết, bây giờ cứ phải sờ tận tay day tận ấy nó mới chắc nhìn chả giải quyết được cái gì.

Nói chung là rượu không ngon, nặng mùi cồn nên em quyết định đổi qua bia cho mát. Mỗi thằng làm dăm ba lon cho mát tối về ngủ cho phẻ, thằng em đương ho lụ sụ nhưng uống thì cứ uống mà thuốc thì mai về uống sau cũng chả sao =))

nghe này ko có ái rồi :))

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Ăn xong cũng hơn 10h, bọn em quay l

Em nghĩ là đâu chả có nhưng cái giờ ấy bọn em chỉ nghĩ tới ăn thôi không còn đầu óc để ấy nữa hehe
cụ nghĩ đen tối quá, ái vẩn vơ ngoài đường cũng đc :))

Ocxinh_85

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
{Kinh doanh Bất động sản}
Em không rõ, vì không quan tâm cụ ạ.
Ngày xưa phải dùng mãi phát chán rồi :D
phong cách đồ xưa mà mợ, giờ tìm mua cái ca với cái đĩa này k có đâu nhá. Nao e thử chất cf như nào thôi, mấy xèng một ca này hử mợ

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com