[Funland] Đồng bộ hóa thư mục trên máy tính mỗi người dùng với ổ cứng dùng chung NAS

Yaris_2009

Xe tăng
Gửi các cụ IT

- Mỗi cụ nếu dăng ký office 365 sẽ có 1 tài khoản One driver( Lưu trữ đám mây ) , dung lượng 1000Gb, các cụ có thể đồng bộ hóa thư mục nào đó trên máy tính của mình với One driver này, khi các cụ sao lưu dữ liệu vào thư mục đó nó sẽ tự động cập nhật các files, thư mục có trong thư mục đó với One Driver trên đám mây.

- Vậy giờ ví dụ ở 1 văn phòng có 40 nhân viên, người ta không muốn dữ liệu đưa lên đám mây ( One driver ) nhưng vẫn có 1 nơi để sao lưu, back up dữ liệu của họ ngoài máy tính làm việc cá nhân. Mà văn phòng có 1 cục ổ cứng dùng chung NAS với dung lượng khoảng 20 TB = 20 nghìn Gb chẳng hạn.

- Vậy giờ vấn để là làm nào để mỗi người dùng tạo 1 thư mục mang tên họ ( ví dụ Dung ) trong ổ D ( datta hoặc setup gì đó ) Và thư mục này sẽ đồng bộ hóa với cái thư mục Dung của họ trên ổ lưu trữ dùng chung NAS. Tức là trong 1 ngày làm việc, bao nhiêu file, tài liệu, thư mục ... cô Dung lam và copy vào cái thư mục Dung của cô ý trên ổ D máy tính của cô ý, và nó sẽ tự động đồng bộ ( copy, sao lưu ) lên cái thư mục D của cô ý ở trên cục lưu trữ dùng chung NAS.

- Có cụ IT nào sao lưu và back up dữ liệu cho nhân viên của văn phòng mình theo kiểu này không, nếu có ta cùng bóng bàn phát, hiện em đang vướng quả này, cơ quan có mua One driver cho mỗi nhân viên, nhưng họ ko muốn có nguy cơ dữ liệu bị đưa ra ngoài, mà văn phòng lại có cục lưu trữ dùng chung.

GentraVN

Xe tải
Em vẫn tạo Thư mục (trên ổ Nas) riêng cho mỗi người và làm việc trên Nas luôn.

formen

Xe lăn
Ơ, em tưởng cái này đơn giản bằng cách cụ share thư mục trênn ổ mạng nas, cấp phát quyền và dung lượng, r trên máy sử dụng chỉ việc map thư mục mạng đó thành ổ ảo trên win là xong.
Ps. À ntn thì dùng thẳng ổ nas chứ k phải đồng bộ với thư mục trên ổ máy đang dùng.

Chỉnh sửa cuối:

Yaris_2009

Xe tăng
Em làm được cho máy của em, đồng bộ thư mục Dữ liệu lên thư mục cùng tên ở trên NAS rồi, thứ 2 em tiến hành trên máy khác, ổn thì nhân bản ra.

Tại nhiều khi người dùng cuối ngày cứ phải dành ra 1 khoảng time 15-20p để copy dữ liệu của mình vào NAS, nên làm cái đồng bộ này khỏi phải cop kiếc gì.

danglq

Xe tăng
Website
shopmen.com.vn
Em làm được cho máy của em, đồng bộ thư mục Dữ liệu lên thư mục cùng tên ở trên NAS rồi, thứ 2 em tiến hành trên máy khác, ổn thì nhân bản ra.

Tại nhiều khi người dùng cuối ngày cứ phải dành ra 1 khoảng time 15-20p để copy dữ liệu của mình vào NAS, nên làm cái đồng bộ này khỏi phải cop kiếc gì.
Em ngại gõ quá, nếu cụ chưa tìm dc giải pháp thì em mô tả cho!

Yaris_2009

Xe tăng
Em ngại gõ quá, nếu cụ chưa tìm dc giải pháp thì em mô tả cho!
Ví dụ ở 1 văn phòng khác của bên em cũng có 1 cục NAS y như ở đây, ta gọi là NAS 1 và NAS 2 đi, thì làm như nào đồng bộ 2 cục này với nhau cụ ? Ví dụ người dùng copy tài liệu vào NAS 1 thì ở văn phòng 2 cục NAS 2 cũng đồng bộ đống files đó. Quả đồng bộ từ PC văn phòng với NAS em xử lý được rùi, thank cụ. Nếu ko phiền cụ cứ mô tả em học hỏi với ạ.

rolando

Xe máy
B

Bác chỉ em với

rolando

Xe máy
em đang dùng quả synology ds120j, có chạy hđh của synology

Ngôi Sao

Xe tăng
Website
wifichuyendung.com.vn
Ví dụ ở 1 văn phòng khác của bên em cũng có 1 cục NAS y như ở đây, ta gọi là NAS 1 và NAS 2 đi, thì làm như nào đồng bộ 2 cục này với nhau cụ ? Ví dụ người dùng copy tài liệu vào NAS 1 thì ở văn phòng 2 cục NAS 2 cũng đồng bộ đống files đó. Quả đồng bộ từ PC văn phòng với NAS em xử lý được rùi, thank cụ. Nếu ko phiền cụ cứ mô tả em học hỏi với ạ.
Trước mắt cụ phải có kết nối mạng VPN ở 2 văn phòng .

Huy Taun

Xe tải
Website
viettuans.vn
đồng bộ nas to nas. synology nó có tính năng đó bác