[CCCĐ] Đồng Cao - núi và mây sườn Tây Yên Tử

tranthanhepu

Xe tải
Em quê Lục Ngạn, nhà cách Đồng Cao chưa đến 20Km mà em cũng chưa bao giờ lên đây :D
Qua ảnh và giọng văn của Cụ nó cũng đẹp hơn nhiều, cảm ơn cụ!

xedieu

Xe cút kít
Em quê Lục Ngạn, nhà cách Đồng Cao chưa đến 20Km mà em cũng chưa bao giờ lên đây :D
Qua ảnh và giọng văn của Cụ nó cũng đẹp hơn nhiều, cảm ơn cụ!
Em gặp may đến đúng hôm thời tiết đẹp cụ ạ!

tranthanhepu

Xe tải
Em gặp may đến đúng hôm thời tiết đẹp cụ ạ!
Dạ vâng, nhưng thực sự là với dân bản địa như bọn em thì nếu kiếm chỗ chơi, trecking, cắm trại.....Thì em sẽ chọn chỗ khác!
Vì ngoài Đồng Cao ra, còn có một vài chỗ nữa cảnh cũng tương tự như Đồng Cao, thậm chí em thấy còn đẹp hơn vì nó có cả suối. Và dọc hai bên suối là rừng nguyên sinh, suối nằm trải dọc theo sườn 2 quả núi, bãi cỏ cũng xanh hơn - Khu vực này nằm ở Thôn Xạ Nhỏ, Xã Đèo Gia, H. Lục Ngạn, BG.
Vì mấy khu này không tiện đường, chỉ có thể đi xe máy, lại phải qua sông nên ít người biết đến. Thời học sinh bọn em gửi xe ở chân núi, xong cuốc bộ tầm gần 1 tiếng mới từ chân núi lên được khu vực này. Nhưng cảnh thì em đảm bảo đẹp, sạch sẽ hơn Đồng Cao nhiều!

xedieu

Xe cút kít
Dạ vâng, nhưng thực sự là với dân bản địa như bọn em thì nếu kiếm chỗ chơi, trecking, cắm trại.....Thì em sẽ chọn chỗ khác!
Vì ngoài Đồng Cao ra, còn có một vài chỗ nữa cảnh cũng tương tự như Đồng Cao, thậm chí em thấy còn đẹp hơn vì nó có cả suối. Và dọc hai bên suối là rừng nguyên sinh, suối nằm trải dọc theo sườn 2 quả núi, bãi cỏ cũng xanh hơn - Khu vực này nằm ở Thôn Xạ Nhỏ, Xã Đèo Gia, H. Lục Ngạn, BG.
Vì mấy khu này không tiện đường, chỉ có thể đi xe máy, lại phải qua sông nên ít người biết đến. Thời học sinh bọn em gửi xe ở chân núi, xong cuốc bộ tầm gần 1 tiếng mới từ chân núi lên được khu vực này. Nhưng cảnh thì em đảm bảo đẹp, sạch sẽ hơn Đồng Cao nhiều!
Không cách nào đi ô tô đến à cụ?

tranthanhepu

Xe tải
Không cách nào đi ô tô đến à cụ?
Không đến được chân núi cụ ạ, vì đường nhỏ hẹp, lại qua sông (mùa cạn thì xe tải 2 cầu lội qua được).
Tiếc là lúc bọn e đi lại không có máy ảnh, điện thoại để chụp lại. Chứ đồng cỏ trên đó xanh rì, dân quây hàng rào bằng bạch đàn chăn bò, trông như nông trại ở nước ngoài chứ ko phải VN :D

xedieu

Xe cút kít
Không đến được chân núi cụ ạ, vì đường nhỏ hẹp, lại qua sông (mùa cạn thì xe tải 2 cầu lội qua được).
Tiếc là lúc bọn e đi lại không có máy ảnh, điện thoại để chụp lại. Chứ đồng cỏ trên đó xanh rì, dân quây hàng rào bằng bạch đàn chăn bò, trông như nông trại ở nước ngoài chứ ko phải VN :D
Chắc chỗ này à cụ:

tranthanhepu

Xe tải
Đúng xã này rồi cụ, nhưng cỗ UBND xã như trên map thì xe ô tô đi thỏa mái.
Em cũng không hình dung ra trên map địa điểm em đang nói đến, vì đi bộ từ chân núi lên quá xa, chứ không em Pin lên map cho cụ thấy :(
Để em hỏi mấy đứa bạn ở quê xem có thông tin gì thêm không.

Website
www.facebook.com
Hay quá bác ạ! em xem xong muốn đi luôn 1 chuyến

xedieu

Xe cút kít
Em đã bảo em sẽ kể trên những chuyến đi cho cụ mà, haha.
Đồng Cao 2/9 đông nhung nhúc, hỗn tạp và nhếch nhác. Rác ngập dưới chân. Toàn nam thanh nữ tú cả nhưng ý thức không bằng trẻ con!

Đồng cao vẫn cao như ngày nào. Cái đẹp cao nguyên vẫn còn đó

soncuong87

Đi bộ
Đồng cao đi rất khoái nhé. Nhưng gần đây an ninh không được tốt, mọi ng cần cảnh giác nhé.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đồng Cao 2/9 đông nhung nhúc, hỗn tạp và nhếch nhác. Rác ngập dưới chân. Toàn nam thanh nữ tú cả nhưng ý thức không bằng trẻ con!
Buồn nhất vụ này đó cụ - ý thực vệ sinh môi trường còn rất kém.
Nhưng buồn hơn là cụ lẻn đi ko chờ em :D.
Làm em tha lôi cả nhà em về Vinh đi Cửa Lò tắm biển 2 buổi thời tiết quá đẹp; và đi Xuân Thành - Hà Tĩnh 1 buổi khá ổn - hợp với bọn sợ nóng vì nhiều mỡ :).

xedieu

Xe cút kít
Buồn nhất vụ này đó cụ - ý thực vệ sinh môi trường còn rất kém.
Nhưng buồn hơn là cụ lẻn đi ko chờ em :D.
Làm em tha lôi cả nhà em về Vinh đi Cửa Lò tắm biển 2 buổi thời tiết quá đẹp; và đi Xuân Thành - Hà Tĩnh 1 buổi khá ổn - hợp với bọn sợ nóng vì nhiều mỡ :).
Úi giời ơi buồn thế! :))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Úi giời ơi buồn thế! :))
Em tưởng cụ chọn nơi khác để trải nghiệm chứ cụ quay lại Đồng Cao thì oải rồi, vì nghỉ lễ bao giờ cũng nhếch nhác, so với lần đầu cụ đi cụ sẽ bị tụt mood thôi rồi, hixx.

xedieu

Xe cút kít
Em tưởng cụ chọn nơi khác để trải nghiệm chứ cụ quay lại Đồng Cao thì oải rồi, vì nghỉ lễ bao giờ cũng nhếch nhác, so với lần đầu cụ đi cụ sẽ bị tụt mood thôi rồi, hixx.
Em chưa check được mấy chỗ kia. Không nghĩ Đồng Cao nó hot như thế, thấy bảo do Đài truyền hình Bắc Giang về đưa tin nên càng đông. Cuối cùng em phải thuê 200K để ship đồ vào tít sâu bên trong, cũng đỡ hơn!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa check được mấy chỗ kia. Không nghĩ Đồng Cao nó hot như thế, thấy bảo do Đài truyền hình Bắc Giang về đưa tin nên càng đông. Cuối cùng em phải thuê 200K để ship đồ vào tít sâu bên trong, cũng đỡ hơn!
Em thấy thuê 200k ship đồ alf rẻ mà, chứ như cụ nói có 11 cái ba lô thì hơi khủng, nhà em thế có 1tr cũng thuê vội, haha.
Em cũng đoán các địa điểm đều quá tải.
May năm nay Cửa Lò vắng, thích lắm luôn, mà thời tiết đẹp. Nhà em đặt 1 con dê họ bê về nấu đủ món, cả 5-6 nhà tụ tập vui như Tết.

xedieu

Xe cút kít
Em thấy thuê 200k ship đồ alf rẻ mà, chứ như cụ nói có 11 cái ba lô thì hơi khủng, nhà em thế có 1tr cũng thuê vội, haha.
Em cũng đoán các địa điểm đều quá tải.
May năm nay Cửa Lò vắng, thích lắm luôn, mà thời tiết đẹp. Nhà em đặt 1 con dê họ bê về nấu đủ món, cả 5-6 nhà tụ tập vui như Tết.
Sao lạ nhỉ. Em thấy bảo Hạ Long Cát Bà đông kinh khủng!

nhtutehy

Xe điện
Website
www.facebook.com
Đường lên Đồng Cao theo hướng An châu như nào hả cụ ? Em xem bản đồ không thấy có đường lên thẳng mà lại phải đi vòng là sao ạ ?

Bombdinh

Xe máy
Lần đầu chụp Milky Way:

Chiều đã gặp may khi gặp đủ mưa, hoàng hôn lại cầu vồng thì đêm em còn may hơn khi dải Ngân Hà (Milky Way) nổi rõ mồn một. Thế lại lụi cụi mò mẫm xuống chân núi để lấy tripod. Đi một mình cũng hãi phết các cụ ạ. Cái đề bài này chính em chưa giải thử lần nào: Có 3 bố con giữa đêm vắng thì ai ở ai đi cùng với ai? Thằng bé nhất thì mỏi chân không muốn đi cùng em, vậy là em phải để cả 2 thằng ở lại trên núi. Cũng may là sau 15-20’ thì em quay lại lều vẫn thấy... đủ cả 2 thằng: :D

Tuy nhiên, do không có sự chuẩn bị, không có người setup cùng và không có... kinh nghiệm nên em cũng chỉ chụp Milky Way cho có thôi. Lúc đó mới ngồi search Google ra công thức 500/FL-400/FL chứ trước đấy có biết gì đâu. Cũng chẳng tìm đâu ra mặt nước phản xạ hay có chỗ lùi lại được để lấy lều làm tiền cảnh. Càng không có model diễn so deep hay cái gì đó đại loại thế. Thôi thì sướng nhất là mấy bố con lần đầu cùng nhau ngồi ngắm dải Ngân Hà!

Ảnh chụp Milky Way đòi hỏi độ nét rất cao mà OF giảm size ác quá nên em phải up nhờ Flickr
Đến gần 1h đêm thì đi ngủ. Cách đó 1 đoạn cũng có lều trại của mấy nhóm khác, cũng hát hò ầm ĩ một thôi một hồi, giờ cũng im tịt cả. Trước khi đi, nghe nói đã có hiện tượng rạch lều ăn trộm nên em cũng hơi cóng. Gì chứ cả nhóm sinh viên còn bị trộm thì 1 ông hơi già với 2 thằng oắt con khéo nó xiên cho phát nó lấy cả ô tô! Hơi hãi... Nhìn sang thì 2 ông con sau 1 hồi quậy tưng đã lăn ra ngủ ngon lành. Em lấy bình xịt kem chống muỗi lên chân tay 2 đứa xong, xịt thêm 1 vòng quanh lều rồi chui vào nằm... vắt tay lên trán.

Ảnh này là chụp MW bên phải lều, ảnh trên là bên trái
Được một chập thì mệt nên thiếp đi. Bỗng giật mình choàng tỉnh vì có tiếng... ho của đàn ông ngay gần lều. Bật dậy, thực sự là không thấy sợ vì lúc đó suy nghĩ phải bảo vệ F1 là trên hết. Em với tay sau đầu, lấy đèn pin bật soi thẳng ra ngoài. Cụ nào ngủ lều sẽ biết, 2 cửa lều đều là vải màn tuyn thưa chứ không kín bưng. Một tay, em lần dưới bạt, móc lên cái xẻng mini gắn lưỡi dao răng cưa (loại xẻng đa năng chuyên cho đi phượt em mua bên uMove lâu rồi).

Chừng 5 giây, em quyết định đằng hắng thật to rồi chui ra ngoài ngó một vòng. Lia đèn khắp nơi thì em lại nghe tiếng ho đến từ lều bên cạnh, sườn núi bên kia. Có lẽ do em mơ màng nên xác định khoảng cách tiếng ho sai chăng? Hay là có người mò đến gần lều nhà em thật? Câu hỏi này đến giờ vẫn chưa khẳng định được! (Vị trí lều nhà em không phải chỗ có thể đi ngang qua). Sau khi thấy tiếng ho xa xa, em quay vào lều nằm ngủ, kéo khóa kín 2 cửa lều cho yên tâm vì đêm cũng lạnh rồi. Được một lát, có tiếng loạt soạt ngay sát lều: Tiếng vải bạt của lều bị cọ vào! Lần này em nằm im, tay thủ sẵn cái xẻng gắn dao, căng tai nghe ngóng!

Căng tai nghe ngóng và tỉnh dần, các giác quan hoạt động từ 40% khả năng dần dần lên được 90-95% thì em nhận ra có 1 con chó hoang đang kéo lều tìm thức ăn. Có lẽ nó ngửi thấy mùi xương sườn nướng vứt trong túi rác. Em vùng dậy, lao ra ngoài đuổi nó chạy đi xa rồi treo túi rác lên cao. Túi rác này có nhiều vỏ lon và vỏ chai, bà cụ bán củi có hẹn em là xin lại chỗ đó nên em cất khá kỹ. Lại vào ngủ tiếp. Lúc này chừng đâu 2h40 sáng. Được chừng đâu 1 cái chợp mắt thì lều... rung lên, tiếng loạt xoạt còn to hơn lúc trước. Em lại choàng tỉnh và căng tai nghe ngóng. Lần này, có phần hãi hơn vì lều cứ rung rinh!

Nghe ngóng hồi lâu thấy... vẫn thế, em mở cửa lều chui ra. Vừa chui ra khỏi lều là cảm giác như bị hắt gì vào mặt! Gió, các cụ ạ. Gió lạnh và rất to. Lều kính bưng nên bên trong không thấy gì, bên ngoài, gió lay lều rung bần bật. Cũng may là 4 góc đóng 4 ghim, ghim chặt xuống đất nên không sao. Nhìn xung quanh, trời đã tờ mờ sáng. Mây đang bốc lên từng cụm trắng xóa dưới thung lũng, có lẽ vì mấy hôm trước mưa nhiều. Tự nhủ, biết đâu sáng mai gặp được sông mây hay thác mây. Em đặt báo thức 4h để dậy đi chụp ảnh rồi quay vào lều ngủ tiếp! (Đoạn này em không có ảnh minh họa vì tất cả tối đen như mực)

(Còn tiếp...)
Cụ chụp rất ưng ý cháu. Các nhóc F1 nhà cụ thích lắm đây

xedieu

Xe cút kít
Đường lên Đồng Cao theo hướng An châu như nào hả cụ ? Em xem bản đồ không thấy có đường lên thẳng mà lại phải đi vòng là sao ạ ?
Chỉ có 2 đường An Châu và Thạch Sơn (xa và xấu hơn) cụ ạ.