Thảo luận Động cơ của Vinfast có gì?

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Bước đầu nhập về khui thùng thì chỉ cần thế là đủ :)
Chuẩn!
Động cơ đông quảng đóng thùng thả bè chuối trôi qua Móng Cái là đến Hải Phòng! Loay hoay chế cháo có đến tết công gô!
Con giai đoạn đầu mà sản lượng ít, nó chịu nhập tạm động cơ từ Đức về thì truyền thông nhà nó đã ầm ỹ trên báo chí rồi, tiếc gì không khoe cái dấu BMW rập nổi trên thân động cơ!:D
Túm lại là mua Zoty Z8 nó còn thực chất hơn!

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Bước đầu nhập về khui thùng thì chỉ cần thế là đủ :)
Chuẩn!
Động cơ đông quảng đóng thùng thả bè chuối trôi qua Móng Cái là đến Hải Phòng! Loay hoay chế cháo có đến tết công gô!
Con giai đoạn đầu mà sản lượng ít, nó chịu nhập tạm động cơ từ Đức về thì truyền thông nhà nó đã ầm ỹ trên báo chí rồi, tiếc gì không khoe cái dấu BMW rập nổi trên thân động cơ!:D
Túm lại là mua Zoty Z8 nó còn thực chất hơn!
Hai cụ ofer đáng kính có thông tin gì lận lưng cho điều 2 cụ nói không :D?

Lacet_ti

Xe container
Hai cụ ofer đáng kính có thông tin gì lận lưng cho điều 2 cụ nói không :D?
Đôi khi chỉ cần suy luận là ra, ko cần bằng chứng cụ à.
Làm ra 1 bp cơ khí - ở đây là 1 động cơ oto (sp KT cao) - thì TQ bao năm còn chưa đủ tuổi ( Để có 1 động cơ loại ngon, được QT công nhận : vd giải thưởng động cơ, cl, tiêu hao nl...)
Thì Vin, sẽ có 1 loạt những yếu tố cần để làm ra
- Kinh nghiệm - Con số 0
- Cn vật liệu - Số 0 nốt - đừng nói là mua thép về, đổ khuôn là ra động cơ ngay nhé :)
- Con người - tự có số 0 - phải đi thuê hết.
- Quy mô nhà xưởng ( Vin chỉ đang khoe có robot ở xuởng lắp ráp này nọ)
OK, cứ cho Vin theo hoang tưởng đạt được các điều trên.
Vậy Sp hoàn thiện đâu. công bố chạy thử động cơ, tc động cơ đâu...
Hay cứ nghĩ SX động cơ, lắp bụp phát vào cái khung oto ngon luôn :)

RAVA

Xe ba gác
Làm ra 1 bp cơ khí - ở đây là 1 động cơ oto (sp KT cao) - thì TQ bao năm còn chưa đủ tuổi ( Để có 1 động cơ loại ngon, được QT công nhận : vd giải thưởng động cơ, cl, tiêu hao nl...)
- Kinh nghiệm - Con số 0
- Cn vật liệu - Số 0 nốt - đừng nói là mua thép về, đổ khuôn là ra động cơ ngay nhé :)
-E ngó nhiều video clip quảng cáo hay giới thiệu các nhà máy của Vinfast thấy chủ yếu toàn quay mấy con robot dập vỏ như cánh cửa, tai xe...hoặc bể sơn, chưa bao giờ thấy quay cảnh lắp ráp động cơ, dập khung sườn, lắp ht điện hay nội thất...Công nhân thì ăn mặc sạch sẽ đẹp đẽ đứng thành hàng, trong nhà máy thấy còn trống trải lắm? Nó mà sx đc cái máy hay hộp số thì có mà quảng cáo rôm rả tưng bừng ngay?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
- Kinh nghiệm - Con số 0
Ah, ô thế hoá ra là suy luận ạ. Cám ơn cụ dành thời gian gõ phím trả lời :D

Lacet_ti

Xe container
Ah, ô thế hoá ra là suy luận ạ. Cám ơn cụ dành thời gian gõ phím trả lời :D
Vậy cụ có bằng chứng là Vin sx được động cơ, hoặc bộ phận động cơ - mời trưng ra cái coi.
Hay bí mật đến mức ko quay đc video SX ( quá trình lên khuân, đúc, tinh chỉnh, thử nghiệm..) phân xưởng động cơ.
Đừng bảo động cơ em SX ra cái là lắp hết vào xe, dán chữ V lên là OK nhé - chỉ lừa trẻ con thôi :))

gi.mi.ko

Xe tải
Vậy cụ có bằng chứng là Vin sx được động cơ, hoặc bộ phận động cơ - mời trưng ra cái coi.
Hay bí mật đến mức ko quay đc video SX ( quá trình lên khuân, đúc, tinh chỉnh, thử nghiệm..) phân xưởng động cơ.
Đừng bảo động cơ em SX ra cái là lắp hết vào xe, dán chữ V lên là OK nhé - chỉ lừa trẻ con thôi :))
Em xem quy trình sản xuất động cơ oto trên discovery thì đa số đều thủ công, làm gì có máy móc gì đâu, vì vậy con người có tay nghề là cực kỳ quan trọng :)

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Thưa cụ em là ofer chân đất mắt toét, chả biết gì, chả quen ai để được dắt vào NM thăm thú nên em mới tò mò khi các cụ đưa thông tin (cụ đưa suy luận thì em dừng hỏi) nên cụ bảo em đưa bằng chứng thì em chịu. À, cụ có thể alo VF bảo họ đưa bằng chứng :D

Sonya

[Tịch thu bằng lái]
Các hãng lớn đều công khai khi sản xuất xe , mục đích là thêm lượng khách hàng , trên Youtube đầy
riêng VIN không đưa ra được , mà đã không có thì ta cứ hiểu ngầm với nhau đây là hàng tàu loại 2 nhập về vậy thôi cãi nhau làm gì
minh chứng là asanzo , là B phon ....là ngoài chợ bây giờ rất nhiều hàng tàu , có cả cái mang nhãn mác madein châu âu , mỹ cả cái mang nhãn mác madein việt nam
Vậy anh vượn cũng quý hoá gì hơn đâu - tiền là tiên là phật chứ không phải sức khoẻ người tiêu dùng

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Các hãng lớn đều công khai khi sản xuất xe , mục đích là thêm lượng khách hàng , trên Youtube đầy
riêng VIN không đưa ra được , mà đã không có thì ta cứ hiểu ngầm với nhau đây là hàng tàu loại 2 nhập về vậy thôi cãi nhau làm gì
minh chứng là asanzo , là B phon ....là ngoài chợ bây giờ rất nhiều hàng tàu , có cả cái mang nhãn mác madein châu âu , mỹ cả cái mang nhãn mác madein việt nam
Vậy anh vượn cũng quý hoá gì hơn đâu - tiền là tiên là phật chứ không phải sức khoẻ người tiêu dùng
Cụ không phải người suy luận đầu tiên và cuối cùng :D

Sonya

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không phải người suy luận đầu tiên và cuối cùng :D
Vâng em có thằng em làm ngân hàng , chả hiểu gì về xe mà đặt 50 triệu mua xe Lux của VIN , nghe anh em phân tích cho , nó bảo có thể lấy lại cọc , mấy ngày trước đi lấy lại cọc ko được , sáng hôm qua nó bỏ cọc 50 triệu và đi mua luôn ( đã chuyển khoản xong hết ) em santafe máy xăng
dù em khuyên nó lấy chiếc Ford Explore
giờ nó bảo vẫn còn toát mồ hôi vì suýt nữa bị dụ , mất 50 chai mà vẫn thấy quá may - đó cụ bẩu truyền thông nó ko làm mụ dân à ?

Gengine

Xe tăng
Cách truyền thông của VF là trong nhà máy của chúng tôi có xưởng động cơ. Họ cũng không khẳng định là sản xuất được động cơ cho mấy con xe hiện nay. Đây là cách nói lập lờ muốn hiểu thế nào thì hiểu hehe. Em ghét kiểu lập lờ.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Vâng em có thằng em làm ngân hàng , chả hiểu gì về xe mà đặt 50 triệu mua xe Lux của VIN , nghe anh em phân tích cho , nó bảo có thể lấy lại cọc , mấy ngày trước đi lấy lại cọc ko được , sáng hôm qua nó bỏ cọc 50 triệu và đi mua luôn ( đã chuyển khoản xong hết ) em santafe máy xăng
dù em khuyên nó lấy chiếc Ford Explore
giờ nó bảo vẫn còn toát mồ hôi vì suýt nữa bị dụ , mất 50 chai mà vẫn thấy quá may - đó cụ bẩu truyền thông nó ko làm mụ dân à ?
Em đang chém về việc cụ ofer bảo VF nhập xe về khui thùng bán, không liên quan đến chuyện cụ vừa kể (về cọc và truyền thông)

Saigon Cactus

Xe hơi
Còn rẻ quá vì xe đẳng cấp thế dới thế kia cơ mà

RAVA

Xe ba gác
Em đang chém về việc cụ ofer bảo VF nhập xe về khui thùng bán, không liên quan đến chuyện cụ vừa kể (về cọc và truyền thông)
-Ở VN hình như chưa có 1 hãng sx và lắp ráp ô tô nào nói sx đc động cơ hay hộp số bác nhé?

Death Knight

Xe tăng
-Ở VN hình như chưa có 1 hãng sx và lắp ráp ô tô nào nói sx đc động cơ hay hộp số bác nhé?
Làng Cẩm bên bắc ninh làm được rồi cụ nhé.những ngày như hôm nay với ngày 15 hàng tháng bán cực tốt luôn.các showroom trên phố hàng mã đặt hàng,ký cọc trước mới được giao hàng sớm đó cụ.

RAVA

Xe ba gác
Làng Cẩm bên bắc ninh làm được rồi cụ nhé.những ngày như hôm nay với ngày 15 hàng tháng bán cực tốt luôn.các showroom trên phố hàng mã đặt hàng,ký cọc trước mới được giao hàng sớm đó cụ.
-Riêng hàng đấy thì bên mình có cả mấy nhà máy xuất sang Đài nữa kia?

Gengine

Xe tăng
VF sản xuất hộp số là có thật vì hộp số loại này bên Tàu không có.

Gọi là sản xuất nhưng cơ bản là bỏ tiền và đất góp liên doanh để ZF nó vào nó lắp ráp từ linh kiện nhập khẩu thôi. Còn lâu mới sản xuất được linh kiện rời.

newone

Xe tải
Thấy các review đều nhấn mạnh vào trang thiết bị nội ngoại thất, về động cơ rất sơ sài chủ yếu là mở nắp capo lên ngắm tý rồi đóng lại. Quảng cáo thì vin cũng chủ yếu show cái xưởng thân vỏ, hầu như ít thông tin về xưởng và quy trình sản xuất động cơ.
Trên mạng có clip xưởng sx động cơ VF rồi thì phải. Cụ search trên YouTube đi