Động cơ Matiz bị rú từng đợt khi cắt côn (lúc đang bật điều hòa)

Phương Nga

Xe lăn
Các bác cho em hỏi:

- Động cơ Matiz nhà cháu bị rú như ăn phải bả khi cắt côn (lúc xe đang chạy) và lúc đỗ tại chỗ (để ở số Mo) - Tất nhiên là hai trường hợp trên đều bật điều hòa.
- Điều hòa cháu chạy khoảng 1 tháng thì hết lạnh. Đi kiểm tra thì không bị hở ở chỗ nào, lốc vẫn hoạt động. Thêm ga vào thì lại lạnh. Thời gian sau lại hết lạnh :((

Các cụ bắt bệnh giúp nhà cháu với. Mùa hè đang gần, Gấu và F1 nhà cháu chắc ko chịu nổi quá :((

Liuba

Xe buýt
1. Rú khi cắt côn là bệnh oà ga mợ ạ. Trên này có nhiều bài về bệnh này của dòng Daewoo rồi, mợ có thể tìm xem lại nhé.
Đại khái là vụ này liên quan đến nhiều thứ, mợ có thể làm vài việc sơ bộ như sau xem sao:
- Vệ sinh họng gió và bướm ga bằng RP7;
- Vệ sinh van bù ga, cảm biến vị trí bướm ga, cảm biến nhiệt độ nước làm mát. Với các món này vừa phải vệ sinh, vừa kiểm tra các giắc cắm, dây nhợ liên quan.
2. Điều hoà ko hở, ko rò rỉ thì lý do gì mà thêm ga hở mợ, em có vẻ nghi ngờ vụ này quá. Nhờ bác Vòi vào tư vấn xem sao.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
- Điều hòa cháu chạy khoảng 1 tháng thì hết lạnh. Đi kiểm tra thì không bị hở ở chỗ nào, lốc vẫn hoạt động. Thêm ga vào thì lại lạnh. Thời gian sau lại hết lạnh :((

:((
Cái màu xanh mâu thuẫn với cái màu đỏ quá bác ạ, không hở chỗ nào thì làm sao thêm ga được, thể tích không gian trong hệ thống điều hòa là hữu hạn, nó có nở được đâu mà bác cứ thêm gas được mãi thế :D bác thêm ga vài lần nữa là cháy lốc đấy. bác xem ở đây em đã trình bày http://www.otofun.net/threads/176371-mot-vai-dieu-chu-y-de-bao-ve-dieu-hoa-cua-xe-o-to?p=3776402#post3776402

Hệ thống điều hòa của bác chắc chắn bị hở, nhưng nó hở nhỏ đến mức trong vài tiếng thử áp suất không thấy được, trường hợp này có lẽ không phải hở vết nối các khớp ống mà bị thẩm thấu qua ống cao su bị lão hóa (có vài đoạn cao su) - Bác baỏ thợ điều hòa của bác đi ép thay mới ống cao su, thay toàn bộ các ron cao su ở khớp nối (thợ gọi là cái "sim") đảm bảo sẽ khỏi bệnh

Phương Nga

Xe lăn
Cái màu xanh mâu thuẫn với cái màu đỏ quá bác ạ, không hở chỗ nào thì làm sao thêm ga được, thể tích không gian trong hệ thống điều hòa là hữu hạn, nó có nở được đâu mà bác cứ thêm gas được mãi thế :D bác thêm ga vài lần nữa là cháy lốc đấy. bác xem ở đây em đã trình bày http://www.otofun.net/threads/176371-mot-vai-dieu-chu-y-de-bao-ve-dieu-hoa-cua-xe-o-to?p=3776402#post3776402

Hệ thống điều hòa của bác chắc chắn bị hở, nhưng nó hở nhỏ đến mức trong vài tiếng thử áp suất không thấy được, trường hợp này có lẽ không phải hở vết nối các khớp ống mà bị thẩm thấu qua ống cao su bị lão hóa (có vài đoạn cao su) - Bác baỏ thợ điều hòa của bác đi ép thay mới ống cao su, thay toàn bộ các ron cao su ở khớp nối (thợ gọi là cái "sim") đảm bảo sẽ khỏi bệnh
Em cám ơn bác. Để em thử thêm 1 thời gian nữa xem có hở xuống gaz không. Em thấy bác phân tích rất hợp lý. Hôm qua em vừa kiểm tra lại toàn bộ nhưng ko kiểm tra ống cao su như bác nói.

newstar

Xe đạp
Theo e bác mang sang luôn chỗ cụ Vietvoiz kiểm tra,..trao gửi cụ ấy có lẽ yên tâm :-?

matiz08

Xe điện
Em có bảo là bán Matiz đâu. Matiz cho chú em đi lại. Anh có nhớ chỗ anh độ lại chế độ gạt nước chậm cho Matiz không? Em đang cần.
Ơ, có vụ độ gạt nước chậm cho matiz à kụ, em cũng đang hóng vụ này quá, vì đi trời mưa nhỏ khó chịu lắm, cứ phạt gạt bằng cơm. Có j kụ thông tin em làm cái, ko biết chi phí đắt và dùng có ổn định không ạ?

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Em cám ơn bác. Để em thử thêm 1 thời gian nữa xem có hở xuống gaz không. Em thấy bác phân tích rất hợp lý. Hôm qua em vừa kiểm tra lại toàn bộ nhưng ko kiểm tra ống cao su như bác nói.
Bác xem ống cao su nó ẩm ẩm và bám bụi bẩn là bị thẩm thấu gas và dầu