Đồng hồ đo áp suất lốp

Liuba

Xe buýt
Em e là cụ bơm xong cái lốp xe thì cũng nằm vật ra lề đường mà thở mất. Loại dậm chân bơm còn bở hơi tai nữa là loại đẩy tay hả cụ.
Báo cáo cụ là em đã 2 lần bơm lốp từ 0 đến đủ áp suất, cũng chả vật vã gì hết, mà em cũng chả phải lực sĩ gì đâu nhé, he he! Thực tình thì em đã dùng cả loại dậm chân và bơm tay, em thấy bơm tay nhẹ nhàng hơn rất nhiều so với dậm chân, chứ ko phải như thoáng nhìn qua nghĩ là bơm tay nặng hơn chân. Thường thì em dùng để bơm chêm vài lạng cho đủ áp suất tiêu chuẩn, rất tiện và chính xác, bởi nếu chạy xe ra hàng thì lốp đã nóng lên, ko còn đúng với quy cách để đo (áp suất khi lốp nguội), vả lại còn rất tiết kiệm và có lợi cho sức khoẻ!

RAVA

Xe ba gác
Báo cáo cụ là em đã 2 lần bơm lốp từ 0 đến đủ áp suất, cũng chả vật vã gì hết, mà em cũng chả phải lực sĩ gì đâu nhé, he he! Thực tình thì em đã dùng cả loại dậm chân và bơm tay, em thấy bơm tay nhẹ nhàng hơn rất nhiều so với dậm chân, chứ ko phải như thoáng nhìn qua nghĩ là bơm tay nặng hơn chân. Thường thì em dùng để bơm chêm vài lạng cho đủ áp suất tiêu chuẩn, rất tiện và chính xác, bởi nếu chạy xe ra hàng thì lốp đã nóng lên, ko còn đúng với quy cách để đo (áp suất khi lốp nguội), vả lại còn rất tiết kiệm và có lợi cho sức khoẻ!
-Nhà sx họ tính rồi bác ợ, họ tính áp suất lốp chuẩn là đo khi xe đậu qua đêm hay xe chạy ko quá 3 km, kinh nghiệm của em là sáng ra lấy cái đồng hồ điện tử ra đo áp suất 1 cái lốp làm chuẩn, sau đó chạy ra hàng lốp, lấy ra đo đúng cái lốp đấy xem nó tăng lên bao nhiêu để làm chuẩn cho các lốp khác.*-:)

Altis1.8G

Xe hơi
Website
www.muatructiep.vn
hay, em vote cho: 1 cái đo áp suất + 1 cái bơm cơ (nhưng em khoái cái bơm chân hơn, nhìn pro chư ai lại như kiểu bơm xe đạp vậy) vì cũng chỉ thêm mấy lạng cho đủ cân ấy mà.

Cụ nào mua cái đo ở Metro và cái đo Made in china ở chợ giời thì có giống nhau không? hàng Metro chắc cũng china xịn chứ gì cụ nhỉ?

doilamegi

Xe buýt
Đồng hồ đo áp suất lốp ở DAISO

Cụ ko fải Lý Đức chắc cùng cỡ với Phạm Văn Mách :)) e cũng đã bơm thử kiểu bơm của cụ rồi (lốp xịt em fải mượn bơm ông vá xe đạp gần nhà), e bơm 1 lốp đúng 5 fút + thở 15 fút, sau đó đi nằm 30 fút mới tỉnh!
E thấy cụ quá cẩn thận với áp suất lốp đấy, nhỉnh lên xuống 1 tý có sao đâu cụ?
@ cụ chủ thớt: cụ mua ở DAISO là dc rùi, rẻ và cũng tương đối chính xác, khi cắm vào có ra 1 chút hơi dưng mà cũng ko sao đâu, nếu cụ cắm thẳng nó ko ra tẹo hơi nào, e cũng dùng cái đó - nhìu lần nên thành thạo ngay - ko bị mất tý hơi nào lun!

Chỉnh sửa cuối:

nguyenduong109

Xe tải
Em vừa mua ở chợ một chiếc 150 ngàn. Kiểu thế này:

Rất tiện các cụ ah. Em đã kiểm tra độ chính các của nó => OK. Vừa đo, vừa xả được. Cắm vào bơm tay, bơm máy đều ok.
Nhưng trên thang đo nhiều loại thang đo hơn. Trông rất ngầu.

Chỉnh sửa cuối:

4banhxequay

Xe điện
Hôm rồi cháu mang cái bơm xe đạp ra bơm lốp ô tô thấy nhẹ nhàng phết. Về áp suất lốp xe máy tới 3,5kg trong khi xe ô tô (như nhà cháu) chỉ bơm tới 2kg nên nhẹ hơn là cái chắc. Chỉ có điều là thể tích khí của xe máy nhỏ hơn nên bơm nhanh xong, ko mệt. Xe ô tô mà hết sạch hơi thì cũng hơi khoai, sợ bơm lâu nóng xi lanh làm lột cupen (:))) thì chết

.

RAVA

Xe ba gác
Hôm rồi cháu mang cái bơm xe đạp ra bơm lốp ô tô thấy nhẹ nhàng phết. Về áp suất lốp xe máy tới 3,5kg trong khi xe ô tô (như nhà cháu) chỉ bơm tới 2kg nên nhẹ hơn là cái chắc. Chỉ có điều là thể tích khí của xe máy nhỏ hơn nên bơm nhanh xong, ko mệt. Xe ô tô mà hết sạch hơi thì cũng hơi khoai, sợ bơm lâu nóng xi lanh làm lột cupen (:))) thì chết

.
-Em chưa thấy cái xe máy nào mà bơm đến những 3,5kg/cm2 cả, con SH em thấy ghi lốp trước có 1,75, lốp sau 2,25, ngay cả đến con GL 160 trước của em cũng chỉ bơm có 2,5kg là cùng thôi. Nói chung là các bác nên ngó cái tem dán trên xe (xe nào cũng có kể cả xe máy), nó ghi bao nhiêu thì cứ thế mà bơm, đỡ phải lăn tăn!

nguyenduong109

Xe tải
.
Nhiều người vẫn nghĩ là bơm xe oto nặng lắm. Nhưng thực ra nó rất nhẹ. Em có cảm giác nó nhẹ hơn bơm lốp xe máy.
Chủ yếu là mình dùng bơm để bổ sung hơi thôi. Nên không thấy mệt tí nào.
Em đang dùng bơm tay kiểu cụ Liuba. Nhẹ như mây. Dùng ok lắm các cụ ạ !!! Ngon bổ rẻ. (Nói nhỏ: Em thường thực hiện trong GaRa nhà mình nên chẳng ai thấy mà khen với chê các cụ ạ !!!!!!!!!! :)))

anhtho

Xe ngựa
Em dùng cái này đã 2 năm. Số đo chính xác, có cả đơn vị psi và bar, nếu quên không tắt là sau 5 phút, nó tự tắt để bảo toàn năng lượng. Pin vẫn không thấy hiện tượng hết. Nhưng thực ra em cũng ít dùng lắm. Giá 2 năm trước đây là 130k thì phải.
Khi đo, gí vào đầu van, số sẽ lưu trên mặt số cho tới khi ta tắt đi hoặc bấm reset.

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
Em dùng cái này đã 2 năm. Số đo chính xác, có cả đơn vị psi và bar, nếu quên không tắt là sau 5 phút, nó tự tắt để bảo toàn năng lượng. Pin vẫn không thấy hiện tượng hết. Nhưng thực ra em cũng ít dùng lắm. Giá 2 năm trước đây là 130k thì phải.
Khi đo, gí vào đầu van, số sẽ lưu trên mặt số cho tới khi ta tắt đi hoặc bấm reset.

-Em dùng 1 cái dài gấp 3 lần cái đo của bác do Ford tặng, 6-7 năm nay mà vẫn chưa phải thay pin.:-o

hungtron

Xe đạp
Em thì mỗi lần kiểm tra lại phải lôi cái bơm máy trong cốp xe ra gí vào lốp, hơi bất tiện nhưng được cái chính xác phết các cụ ạ.

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Em thì có cái đo áp suất điện tử và cái bơm dậm chân

khumui

Xe buýt
Website
benmar.vn
Làm cái bơm lốp lấy điện ở tẩu thuốc lá, nó có đồng hồ không bơm thì đo, mà để cái đó trong xe rất tiện lợi
[/IMG]

Chỉnh sửa cuối:

tuananh_free

Xe tăng
Em vừa mua ở chợ một chiếc 150 ngàn. Kiểu thế này:

Rất tiện các cụ ah. Em đã kiểm tra độ chính các của nó => OK. Vừa đo, vừa xả được. Cắm vào bơm tay, bơm máy đều ok.
Nhưng trên thang đo nhiều loại thang đo hơn. Trông rất ngầu.
Cái của e nó lại thế này, thông số nó lại khác với cái của bác thì đo kiểu gì nhỉ? Mua về mà k biết cách sử dụng bác à? Chỉ e cái nhé. Theo khuyến cáo của Honda bớm cho xe thì nó là 175 lộp trước và 200 cho lốp sau nếu đi 1 mình. E k biết là cái đồng hồ của e nó đo kiểu gì?http://www.vatgia.com/5375/827070/hinh_anh/đồng-hồ-đo-áp-suất-lốp-cơ.html

xeruabo2

Xe điện
Cái của e nó lại thế này, thông số nó lại khác với cái của bác thì đo kiểu gì nhỉ? Mua về mà k biết cách sử dụng bác à? Chỉ e cái nhé. Theo khuyến cáo của Honda bớm cho xe thì nó là 175 lộp trước và 200 cho lốp sau nếu đi 1 mình. E k biết là cái đồng hồ của e nó đo kiểu gì?http://www.vatgia.com/5375/827070/hinh_anh/đồng-hồ-đo-áp-suất-lốp-cơ.html
E cũng vừa mua cái giống hệt như thế ở BigC-NĐ 105k/cái , dưng mà cũng chưa biết cách đo ?~X(

tuananh_free

Xe tăng
E cũng vừa mua cái giống hệt như thế ở BigC-NĐ 105k/cái , dưng mà cũng chưa biết cách đo ?~X(
E ví dụ nhé: con SHVN của e nó ghi chú trong sách HDSD là: nếu k chở ai thì lốp trước là 175 và 200 thì mình áp dụng cái vòng 7,5 cân ở ngoài. Nó chính là 1,75kg và 2 kg đấy. Còn cái vòng 100 ở trong là cái thông số còn lại đo bằng PSI (pound/inch) tương đương.

xeruabo2

Xe điện
E ví dụ nhé: con SHVN của e nó ghi chú trong sách HDSD là: nếu k chở ai thì lốp trước là 175 và 200 thì mình áp dụng cái vòng 7,5 cân ở ngoài. Nó chính là 1,75kg và 2 kg đấy. Còn cái vòng 100 ở trong là cái thông số còn lại đo bằng PSI (pound/inch) tương đương.
Cảm ơn cụ nhé , e hiểu rùi (b) . Nghĩa là nếu đo lốp xe con thì mình nhìn cái vòng tròn ngoài , nếu kim nó chỉ trong khoảng 2.2- 2.5 ( vòng trong tương ứng là 32-36) thì OK ạ ?
@ e vừa lấy con WaveS chuột bạch nó chỉ : Bánh trước 3.0 , bánh sau 3.4 .
Cụ có mượn được đồng hồ chuẩn thử so sánh xem loại này sai số như thế nào nhé ?

tuananh_free

Xe tăng
Cảm ơn cụ nhé , e hiểu rùi (b) . Nghĩa là nếu đo lốp xe con thì mình nhìn cái vòng tròn ngoài , nếu kim nó chỉ trong khoảng 2.2- 2.5 ( vòng trong tương ứng là 32-36) thì OK ạ ?
@ e vừa lấy con WaveS chuột bạch nó chỉ : Bánh trước 3.0 , bánh sau 3.4 .
Cụ có mượn được đồng hồ chuẩn thử so sánh xem loại này sai số như thế nào nhé ?
Bác phải xem trong sách hướng dân nó khuyên là bao nhiêu cân thì vừa. Căng quá và non quá đều không tốt đâu nhé.:D

hailuafb

Xe đạp
Em cũng mua ở bigC.
Mới hỏi KTV về cách đo áp suất lốp cho đúng.