[Funland] Đồng Hồ - kinh nghiệm cho người sưu tầm và sử dụng

Bò Ma

Xe buýt
@ Cụ Bò Ma: em cũng không biết nhiều về đồng hồ lắm đâu, chỉ hay đọc với tham khảo thôi. Nhìn tủ đồng hồ của cụ nhiều quá ạ:D
Trên diễn đàn mình trước đây em nhớ có cụ Oải Huơng (nick Lavenders) là người rất đam mê và tâm đắc với đồng hồ. Nhờ đọc bài của cụ ấy, rồi khi có điều kiện tìm hiểu thêm, em mới khoái cái món đồng hồ này đấy ạ.
Em ở đây cũng có điều kiện st mấy dòng đhLX , cụ [@Lavender;66970] lâu rồi không thấy chia sẻ kinh nghiệm cho ae học hỏi với nhỉ , em thỉnh thoảng chỉ lọ mọ chia sẻ được về ĐHLX thôi mà ĐH nó có bao nhiêu loại ...

Thứ 3 em đeo con này tia sét chuông báo thức tê tay
Em kết chiếc này thế rất đẹp dòng đồng hồ chuông thì chiếc này là chiếc được SX đầu tiên của CCCP đấy !

longle1836

Xe tải
Em cũng có chiếc này các cụ xem thử

mr new

Xe tải
Em cũng có chiếc này các cụ xem thử
Cụ cho em hỏi đây có phải dòng vintage omega de ville 196x, máy 550 không ạ?
Omega cam kết cho mấy dòng mới bây giờ là sẽ tiếp tục cung cấp linh kiện cho đồng hồ của hãng tối thiểu 20 năm sau khi model đó bị chấm dứt sản xuất. Mấy chiếc vintage này em ko hiểu biết nh lắm. Ko biết vấn đề service hay sửa chữa khi ko may có vấn đề có khó khăn lắm ko cụ?

ntcntc

Xe tải
Cụ[@Minh tần tảo;336173] chiếc của cụ có mặt số khá đẹp ,cả ngoại hình cũng ổn , có một chút lăn tăn tuy không ảnh hưởng lắm là kim giờ kim phút khác nhau , nhẽ ra nó phải cùng thanh hoặc cùng mập cụ ạ
Nhà cháu cũng có cái gần giống như thế, kim giờ kim phút thanh mập khác nhau, có lẽ là....trời sinh ra thế đấy cụ!
Các cụ khai sáng giúp em về khoảng năm sx,......, em đc cho vẫn đeo mà mù tịt cũng ngại ngố quá.

Chỉnh sửa cuối:

longle1836

Xe tải
Cụ cho em hỏi đây có phải dòng vintage omega de ville 196x, máy 550 không ạ?
Omega cam kết cho mấy dòng mới bây giờ là sẽ tiếp tục cung cấp linh kiện cho đồng hồ của hãng tối thiểu 20 năm sau khi model đó bị chấm dứt sản xuất. Mấy chiếc vintage này em ko hiểu biết nh lắm. Ko biết vấn đề service hay sửa chữa khi ko may có vấn đề có khó khăn lắm ko cụ?
Đúng rồi cụ ạ,còn về cung cấp linh kiện thì em cũng không rõ. Sửa chữa thì chưa,còn service thì đon giản thôi mà cụ.

mr new

Xe tải
Đúng rồi cụ ạ,còn về cung cấp linh kiện thì em cũng không rõ. Sửa chữa thì chưa,còn service thì đon giản thôi mà cụ.
Vâng. Chơi mấy em này, cụ nhớ để ý chăm sóc các em ấy một chút. Nếu mình làm service đầy đủ thì sẽ tránh đc trường hợp các linh kiện bên trong máy phải thay thế, như thế sẽ an toàn hơn cụ ạ. Vì em cũng biết có nhiều trường hợp, đồng hồ vẫn chạy và giữ giờ tương đối ổn định, nhưng bên trong khô dầu...phải thay linh kiện. Mà mấy em vintage này thì ko phải linh kiện bên trong lúc nào cũng có, nên tốt nhất là phòng bệnh hơn chữa bệnh cụ ạ.
Máy 550 của Omega tính đến thời điểm này linh kiện cũng chưa đến mức khan hiếm lắm, nhưng cẩn thận với tiết kiệm được thì vẫn hơn. Em nhớ ko nhầm thì hình như Omega charge tầm 7-800$ nếu mình đưa em này cho Omega boutique để Omega bảo dưỡng toàn bộ.
Chúc cụ đeo em nó "khoẻ mạnh" :D

Bò Ma

Xe buýt
Nhà cháu cũng có cái gần giống như thế, kim giờ kim phút thanh mập khác nhau, có lẽ là....trời sinh ra thế đấy cụ!
Các cụ khai sáng giúp em về khoảng năm sx,......, em đc cho vẫn đeo mà mù tịt cũng ngại ngố quá.
Hơ hơ hóa ra cụ nói đúng , em lôi mấy con trong hộp ra nó cũng kim gầy kim béo như vậy . ĐH này SX vào thập niên 70-80 cụ ạ !

Bò Ma

Xe buýt

Em thấy em này mặt vuông hay hay , giá hạt dẻ nên st đeo cho khỏi phải lên dây hằng ngày , lúc mua hết pin về thay pin lại chạy ầm ầm ;))

Chỉnh sửa cuối:

Babet Ta

Xe tăng
Em ở đây cũng có điều kiện st mấy dòng đhLX , cụ [@Lavender;66970] lâu rồi không thấy chia sẻ kinh nghiệm cho ae học hỏi với nhỉ , em thỉnh thoảng chỉ lọ mọ chia sẻ được về ĐHLX thôi mà ĐH nó có bao nhiêu loại ...

Em kết chiếc này thế rất đẹp dòng đồng hồ chuông thì chiếc này là chiếc được SX đầu tiên của CCCP đấy !
Thỉnh thoảng cháu lôi ra lên dây và ngắm tí. Giờ cũng chẳng còn nhiều, chỉ còn vài chiếc cháu giữ lại đeo thay đổi thôi.

Bò Ma

Xe buýt
Em cũng có cơ số đh thủy quân lục chiến cụ [@Babet Ta;308800]

Chỉnh sửa cuối:

Bò Ma

Xe buýt
Muốn nóng là không thể thiếu món này cụ Bò Ma nhể :))

Cháu khoái mấy cái nắp đáy của dòng thủy quân này, hoa văn dập đẹp thật.
Tết năm ngoái về VN bảo để phần 1 chai Standar vodka 1 lít để mấy anh em đồng hồ offline mà cuối cùng vẫn chưa off được :)
Trong ảnh thấy chiếc đh để bàn Vesna vẫn còn nuột và một con gà Slava trong tủ kính :))

Babet Ta

Xe tăng
Tết năm ngoái về VN bảo để phần 1 chai Standar vodka 1 lít để mấy anh em đồng hồ offline mà cuối cùng vẫn chưa off được :)
Trong ảnh thấy chiếc đh để bàn Vesna vẫn còn nuột và một con gà Slava trong tủ kính :))
Khi nào cụ về, alo cháu với - học hỏi cụ tí ạ :D

Và cháu xin hỏi cụ tí ạ:
- Khác nhau ở 3 bộ máy Boctok dưới đây là do: Năm sản xuất, binh chủng, thị trường xuất khẩu hay sản xuất ở các nước cộng hòa khác nhau thuộc Liên Bang Xô Viết trước đây ạ? (Vì Cháu thấy mấy cụ đi Ukraine,Liên Xô hay Tiệp Khắc cũ... về có sự giải thích khác nhau)

Về cơ bản là giống nhau, thợ sửa có thể lắp ráp lẫn được.

Testuser

Xe buýt
Nhờ các cụ đánh giá dùm cái đồng hồ nữ này :

Bò Ma

Xe buýt
Khi nào cụ về, alo cháu với - học hỏi cụ tí ạ :D

Và cháu xin hỏi cụ tí ạ:
- Khác nhau ở 3 bộ máy Boctok dưới đây là do: Năm sản xuất, binh chủng, thị trường xuất khẩu hay sản xuất ở các nước cộng hòa khác nhau thuộc Liên Bang Xô Viết trước đây ạ? (Vì Cháu thấy mấy cụ đi Ukraine,Liên Xô hay Tiệp Khắc cũ... về có sự giải thích khác nhau)

Về cơ bản là giống nhau, thợ sửa có thể lắp ráp lẫn được.

Thực ra nó cùng một nơi SX Nhà máy Chistopol dòng máy này chuyên để lắp cho ĐH chính ủy (Komandysky) sở dĩ tên gọi và hình thức hơi khác nhau qua thể chế khác nhau . Máy 2414A trước đây của CCCP hình thức như thế này trông đẹp hơn của Nga bây giờ :
ps mạng chậm quá mai em up ảnh nhé !

Babet Ta

Xe tăng
Thực ra nó cùng một nơi SX Nhà máy Chistopol dòng máy này chuyên để lắp cho ĐH chính ủy (Komandysky) sở dĩ tên gọi và hình thức hơi khác nhau qua thể chế khác nhau . Máy 2414A trước đây của CCCP hình thức như thế này trông đẹp hơn của Nga bây giờ :
ps mạng chậm quá mai em up ảnh nhé !
Thanks cụ! Dòng máy này chạy khoẻ, cháu chưa gặp chiếc nào bị lỗi, giữ giờ tốt.
Cụ up ảnh lên cháu nghía tí, mà cụ có tự lau dầu chỉnh sửa được không cụ. Chứ cứ mang ra thợ nhiều lúc bực mình quá.

Leila

Xe buýt
Có cụ nào am hiểu về đồng hồ grandfather ko mở dốt cho em cái?!