[Funland] Đóng phí công đoàn để làm gì các cụ nhỉ?

Xalobay

Xe hơi
Công đoàn hoạt động theo Hiến pháp, Luật công đoàn và Điều lệ công đoàn VN. Kinh phí và đoàn phí một phần (%) nộp cấp trên để tổ chức các hoạt động của ngành, địa phương, phần còn lại (chủ yếu) để hoạt động của đơn vị cho công tác phong trào (nội dung hoạt động phong trào rất nhiều do từng đơn vị quy định thông qua quy chế quản lý, sử dụng tài chính), hành chính phí và công tác đào tạo, hội họp...Công đoàn lao động VN là tổ chức chính trị - xã hội nên chức năng của nó là tuyên truyền, giáo dục đoàn viên chấp hành chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của nhà nước, nội quy, quy chế của cơ quan, doanh nghiệp; còn chức năng bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng cho đoàn viên, người lao động thông qua việc công đoàn tham gia vào việc xây dựng các quy định, quy chế của cơ quan, doanh nghiệp, thương lượng ký kết thỏa ước lao động tập thể hàng năm với những điều khoản có lợi hơn so với quy định của pháp luật lao động. Còn những vụ việc cụ thể, của người lao động cụ thể mà người sử dụng lao động giải quyết không đúng với quy định của pháp luật thì người lao động phải trình bày với công đoàn để công đoàn có ý kiến với người sử dụng lao động. Trên thực tế có một số ông (bà) Chủ tịch Công đoàn chỉ là thành phần ăn theo, nói leo, là người do chủ dựng lên nên nể, sợ chủ không dám bảo vệ quyền lợi hợp pháp cho người lao động (đây là số ít, con sâu làm dầu nồi canh thôi).

BMW FOREVER

Xe tăng
E chả phải show gì nhưng cụ cho em xin số chủ tịch công đoàn cụ với tên cụ để em gọi hỏi xem có phải cụ chửi chủ tịch công đoàn là chó không.
Thật, đến chủ tịch công đoàn mà cụ cũng sợ thì em dell dám nghĩ cụ làm gì trong cty?
Nó là thằng dell liên quan gì đến công việc của cụ, trừ ma chay hiếu hỉ. Cũng đóng cửa văn phòng, đánh bài ăn tiền với anh em, cũng trốn giờ đi câu cá, cũng ăn chia tiền cắt bớt đi nghỉ mát của cơ quan. Đcm, nó còn dell có quyền hành gì để chi phối công việc của cán bộ cơ quan. Thế thì, lần còm cuối, em hỏi cụ: sợ nó vì lý do gì?
Cụ lại chả là thằng cccj để mà em phải cho số hay chứng minh có chửi nó hay không!
Nhưng trong từng còm của cụ, em thấy cụ điển hình là một loại thượng đội hạ đạp, ở cty chắc cũng khúm núm từ con lễ tân đến chị kế toán.
Tiễn vong lần cuối!

provtc

Xe container
Thật, đến chủ tịch công đoàn mà cụ cũng sợ thì em dell dám nghĩ cụ làm gì trong cty?
Nó là thằng dell liên quan gì đến công việc của cụ, trừ ma chay hiếu hỉ. Cũng đóng cửa văn phòng, đánh bài ăn tiền với anh em, cũng trốn giờ đi câu cá, cũng ăn chia tiền cắt bớt đi nghỉ mát của cơ quan. Đcm, nó còn dell có quyền hành gì để chi phối công việc của cán bộ cơ quan. Thế thì, lần còm cuối, em hỏi cụ: sợ nó vì lý do gì?
Cụ lại chả là thằng cccj để mà em phải cho số hay chứng minh có chửi nó hay không!
Nhưng trong từng còm của cụ, em thấy cụ điển hình là một loại thượng đội hạ đạp, ở cty chắc cũng khúm núm từ con lễ tân đến chị kế toán.
Tiễn vong lần cuối!
Sao cụ cứ chửi tràn thế nhỉ, em kinh doanh ngoài chứ có làm nhân viên như cụ đâu mà cụ cứ nói em hèn với sợ công đoàn là thế nào nhỉ. Thùng rỗng thường hay kêu to haiz, bảo đưa số chủ tịch công đoàn đây em xác minh xem có phải cụ chửi ko thì cụ cứ chửi em haiz

BMW FOREVER

Xe tăng
Sao cụ cứ chửi tràn thế nhỉ, em kinh doanh ngoài chứ có làm nhân viên như cụ đâu mà cụ cứ nói em hèn với sợ công đoàn là thế nào nhỉ. Thùng rỗng thường hay kêu to haiz, bảo đưa số chủ tịch công đoàn đây em xác minh xem có phải cụ chửi ko thì cụ cứ chửi em haiz
Đã làm ngoài thì biết cccj về công đoàn mà lại còm như đúng rồi nhỉ?
Càng nói, càng thấy hèn!

Xalobay

Xe hơi
Em đóng 1% lương tính ra 12 tháng là vài triệu thôi nhưng hàng năm em toàn được đi tour 4 ngày ở resort 4 sao. Ngoài ra hàng năm CĐ còn tặng phiếu quà tết đôi ba củ, áo khi sinh nhật, tiền tổ chức hội thao...Mình nghĩ mình đóng thế quá ít nếu họ dùng tiền mình đóng để làm các việc trên
Đoàn phí quy định đóng 1% lương + phụ cấp nhưng không quá 10% mức lương cơ sở do chính phủ quy định, nghĩa là tối đa 149.000 đồng/tháng, một năm tối đa < 1.800.000 đồng, lấy đâu ra vài triệu hả cụ.

hoviethung

Xe lăn
Đoàn phí quy định đóng 1% lương + phụ cấp nhưng không quá 10% mức lương cơ sở do chính phủ quy định, nghĩa là tối đa 149.000 đồng/tháng, một năm tối đa < 1.800.000 đồng, lấy đâu ra vài triệu hả cụ.
Cái này mà thu mấy triệu người thì cũng kha khá cụ nhỉ?

pooka

Xe container
Nói thật, tiền đóng công đoàn của các bác éo đủ để chi mấy cái team building, sinh nhật, cưới hỏi...
Đừng nghĩ mấy đồng bác đóng đã to.
Đúng đấy cụ. Một số cơ quan không làm chính trị, thì ông chủ tịch công đoàn là ông vác tù và hàng tổng, chối khỏi làm mà không được ấy. Lúc bầu thì không ông nào muốn làm, nhưng có người làm thì các nhân viên nhà mềnh lại đòi hỏi, rồi chửi với gây rối cho người ta.

pooka

Xe container
Tiền nong thì bên chính quyền cấp hoàn toàn. Bên công đoàn giờ không có nguồn kinh phí nào ngoài công đoàn phí do các công đoàn viên đóng, khi nào thiếu thì phải xin bên chính quyền. Tóm lại do cơ cấu nó thế, chứ không ông nào muốn làm cái chức ấy đâu, trừ các cơ quan làm chính trị.

cocsku

Xe cút kít
Công đoàn là để hiếu hỉ, giỗ chạp, khen thưởng con cái học hành ....v.v. Cơ mà!

haivinhvungtau

Xe buýt
Cái này mà thu mấy triệu người thì cũng kha khá cụ nhỉ?
Em ko tìm hiểu luật nhưng thấy thu em 1% lương chức danh là 276,5k/ tháng cụ ạ. Vậy 1 năm em đâu đấy 3tr mà được các thứ như trên em không ý kiến sợ CĐ đòi lại. Hihi

printer05

Xe điện
Đến tiền Đoàn phí các cụ còn chưa hiểu nó làm j thì Sao hiểu đc tiền Công đoàn :))
Năm thứ 3 đh em đã từ chối làm đoàn viên vì đã hiểu rõ tiền đó đi đâu về đâu :D
Năm lớp 10 em cố vào Đoàn, đi học cảm tình các kiểu vẫn không được vào (những năm đó không phải đoàn viên thì hồ sơ đi học ở các nước XH CN sẽ khó được chấp nhận), lên lớp 11 thời thế thay đổi các nước kia không còn suất hoặc quá ít suất nên em không quyết tâm nữa. Đến năm lớp 12 bạn bí thư bảo thôi mày vào đi để cả lớp 100% đoàn viên, thế rồi bạn ý mua sổ lý lịch cho em khai, làm hết các thủ tục cho em :D. Lên đại học em cất mịa nó quyển lý lịch đoàn viên ở nhà ko nộp cho trường -> em phải đóng có năm lớp 12 thôi :D

bimbim5656

Xe container
Năm lớp 10 em cố vào Đoàn, đi học cảm tình các kiểu vẫn không được vào (những năm đó không phải đoàn viên thì hồ sơ đi học ở các nước XH CN sẽ khó được chấp nhận), lên lớp 11 thời thế thay đổi các nước kia không còn suất hoặc quá ít suất nên em không quyết tâm nữa. Đến năm lớp 12 bạn bí thư bảo thôi mày vào đi để cả lớp 100% đoàn viên, thế rồi bạn ý mua sổ lý lịch cho em khai, làm hết các thủ tục cho em :D. Lên đại học em cất mịa nó quyển lý lịch đoàn viên ở nhà ko nộp cho trường -> em phải đóng có năm lớp 12 thôi :D
Ngày xưa "họ" còn dọa hs: "nếu k phải đoàn viên thì k đc thi đh", "k phải đoàn viên k đc tốt nghiệp đh" ... Một lũ mất dạy :))

phuoc050880

Xe tải
Chủ tịch công đoàn không sung sướng gì đâu. Riêng cái khoản suốt ngày đi ma chay, hiếu hỷ, thăm hỏi ốm đau đã mệt rồi. Nhục nhất là ngày lễ tết mà cơ quan có đám hiếu cơ, không đi không được

vo nho

Xe điện
Thế quà cáp các ngày lễ, đi du lịch... Ở đó mà ra chứ đâu.

Hự.

Xe điện
Nhiều cụ chắc chỉ nghe nói rồi phán. Phần cđ phí được giữ lại phải chi theo nguyên tắc kế toán của Cđ cấp trên hướng dẫn. Vài năm lại có vụ kiểm tra công tác cđ cơ sở, trong đó có check sổ sách chi tiêu. Cái gì ko thuộc hạng mục được chi thì 1đ cũng chẳng chi được, cái thuộc hạng mục được chi thì nó cũng có ngưỡng và đk để được chi, chứ ko có kiễu lễ tết hay hứng lên kéo nhau đi ăn tưng bừng rồi làm chầu karaoke. Thường sếp bên chính quyền hay hỗ trợ bên công đoàn. Cơ quan nào có nguồn thu lặt vặt thì sếp cũng tạo đk chuyển qua cho cđ ít lập quỹ vui chơi, giải trí, ăn uống, nghỉ mát cho anh em. Em nói về cđ cq nhà nước, bộ ngành thôi, còn khối DN nhà nước,.... thì em ko biết. Em gái em làm nên em biết.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Để Bảo vệ Quyền lợi của Chủ Sử dụng Lao động nha :P

Ô tô điên

Xe tăng
E tưởng làm trong các doanh nghiệp nhà nước , công nhân viên chức nhà nước mới đóng thôi chứ. Tại e đi làm ngoài nên cũng không để ý cái này, bên e chỉ có quỹ phòng ban thi thoảng cuối năm liên hoan hoặc sinh nhật ai đấy thì mua quà tặng, hoặc người thân bị sao đấy thì mua quà biếu gửi, nhưng quỹ này chỉ đóng 1 lần chứ không trích từ lương ra.

caisua

Xe lăn
Tiễn vong lần cuối!
Dĩ hoà vi quý thôi chứ đã ko sợ thì thằng GĐ cũng chả cần sợ
Thằng CTCĐ nó có khu vực nhất định của nó, mình đối kháng với nó thì mình chịu thiệt trong lĩnh vực của nó, chỉ thế thôi ạ
Ví dụ: đi tham quan nó dí mình phòng đểu nhất vì nó sắp xếp. Chia chác cái gì mình sẽ thiệt nhất, ko cần thì nó cũng chả làm đc gì.Lên chức nó cũng là 1 ý kiến, nó phản đối thì thằng khác được. Kiểu thế thôi, mình bất cần thì nó cũng chịu

km18 yenson

Xe buýt
Nói thật, tiền đóng công đoàn của các bác éo đủ để chi mấy cái team building, sinh nhật, cưới hỏi...
Đừng nghĩ mấy đồng bác đóng đã to.
Em cũng nhà nước mãi rồi,mấy cái tiền cụ kể toàn lấy từ quỹ tổ do ae đóng nhé hoặc các nguồn khác mà chưa bao giờ em thấy tiền công đoàn tài trợ đâu.
2% tổng lương của cả khối người lao động trên cả nước nó ko phải là nhỏ cụ nhé