[Funland] Đóng phí công đoàn để làm gì các cụ nhỉ?

Escave

Xe buýt
Tiền nong thì bên chính quyền cấp hoàn toàn. Bên công đoàn giờ không có nguồn kinh phí nào ngoài công đoàn phí do các công đoàn viên đóng, khi nào thiếu thì phải xin bên chính quyền. Tóm lại do cơ cấu nó thế, chứ không ông nào muốn làm cái chức ấy đâu, trừ các cơ quan làm chính trị.
Tỉnh nào chả có nhà nghỉ, khách sạn, khu điều dưỡng,.. E không biết phục vụ đơn viên tn, nhưng kinh doanh giống như 1 loại hình du lịch KS thì đầy. Khối tài sản này cũng khá lớn đấy cụ.

pooka

Xe container
Cụ nhầm. Có những cty cũng ko đến mức cạn tàu ráo máng, ít can thiệp mạnh đuổi nhân viên thì chức CTCĐ cũng là cứu cánh đấy. Ngoài việc giảm công việc, luật còn ko cho phép sa thải ctcđ trong nhiệm kỳ. Khoai đấy.
Luật thì thế, nhưng thực ra CTCĐ cũng làm mọi thứ theo ý GĐ thôi. Không làm theo thì ông GĐ cắt không tài trợ kinh phí, chẳng còn hoạt động gì được.

pooka

Xe container
Chỗ em thì CTCĐ là xếp phó đấy cụ sao lại vác tù và hàng tổng là thế nào nhỉ.
Không có ai làm thì các sếp phó phải làm thôi cụ. Lúc bầu CTCĐ thì nhân viên chối hết. Chỉ có sếp phó hoặc trưởng phòng nào đấy trở lên mới làm được, vì bị bắt ép phải làm. Chẳng ai muốn ôm cái chức vác tù và, ôm rơm nặng bụng ấy.

omerta77

Xe điện
À, nói đến công đoàn lại nhớ có lần em chửi tay chủ tệch công đoàn của nơi em làm việc (xin giấu tên). Em bẩu: các ông ngoài chuyện làm chó tay sai thượng đội hạ đạp thì làm được cái mẹ gì cho người lao động? Cãi nhao to, em mí bẩu, ông chứng minh được các ông bảo vệ được quyền lợi của người lao động, tôi đóng phí bằng 100% lương trong 6 tháng...
Hắn chuồn chuồn!
Cty nó trả lương cho CT công đoàn thì cụ nghĩ nó sẽ bênh ai? Nếu là cụ cụ có dám bảo vệ quyền lợi của người LĐ để rồi cty nó đuổi việc ko? Khó đấy.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Nói phét, cỡ chủ tịch công đoàn cũng là người có chức trong cty, ô chửi kiểu đó chưa kể thằng nó gấu nó vả cho, có năng lực phấn đấu lên mà làm
Công ty TN hết hạn thì chủ tệch chắc cũng là nhân sự kiêm nhiệm. E dự công đoàn viên của cụ kia thì chắc khoảng 20 chục người là căng. Hihi. Chứ vào mấy công ty sản xuất vài ngàn lao động, thì chủ tệch có vai vế phết đới, đúng như cụ nói.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề này nói đi nói lại cũng nhiều lần rồi.
Thứ nhất các cụ nhầm lẫn là 2% KPCĐ trích theo tổng quỹ lương làm căn cứ để đóng BH là chủ DN đóng 100%, cc k mất xu nào. Phần này nộp lên CĐ cấp trên rồi nhận lại 70% để chi.
Thứ hai là Đoàn phí công đoàn: 1% theo tổng quỹ lương làm căn cứ để đóng BH, phần này NLĐ đóng. Phần này được nhận lại 60% để chi.
Còn mấy cụ kêu chửi đc CTCĐ thì cty là dạng vớ vẩn thôi vì nếu là cty NN CTCĐ là tứ trụ thường là PGĐ phụ trách. DNTN thì 1 là bị dí phải làm chửi nó cũng dell thèm làm luôn, nếu bầu bán thì chắc cũng k phải dạng vớ vẩn làm đâu.
Cụ phán khá chuẩn.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Thằng nào trả lương cho công đoàn ->> GĐ Cty, vậy CT CĐ đứng về phe nào? Mịa, TLĐ LĐ ở ta cũng là tổ chức chánh chuỵ - cánh tay của chánh quyền.

Chè tàu

Xe tải
Chủ tệch công đoàn thì là cái mẹ gì mà cụ phải sợ. Tâm lý cụ nó hèn từ trong trứng cmnr.
Đ.éo làm chỗ này, làm chỗ khác. Chỉ có loại sợ thất nghiệp mới sợ thằng công đoàn, em thật!
Chạy mất bao tiền mới được làm mà cụ bảo chuyển chỗ làm dễ thế.

hoviethung

Xe lăn
Nhiều ông đang nói đến CĐ ở các công ty, DN, chứ các cơ quan NN thì CTCĐ hơi bị to, chỗ em là phó bí thơ đa.ảng uỷ đới :D
Cơ quan tổ chức cao nhất của công đoàn là Tổng Liên Đoàn Lao Động Việt Nam ngang ngửa với CP đó cụ. Xem Luật Công Đoàn thì các cụ sẽ rõ

Timex

Xe tải
Quan trọng là cái phần công đoàn cấp trên giữ lại thì số tiền đó phục vụ những việc gì để giúp đỡ cho người lao động? Và những việc đó hầu như người lao động đều không biết hoặc cảm nhận được (chủ yếu là tặng quà tết, thăm hỏi một vài cơ sở...). Riêng nhìn vào lượng tiền gửi ngân hàng thì cũng chứng tỏ đang dư thừa tiền so với nhu cầu đầu tư an sinh phúc lợi cho người lao động, hoặc do lãnh đạo quá kém.

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ nói về cái này?
Tạm tính, các ảnh không đi buôn (không phải chức năng), dự phòng 9000 và gửi anh Thắm ô xừn băng 20.000
Sơ bộ 6%/năm, ta có 1200 tỷ / năm.

Ngoài ra, chăm sóc khách hàng phải có rồi, tôi tạm dự kiến 1%, tức 200 tỷ / năm, tức 8.6 triệu Trump.
Tất nhiên, khoản này các đồng chí cũng đưa vào ngân sách công đoàn hết cả, rất minh bạch, không tham nhũng tư túi gì sất.
Nếu tình hình tài chính thế dới mất ổn định, hoặc người được giao nhiệm vụ gửi tiền hơi ngu (họ rất hay tỏ ra hơi ngu), và chỉ gửi tiền với Lãi suất chỉ độ 4%, thì anh Thắm ăn đủ.

sakai_yo

Xe lăn
1% công đoàn cơ sở giữ lại để có nguồn chi : 8/3, trung thu, Tết, 1/6, thăm bệnh, tang, thể thao, văn nghệ ... còn 1% nộp công đoàn cấp trên thì không rõ lắm.
E cũng cùng câu trả lời như cụ. 1% nộp lên trên chắc còn để trả lg cán bộ Đoàn chuyên trách.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Chủ tịch công đoàn em thấy ở nhiều công ty tư nhân hoạt động khá hiệu quả, thường là Kế toán trưởng, giám đốc nhà máy hoặc TP kinh doanh nội địa.

Chỉnh sửa cuối:

Cap nhi tan

Xe buýt
hô hô. có gì chưa chuẩn nào?
"Công đoàn phí cao mà lại bị nộp nhiều lên tỉnh và trung ương để nuôi bậu sậu vô dụng". Cụ chém thế này thật vô trách nhiệm. Cụ nên nói rõ ai là" bậu sậu vô dụng", họ vô dụng như thế nào thì mới thuyết phục.

adng

Xe điện
"Công đoàn phí cao mà lại bị nộp nhiều lên tỉnh và trung ương để nuôi bậu sậu vô dụng". Cụ chém thế này thật vô trách nhiệm. Cụ nên nói rõ ai là" bậu sậu vô dụng", họ vô dụng như thế nào thì mới thuyết phục.
trong đời đoàn viên của bác được lợi ích gì từ công đoàn cấp trên? bao nhiêu % người lao động đang thấy phí tiền vào công đoàn nếu được hỏi. Bác có biết tiền công đoàn của công ty chi cho đoàn viên chính là nguồn tiền từ chính đoàn viên và công ty đó phải chi ra? Chả có công đoàn cấp trên nào rót tiền bên ngoài cả. mỡ nó rán nó và lại phải cáng đáng thằng tổng liên đoàn. vậy đủ cho bác hiểu chưa?

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
trong đời đoàn viên của bác được lợi ích gì từ công đoàn cấp trên? bao nhiêu % người lao động đang thấy phí tiền vào công đoàn nếu được hỏi. Bác có biết tiền công đoàn của công ty chi cho đoàn viên chính là nguồn tiền từ chính đoàn viên và công ty đó phải chi ra? Chả có công đoàn cấp trên nào rót tiền bên ngoài cả. mỡ nó rán nó và lại phải cáng đáng thằng tổng liên đoàn. vậy đủ cho bác hiểu chưa?
Bao năm đi làm em chưa thấy cái Liên đoàn ấy có cái tác dụng kẹc gì. Đầu năm nay vào The Manor Central Park xem nhà thì có ông bảo có người ở BLĐTBXH bỏ hơn 100 tỷ mua 3 căn liền kề đập thông nghe mà choáng. Tiền ở đâu ra các cụ cũng thừa hiểu.

freethinker

Xe tăng
Phí này là mức phí phi lý nhất để hỗ trợ cho các bác công đoàn có tiền gửi tiết kiệm.