[Funland] Đóng phí công đoàn để làm gì các cụ nhỉ?

JasonNghia

Xe điện
Trước em làm bên Gia Lâm, cũng "may mắn" được tham gia trong bộ máy lãnh đạo công đoàn của công ty (50 người). Các cụ chắc toàn trong phố chứ em thấy ở tuyến huyện, công đoàn huyện cũng nhiều chương trình hỗ trợ lắm, tết thì gửi thông báo xuống cho đăng ký xe về quê miễn phí, thỉnh thoảng có thông báo hội thi này hội thi kia, hàng năm thấy có hỗ trợ 1 số cnv khó khăn trong cty (chai dầu, gói mì chính, gói gạo, pbi 500k), đợt covid vừa rồi thì bên em được cấp quota 7 người khó khăn, mỗi người 5 kí gạo, tiền mặt 1 củ. Nói chung là ở tuyến huyện, những nơi có nhiều khu công nghiệp, công nhân các tỉnh xuống làm việc thì sẽ thấy rõ các hỗ trợ hơn là các cụ ở trong quận, làm văn phòng.

quanghuy4584

Xe hơi
Đóng công đoàn ít ra lễ tết, trung thu, sinh nhật, nghỉ mát, ma chay hiếu hỉ, tết thiếu nhi 1/6 còn có phần quà mang về chứ đóng tiền đảng phí còn chả được cái j cơ các cụ ạ.

ExclMan

Xe điện
Trong giai đoạn đấu tranh "Tăng lương, giảm giờ làm, xóa bỏ áp bức bóc lột" công đoàn có vai trò của nó.
Giải đoạn hiện tại là "Đấu tranh tăng giờ làm và tăng lương, mong muốn được quản lý" thì Công đoàn đoàn mất vai trò.
Và giờ thì tổ chức công đoàn là một lũ ăn theo và xu nịnh chủ doanh nghiệp.

MEC V6

Xe điện
Công đoàn phí 2% tổng quỹ lương là số tiền cực lớn, mà là người phải đóng tiền này, em rất thắc mắc:

- Công đoàn bảo vệ quyền lợi gì cho em là NLĐ? Em có vấn đề với giám đốc cty thì em cũng chả kêu lên ông CĐ vì chả biết ông ấy ở đâu nữa

- Tiền em và chủ DN đóng, xong lại phải xin CĐ cho lại 60% chính tiền của mình để tiêu dùng. Vậy 40% kia toàn xã hội phải hàng nghìn tỉ nó tiêu ntn?

Phải đóng tiền mà k thấy lợi ích thiết thực và k thấy minh bạch, bực quá. Y như bị thằng khác trấn lột vậy.

Để sinh hoặt tập thể

baongan2511

Xe buýt
em cũng ếch biết nó để làm gì. Chỉ biết chỗ em nuôi mấy cha mẹ phòng công đoàn vô dụng vãi. thi thoảng tổ chức mấy cái hộ cắm hoa hoét các kiểu chứu bình thường chẳng biết làm gì. Mà cũng chẳng được quyết đếch gì. Sếp chỉ đạo gì mới dám làm

manhanoi

Xe tăng
Để Tổng liên đoàn có tiền gửi tiết kiệm, thế mà cũng hỏi ? Lãi trong lãi ngoài chi tiêu như nào thì lên liên đoàn mà hỏi nhé :P

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Sứ mệnh của Tổ chức công đoàn thì rõ to bảo vệ quyền lợi của người lao động nhưng thực tế thì chẳng làm được gì cho người lao động. Lúc xảy ra xung đột giữa người lao động và người sử dụng lao động viết đơn lên xuống đề nghị bảo vệ quyền lợi cho người lao động ( Công đoàn cấp quận) còn lặn mất tăm huống hồ Công đoàn cơ sở trực tiếp tại doanh nghiệp. Tóm lại mô hình công đoàn ko còn phù hợp cần giải tán. Cần phát huy tổ chức công đoàn độc lập như Hàn Quốc, Đài Loan, người lao động đóng phí trực tiếp cho tổ chức này khi cần đội này nó xuống tận doanh nghiệp tham gia giải quyết , thậm chí biểu tình ngay tại cổng nhà máy.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng bị ép phải làm công đoàn cho 180 người đây ạ. Các cụ cứ chởi sướng mồm chứ bắt vào làm lại vái cả nón, chạy đứt dép ngay. 2020 em phải tổ chức các việc như này:
1. 8/3, 20/10: tổ chức giải bóng đá cho 70 nữ, đi bắn súng sơn cho bọn 9x và city tour cho bọn 8x
2. Tổ chức teambuilding tại Hòn Dáu 2 ngày
3. Tổ chức 6 đoàn nghỉ mát đi 6 hướng vào 6 đợt khác nhau mà phải chịu trách nhiệm ko ảnh hưởng đến sản xuất
4. Thăm hỏi ốm đau, ma chay, cưới hỏi ko biết bao nhiêu là vụ
5. Tổ chức luyện tập bóng đá, tennis, đá cầu, cầu lông, nhảy dân vũ để tham gia 2 mùa giải
6. Tướt bơ ngồi viết báo cáo năm, cân đối tài chính công đoàn, thầu bè các vụ phải chi tiền
Em làm vì muốn ACE có môi trường làm việc thực sự chứ ko nhét túi đồng nào. Và lương em tăng lên khoảng 300K/tháng nhờ công việc này.
Cụ nào đã tổ chức 1 hoạt động thì biết rõ nó có biết bao nhiêu là việc lắt nhắt rồi đấy
Những cái cụ kể kg phải là nhiệm vụ chính của công đoàn. Chỉ tổ làm cho công đoàn mang tiếng liên hoan, nhảy múa.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Công đoàn độc lập sẽ thúc đẩy hình thành đảng phái đối lập. Hiến pháp và PL VN kg hề cấm.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Trong các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp nhà nước; chủ tịch CĐ thường là phó thủ trưởng và là phó bí thư, cùng chi bộ với cấp trưởng. Khi NLĐ mâu thuẫn lợi ích với thủ trưởng, Chủ tịch CĐ sẽ bảo vệ NLĐ? Quên đi, kể cả quyền và lợi ích chính đáng, hợp pháp của NLĐ cũng bị vứt để bao che sai phạm cho thủ trưởng.

Imei

Xe buýt
2% KPCĐ là tiền DN bỏ tiền ra tính vào chi phí rồi. CQ cũ của e là Doanh nghiệp nhà nước mà cứ thấy trích 2% nhưng chưa thấy chuyển đi bao giờ, e cũng ko hiểu lắm.
Lại còn đóng thêm 1% lương CNV nữa giữ lại quỹ ở CQ để có gì ốm đau, ma chay, nghỉ mát...là thế nào nữa cccm nhỉ?

vo nho

Xe điện
2% KPCĐ là tiền DN bỏ tiền ra tính vào chi phí rồi. CQ cũ của e là Doanh nghiệp nhà nước mà cứ thấy trích 2% nhưng chưa thấy chuyển đi bao giờ, e cũng ko hiểu lắm.
Lại còn đóng thêm 1% lương CNV nữa giữ lại quỹ ở CQ để có gì ốm đau, ma chay, nghỉ mát...là thế nào nữa cccm nhỉ?
Thì đúng mà cụ... Tiền cụ đóng và tiền công ty đóng cho cụ rùi tiền đó lại về túi cụ thui.
Cty em. Em đóng phí công đoàn 1t680k/năm nhưng nhận lại như sau
Tết dương 300k
Sinh nhật 300k
Quốc khánh 500k
Tiền hỗ trợ tàu xe về tết 500k
Tết âm 500k
1/5 300k
Du lịch cty công đoàn hỗ trợ đi chả mất đồng nào.
Sinh con 500k
Ngày quốc tế thiếu nhi 300k
Sét loại lao động theo bậc của cty cao nhất được 600k
Vậy đó... Ko biết bên cty cụ thế nào

Chỉnh sửa cuối:

drchimnon

Xe tăng
He he, chủ tịch công đoàn của 1 tập đoàn toàn cầu rất lớn tại HN có văn phòng cạnh WC nhé cụ, còn chức vụ thì ko hiểu thực chất ô ý làm cái gì vì em ko va bao giờ he he. Phòng này là chỗ ae phòng ban khác qua u trà trưa chém gió.
Chủ tệch công đoàn thì là cái mẹ gì mà cụ phải sợ. Tâm lý cụ nó hèn từ trong trứng cmnr.
Đ.éo làm chỗ này, làm chỗ khác. Chỉ có loại sợ thất nghiệp mới sợ thằng công đoàn, em thật!

BMW FOREVER

Xe tăng
He he, chủ tịch công đoàn của 1 tập đoàn toàn cầu rất lớn tại HN có văn phòng cạnh WC nhé cụ, còn chức vụ thì ko hiểu thực chất ô ý làm cái gì vì em ko va bao giờ he he. Phòng này là chỗ ae phòng ban khác qua u trà trưa chém gió.
Cụ nào có công tác tại VinaFor Sài Gòn những năm 2000 thì chắc cũng biết luôn VinaFor Biên Hòa, nhà máy tại Long Điềm, Long Bình Tân. Tay chủ tịch công đoàn nhà máy tên Hưng, em chửi cho suốt ngày...
Mới đó, 20 năm trôi qua rồi. Nhanh thật.

em lôi thớt lên xin tham vấn các cụ, rằng bên em đại hội võ lâm tới vị phó giám đốc muốn ôm chức chủ tịch CĐ liệu có đúng quy trình không các cụ nhỉ, chính quyền và Cđ 2 in 1 thì ai bảo vệ quyền lợi dân đen bọn em, nực cừơi hơn khi vị giám đốc kiêm bí thư gọi chủ tịt CD đương nhiện xuống nói " anh nhường ghế chủ tịt cho vị PGD còn anh làm phó,công đoàn cơ sở ở 1 nơi vừa bỏ từ trường thành đại học liêuk có loạn cào cào, ban giám đốc ăn tất, 1 tay che cả bầu trời phải không các cụ nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

meodenminh

Xe điện
Cụ nào có công tác tại VinaFor Sài Gòn những năm 2000 thì chắc cũng biết luôn VinaFor Biên Hòa, nhà máy tại Long Điềm, Long Bình Tân. Tay chủ tịch công đoàn nhà máy tên Hưng, em chửi cho suốt ngày...
Mới đó, 20 năm trôi qua rồi. Nhanh thật.
Hóa ra công đoàn để cho cụ chửi, xả tức ạ