[Funland] Dòng sự kiện về Thế giới Di động

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Anh Tài này xử sự như đại ca đại cốc, nhưng xin lỗi a tử tế còn éo ăn ai lại còn thích côn đồ. Lúc làm ăn tăng trưởng 3-400%. 1 năm thì a có tự up tiền thuê nhà cho chủ k mà bh dịch đòi giảm? K thuê nữa thì biến, cứ theo hợp đồng mà phạt!

DIT

Xe điện
Anh Tài này xử sự như đại ca đại cốc, nhưng xin lỗi a tử tế còn éo ăn ai lại còn thích côn đồ. Lúc làm ăn tăng trưởng 3-400%. 1 năm thì a có tự up tiền thuê nhà cho chủ k mà bh dịch đòi giảm? K thuê nữa thì biến, cứ theo hợp đồng mà phạt!
Anh thông cảm có vẻ anh tài đang gặp vấn đề về tăng trưởng, bán đủ thứ đồ, gần đây còn bán xe đạp. Nghe đồn sắp tới còn bán quần áo . nên việc ảnh cắt máu đối tác ko có gì lạ đâu. Ko đúng kpi cổ đông giao cho thì cái chỗ của anh ấy cũng bay theo luôn

pandahn

Xe điện
Văn hoá doanh nghiệp này là văn hoá ăn cướp

Nhungp

Xe hơi
Cùng 1 vấn đề nhưng cách xử lý của TGDD quá tệ. Biết là ra 1 chính sách chung, nhưng nên cầm văn bản đi đàm phán trực tiếp từng cửa hàng tùy theo doanh số cửa hàng lãi lỗ mà quy định khác nhau . Nếu ok thì làm việc tiếp, không sẵn sàng họ có thể hủy hợp đồng. Chứ không phải ra 1 tối hậu thư kiểu cửa trên. Em là sếp của TGDD sẽ kỷ luật người ra văn bản thi hành quyết định này. Nhưng quyết định lớn như này chắc do cấp cao nhất ký thì tự mình kiểm điểm thôi.

CuChuoi12g

Xe điện
Hơ, thế tiền sửa cửa hàng, trang trí cửa hàng ai chịu ! Cũng tùy chủ nhà thôi, theo em cứ giảm giá, bao giờ hết dịch giá mặt bằng lên thì chủ nhà là cái giấy tăng giá 70% gỉ đó so với lúc chưa dịch !
thế em hỏi cụ giả sử em thuê nhà cụ kd, mai em báo cho cụ là cụ phải giảm giá xuống 70% cụ có chịu ko??? cái quan trong là phải ngồi với nhau xong mới ra được thông báo, em cũng có nhà cho thuê,và cũng từng đi thuê cửa hàng nên em đồng cảm.

CuChuoi12g

Xe điện
Đặc tính của dân mình là không bảo được nhau, nên không có cái gọi là "văn hóa tẩy chay" đâu. Ví dụ điển hình là vẫn bị bọn Honda làm giá.
em thất có 1 điểm khác biệt như này, khi nào có cửa hàng của FPT ở đâu là thằng tgdd nó phải mọc đối diện,thế mà nhà cụ ở đối diện mà cụ ko cho thuê nếu nó giảm giá láo, xem nó làm gì được cụ???

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Bọn này chúng nó quái lắm không vừa.

Mặt bằng chúng nó thuê toàn ở vị trí có 1 0 2, chủ cho thuê cũng không khó khăn gì mà phải sợ chúng nó cả. Để setup 1 cái mặt bằng mới cũng phải đổ vào đấy 5 tỷ + 3 tháng, chả dại gì chúng nó buông chỗ ngon đâu.
Cho thuê tiếp thì dễ, với mặt bằng đẹp.
Cho thuê bằng giá bác đang có từ tụi TGDD (và dài hạn như chúng nó), tôi nghĩ là khó, nhất là bây giờ.
Tụi Bên thuê biết rõ điều đó, như Bên cho thuê.

Thế nên, việc ra văn bản củ chuối, nó cứ việc ra, tôi (bên cho thuê) cũng có thể ra văn bản củ chuối không kém - hoặc đàm phán - hoặc không cho thuê nữa.
Nhiều option mà bác.

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Em đã là nạn nhân. Nhưng em đã gửi phản hồi cho quý tập đoàn và nói rõ 3 quan điểm: một là, quý tập đoàn đang vi phạm nghiêm trọng hđ đã ký kết; hai là, gia đình chúng tôi không thiếu tiền và không cần tiền đến mức đồng ý những đòi hỏi khiếm nhã, coi thường chủ sở hữu (khu vực em không có giãn cách gì cả, chỉ tuân thủ 5k); ba là, nếu ngày ... quý tập đoàn không thanh toán theo nghĩa vụ hđ, quý tập đoàn hoàn trả lại mặt bằng ngay lập tức mà không có bất kỳ sự chậm chễ nào do đang vi phạm nghiêm trọng hđ
Tốt quá. Chúc mừng bác.
Nếu không may, gia đình ai đó không thuộc tầng lớp "gia đình chúng tôi không thiếu tiền", thì bác tư vấn họ nên trả lời ra răng; đặc biệt khi họ thuộc tầng lớp "gia đình chúng tôi rất cần tiền".

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Tốt quá. Chúc mừng bác.
Nếu không may, gia đình ai đó không thuộc tầng lớp "gia đình chúng tôi không thiếu tiền", thì bác tư vấn họ nên trả lời ra răng; đặc biệt khi họ thuộc tầng lớp "gia đình chúng tôi rất cần tiền".
Nhà cho thuê là những gd có máu mặt bởi nếu ko ko có dc vị trí và mặt bằng rộng cho TGDĐ thuê cụ nhé. Chơi theo hợp đồng, người ta ko đáp ứng thì cụ chủ kia hoàn toàn ép dc TGDD là đúng rồi.
Về việc cần tiền hay ko, liên quan gì ? Nếu "nhà rất cần tiền" thì càng phải ép nó trả theo nghĩa vụ chứ?? Ko lẽ cần tiền quá thì nó ép sao cũng phải chịu? bằng cho thuê bán nước mía/ rau chăng?

Chỉnh sửa cuối:

TieuFu

Xe container
thế em hỏi cụ giả sử em thuê nhà cụ kd, mai em báo cho cụ là cụ phải giảm giá xuống 70% cụ có chịu ko??? cái quan trong là phải ngồi với nhau xong mới ra được thông báo, em cũng có nhà cho thuê,và cũng từng đi thuê cửa hàng nên em đồng cảm.
Nó còn tùy vào vị trí cửa hàng của cụ. VD cửa hàng cụ vị trí tốt, doanh số tốt khi ngồi với cụ, cụ không chịu giảm em vẫn ok, nếu doanh thu lợi nhuận kém, thậm chí lỗ cụ không giuamr em cũng rút, vấn đề nhẽ nó cũng sắp xếp, xem xét lại hệ thống các điểm bán hàng thôi ! Em nghĩ không phải nhà nào cũng nhận đực thông báo như vậy đâu ! Còn như còm trên em đã nói rồi, lúc này cụ giảm, em cứ ok tạm thời đã, hết dịch em dùng cách của cụ tăng gía ngay ! Dịch thf cũng thêm 1 năm nữa là hêtz !

Chỉnh sửa cuối:

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
em thất có 1 điểm khác biệt như này, khi nào có cửa hàng của FPT ở đâu là thằng tgdd nó phải mọc đối diện,thế mà nhà cụ ở đối diện mà cụ ko cho thuê nếu nó giảm giá láo, xem nó làm gì được cụ???
Sớm ra cụ đã cuốc nhầm ạ?

Pilota

Xe điện
Hihi giao dịch kinh tế thương mại, cụ không đồng ý với điều kiện của họ thì cụ không ký. Thế là đúng rồi chứ sao lại chửi họ 😜

TGDD cũng như các công ty khi deal với khách hàng nhỏ lẻ cá nhân (ví dụ ngân hàng, bảo hiểm) là cứ theo 1 form mẫu hợp đồng áp dụng chung, các cụ ok thì ký không thì thôi. Đấy là kiểu giao dịch mà khách hàng cá nhân không có vị thế đàm phán, vì công ty không thể đàm phán với từng cá nhân cho từng hợp đồng được, trừ khi bạn là cá mập. Ví dụ bạn ra ngân hàng mở tài khoản, thì ký vào giấy mở tài khoản nếu đồng ý, lãi suất thế nào cứ theo quy định của ngân hàng chứ đàm phán gì đâu, trừ khi bạn có vài chục tỷ thì là chuyện khác.

Câu chuyện của TGDD cũng thế thôi không hiểu bức xúc gì? Dân mình có kiểu không thoả thuận được với công ty trong các việc như đền bù đất đai, mâu thuẫn chung cư vv rồi đến cả thuê mặt bằng thế này, vẫn không có thói quen tự giải quyết với nhau, không được thì kiện ra toà giải quyết mà cứ lôi chính quyền và báo chí vào!

Đừng tưởng mình là bên thế mạnh mà tưởng cứ dí cái hợp đồng là bắt được người ta ký. Lại còn bảo đấy là "form" chung. Xin lỗi, chẳng qua chúng lợi dụng sự thiếu hiểu biết pháp luật của người dân nên cố tình soạn ra 1 đống điều khoản có lợi cho nó (phần nghĩa vụ thì có 3 dòng, nhưng phần quyền thì lên tới 30 dòng). Nếu người dân có hiểu biết pháp luật, hoặc có người tư vấn về pháp luật thì họ có quyền yêu cầu thay đổi. Đừng lôi ví dụ là ra ngân hàng mở tài khoản, nó dí cho cái phiếu in sẵn, ký vào thì mới mở được tài khoản. Bởi vì thực tế rõ ràng là như thế, nhưng cái mẫu đấy cũng chẳng có hại gì cho người mở tài khoản cả. Nếu có, bố dí b vào ký, sang ngân hàng khác có lợi hơn mà mở tk. Còn ông bảo hiểm, như ông Bảo Việt đã đủ to chưa cụ? Tôi yêu cầu sửa lại hợp đồng theo đúng tinh thần có lợi cho cả 2 thì tôi mới ký hợp đồng cho thuê nhà đấy. Lấy đâu ra mẫu chung hả cụ?
Việc lôi truyền thông vào cuộc thì bên tây nó chả thạo như thần rồi, lại còn tự nhục dân Việt với lại dân gì? Khi có việc, người dân chả dựa vào chính quyền thì dựa vào ai. Lên mạng nhờ mấy thằng giang hồ mõm lập đàn chửi online à?

BMW X5

Xe buýt
Nhà em cũng cho thuê khách sạn, cửa hàng, văn phòng dịch dã người ta cũng gửi công văn trình bày và xin giảm giá rất đàng hoàng. Mình cũng vui vẻ hỗ trợ người ta ít thì 50% nhiều thì 70%. Nhưng chưa thấy ông nào kiểu cửa trên bố đời như TGDD.

2 tai 8 banh

Xe container
Nhà em cũng cho thuê khách sạn, cửa hàng, văn phòng dịch dã người ta cũng gửi công văn trình bày và xin giảm giá rất đàng hoàng. Mình cũng vui vẻ hỗ trợ người ta ít thì 50% nhiều thì 70%. Nhưng chưa thấy ông nào kiểu cửa trên bố đời như TGDD.
em nghĩ bọn nó tạo scandal để nổi tiếng giống nhóm sâu bít cụ ạ :D

Pilota

Xe điện

Đấy là sự tôn trọng lẫn nhau cụ ạ. Coi nhau là đối tác thực sự thì nên tuân thủ hợp đồng và tôn trọng nhau. Chứ cái công văn của anh TGDD/ĐMX gọi người cho thuê mặt bằng là đối tác mà hành xử thiếu tôn trọng người ta như thế thì đối tác cái nỗi gì?
Em cũng có nhà, đang cho 3 đơn vị thuê, trong đó có đơn vị hoạt động trong lĩnh vực đào tạo. Họ phải đóng cửa nghỉ nhấp nhổm gần 2 năm trời, tiền lương trả cho nhân viên còn thiếu. Họ đặt vấn đề, mình nỡ lòng nào mà lấy tiền của họ. Từ năm ngoái tới giờ là gần 2 năm mà em mới chỉ lấy được có 3 tháng tiền đặt trước khi ký hợp đồng thôi cụ ạ. 😢
Còn em phải thuê một cái nhà khác để làm trụ sở văn phòng. Tuy dịch dã, nhưng bên em thuộc lĩnh vực dịch vụ thiết yếu, vẫn được hoạt động. Tuy được hoạt động, nhưng có những tháng thu không đủ bù chi vì công việc giảm sút nghiêm trọng. Tuy nhiên, em cũng không đề cập tới việc xin giảm tiền thuê nhà. Vì xác định công việc làm ăn lâu dài. Người ta cũng tạo nhiều điều kiện cho mình yên tâm làm ăn trong một thời gian dài. Không nên vì một chút khó khăn lại năn nỉ, ỉ ôi xin người gánh cho mình.

thanhnam_xda

Xe buýt
E có ô bạn làm trạm bst cho thuê, dịch tnay bên vnpt đưa thông báo hạ 20 % giá trị thuê cột mà ko cần biết tnao?

hoangaduc

Xe máy
Ông này trc thuê nhà cao. Ep giá xuống+ đàm phán với các mặt bằng hiểu quả.

Sent from ONEPLUS A6013 via OTOFUN

QuynhChi TuyetMai

[Tịch thu bằng lái]
Nó có bán trả góp đâu, là thằng FE, Home ăn theo nó đấy chứ. FE mà nó đòi thì khỏi nghĩ.
Thì dân mình cứ theo nếp nghĩ khôn ăn người, trả góp rồi bùng. Sau vụ FE mới biết là ăn không ăn hỏng của bọn FE ko phải là dễ. Dĩ nhiên là nhiều người dính vào hệ lụy của FE với tư cách là nạn nhân không liên quan.