[Funland] Động thái của CP trong xử lý trái phiếu và nới zoom tín dụng

Smile1102

Xe container
Ko cứu nhanh sập hết đổ vỡ, trung quốc đang ra sức cứu kia kìa. Ttck giảm đến 40% ngang với chiến tranh.
Đúng vậy, em nghĩ ko thể ko làm gì nhưng ko biết CP sẽ làm thế nào và liệu có hiệu quả ko thôi.

pk2018

Xe tải
Nếu dân mất lòng tin vào CK và TP thì sẽ mất 1 kênh quan trọng để tiếp cận nguổn vốn trực tiếp.
Chưa kể ngoài các DN bát nháo thì cũng có DN tử tế, vậy nên CP chắc phải có 1 giải pháp để bình ổn thị trường.
Tuy nhiên vụ giải cứu TP này lại làm cho em cứ có cảm giác như giải cứu trong thời covid.
Mỗi khi có giải cứu là lại có thêm củi để đốt lò.
Mà thật với các cụ, em cũng chán lò lắm rồi, giờ chỉ mong kinh tế đi lên đặng kiếm tiền nuôi con và bỏ vào mồm.
Coin của chồng cụ sao roiif :))

Dream 100

Xe ngựa
Tiền đâu ra???

Dự toán NSNN 2023:
  • Tổng thu: 1.621 ngàn tỷ
  • Tổng chi: 2.046 ngàn tỷ
  • Bội chi: 455 ngàn tỷ

pk2018

Xe tải
Em xác định luôn là bằng 0 rồi cụ ơi.
May mà năm ngoài cash out đc 1.5 tỷ lãi :D, còn lại 1 đống chắc đến đời con ko biết có khởi sắc ko :D
Chúc mừng cụ, chắc chu kỳ sau sẽ rực rỡ hơn!!!

ngocquybk

Xe điện
Chắc cũng nhìn bài học từ Trung Quốc, k dám thít cổ bds chết hẳn, k nó chết thì lấy ai trả nợ, mất dạy nhất là mấy tập đoàn bds hô mưa, bão bán giấy trái phiếu giấy vụn lừa dân :((

Smile1102

Xe container
Chắc cũng nhìn bài học từ Trung Quốc, k dám thít cổ bds chết hẳn, k nó chết thì lấy ai trả nợ, mất dạy nhất là mấy tập đoàn bds hô mưa, bão bán giấy trái phiếu giấy vụn lừa dân :((
Em nghĩ giờ mình cũng cần nhìn vào cục diện thôi, nếu thay đổi hoặc giữ cho ổn định, giảm thiệt hại khủng hoảng đã may lắm rùi.
Mỹ đang gia tăng sa thải thất nghiệp, hi vọng năm tới VN ko đi theo :(

Hangvi

Xe tải
Có u có nhọt thì phải mạnh dạn cắt đi, chứ nay bôi giảm đau kia giảm tê không giải quyết được vấn đề gì cả. Tiền cũng trong dân ra mà thôi, thiết nghĩ trong lúc này NN cần phải tập trung hơn vào SX hàng hóa, trong các ngành nhạy cảm như BĐS, Tài chính cần phải sàng lọc các doanh nghiệp, đừng mang tiền của dân ra để giải cứu và làm tiền lệ xấu cho những doanh nghiệp "rởm".

dzoro

Xe điện
Em hóng các cụ bàn luận và chém gió vĩ mô. Cơ mà cá nhân chẳng ủng hộ giải cứu BĐS hay CK/CP. Đợt rồi thả nổi chút để hút tiền trong dân, kìm chế lạm phát. Giờ cho nó bung ra một chút để bớt gánh nặng cho kinh tế vĩ mô là hợp lý rồi. Bội chi, in một đống tiền mấy năm rồi may nhờ BĐS và CK/CP nó hấp thụ bớt nên mới kìm chế được lạm phát. Giờ siết lại để tiền đó được quay vào sản xuất kinh doanh là quá hợp lý.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Tiền đâu ra???

Dự toán NSNN 2023:
  • Tổng thu: 1.621 ngàn tỷ
  • Tổng chi: 2.046 ngàn tỷ
  • Bội chi: 455 ngàn tỷ
Nếu phát hành trái phiếu nợ trong nước để giải cứu + bội chi thì cầm chắc chết chìm trong lạm phát.

NgangNganh

Xe tải
Rất khó cho CP?
  • vốn ở đâu để lập quỹ bình ổn ? - lấy từ ngân sách hay phát hay trai phiếu CP?
  • nới room nhưng vẫn hạn chế NH cho vay vào tài sản rủi ro (bất động sản)
  • hạch toán thế nào khi big4 xử lý TP cho DN khi bản thân big4 cũng đang khó huy động vốn
  • quan trọng nhất là tạo tiền lệ khi CP "giải cứu" mấy DN làm ăn "liều mạng"?
Kệ, em tìm cách kíu cái nhiệm kỳ của em đã ạ.

Smile1102

Xe container
Có u có nhọt thì phải mạnh dạn cắt đi, chứ nay bôi giảm đau kia giảm tê không giải quyết được vấn đề gì cả. Tiền cũng trong dân ra mà thôi, thiết nghĩ trong lúc này NN cần phải tập trung hơn vào SX hàng hóa, trong các ngành nhạy cảm như BĐS, Tài chính cần phải sàng lọc các doanh nghiệp, đừng mang tiền của dân ra để giải cứu và làm tiền lệ xấu cho những doanh nghiệp "rởm".
Các cụ rất hay nói đến là tập trung vào sản xuất hàng hoá. Vậy cụ cho em hỏi là mình tập trung vào ngành nào? Ẩn xuất gì và bán cho ai đc ko?
Ngành SX lớn nhất của mình là:
1.hàng tiêu dùng: điện tử, may mặc.. thì đang ngáp do sức tiêu thụ giảm, ko phải thiếu vốn, kéo theo các ngành phụ cũng ảnh hưởng.
2. Sắt thép xi măng, đang khủng hoảng thừa ko cần sản xuất thêm, do xây dựng giảm, nhu cầu chung TG giảm.
3.Nông nghiệp cũng vậy ạ.

Em ko am hiểu lĩnh vực này nhưng em cần thông não là các cụ đang đề cập tới lĩnh vực sản xuất nào, vde là thiếu vốn hay thiếu thị trường hay thiếu công nghệ, năng lực...
Về hạ tầng thì em nghĩ VN vẫn cần đẩy mạnh mới phát triển đc.
Nhà nc cần quản lý chặt và điều phối hoạt động kinh doanh và môi giới BDS để tránh vụ thổi giá lùa gà là okie rồi.

Smile1102

Xe container
Cụ nói đúng và rất đúng về mặt định tính.
Em thì chắc chắn chưa bao giờ dám nói và bàn về bđs. Nhưng định lượng thì ngành nào cũng phải có 1 mức/tỷ lệ trong cơ cấu kinh tế quốc gia và cái lõi là gì. Cái gì tạo ra bao nhiêu giá trị gia tăng, cái gì là phân phối lại hay dịch chuyển giá trị, cái gì tạo ra lợi thế so sánh cho phát triển trong cơ cấu đó nn đều phải tính đến và dn hay cá nhân tham gia thì lựa theo đó để chiến thôi, chiến tay bo hay quân xanh đỏ thì tùy tài và lực...
Nhưng bỏ qua chuyện bđs, vì đang nói về món TP. Gửi tkiem thì ls thấp, mua TP thì ls cao, dòng chảy của tiền theo đó, như đầu tư tài chính và chịu rủi ro của đttc thôi chứ sao lại giải cứu trái phiếu.
Cứu ở đây là có thể mua lại trái phiếu chưa đến hạn từ dân để tránh đổ vỡ cho cả hai bên, với đk là DN có tài sản đảm bảo và có khả nằn thu hồi vốn thôi cụ ơi. Em dự là vậy.

Kia_fote

Xe điện
Chả thấy doanh nghiệp LoL nào giá trị. Toàn vẽ rồi bán giấy lộn.
Cụ nhầm. Những doanh nghiệp LoL non trẻ vẫn rất có giá trị đấy, nhất là lại có chứng chỉ đoạt giải này kia. Những doanh nghiệp khác thì đúng như cụ nói!

Smile1102

Xe container
Em nói cứu là trong bài viết của chủ thớt có cái mục quỹ bình ổn TP 500k tỷ.
Còn TP, đến hạn thì thanh toán, chưa đến hạn thì mua bán trên thị trường chứng. Bên phát hành trái phiếu vay thêm bank, giãn hoãn, chuyển thành CP (cty CP) hay góp vốn (cty TNHH) là việc của nó với trái chủ, trái chủ cũng là nhà đầu tư tài chính, lời ăn lỗ chịu. Nếu cứ bảo kê thì vẫn là cái vòng luẩn quẩn 4000 năm không lớn, bản chất là mị.
Do ảnh hưởng tâm lý, có những DN làm ăn vẫn tốt, có tài sản nhưng cần dòng tiền mà dân lại có nhu cầu bán (tâm lý sợ, ko bán đc thì đổ vỡ) hoặc cty ko tốt nhưng vẫn xử đc 1 phần, thì cần có trung giam để giải, em nghĩ vậy chứ chả hiểu CP nghĩ nào :)

matizvan2009

Xe ba gác
Chuẩn ạ!
Giống như quy định "lãi định mức" cho mấy ông bán xăng dầu?
Mà nói thế chứ tiền đâu ra mà bình ổn!
Lúc lãi thì mấy ông DN rượu ngon g.á.i đẹp, lúc thua lỗ thì xin CP giải cứu! Khôn thế thì quê cháu đầy ah😩
Chắc cụ hiểu sai về khái niệm lãi định mức.
Cụ sx 1 chai beer thương hiệu Dream 100, cụ thích bán giá 100k 1 chai thoải mái dù giá thành bia của cụ có 15k thôi, vấn đề người ta có mua hay không
Xăng dầu là mặt hàng đặc biệt. Nn cho ông bán giá trên cơ sở chi phí (chứng minh được) + lãi định mức. Ví dụ xăng nhập về giá x (cái này tính được trên cơ sở giá Singapore), cộng các khoản thuế y ( cũng tính được) và định mức lãi quy định tối đa là z thì đại lý chỉ được bán giá tối đa là x+y+z, thích bán thấp hơn (z nhỏ hơn lãi định mức) thoải mái, cao hơn (z cao hơn lãi định mức) thì bị tuýt còi.

hoviethung

Xe lăn
Cứu ở đây là có thể mua lại trái phiếu chưa đến hạn từ dân để tránh đổ vỡ cho cả hai bên, với đk là DN có tài sản đảm bảo và có khả nằn thu hồi vốn thôi cụ ơi. Em dự là vậy.
Mua lại trái phiếu dn có tài sản đảm bảo và có khả năng thu hồi vốn là khái niệm rất mơ hồ. Khi giá tài sản đảm bảo là con số ảo và khả năng thu hồi vốn cũng phiêu lưu nốt. Nhiều ngân hàng tm đang bế tắc về thu hồi nợ có tài sản đảm bảo.