[Funland] Đột quỵ quá nguy hiểm .

Đột quỵ giờ trẻ hóa. Nguyên nhân gì vậy cụ nào am hiểu khuyến cáo anh em chút.
nguyên nhân chính là sống buông thả không giữ gìn sức và vô thể thao, ăn nhậu thức khuya vô tội và đặc biệt không thể dục thể thao thường xuyên, nói chung cứ 6 tháng khám bệnh đình kỳ tổng thể là tốt nhất

TVPL

Xe container
Máy đo thì nên có còn viên ngậm thì phải theo chỉ dẫn bác sĩ cụ nhé. Sai liều nó tụt sâu cho cái thì không vui đâu.
Viên ngậm tên gì vậy cụ, là An cung ngưu hoàn ? Loại của Đồng Nhân đường ? Các loại khác & của Hàn, Nhật có tác dụng không ah, tks cụ !
Em đọc kỹ hết cả thớt, tự dưng thấy quan ngại :(

TorienT

Xe container
Viên ngậm tên gì vậy cụ, là An cung ngưu hoàn ? Loại của Đồng Nhân đường ? Các loại khác & của Hàn, Nhật có tác dụng không ah, tks cụ !
Nó là viên hạ huyết áp ngậm dưới lưỡi cụ. Dùng phải có y lệnh.

cairong_2011

Xe container
Alalat thì phải. Bà già em hay có. Làm 1/2 viên dưới lưỡi là HA tụt xuống ngay, nhưng ko được lạm dụng

lạc lối

Xe điện
Giờ cụ nào huyết áp thấp có khi lại ổn , về già nó tăng dần lên là vừa

Sonduong.BMV

Xe container
Đột quỵ tim rồi cụ ạ, em có ông chú cũng khoẻ như vâm, ăn cơm xong tối xem ti vi thì tự dưng mặt tím tái, khó thở, hà hơi thổi ngạt ko kịp cứu, bs nói nhồi máu cơ tim
Bạn em kể lại: Vài hôm trước 2 thằng chúng nó ngồi chơi với nhau, thằng (chết) nó nói nó có một vài biểu hiện ... Thằng (sống) nói là anh bị 3 trong 6 biểu hiện có dấu hiệu đột quỵ rồi, đi khám đi nhưng nó kệ, vài hôm sau nó tèo.
Còn 1 ông bạn cũng bệnh huyết áp cao và thoái hóa đốt sống cổ. Chiều hôm trước mấy ông rủ nhau đi Hưng Yên đấm bóp kéo vặn... đêm về kêu đau tức ngực. Cho đi viện xác định là nhồi máu cơ tim, chuyển viện nhưng không kịp. Sáng hôm sau "tự đăng" cáo phó trên Zalo. Đọc vừa giật mình vừa buồn cười.

7vienngocrong

Xe tăng
Giờ cụ nào huyết áp thấp có khi lại ổn , về già nó tăng dần lên là vừa
E huyết áp thấp mãn tính nhưng cũng chả tốt lành gì cụ. Với tuổi u45 của em mà huyết áp em lên 120/90 là em nhức đầu chóng mặt rồi. Cái vụ huyết áp này e cảm nhận cơ thể thay đổi là biết liền luôn í. Hôm nào khó chịu nhức đầu đem cái máy đó ra đo là thấy nó bất thường liền.

conco1978

Xe tăng

Apache01

Xe tải
em thấy có bs nào nói là có 2 kiểu đột quỵ là tim và não cơ mà nhỉ, để em kiểm tra lại xem có phải nghe nhầm ko ạ.
À đây rồi: https://benhvienthucuc.vn/phan-biet-dot-quy-nao-va-dot-quy-tim/

Có lẽ là thuật ngữ của các bác sỹ Việt chưa đc thống nhất... Đọc tài liệu của Tây thì thấy nó dùng là stroke (đột quỵ / "đột quỵ não" theo thuật ngữ của Thu Cúc) và heart attack (nhồi máu cơ tim / "đột quỵ tìm" theo thuật ngữ của Thu Cúc).

red_dragon88

Xe buýt
Giờ lối sống công nghiệp, rượu bia, thuốc lá vô độ, lại ít vận động nên nhiều bệnh chuyển hóa. Điển hình như gout thì thanh niên chỗ em 25-30 đều đã bị, kèm theo là mỡ máu chớm cáo, nghĩa là cao hơn chuẩn nhưng chưa thành bệnh, hầu như các bạn trẻ ai cũng có bụng mỡ.
Hồi trc em thấy các bậc cha chú, rượu cũng uống, thuốc lá thuốc lào đều đều mà toàn 80-90 mới chết. Ngoài các yếu tố cơ địa ra thì em thấy là vận động rất quan trọng, thời trc hầu như là vận động mọi lúc mọi nơi, đi xe đạp, đi bộ là việc thường ngày. Giờ thì là hệ quả của đời sống công nghiệp đô thị.

Sherk

Xe buýt

beSuSu

Xe điện
Em nghĩ mấy cái bài báo này thường nó chỉ viết về 1 mặt thôi ạ.
Ví dụ một nghiên cứu khác lại chỉ ra những người thường xuyên tập luyện thể dục thể thao thì nhịp tim càng thấp.
Tóm lại là phải đi khám và thực hiện theo chỉ định của bác sĩ vì thể trạng và điều kiện, tiền sử bệnh tật của mỗi người là khác nhau.
Chẳng có gì mâu thuẫn với ý cụ kia cả.
Cụ kia nói nhịp tim khi tập luyện.
Cụ nói nhịp tim khi nghỉ ngơi.

Các cụ như thày bói xem voi. Ai xờ cái nào thì bảo con voi nó thế đó. :))

beSuSu

Xe điện
Những thứ này không sai nhưng theo em không thể thực hiện được lâu dài. Quan trọng nhất là thay đổi lối sống (ăn, ngủ, vận động, tinh thần) phù hợp. Còn giảm cân là câu chuyện hấp thu calo nhiều hơn thì tăng, ít calo hơn thì giảm. Công thức càng đơn giản càng dễ áp dụng và duy trì.
Ai chơi thể thao các môn cardio thì việc thực hiện cái kia là làm đc, đều đặn. Và lâu dài.

Còn thể dục dưỡng sinh thì nhịp tim ko tới ngưỡng đấy đâu. Tập tạ cũng ko dễ để lên đc.

Đặt mục tiêu nhịp tim thì làm đc. Còn đặt mục tiêu hoàn thành quãng đg hay đủ thời gian thì khó làm đc.

Yeuaibaygio

Xe container
Chẳng có gì mâu thuẫn với ý cụ kia cả.
Cụ kia nói nhịp tim khi tập luyện.
Cụ nói nhịp tim khi nghỉ ngơi.

Các cụ như thày bói xem voi. Ai xờ cái nào thì bảo con voi nó thế đó. :))
Thế nhịp tim thấp có tốt cho người huyết áp cao không mà cụ đã cười :D

beSuSu

Xe điện
Báo cáo cụ là từ hồi đạp xe chịu khó đo đạc thì cháu thấy môn rượu quả là hại. bt tim cháu luc nghỉ độ 75, đạp căng đét lên 160 nhưng nghỉ là lại xuống, thế mà táng bữa rượu xong nó phải trên 100 độ 6 tiếng đồng hồ mới xuống được, nghĩ mà hãi cụ ạ. Đầy phát uống phê lòi ra xong 1 phát nhảy từ thuyền xuống biển bơi cho hả rượu, đúng là phúc các cụ còn lớn chứ ko đi lâu rồi
Cụ uống rượu có bị đỏ mặt ngay từ chén 1, 2 ko

QD092000

Xe tăng