[Funland] Đột quỵ quá nguy hiểm .

Chuthoongc411

Xe hơi
Xóm em có cụ đột quỵ tuổi còn trẻ dưới 40 à. Liệt yếu tay chân, miệng không nói đc, vậy mà giờ chạy được xe máy, nói chuyện đi lại được, có điều yếu hơn, không lao động được, trước lái xe ben. Kể ra như vậy còn ngon chán.

kfc1981

Xe điện
Em ko biết thế nào nhưng có thời kỳ đi khám Sk tổng quát em cũng bị gan nhiễm mỡ. Em ko uống j cả và Quên luôn. Sau một time em uống bột đậu, 5 loại đỗ với hat sen và gạo lứt thay bữa sáng. Khi em đi khám lại thì bs khen các chỉ số rất đẹp. Ko biêt có phải do uống bột đậu ko. À mà em cho ai bột đậu họ đều khen là uống có tốt lên và nhờ em làm hộ nhưng em lười vì dạo này em cũng ko uống nữa.
Cụ có bị tăng huyết áp ko ạ? Cháu bị máu nhiễm mỡ, gan nhiễm mỡ. Huyết áp rất cao, buộc phải uống thuốc. Nhưng Bs cũng nói uống thuốc là để khắc phục tình trạng huyết áp, giảm rủi ro. Còn mỡ máu với vụ gan kia điều chỉnh ăn uống sẽ đỡ. Cháu cũng đang điều chỉnh rồi đây. Cụ cho cháu xin công thức và cách làm bột đậu của cụ có đc ko ạ? Đội ơn cụ!

whitewood

Xe buýt
Kinh nghiệm của em là ai bị đột quị lần đầu nếu không thay đổi lối sống chắc chắn sẽ bị lại.

Bang lang

Xe điện
Cụ có bị tăng huyết áp ko ạ? Cháu bị máu nhiễm mỡ, gan nhiễm mỡ. Huyết áp rất cao, buộc phải uống thuốc. Nhưng Bs cũng nói uống thuốc là để khắc phục tình trạng huyết áp, giảm rủi ro. Còn mỡ máu với vụ gan kia điều chỉnh ăn uống sẽ đỡ. Cháu cũng đang điều chỉnh rồi đây. Cụ cho cháu xin công thức và cách làm bột đậu của cụ có đc ko ạ? Đội ơn cụ!
Em ko bị cao huyết áp. Em mua đỗ đỏ (2 loại, gồm đỗ bé và đỗ to, số lượng bằng nhau), đỗ đen, đỗ tương, đỗ xanh, hạt mè đen, gạo lứt đỏ, hạt sen. Em lấy số lượng bằng nhau, duy có đỗ đỏ và đỗ đen gấp 1,5 vì em cần mát và giải độc, bổ thận. Vo sạch và đem rang hoặc mang ra hàng bánh mỳ sấy và đi xay ạ. Em uống ko đường ạ, coi như thay bữa sáng ạ và nên uống đều.

kfc1981

Xe điện
Em ko bị cao huyết áp. Em mua đỗ đỏ (2 loại, gồm đỗ bé và đỗ to, số lượng bằng nhau), đỗ đen, đỗ tương, đỗ xanh, hạt mè đen, gạo lứt đỏ, hạt sen. Em lấy số lượng bằng nhau, duy có đỗ đỏ và đỗ đen gấp 1,5 vì em cần mát và giải độc, bổ thận. Vo sạch và đem rang hoặc mang ra hàng bánh mỳ sấy và đi xay ạ. Em uống ko đường ạ, coi như thay bữa sáng ạ và nên uống đều.
Cảm ơn cụ, cháu sẽ làm để dùng ạ.

cairong_2011

Xe container
Giờ lối sống công nghiệp, rượu bia, thuốc lá vô độ, lại ít vận động nên nhiều bệnh chuyển hóa. Điển hình như gout thì thanh niên chỗ em 25-30 đều đã bị, kèm theo là mỡ máu chớm cáo, nghĩa là cao hơn chuẩn nhưng chưa thành bệnh, hầu như các bạn trẻ ai cũng có bụng mỡ.
Hồi trc em thấy các bậc cha chú, rượu cũng uống, thuốc lá thuốc lào đều đều mà toàn 80-90 mới chết. Ngoài các yếu tố cơ địa ra thì em thấy là vận động rất quan trọng, thời trc hầu như là vận động mọi lúc mọi nơi, đi xe đạp, đi bộ là việc thường ngày. Giờ thì là hệ quả của đời sống công nghiệp đô thị.
Vận động theo em là rất quan trọng, tất nhiên vận động đúng cách, đều đặn chứ ko phải hùng hục ra chạy hay đi bộ. Ông cụ nhà em khi phát hiện thoát vị đĩa đệm L4,5 là năm đầu của U90 vẫn đi xe đạp, lên xuống cầu thang bình thường. Nhưng việc vận động, đeo đai của ông chỉ là hình thức, luôn kêu khó chịu. Tuổi càng cao thì mới thấy hậu quả, dần dần đi lại khó khăn. Bảo vận động trên giường khi ngủ dạy như giơ tay chân, co đầu gối .... nhưng cũng chỉ làm lấy lệ, ko có tiêu chí cố gắng hay thi thoảng làm mạnh xem cảm giác thế nào (ví dụ co duỗi hết cả tay chân ...) nên thành thói quen lười vận động. Do vậy bây giờ muốn cũng khó vì đã để cơ khớp cứng lại và ý chí cũng ko còn

ung_sung_tu_tai

Xe container
Tổng hợp lại thấy cái "khoa học thường thức" về đột quỵ nó thế này phải không ạ. Để từ đó có cách nhìn và xử lý vào từng trường hợp cụ thể

* Nguyên nhân chung là : Máu không lên được não để thực hiện việc "nuôi não"
* Không có máu lên được não có thể là do tắc mạch máu lên não hoặc mạch máu lên não bị vỡ.
* Não sẽ "chịu đựng" được việc không có máu lên nuôi trong vòng tối đa 3 giờ. Sau 3 giờ thì dù có máu tưới vào tiếp thì não cũng không phục hồi được.
* Nguyên lý chung để chữa là làm sao để đưa được máu lên não nhanh nhất. Và điều này sẽ thực hiện bằng cách nếu mạch bị tắc (có cục máu đông) thì làm cách nào đó cho nó tan ra, để thông. Nếu mạch máu vỡ thì làm cách nào đó "băng bó", nối thông nó lại để đường máu được tuần hoàn bình thường.
Muốn biết não mất máu là do tắc hay vỡ mạch thì phải có kiến thức và phải chụp chiếu. Muốn thông/vá nhanh thì phải có thuốc hoặc phương tiện/thiết bị phù hợp.

Vì vậy:
* Không thể cứ đột quỵ là dùng viên An Cung gì gì đó. Vì viên này có tác dụng làm tan/loãng máu hơn nên nếu trường hợp đột quỵ do vỡ mạch thì dùng viên này là bắn thêm một phát "ân huệ" cuối cho nạn nhân.
* Ở nhà thì chả có cách gì cứu sất. Phải đưa đến viện càng sớm càng tốt. Nhưng không phải viện nào cũng có thuốc điều trị đột quỵ (ví dụ thuốc tiêu sợi huyết dùng cho tắc). Nghe đâu cả nước chỉ có hơn trăm viện có "trung tâm chữa đột quỵ" nên cố gắng tìm hiểu và đưa đến viện nào có cái trung tâm này. Đừng đưa vào các viện gần nhà để cấp cứu trước làm mất đi thời gian vàng.

Và xác định:
* Sau khi bị đột quỵ thì không có thể trở về như cũ được ạ. Sẽ tùy vào mức độ, thời gian vàng, phương pháp chữa trị.... mà có kết quả khác nhau. Và dù ở trường hợp tốt nhất thì cũng xác định là phải uống thuốc/theo dõi/điều trị cả đời kèm theo.

Nói dài, lan man. Nhưng tóm lại KHI ĐỘT QUỴ THÌ TÌM VIỆN NÀO CÓ TRUNG TÂM ĐIỀU TRỊ ĐỘT QUỴ ĐỂ ĐƯA BỆNH NHÂN ĐẾN TRONG THỜI GIAN NGẮN NHẤT.

ĐỪNG NGHĨ ĐẾN CÁC BIỆN PHÁP CẤP CỨU/XỬ LÝ TẠM THỜI

có 2 dạng:
1. chảy máu do vỡ mạch
2. tắc do cục máu đông
nếu kịp cấp cứu trong khung giờ vàng thì có thể cứu đc
Giờ nhiều thuốc tốt trong 3 giờ đầu cấp cứu đúng cách ngay thì cứu được.
Để lâu hơn thì có qua được cũng để lại di chứng
Trước họ nhà em có người bị, đưa vào viện cấp cứu, bác sĩ bảo giờ giữ mạng sống thì được, nhưng qua giờ vàng cứu não rồi, nên nếu cứu sống thì cứ nằm thực vật như vậy đến hết đời thôi, não hỏng rồi.
Nhà gần bv nên khi chóng mặt bất tỉnh là xe cứu thương vào chở ra bv cấp cứu rồi chuyển ra bv lớn hơn ngay mà cũng k thoát chết.
Đột quỵ kiểu này có cách xử lý nhưng phải trong khung giờ vàng.
Ngoài ra cách sơ cứu cũng phải chuẩn kèm thuốc ngon và có chút kiến thức về y tế nữa.
Nói chung là nguy hiểm và rủi ro cao ạ.
Hình như Trung Quốc có viên thuốc của Đồng Nhân Đường, ai bị đột quỵ thì uống ngay 1v thì có cơ hội phục hồi hơn phải không các cụ ?
Không dùng lung tung được đâu cụ, thuốc này cho trường hợp nhồi máu não, nếu xuất huyết não dùng là bị nặng hơn.
Trường hợp của ông Chú cụ chủ mà uống viên này vào đi nhanh hơn. viên này tác dụng thông tắc mạch mão chỉ dùng trường hợp bị tắc mạch máu não. Còn xuất huyết não dùng viên này vào thì xuất huyết ồ ạt đi nhanh hơn.
Phụ thuộc đột quỵ nông hay sâu. Như cây bị ở cành nhánh, thân hay ở gốc
Nếu là nhồi máu não, thì giờ vàng là 4,5 tiếng kể từ khi có biểu hiện. Ra BV lớn ở HN họ tiêm liều thuốc tiêu sợi huyết (giá tầm 10-15tr) thì hồi phục rất nhanh, nằm cỡ 1 tuần là về. Nhưng, nguy cơ tái phát cực kỳ cao, mà mỗi lần tái phát lại nặng lên rất nhiều.
Người nhà em, cấp cứu lần 1, sau 10 ngày về nhà, hồi phục được 90%, còn tự đi làm trở lại được, nhưng sau 40 ngày, bị tái phát... rồi giờ nằm 1 chỗ.
Tiêu sợi huyết dùng trong trường hợp tắc mạch não cụ ạ, đột quỵ có đột quỵ tắc mạch não và xuất huyết não. Nếu xuất huyết não thì lại ko dc dùng tiêu sợi huyết.
Các bn bị đột quỵ xong cho dù hồi phục gần như hoàn toàn thì vẫn phải tiếp tục uống thuốc sau đấy tính hằng năm luôn đó ạ,
Con bé nv của em bố nó tháng trc cũng vỡ mạch máu não.
Sáng sớm đi từ chỗ làm về nhà thì choáng đâm xe vào hè. Đưa từ Nam Định lên Bạch Mai chụp CT thì vỡ mạch máu não.
Mổ cấp cứu xong thì hiện tại liệt 1 tay, ban đầu chưa ngồi đc nhưng hiện tại đã ngồi dậy đc.
Mới mổ laii để ghép sọ.
Nói chunh số còn may.
Nằm 1 tháng BM đc bảo hiểm thanh toán gần hết.
Giờ chuyển sang Thanh Nhàn nằm điều trị thì cũng chạy đc bảo hiểm nhưng chỉ đỡ đc tiền giường vs mổ ghép sọ, còn thuốc thang vật tư cái gì bệnh viện cũng hết. Phải tự đi mua từ cái kim truyền, ống truyền, thuốc :((

Chỉnh sửa cuối:

Lastbet

Xe buýt
Em có kinh nghiệm với đột quỵ với người già thì cho vào Viện Lão khoa luôn đừng mang xuống A9 Bạch Mai làm gì. Người già nhà em vào đấy chờ chiếu chụp chán chê rồi cho chuyển sang Viện Lão Khoa chứ chả làm gì cả, Biết vào Lão Khoa từ đầu thì tiết kiệm được 1,2 tiếng đồng hồ.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Khi người nhà bị đột quỵ, hãy chỉ nên đưa đến 1 trong số những viện này (cả nước có 91 cơ sở).
Đừng đưa đến các viện khác mà lãng phí thời gian vàng.
Vì thực tế khách quan là ở các viện khác (thậm chí như cả 354 ở HN) họ cũng chưa có đầy đủ phương tiện/thuốc men/con người để điều trị đột quỵ

DS trung tam đột quỵ 1of 5.png
DS trung tam đột quỵ 2 of 5.png
DS trung tam đột quỵ 3 of 5.png
DS trung tam đột quỵ 4 of 5.png
DS trung tam đột quỵ 5 of 5.png

Lastbet

Xe buýt
Khi người nhà bị đột quỵ, hãy chỉ nên đưa đến 1 trong số những viện này (cả nước có 91 cơ sở).
Đừng đưa đến các viện khác mà lãng phí thời gian vàng.
Vì thực tế khách quan là ở các viện khác (thậm chí như cả 354 ở HN) họ cũng chưa có đầy đủ phương tiện/thuốc men/con người để điều trị đột quỵ

DS trung tam đột quỵ 1of 5.png
DS trung tam đột quỵ 2 of 5.png
DS trung tam đột quỵ 3 of 5.png
DS trung tam đột quỵ 4 of 5.png
DS trung tam đột quỵ 5 of 5.png
Em bổ sung thêm Bệnh Viện Lão Khoa số 1A Phương Mai, Đống Đa, Hà Nội. Với người già em nghĩ là TOP 1 trong số các bệnh viên cấp cứu chữa trị đột quỵ vì ngoài đột quỵ thì người già rất nhiều bệnh khác trong người nên các viện khác cũng rất ngần ngại với bệnh nhân đột quỵ là người già.

physician

Xe tải
Em kể chuyện chính bản thân mình bị đột quỵ để các cụ mợ hiểu thêm là bất cứ ai có thể là nạn nhân. Tuy là nó đến bất ngờ nhưng cũng có những cảnh báo mà chúng ta thường bỏ qua.

Em từng là hướng dẫn viên đi tour nước ngoài và thể dục thường xuyên, thậm chí đã thi đấu và đạt huy chương. Cái này cho thấy không nên chủ quan là mình sức khỏe tốt. Cách đây 4 năm, em thỉnh thoảng lại có những cơn đau đầu, khá buốt. Em ỷ y cứ mua thuốc nhức đâu về uống thì thấy hết. Sau đó 1 tháng, sáng ngày định mệnh đó em có tập thể dục hơi quá chút, về tắm thấy khỏe rồi em chạy xe đi làm. Trên đường đột nhiên mắt phải em không nhìn thấy gì, như bị bịt 1 mắt lại. Em dừng xe dụi mắt vì tưởng vật gì bay vào. Một lúc sau thì đỡ hơn chút nhưng vẫn còn 1 khối đen lớn trước mắt. Em vội đi bệnh viện mắt, làm bao nhiêu xét nghiệm cũng không thấy bất thường. Cô bác sĩ nói nếu em kỹ thì làm MRI đầu. Làm xong họ bảo em nhập viện gấp vì bị tắt động mạch cảnh (cổ). Đó là lý do máu không lên não nên làm em mù thoáng qua.

Sau 1 thời gian điều trị tích cực và do ý chí em tốt nên giờ gần như lấy lại được thị lực. Sau đó, em làm thêm 1 số xét nghiệm xem nguyên nhân và bác sĩ cũng chưa hiểu tại sao bị vì em không tiểu đường, mỡ máu, tim mạch ổn định và bác sĩ có nói thường tỷ lệ nữ dưới 50 bị tắt động mạch cảnh rất hiếm. Nam sẽ bị nhiều hơn.

Do đó, kể ra chuyện này, mong ai trong chúng ta nếu có những cơn đau bất thường tốt nhất cứ theo dõi.
Mợ có tiếp xúc người nhà/ đồng nghiệp hút thuốc lá không? Hút thuốc thụ động độc hại chẳng kém chủ động đâu...

Violet8

Xe hơi
Mợ có tiếp xúc người nhà/ đồng nghiệp hút thuốc lá không? Hút thuốc thụ động độc hại chẳng kém chủ động đâu...
Nhà em toàn nữ không ai hút và công ty nước ngoài, nam cũng không được hút thuốc đâu ạ. Số lần hít thụ động sẽ có nhưng không đáng kể.

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Trước họ nhà em có người bị, đưa vào viện cấp cứu, bác sĩ bảo giờ giữ mạng sống thì được, nhưng qua giờ vàng cứu não rồi, nên nếu cứu sống thì cứ nằm thực vật như vậy đến hết đời thôi, não hỏng rồi.
Em chọn đi nhanh cho mn đỡ khổ, em thật rất sợ phải chăm người bệnh hay chình mình nằm liệt.

Ba em năm nay gần 70, sức khỏe bình thường, thuốc lá nhiều, không béo, thể dục thể thao đều. Nhưng mùa đông năm 2021 nhiệt độ ngoài trời ~ -8, trong nhà ~ 15 độ nhưng đột nhiên chóng mặt, mồ hôi toát ra như tắm, nói bị lệch giọng. Mẹ em thấy thế gọi thằng em bảo đưa đi viện, thằng em em gọi cấp cứu vì thời gian nó chạy về không nhanh bằng xe cc đến. Xe cc đến đưa đến viện nằm gần 1 tuần, bình thường rồi cho về bắt bỏ thuốc lá kèm hằng ngày phải uống thuốc chống đông máu, cứ 8 tuần là bác sĩ hẹn khám đều như vắt chanh. Hè năm ngoái Ông bà về có việc quan trọng, nhưng thỉnh thoảng chóng mặt, ông chú em bs bảo mùa hè nóng nên huyết áp cao rất dễ tai biến, đặc biệt đã bị 1 lần rồi, trời nóng cứ ngồi trong điều hoà, hạn chế ra ngoài. Sợ quá đổi vé, xong việc đi luôn hủy cả kế hoạch xuyên V cùng gia đình. Vậy nên thời tiết nắng nóng, cccm chú ý phụ huynh huyết áp cao hạn chế hoạt động mạnh.

Asura

Xe tăng
Ba em năm nay gần 70, sức khỏe bình thường, thuốc lá nhiều, không béo, thể dục thể thao đều. Nhưng mùa đông năm 2021 nhiệt độ ngoài trời ~ -8, trong nhà ~ 15 độ nhưng đột nhiên chóng mặt, mồ hôi toát ra như tắm, nói bị lệch giọng. Mẹ em thấy thế gọi thằng em bảo đưa đi viện, thằng em em gọi cấp cứu vì thời gian nó chạy về không nhanh bằng xe cc đến. Xe cc đến đưa đến viện nằm gần 1 tuần, bình thường rồi cho về bắt bỏ thuốc lá kèm hằng ngày phải uống thuốc chống đông máu, cứ 8 tuần là bác sĩ hẹn khám đều như vắt chanh. Hè năm ngoái Ông bà về có việc quan trọng, nhưng thỉnh thoảng chóng mặt, ông chú em bs bảo mùa hè nóng nên huyết áp cao rất dễ tai biến, đặc biệt đã bị 1 lần rồi, trời nóng cứ ngồi trong điều hoà, hạn chế ra ngoài. Sợ quá đổi vé, xong việc đi luôn hủy cả kế hoạch xuyên V cùng gia đình. Vậy nên thời tiết nắng nóng, cccm chú ý phụ huynh huyết áp cao hạn chế hoạt động mạnh.
Vấn đề mùa nóng sợ áp huyết cao thì em e là phải xem lại.

Mẹ em áp huyết cao, cộng tim block nhánh phải. Có lần đi về quê giỗ chạp vào mùa hè nóng, áp huyết vọt lên 200, may mà đưa vào viện kịp. Tuy nhiên, bác sĩ có nói ko phải do nóng mà là do căng thẳng quá. Khi nóng, mạch máu nở ra làm áp huyết giảm nhanh ạ. Nhưng rất nguy hiểm với người yếu tim vì tìm phải hoạt động mạnh hơn. Vận động mạnh càng chết vì cơ thể sẽ cần trao đổi chất và oxi nhiều hơn làm tìm càng quá tải.

Như vậy, người áp huyết cao lại sợ lạnh đó cụ. Lạnh làm mạch máu co lại, tăng áp huyết.

MissGift

Xe tải
Uống thuốc không liên tục là nguy hiểm lắm, nguy hơn cả không uống. Vì khi uống đều nó điều tiết tốt, không uống là có thể vọt lên kinh khủng luôn.
Nói chung bị huyết áp cao thì ăn uống phải giữ mồm, trẻ thì không nên dùng thuốc vì nhiều tác dụng phụ. Trẻ thì phải thể thao, tích cực chạy bộ mỗi ngày 5km sẽ thấy khác biệt. Còn cao tuổi thì vẫn kết hợp thể dục và dùng thuốc.
E đồng ý với cụ là cần điều chỉnh ăn uống và em bổ sung thêm một chút thôi: k ăn mặn. Em tình cờ phát hiện cao huyết áp đợt đi tiêm covid ở BM, ktr toàn trên 160/110 trở lên, bs cho uống 1v thuốc hạ áp bắt đợi 30p đo lại, nếu xuống 140/90 mới tiêm, nhưng của e k hạ, vậy là k tiêm được, hôm sau em vào bv Hữu Nghị nhờ bạn khám đo cũng chỉ 140/94, nó kết luận bị hội chứng áo blue trắng, về mua máy h.a kiểm tra ghi sổ trong 2 tuần rồi mang kq đến cho nó xem, em về đo ngày 2 lần trong 2 tuần thì h.a từ 135/90 đến 145/100. Bạn em bảoveef ăn nhạt một tg nếu k hạ thì bắt buộc phải dùng thuốc. E về điều chỉnh, ăn nhạt dần, rau luộc k bao giờ chấm, mọi thứ giảm tối đa bột canh (ban đầu chưa quen khó khăn vô cùng, ăn cái j cũng nhạt nhẽo) sau hơn 1 tháng h.a chỉ quanh quẩn 135/85 trở xuống, giờ e đo buổi sáng là 110/75, tối cao hơn chút từ 125/80 đến 130/85. Nếu cụ mợ nào h.a tầm 140/90 thử hạn chế mặn một thời gian xem có giảm k nhé, nếu đã dùng thuốc h.áp rồi thì phải dùng cả đời

Thống kê tại các cơ sở y tế vào mùa hè ghi nhận số lượng người bệnh nhập viện cấp cứu tăng cao gấp 3 lần so với các thời điểm còn lại. Trong số đó, các trường hợp sốc nhiệt và đột quỵ não chiếm đa số. Cứ nhiệt độ tăng 1 độ C, nguy cơ đột quỵ tăng 10. Có đến 80% bệnh nhân sau đột quỵ chịu những di chứng với tổn thương nặng nề, trong đó khoảng 30% trường hợp không thể phục hồi. Vậy để phòng ngừa đột quỵ, đặc biệt trong mùa hè nắng nóng, chúng ta cần lưu ý những vấn đề gì? Mời quý vị cùng lắng nghe tư vấn từ chuyên gia: BS. Nguyễn Huy Hoàng – Trung tâm Oxy cao áp Việt Nga