[Funland] Đột quỵ quá nguy hiểm .

Trường hợp này là đột quỵ hay TMP vậy các bác nhỉ?
Thiêm mã phong nhiều hơn :)

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ
Cho đến hiện nay, cũng không hiếm lắm các trường hợp như này đâu ạ, mà nó cũng không có gì phức tạp khó khăn khi mà được phát hiện kịp thời/chữa đúng chỗ.
Về "nguyên lý" nó chỉ có thế này thôi:
1. Lý do đột quỵ do không có máu lên não vì mạch máu lên não bị tắc (nói nôm na là trong mạch máu lên não có một chỗ bị một cục máu đông lại gây tắc)
2. Nếu như gia đình phát hiện ra ngay, đưa vào đúng cơ sở y tế có trung tâm đột quỵ Đột quỵ lần đầu.
3. Tại BV, sau khi họ chụp chiếu thấy ngay rằng mạch máu nào bị tắc. Ngay lập tức sử dụng thuốc tan huyết khối. Loại thuốc này hiện có sẵn ở các trung tâm đột quỵ. Và không có sẵn ở các viện không có trung tâm đột quỵ vì muốn sử dụng nó thì cần cả loạt các biện pháp phòng ngừa thích ứng nữa nếu sảy ra biến chứng.
Trong vòng 2 tiếng sau khi tiêm thuốc tan huyết khối, cục máu đông kia sẽ tan ra, và như thế dòng máu lên não được phục hồi, não lại có máu nuôi nên khả năng phục hồi của não là rất lớn (tất nhiên phục hồi thế còn dựa vào tình trạng của mỗi người)
Thời gian từ lúc bắt đầu đột quị đến lúc tiêm thuốc trong vòng khoảng dưới 2 tiếng thì khả năng phục hồi là rất cao. Khá nhiều người còn như chưa có chuyện gì sảy ra - Tất nhiên sức khỏe kém đi.

Nói nôm na, về nguyên lý nó khá giản dị là : Não không có máu nuôi thì sẽ hỏng. Nhưng não nó cũng có thể chịu đựng được không có máu nuôi trong vài tiếng. Nếu trong vài tiếng đó kịp thời cấp được máu cho não thì nó có thể phục hồi lại. Còn sau vài tiếng đó nó hư hại hoặc chết rồi thì có cấp lại máu nó cũng không phục hồi nổi
Vấn đề cơ bản, cốt lõi là THỜI GIAN.

(như cái cây ấy, không tưới nước thường xuyên thì nó héo dần đi. Mất nước tưới, sau 1 ngày mới tưới lại thì nó bình thường, sau 3 ngày mới tưới lại thì nó vẫn sống nhưng yếu, lâu phục hồi, sau ngày thứ 4 mới tưới thì nó sống lay lắt, sau 7 ngày mới tưới thì giời cứu)

Em lại mới nhận được tin, cậu bạn thân, 51 tuổi, cũng vừa bị đột quỵ, may mà cấp cứu kịp thời nên hồi phục khá nhanh.
Tớ có người bạn tuần trước tự nhiên đang ngồi gục xuống người nhà đưa ngày vào bệnh viện BS họ tiêm cho 1 mũi 20tr đến giờ trở lại bình thường, quan trọng đột quỵ thì phải xử lý sớm nhất thì rủi ro nó nhỏ, chỉ cần để 30 - 40 phút sau là nguy cấp :(

Việt nam đã có công nghệ cao thế này rồi cơ ạ, em hơi bất ngờ.

Chỉnh sửa cuối:

Min Autumn

Xe tải
Cụ đang dùng máy đo huyết áp loại nào, giới thiệu giúp em mua 1 cái ạ.
Xin lỗi cụ em bị nhỡ câu hỏi này của cụ. Em dùng máy Microlife. Nhà em mua lâu lắm rồi. Em thích máy này vì nó đo 3 lần và lấy kết quả trung bình. Kết quả thể hiện em thấy chính xác với tình trạng của em. Cụ tham khảo nhé.

Xin lỗi cụ em bị nhỡ câu hỏi này của cụ. Em dùng máy Microlife. Nhà em mua lâu lắm rồi. Em thích máy này vì nó đo 3 lần và lấy kết quả trung bình. Kết quả thể hiện em thấy chính xác với tình trạng của em. Cụ tham khảo nhé.
Em cảm ơn cụ.
Với tình trạng của cụ, cụ có nghĩ nên đo HA vài ba máy của vài ba hãng khác nhau xem có chênh lệch gì không?

phucnhan21

Xe tải
Giờ đột quỵ nhiều lắm các cụ các mợ ạ, làng em hay họ hàng nhà em cũng có người ra đi, hoặc nằm liệt (chết não) vì đột quỵ, nguy hiểm lắm

Các cụ ở tp lớn còn có cơ hội, chứ ở quê mà bị bị xác định rồi, lên tỉnh sơ cứu cũng ko có nhiều ý nghĩa mà mất thời gian lắm, lên đến trung ương thì ...lại có những trường khi bị đột quỵ một mình, phát hiện ra thì đã muộn

Theo em tìm hiểu thì nó có hai dạng như các cụ nói 1 là tắc nghẽn, 2 là vỡ, em ko rõ cái nào nặng hơn cái nào mà nguyên nhân chủ yếu do thành mạch yếu, mỏng, béo phì, máu nhiễm mỡ...cách phòng ngừa là thể dục, thể thao, tăng cường sức khỏe thôi các cụ ag

Hôm nọ em ra hiệu thuốc họ giới thiệu cái lọ gì của Hàn Quốc bảo uống vào tránh được đột quỵ, nhưng em ko mua thì ko tin tưởng. Các cụ có thuốc nào phòng chống đc đột quỵ ko? bố mẹ em thì em chỉ hay chỉ uống hoạt huyết dưỡng não thôi

nowhereland

Xe điện
Cụ nào rành cho em hỏi việc có cục máu đông là do xuất hiện tức thời khiến đột quỵ ngay, hay đã có và nằm ở đó đến lúc đủ lớn gây tắc nghẽn? Có thể chụp chiếu trước bằng phương pháp nào để kiểm tra, phát hiện sớm không?

Sherk

Xe buýt
Giờ đột quỵ nhiều lắm các cụ các mợ ạ, làng em hay họ hàng nhà em cũng có người ra đi, hoặc nằm liệt (chết não) vì đột quỵ, nguy hiểm lắm

Các cụ ở tp lớn còn có cơ hội, chứ ở quê mà bị bị xác định rồi, lên tỉnh sơ cứu cũng ko có nhiều ý nghĩa mà mất thời gian lắm, lên đến trung ương thì ...lại có những trường khi bị đột quỵ một mình, phát hiện ra thì đã muộn

Theo em tìm hiểu thì nó có hai dạng như các cụ nói 1 là tắc nghẽn, 2 là vỡ, em ko rõ cái nào nặng hơn cái nào mà nguyên nhân chủ yếu do thành mạch yếu, mỏng, béo phì, máu nhiễm mỡ...cách phòng ngừa là thể dục, thể thao, tăng cường sức khỏe thôi các cụ ag

Hôm nọ em ra hiệu thuốc họ giới thiệu cái lọ gì của Hàn Quốc bảo uống vào tránh được đột quỵ, nhưng em ko mua thì ko tin tưởng. Các cụ có thuốc nào phòng chống đc đột quỵ ko? bố mẹ em thì em chỉ hay chỉ uống hoạt huyết dưỡng não thôi
Cụ nhầm giữa tai biến mạch máu não và đột quị (Nhồi máu cơ tim).
-Tai biến mạch máu não (Vỡ hoặc tắc mạch máu não) thì chưa mất ngay , nhưng để lại di chứng sau này.
- Nhồi máu cơ tim là do tắc nghẽn động mạch nuôi tim (Động mạch vành)- Chết rất nhanh- Có khi ko kịp cấp cứu.

Xolabaque

Xe tăng
Cụ nên mua loại máy:
- Máy tự động.
- Đo bắp tay.
-Sử dụng 2 loại nguồn: Pin và Nguồn adapter 220v .
Phổ biến bây giờ là omron của Japan- Cái này các bệnh viện vẫn hay sử dụng- Giá tâm trên dưới 1 củ
Cái mà bệnh viện dùng không có giá trên dưới 1 củ đâu cụ ạ, giá của nó gần 1000$ đó ạ, cùng là loại omron nhưng đó là loại chuyên dụng, đắt và khác hẳn loại dùng tại gia. Em dùng loại nhỏ gọn này, lúc nào cũng để trong balo cùng các loại thuốc khác

Chỉnh sửa cuối:

Sherk

Xe buýt
Cái mà bệnh viện dùng không có giá trên dưới 1 củ đâu cụ ạ, giá của nó gần 1000$ đó ạ, cùng là loại omron nhưng đó là loại chuyên dụng, đắt và khác hẳn loại dùng tại gia. Em dùng loại nhỏ gọn này, lúc nào cũng để trong balo cùng các loại thuốc khác
Loại đo bắp tay hay hơn cụ à, với lại dùng cả pin và điện thì đỡ tiền pin- Đây cụ này

Chỉnh sửa cuối:
Cụ nào rành cho em hỏi việc có cục máu đông là do xuất hiện tức thời khiến đột quỵ ngay, hay đã có và nằm ở đó đến lúc đủ lớn gây tắc nghẽn? Có thể chụp chiếu trước bằng phương pháp nào để kiểm tra, phát hiện sớm không?
theo tớ nó tích lũy dần dần đến khi đủ đủ lơn gây tắc nghẽn lúc đó là đột quỵ

TaiNon1974

Xe buýt
Gsc 3 hìnb như là điểm đánh giá theo thang điểm glasgow đo mức hôn mê, tổn thương não của bn. 3đ là mức nặng nhất rồi đó mợ.
Thường Nhồi máu cơ tim hay đột quỵ, bệnh nhân được phát hiện sớm và đưa đi cấp cứu kịp thời tăng tỷ lệ cứu sống và giảm tỷ lệ thương tật, nhưng ko fai cứ phát hiện sớm là cứu dc mợ ah. Phải xem mức độ tổn thương nữa, vd 1 mạch mãu não bị đứt, gây xuất huyết não, nhưng đoạn mạch máu ý là mạch máu nhỏ thì nó sẽ khác với việc mạch máu lớn bị tổn thương kiểu kiểu vậy ạ.
1 điều lưu ý ở 1 số ng trước khi có đột quỵ thật sự thì họ có thể gặp các cơn thoáng thiếu máu thoáng qua:
Các triệu chứng của cơn thiếu máu não thoáng qua xảy ra đột ngột và hầu hết biến mất trong vòng một giờ, hiếm khi các triệu chứng kéo dài đến 24 giờ. Các triệu chứng giống với các dấu hiệu sớm trong một cơn đột quỵ:

- Yếu, tê hoặc liệt ở một bên cơ thể.

- Lú lẫn, khó nói hoặc khó hiểu người khác đang nói gì.

- Nhìn mờ hoặc mất thị lực ở một hoặc cả hai mắt.

- Chóng mặt.

- Đau đầu dữ dội không rõ nguyên nhân.

- Mất thăng bằng hoặc mất sự phối hợp cơ thể

Do các triệu chứng có thể xuất hiện rồi biến mất nhanh chóng và ng bệnh sẽ bình thường ngay sau đó nên chủ quan ko đi khám.
Nếu m,ng hoặc ng nhà có gặp thì nên lưu ý ạ
Mình ông già mới bị. Sáng sớm cụ dậy quét dọn nhà bình thường, mình dậy đi làm có trao đổi mấy việc thì thấy cụ nói hơi líu, bà già ngay lập tức gọi taxi đưa vào bệnh viện, chụp ra có khối huyết tắc mạch não. Vào kịp nên cụ nằm điều trị 2 tuần là về nhà bình thường.

Xolabaque

Xe tăng
Loại đo bắp tay hay hơn cụ à, với lại dùng cả pin và điện thì đỡ tiền pin- Loại này Omron thì cỡ trên dưới 1 triệu thôi. Em nhớ ko chính xác lắm
Vâng cụ, loại đo bắp tay dùng tại gia thì xịn nhất có hơn 2 củ thôi, dùng loại đo bắp tay là chuẩn nhất, em dùng loại đo cổ tay, chính xác ~90% thôi, nhưng chủ yếu là để theo dõi nhịp tim vì em còn bị động mạch vành nữa, em cũng hay phải di chuyển nên đồ càng gọn càng tốt, còn ở nhà em đo bằng máy cơ thì mới chính xác hơn.

cu mậm

Xe buýt

Muốn phòng đột quỵ thì phải kiểm soát các yếu tố nguy cơ gây đột quỵ. Yếu tố nguy cơ thì nhiều, HA cao, thấp, sơ vữa thành mạch do tiểu đường, máu mỡ, vv.

Cuong_rublei

Xe tải
Mình ông già mới bị. Sáng sớm cụ dậy quét dọn nhà bình thường, mình dậy đi làm có trao đổi mấy việc thì thấy cụ nói hơi líu, bà già ngay lập tức gọi taxi đưa vào bệnh viện, chụp ra có khối huyết tắc mạch não. Vào kịp nên cụ nằm điều trị 2 tuần là về nhà bình thường.
Hà Nội thì có những viện nào cấp cứu tốt bác nhỉ?

Phập

Xe điện
Không dùng lung tung được đâu cụ, thuốc này cho trường hợp nhồi máu não, nếu xuất huyết não dùng là bị nặng hơn.
Cụ nói chuẩn luôn. Em đã từng rất ân hận vô cùng vì trong nhà lỡ có một viên này.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Hôm trước tôi đã đưa danh sách gần 100 bệnh viện có trung tâm đột quỵ trên cả nước
Hà Nội cũng có hơn chục viện có trung tâm này thôi ạ.
Theo tôi, chỉ các viện có trung tâm đột quỵ mới xử lý được việc này vì họ đủ đồ/nghề ạ.
Đưa vào các viện khác thì cũng kính chuyển, thậm chí kính chuyển ngay sau khi khám sơ bộ trên xe ạ.
Cái cơ bản là tận dụng thời gian vàng trong 2 tiếng đầu là tốt nhất.

Hà Nội thì có những viện nào cấp cứu tốt bác nhỉ?
Đã cấp cứu thì ko kể. Gặp tình huống này phải đưa vào cơ sở y tế gần nhất đã.

phucnhan21

Xe tải
Cụ nhầm giữa tai biến mạch máu não và đột quị (Nhồi máu cơ tim).
-Tai biến mạch máu não (Vỡ hoặc tắc mạch máu não) thì chưa mất ngay , nhưng để lại di chứng sau này.
- Nhồi máu cơ tim là do tắc nghẽn động mạch nuôi tim (Động mạch vành)- Chết rất nhanh- Có khi ko kịp cấp cứu.
dạ vâng, giờ lắm bệnh và càng ngày càng trẻ hóa, nguy hiểm thật sự

Min Autumn

Xe tải
Em cảm ơn cụ.
Với tình trạng của cụ, cụ có nghĩ nên đo HA vài ba máy của vài ba hãng khác nhau xem có chênh lệch gì không?
Em thỉnh thoảng vẫn kiểm tra chéo với máy Omron của nhà ng quen. Máy nhà em thường cao hơn máy Omron khoảng 5-10 số. Bs cũng dùng Omron đo cho em. Em đo ở nhà là 145. Bs kiểm tra lúc 140, lúc 130. Cuối cùng bs đành kết luận H.A em thuộc kiểu nhạy cảm. Nó đang ở biên độ chấp chới giữa thành bệnh với ủ bệnh.

Cũng từ đó em nhận ra 1 ưu điểm của máy nhà em. Máy này đo 1 lần 3 nhịp bóp rồi tính trung bình chứ ko đo 1 lần 1 nhịp như máy khác. Em lên H.A thường thể hiện ở mắt với mặt đầu tiên. Chỉ cần em hơi đỏ mắt, mũi cay cay khó chịu là máy đã bắt đúng trạng thái H.A đang lên. Còn Omron thì đo vẫn bình thường. Omron chỉ bắt chỉ số cao khi H.A đã lên cao hẳn rồi, là lúc mắt em đã đỏ lừ và mặt thì đỏ bừng bừng như vừa uống rượu ý ạ. :((

Nên dù kết quả hơi khác so với Omron, em vẫn thích dùng máy này vì nó đo đúng tình trạng mà em cảm thấy, giúp em kiểm soát được tiến trình diễn biến của H.A và có cách để xử lý trước luôn.

Cụ thử Omron xem. Bs, bệnh viện hay dùng Omron đó ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Em thỉnh thoảng vẫn kiểm tra chéo với máy Omron của nhà ng quen. Máy nhà em thường cao hơn máy Omron khoảng 5-10 số. Bs cũng dùng Omron đo cho em. Em đo ở nhà là 145. Bs kiểm tra lúc 140, lúc 130. Cuối cùng bs đành kết luận H.A em thuộc kiểu nhạy cảm. Nó đang ở biên độ chấp chới giữa thành bệnh với ủ bệnh.

Cũng từ đó em nhận ra 1 ưu điểm của máy nhà em. Máy này đo 1 lần 3 nhịp bóp rồi tính trung bình chứ ko đo 1 lần 1 nhịp như máy khác. Em lên H.A thường thể hiện ở mắt với mặt đầu tiên. Chỉ cần em hơi đỏ mắt, mũi cay cay khó chịu là máy đã bắt đúng trạng thái H.A đang lên. Còn Omron thì đo vẫn bình thường. Omron chỉ bắt chỉ số cao khi H.A đã lên cao hẳn rồi, là lúc mắt em đã đỏ lừ và mặt thì đỏ bừng bừng như vừa uống rượu ý ạ. :((

Nên dù kết quả hơi khác so với Omron, em vẫn thích dùng máy này vì nó đo đúng tình trạng mà em cảm thấy, giúp em kiểm soát được tiến trình diễn biến của H.A và có cách để xử lý trước luôn.

Cụ thử Omron xem. Bs, bệnh viện hay dùng Omron đó ạ.
Hàng của cụ là hàng Microlife của Thụy sỹ cũng ngon đó cụ nó với thằng Omron tương đương nhau, 2 thằng này là đỉnh nhất với thị trường mình trong thời điểm này