Dragon Mother - 1 huyền thoại

chuotlang

Xe lừa
Dân Tung Cửa có vẻ ít đốt nhang nhỉ, ở Việt mà có loại nhang khủng như này thì ở xa vài km cứ tưởng chùa đang cháy :))
Chỉ đc đốt ở sân ngoài thôi, mà luôn có cái xô nước bên cạnh cái đỉnh, đầy là rút bớt ra nhúng nước ngay
Để cuối bài em chèn cái hình Hội chính chụp cách đây mấy năm cho anh xem, chen nhau như chùa Huơng

chuotlang

Xe lừa
nhìn quả cây nhang này mà cứ theo thói quen cắm 3 nén thì châm mà cắm vào bát hương cũng ốm cụ nhỉ

hay em mí cụ liên kết làm quả nhập về bán sỉ và lẻ nhỉ :D
Trên đó nó dập chìm và sơn thếp các màu nhũ đẹp lắm.

Lúc vào mua thì đắt hơn, lúc ra cửa mua thì rẻ hơn (28 tệ 3 cây lúc checkout)

chuotlang

Xe lừa

2 hàng vòi nước tự nhiên, mọi người rửa mặt lúc đến và đi mang lại sự may mắn

Okane

Xe container
Nhắc đến Chùa Bà ở Bình Dương, xưa nhà e hay đèo Gấu bằng 2B lượn lên đây, công nhận xa vãi hàng :)

giangsuki

Xe ngựa

Năm thứ 6 liên tiếp, chuotlang đến nơi này đều đặn mỗi năm 2 lần, nhưng đây là lần duy nhất thời tiết đẹp nên mới chụp vài tấm kỷ niệm nơi đây
mấy cái lư hương này có phải bằng đồng hay không hả cụ, có lâu đời chưa thế

chuotlang

Xe lừa
mấy cái lư hương này có phải bằng đồng hay không hả cụ, có lâu đời chưa thế
Công nghệ đúc đồng TQ rất mạnh, mà đồng cũng ko phải là vàng đâu ;) Đồng sử dụng rộng rãi.
Cách nơi này 60km là Quận Đỉnh Hồ, trên núi có Đỉnh Hồ Sơn, có lư huơng Đỉnh đồng to nhất thế giới ạ ;)
Và cái hồ đó xanh ngọc, đẹp tuyệt

chuotlang

Xe lừa
Nhắc đến Chùa Bà ở Bình Dương, xưa nhà e hay đèo Gấu bằng 2B lượn lên đây, công nhận xa vãi hàng :)
Đấy, khấn nhiều thế giờ mới có 4b LX đi chứ ;)

Chùa Ông nữa chứ nhỉ, gần hơn mà ;)

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa

Những nghệ thuật điêu khắc bằng gốm sứ này bắt nguồn từ đây, rồi lan tỏa khắp nơi.
Nó được lan rộng và chúng ta có thể thấy tại 1 số đền chùa ở Saigon

chuotlang

Xe lừa

Toàn cảnh điện chính nhìn từ bên ngoài, nơi đây đã được trùng tù lại sau trận lụt khủng khiếp cách đây vài năm (ngập sâu 3m)

vungocanhxd

Xe tăng
Cụ chuột thật là sướng! Thằng sếp em người Nhựt hỏi nó mày đã đi gần hết các nước để làm việc (vì nó làm dự án văn phòng Over Sea) thì ở đâu mày thích nhất? Nó bảo em là Tung Quả. Em hỏi nó vì sao thì nó nói có rất nhiều nơi để đi, có rất nhiều thứ để chơi cứ có tiền muốn đi đâu cũng được muốn chơi gì cũng có. Thế mà cụ vừa nhiều xiền lại ở nơi muốn chơi gì cũng có chắc cài 4rum này mới là một mặt cụ quảng cáo thôi nhỉ!

chuotlang

Xe lừa
Cụ chuột thật là sướng! Thằng sếp em người Nhựt hỏi nó mày đã đi gần hết các nước để làm việc (vì nó làm dự án văn phòng Over Sea) thì ở đâu mày thích nhất? Nó bảo em là Tung Quả. Em hỏi nó vì sao thì nó nói có rất nhiều nơi để đi, có rất nhiều thứ để chơi cứ có tiền muốn đi đâu cũng được muốn chơi gì cũng có. Thế mà cụ vừa nhiều xiền lại ở nơi muốn chơi gì cũng có chắc cài 4rum này mới là một mặt cụ quảng cáo thôi nhỉ!
Nói chung tự nhiên 2 năm nay mới thích chụp choạch thôi,, TQ em đi nhiều lắm, vì tính là nội địa nên thuận tiện và rẻ hơn
Thiếu Tân Cuơng, Tibet, Harbin chưa được đặt chân đến, thua xa mấy teen bên 4rum dantiengtrung họ đi hết rồi
Năm nào cũng giục rịch đi mà lại quá mùa nên trời trên đó có tuyết, sợ lạnh

Em có làm tour đâu mà quảng cáo, post chơi cho ảnh ọt tiến bộ hơn thôi. Bao h lên được ART thì ko post nữa hehe

Chiều tím

Xe đạp

chuotlang

Xe lừa
Cái ảnh này nhìn mấy nhà xa xa sau cái biển màu vàng giống Vịt quá cụ nhỉ. Cũng nhà ống, rùi tum, mái tôn. Em tưởng ở thành phó họ quy hoạch tốt hơn mình chứ!
Đây là thuộc huyện Đức Khánh, thành phố Triệu Khánh, 1 thành phố nhỏ thôi mà, họ cũng là nông thôn, ở đây ăn theo còn đường huyện lộ nên cũng chả có gì
Sống dựa vào bán lễ huơng, ngoài ra thì đào và khai thác gốm sứ, cát, dựa theo sông vận chuyển đi bán

Đa phần là nhà ống 1/2 là xây gạch trần, ko chát vữa ximang, sàn cũng ximang cát vàng thô, ko gạch, ko đánh màu

Chỉnh sửa cuối:

architecto

Xe buýt

2 hàng vòi nước tự nhiên, mọi người rửa mặt lúc đến và đi mang lại sự may mắn
Cạnh vòi nước là hòm công đức phỏng cụ Chuột?, để đó thành ra các bạn rồng trông như đang thò cổ ra cửa chuồng, tội nghiệp.

chuotlang

Xe lừa
Cạnh vòi nước là hòm công đức phỏng cụ Chuột?, để đó thành ra các bạn rồng trông như đang thò cổ ra cửa chuồng, tội nghiệp.
Chính xác, nhưng nơi đây hòm công đức còn đỡ
Thời buổi kinh tế thị trường nhiều nơi còn nhận công đức bằng hệ thống quẹt thẻ tín dụng cơ ;)

architecto

Xe buýt
Nói thật, các cụ nhiều xe to lốp khủng em không quan tâm, người ở Otofun mà em ghen ăn tức ở không biết để đâu cho hết chỉ có thể là cụ Chuột lang nhà ta. Chả nhẽ em lại vốt trừ?.

Okane

Xe container

Đấy, khấn nhiều thế giờ mới có 4b LX đi chứ ;)

Chùa Ông nữa chứ nhỉ, gần hơn mà ;)
Mợ có vẻ rành Bình Dương nhể :)

Đi chùa Bà, kiểu j chẳng ghé wa chùa Ông, e cũng chụp mấy cái hình ở chùa Ông, chùa Ông công nhận đẹp, những vòng nhang quấn treo khắp trần nhà trông như những chiếc nón úp ngược, quanh chùa Ông rất nhiều hoa đẹp, có cả vườn lan với nhiều hoa lan lạ và đẹp. Phía trước chùa Ông thờ chú ngựa đực rất to, hehe. Chùa Ông ngự trên 1 con đường rợp cây xanh (hình như bằng lăng thì phải), xe cộ đi lại rất vắng. E hay gửi xe ở chùa Bà và cuốc bộ ra đây (cách chùa Bà chắc tầm 1 km).

chuotlang

Xe lừa
Nói thật, các cụ nhiều xe to lốp khủng em không quan tâm, người ở Otofun mà em ghen ăn tức ở không biết để đâu cho hết chỉ có thể là cụ Chuột lang nhà ta. Chả nhẽ em lại vốt trừ?.
Hehe, em vừa nhận được vote - (green) của cụ rồi ;)
Cố đi nhiều đi cụ, sắp đến 2012 rồi chả biết đâu mà lần, qua được 2013 ta lại cày lại ;)

Chỉnh sửa cuối: