[Funland] Dự báo: Việc học Ngoại ngữ sẽ không còn quá quan trọng! Đầu tư học ngoại ngữ sẽ trở nên lãng phí!

kfc1981

Xe điện
Cháu cho là ko gì ko thể! Tốc độ phát triển khkt như hiện nay thì ngưỡng 10năm nó sẽ rất khác. Mà với 10 năm trong quá trình "trồng người" thì cũng đáng để xuy xét về vấn đề "lựa chọn hợp lý" nhất cho các nhà hoạch định. Việc học và giao tiếp với nhau bằng nhiều khía cạnh trưc tiếp vẫn cứ là tốt nhất nhưng để có đc điều đó cũng ko phải là đơn giản, tg tiền của sức lực đầu tư vào cũng chiếm tương đối lớn!

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em có nghề tay trái là mở cửa hàng linh doanh xăng ạ. Các offer yên tâm em nói không với xăng giả. Nếu cụ mợ nào cần để châm dầu cho cụ thớt thì ới em nhé.
Em bán bật lửa và diêm. Em xin phép ngồi cạnh ạ :D.

Mss AN TÂM

Xe điện
con e tiền học ngoại ngữ chiếm phần lớn chi phí của gia đình

Mi Mo Sa

Xe tải
Tiếng Anh thì google dùng quá chuẩn rồi, từ ngữ chuyên ngành thì em nghĩ lâu dài rồi cũng đáp ứng được

29S2929

Xe tăng
Hơi thiếu thực tế tí nhưng cái em nghĩ là nghề phiên dịch sẽ mất dần là có thể

GamCaoMayLanh

Xe container
Sự phát triển hừng hực của công nghệ AL, Machine Learning, Big Data,...thì em nghĩ chỉ trong vòng 10 năm tới sẽ phổ biến các loại kính mắt dịch thuật, tai nghe và mic chuyển ngữ! Các cụ có thể thấy rõ việc Google dịch càng ngày càng "nuột", một số điện thoại đã dịch "live" văn bản, biển quảng cáo,...!
Các cụ mợ có thể đi du lịch qua Châu Phi, sang Nhật nói chuyện trực tiếp với idol JAV, nói chuyện với dân bản địa qua tai nghe và mic chuyển ngữ! Việc đầu tư quá nhiều cho hệ thống giáo dục đào tạo ngoại ngữ sẽ trở nên lãng phí! Các cụ thấy thế nào???
Và đây có thể là câu chuyện có thật ở thì tương lai:
Thớt chủ đi du lịch Bờ Biển Ngà, thuê xe tự lái đi chơi. Đến một nơi hoang vắng thì bị lạc đường, thớt chủ bèn xuống xe đi bộ loanh quanh tìm được một nhà dân nhờ chỉ đường. Đột nhiên có một một người phụ nữ từ trong nhà lao ra chặn trước mặt thớt chủ hét lớn " Sờ lol,sờ lol". Thớt chủ thầm nghĩ chắc người này đương lúc xxx với chồng bị làm phiền nên đành bỏ đi tìm nhà khác. Đi được vài bước thì lại có một người đàn ông chạy rầm rập lại sau lưng thớt chủ miệng cũng hét lớn "Sờ lol, sờ lol". Thớt chủ sợ quá đành bỏ chạy. Nhưng càng chạy thì người đàn ông càng đuổi theo mỗi lúc một nhanh. Chạy được một lúc thì người đàn ông đã tóm được thớt chủ. Thớt chủ quỳ xuống lạy như tế sao phân bua @$@#$& dịch ra tiếng Việt là "em xin lỗi bác". Người đàn ông lắc đầu và kéo thớt chủ về chỗ để xe gần nhà. Về đến nơi thấy một con voi đúng là to như con Tịnh đang ngồi trên nóc chiếc xe bẹp dúm của thớt chủ, xung quanh là một đàn voi châu Phi. Cả 3 người đành phải núp vào một góc khuất. Một lúc sau đàn voi bỏ đi, người đàn ông bèn lấy điện thoại thông minh ra, dùng tự điển Nga-Việt chỉ vào một từ tiếng Nga có tên là слон. (slon)

Dungha

Xe điện
10 năm nữa thì chưa chắc nhưng tầm trăm năm nữa thì chắc cú luôn. Em đọc Đô rê mon em biết. Chỉ cần bánh mì chuyển ngữ là tiếng sao hỏa cũng biết.

• Vodka
Reactions: Aug

edc

Xe lăn
Công dận hạng bét nó ko cần thuộc bảng cửu chương vì đã có máy tính.
nhưng công ân ưu tú nó muốn học cao học rộng thì bảng cửu chương là cái đầu tiên cần học.
Em cứ mạnh dạn hỏi thật, cụ thớt có hiểu em đang nói gì ko? Hỏi thật đấy
Cụ nói bé thôi. Không bị hội các cụ "cần méo gì phải học, học làm méo gì nhiều...." Gạch đá đầy nhà :))

skype0211

Xe tăng
Những suy nghĩ vượt tầm thời đại, có thể lắm chứ, có khi sau này không cần học, đi qua 1 cỗ máy copy dữ liệu vào não, thế là biết full ngôn ngữ toàn thế giới, không gì là không thể. Giống như truyện cây tre trăm đốt, có câu lệnh điều khiển bằng giọng nói "khắc xuất"x2 "khắc nhập"x2, giờ thì smart home, voice remote làm được hết đấy thôi các cụ 😄

one

Xe điện
Em biết 3 ngoại ngữ, trình độ từ đọc báo/blog bập bõm đến đọc và dịch được sách văn học. Em thấy cụ chủ thớt đặt vấn đề thú vị. Bản thân em trước kia từng kiếm tốt nhờ lợi thế này, giờ thì đỡ nhiều rồi, vì Google Translate làm tốt mà nhanh quá! :)) Các cụ tưởng tượng là 60-70% các tin bài lấy từ các báo tiếng Anh dịch sang tiếng Việt hiện nay đều do máy dịch, người thật chỉ soát lại và sửa những chỗ nghe chưa nuột. Khối lượng công việc cần đến người biên dịch giảm hẳn. Một ví dụ khác: Thay vì thuê biên dịch giỏi 200-300k/trang A4 dịch cái menu quán ăn, bà con chỉ cần dùng app dịch, ai cẩn thận thì quẳng lên mạng nhờ trí tuệ tập thể soát lại, ai phiên phiến thì in luôn (và gây ra những vụ dở khóc dở cười kiểu “gà 200k/con - chicken 200k/child”). Vậy trong tương lai, khi mạng kết nối nhanh hơn, thiết bị rẻ tiền hơn, việc người thường không cần biết ngoại ngữ có thể xảy ra không? Có thể chứ! Loài người luôn phát minh ra công cụ. Khi có đồ sắt thì đồ đồng rơi vào quên lãng, khi có bật lửa thì số người biết nhóm lửa bằng bùi nhùi giảm xuống, khi xà phòng rẻ bán đầy đường thì quả bồ hòn chỉ còn trong ký ức. Vậy biết ngoại ngữ cũng rất có thể trở thành một kỹ năng đáng khâm phục nhưng không cần thiết với số đông lắm chứ.

Tái phím: Riêng kỹ năng ném đá thì công nhận là từ thời nguyên thuỷ đến giờ vẫn bền. Đọc comment của một số cụ mà khiếp hồn về độ thô lỗ, thậm chí có thể nói là vô học. Vừa phải thôi các cụ ơi!

one

Xe điện
Em biết 3 ngoại ngữ, trình độ từ đọc báo/blog bập bõm đến đọc và dịch được sách văn học. Em thấy cụ chủ thớt đặt vấn đề thú vị. Bản thân em trước kia từng kiếm tốt nhờ lợi thế này, giờ thì đỡ nhiều rồi, vì Google Translate làm tốt mà nhanh quá! :)) Các cụ tưởng tượng là 60-70% các tin bài lấy từ các báo tiếng Anh dịch sang tiếng Việt hiện nay đều do máy dịch, người thật chỉ soát lại và sửa những chỗ nghe chưa nuột. Khối lượng công việc cần đến người biên dịch giảm hẳn. Một ví dụ khác: Thay vì thuê biên dịch giỏi 200-300k/trang A4 dịch cái menu quán ăn, bà con chỉ cần dùng app dịch, ai cẩn thận thì quẳng lên mạng nhờ trí tuệ tập thể soát lại, ai phiên phiến thì in luôn (và gây ra những vụ dở khóc dở cười kiểu “gà 200k/con - chicken 200k/child”). Vậy trong tương lai, khi mạng kết nối nhanh hơn, thiết bị rẻ tiền hơn, việc người thường không cần biết ngoại ngữ có thể xảy ra không? Có thể chứ! Loài người luôn phát minh ra công cụ. Khi có đồ sắt thì đồ đồng rơi vào quên lãng, khi có bật lửa thì số người biết nhóm lửa bằng bùi nhùi giảm xuống, khi xà phòng rẻ bán đầy đường thì quả bồ hòn chỉ còn trong ký ức. Vậy biết ngoại ngữ cũng rất có thể trở thành một kỹ năng đáng khâm phục nhưng không cần thiết với số đông lắm chứ.

Tái phím: Riêng kỹ năng ném đá thì công nhận là từ thời nguyên thuỷ đến giờ vẫn bền. Đọc comment của một số cụ mà khiếp hồn về độ thô lỗ, thậm chí có thể nói là vô học. Vừa phải thôi các cụ ơi!

Quy Lão

Xe tăng
Sự phát triển hừng hực của công nghệ AL, Machine Learning, Big Data,...thì em nghĩ chỉ trong vòng 10 năm tới sẽ phổ biến các loại kính mắt dịch thuật, tai nghe và mic chuyển ngữ! Các cụ có thể thấy rõ việc Google dịch càng ngày càng "nuột", một số điện thoại đã dịch "live" văn bản, biển quảng cáo,...!
Các cụ mợ có thể đi du lịch qua Châu Phi, sang Nhật nói chuyện trực tiếp với idol JAV, nói chuyện với dân bản địa qua tai nghe và mic chuyển ngữ! Việc đầu tư quá nhiều cho hệ thống giáo dục đào tạo ngoại ngữ sẽ trở nên lãng phí! Các cụ thấy thế nào???
Cần gì 10 năm cụ ơi.
Bây giờ có cả đống rồi. Cụ tìm kiếm thử "translate earbuds" nhé. Loại Pixel Buds của google chính hãng có giá khoảng 4tr.

À đú trend công nghệ thì mới tò mò mấy cái thiết bị kiểu này.
Chứ thực tế chỉ cần 1 cái tai nghe bluetooth + bật con google assistant, hoặc siri lên là giải quyết xong vấn đề.

Vấn đề là, việc dạy và học ngoại ngữ, không phải là chỉ để hướng đến sử dụng mấy câu bồi, hay hiểu vài cái câu order để gọi kfc hay mc donald. Mà là để chuẩn bị cho việc giao tiếp tự nhiên, giao lưu văn hóa, tiếp nhận tri thức. Nó rất quan trọng ở việc tạo dựng nên con người đa năng và nhạy bén giao tiếp. Nên không thể dùng việc có 1 cái device, để thay thế cho việc dạy và học ngoại ngữ được.
Giống như việc, cho ông ăn xin đeo cái tai nghe dịch, thì có thể nói chuyện xin tiền và gái gú với ông giáo sư Mỹ, nhưng không thể giúp ông ăn xin nói chuyện về phẫu thuật tim mạch với ông giáo sư.

Chỉnh sửa cuối:

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Đến thời điểm hiện tại, Sex đã không cần dùng đến ngoại ngữ :(

nissantiida

Xe điện
10 năm nữa học ngoại ngữ chỉ cần cấy con chip vào não 😄.
Thực tế hơn thì là sau này biết tiếng Anh sẽ không còn là 1 lợi thế nữa vì trẻ con TP sau này 90% nói được. Chủ yếu là xem lúc ý có cần đầu tư học tiếng TQ k thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Còi to 70

Xe buýt
Em đồng ý với cụ vụ này.