[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

doanquangpham

Xe tải
Cụ này như người giời ấy nhỉ. Phân lô ngoại thành chỗ nào mà mấy trăm triệu để em mua 10 mảnh cái
Cụ ấy bảo vài trăm triệu là một vài năm trước, khi đó nhiều cụ còn đang chê xa, bảo giá ảo chứ giờ thì khó tìm lắm :((:((

CV99

Xe buýt
Em kể như này cụ nào chờ hay mua tự quyết. Đầu năm ngoái hàng xóm nhà em nó bán 4,1 tỷ nhà ngõ, ai cũng bảo mua đỉnh, nó ở gần 2 năm ko thích lại đăng bán 4,8 tỷ và 2 khách đến trả 4,5 tỷ rồi ko bán. Lại 1 bà hàng xóm nhà em có mua 1 cái nhà trên bùi xương trạch 3,8 để lướt sóng không ở, ngâm mất 1 năm tháng trước vừa bán lãi 300tr. Các cụ bảo nó giảm thì chắc giảm trên tivi chứ đất bán kính cụ rùa 10km thì ko thấy giảm đâu cả
Nhà đất trong phố thì chẳng tăng cũng ko giảm nhưng đợt này CC Hà nội tăng quá thì về ng tắc nhà đất phải lên thôi, như bình thông nhau cụ ơi.... mua cái CC ngoài VD3 bg toàn 4-5 tỏi đc 2 pn mà đi thì xa thì bài toán mua nhà ngõ xẫy 3-4 tầng người ta vẫn cần cân đối

phamhuonggiang

Xe hơi
Nhà đất trong phố thì chẳng tăng cũng ko giảm nhưng đợt này CC Hà nội tăng quá thì về ng tắc nhà đất phải lên thôi, như bình thông nhau cụ ơi.... mua cái CC ngoài VD3 bg toàn 4-5 tỏi đc 2 pn mà đi thì xa thì bài toán mua nhà ngõ xẫy 3-4 tầng người ta vẫn cần cân đối
Em cũng nghĩ như cụ.
Đợt này em tìm mua chung cư cho F1 tiện đi học đấy. Nhưng nếu ko tìm được căn ưng ý thì em lại xuống mặt đất để mua.

ducthang85

Xe tải
chu kì tâm lý quá rõ ràng trong bài này , từ không mua , chờ đợi , tới hoang mang rằng nó có giảm đâu , rồi bắt đầu tới nó tăng quá thì cái khác nó lại tăng thôi . Bản chất người dân bình thường có một chút tiền gửi bank với lãi bank như bây giờ thì em đảm bảo là cầm tiền nó còn khổ hơn là mua đại một cái tài sản nào đó , đến khi các cụ bỏ tiền ra mua đồng loạt với nhau thì lại đúng ăn quả xả hàng của tay to . Một vòng lẩn quẩn mà lần nào nó cũng như lần nào , người đầu tư thì người ta đã tìm hàng và mua từ cái thời kì lãi suất bắt đầu có xu hướng giảm , cổ cánh tăng từ gần 900 lên tới 1250 rồi chứ còn ngồi đây mà bàn luận là nó còn tăng hay còn giảm

ducthang85

Xe tải
mấy bố ngồi đọc báo nghe đài bảo là trái phiếu nó còn thế nọ thế chai thì bđs tăng thế méo nào được thì nên tìm hiểu thêm về vấn đề lịch sử của tất cả các nước trong quá trình bắt đầu hợp thức hóa trái phiếu mà đặc biệt là trái phiếu bđs thì sẽ hiểu thêm nhé , tỉ lệ nợ xấu của vn trong trái phiếu bđs còn không cao bằng các nước trước đây trong quá trình đầu tiên hợp thức hóa việc này và phương án duy nhất để giải quyết nó là tăng giá bđs để các chủ đầu tư bán được hàng và có tiền trả trái chủ , không có phương án thứ 2 tốt hơn . Việc này nghĩa là gì , nó có nghĩa là khi trái phiếu giải quyết xong thì bđs cũng chính là đỉnh rồi đấy chứ không phải là giải quyết trái phiếu xong thì bđs mới tăng giá đâu .

LAVIC

Xe tải
Tại thời điểm này, các cụ sẵn tiền thì đa phần đang đổ đi mua nhà đất, nên thị trường có giao dịch dù ko nhiều, ko tạo dc cơn "sốt".
Nhiều khu em thấy bảo giá đang tăng từng ngày, em dc biết qua bạn môi giới là chủ yếu do các môi giới, nhà đầu tư găm hàng thổi giá. Ngoài ra, nhiều kđt có hiện tượng chủ đầu tư thông qua các nhà đầu tư là người nội bộ, tiến hành thu mua tất các căn đang cắt lỗ trên thị trường để tạo mặt bằng giá cao, ra tết nhiều cđt sẽ mở bán thêm đợt mới với giá còn cao hơn.
Các cụ cần vay để mua nhà đất thì vẫn đang nín thở chờ, xem sắp tới luật đất đai thông qua có ảnh hưởng gì ko. Và sau đó là các hỗ trợ của bank có dc tiếp tục gia hạn, lãi suất có điều chỉnh ntn...
Các cụ mua chung cư thì thấy giá tăng cao cũng đang chần chừ, chấp nhận mua giá cao hay đi thuê đợi thị trường ổn định lại rồi mua. Hoặc đang tính phương án dùng tiền mua đất vùng ven giá rẻ, đợi giá x2 x3 lại bán lộn về mua nội thành.
Trong cái vòng luẩn quẩn này, người mua nhà để ở sẽ là người thiệt thòi nhất.

Chỉnh sửa cuối:

Đỏ vàng

Xe máy
Tại thời điểm này, các cụ sẵn tiền thì đa phần đang đổ đi mua nhà đất, nên thị trường có giao dịch dù ko nhiều, ko tạo dc cơn "sốt".
Nhiều khu em thấy bảo giá đang tăng từng ngày, em dc biết qua bạn môi giới là chủ yếu do các môi giới, nhà đầu tư găm hàng thổi giá. Ngoài ra, nhiều kđt có hiện tượng chủ đầu tư thông qua các nhà đầu tư là người nội bộ, tiến hành thu mua tất các căn đang cắt lỗ trên thị trường để tạo mặt bằng giá cao, ra tết nhiều cđt sẽ mở bán thêm đợt mới với giá còn cao hơn.
Các cụ cần vay để mua nhà đất thì vẫn đang nín thở chờ, xem sắp tới luật đất đai thông qua có ảnh hưởng gì ko. Và sau đó là các hỗ trợ của bank có dc tiếp tục gia hạn, lãi suất có điều chỉnh ntn...
Các cụ mua chung cư thì thấy giá tăng cao cũng đang chần chừ, chấp nhận mua giá cao hay đi thuê đợi thị trường ổn định lại rồi mua. Hoặc đang tính phương án dùng tiền mua đất vùng ven giá rẻ, đợi giá x2 x3 lại bán lộn về mua nội thành.
Không bao giờ có công bằng cho số đông.
khi mọi thứ chưa minh bạch, khi thị trường ảnh hưởng lớn từ tâm lý truyền thông và những bài báo đôi khi được chính các CĐT hay nhóm lợi ích book bài.
mình đang hình dung thế này.
tiền ls thì thấp. Tâm lý không muốn gửi bank là có nhưng câu hỏi mọi người là k gửi thì tiền sẽ làm gì. K phải ai cũng có nhu cầu mua nhà ở thật ngay để ở. Để đầu tư thì lúc này có phải thời điểm mua hay chưa?
Người bán thì cũng thế. Bán lấy tiền để làm gì. Nếu k cần tiền gấp hoặc bán đc giá rất cao hơn kỳ vọng. Bán xong tiền cho vào kênh nào? Dẫn đến bán cứ cheo giá cao.
Trong tình hình nền kt cơ bản các kênh đầu tư hạn chế thì xác định là đất có tăng hay giảm cũng là ở hơi các ông ấy. Một số giao dịch chốt giá cao do gặp người có nhu cầu thật nên nó sẽ ảnh hưởng tâm lý và mặt bằng chung giá khu vực.
BĐS có giảm nếu (em nghĩ) kinh tế suy thoái. Chứ nó cứ làng nhàng thế này thì chìm là chìm cả làng, CĐT chết trước, không có thanh khoản thì tiền đâu mà trả mà hoạt động. Chung cư nó có nền giá để thổi chứ thấp tầng nhà phố giá cao rồi lấy gì mà thổi.
ông bán thì muốn bán giá cao. Mua thì muốm mua giá thấp, khó vào việc.
người mua mà nghĩ mua đầu tư thì có lẽ chưa phải lúc. Còn mua ở thì xác định mua đc là đc, tăng giảm kệ nó đi thì bớt đau đầu, nhiều bác nhầm giữa mua ở và đầu tư nên mãi không mua đc nhà. Nhưng trc khi mua ở đâu cứ thuê 1 tg ở xem ổn không rồi tìm nhà sau chưa muộn. Chứ mua ở xong thường chấp nhận giá k phải tối ưu nhất mà ở k phù hợp rất khó xử.

Chỉnh sửa cuối:

dog.fearless

Xe buýt
Người mua thật thì ít tiền luôn phải chạy theo thị trường, market maker là cdt, mg, nhà đầu tư

dog.fearless

Xe buýt
Cho nên đừng chờ nếu có tiền và tìm được cái mình thích

ducthang85

Xe tải
Lọc tâm lý thì nó có mấy thành phần như này . Ông nào ôm hàng thì hô hào nó lên , ông nào chưa ôm thì mong nó xuống và có 1 bộ phận mong nó xuống để mua được nữa là người lao động muốn mua 1 cái chung cư nhẹ nhàng để ở . Còn người đầu tư và tay to thì biết phải làm gì rồi nên tâm lý có thể gọi là chả có tâm lý gì . Bây giờ thì người mua nhà ở thực ngồi nghe mấy đồng chí nói là giá nhà còn giảm ghê lắm đã phải trả giá quá đắt vì chung cư nó lập mặt bằng giá mới rồi , còn hi vọng nó giảm lại để mua thì bỏ cái suy nghĩ đó đi , nên nghĩ là làm thế nào để tăng thu nhập bản thân để mua được sẽ tốt hơn . Còn có 1 bộ phận lại bảo đất vùng ven rồi thấp tầng nó cao rồi ko lên được đâu thì em xin thưa là nó cao là nó cao so với cái gì , nếu nói nó cao so với đất nông thôn là đúng , hoặc nó cao so với thu nhập của một vài bộ phận trong xã hội là đúng chứ còn nhìn lại đầu 2022 đi các cụ , cao thế chứ còn cao nữa thậm chí vênh vài tỉ dân vẫn múc bình thường , chẳng qua sau đó tín dụng nó siết lại thì gẫy sóng thôi chứ còn ko siết lại thì nó còn lên tới đâu em cũng chả dám tưởng tượng . Túm cái váy lại là cụ nào muốn sở hữu nhà giá rẻ thì về quê của mình ấy , em ở hà nam , em về hà nam mua rẻ hều ah . Còn cụ nào muốn sở hữu nhà thủ đô mà cả nước nó lại chỉ có 1 cái thủ đô thì đương nhiên là nó chưa bao giờ là dành cho số đông cả . Ngồi nghe mấy cái bài làm nhà ở xã hội nghe nó chán ko thể tả nổi , mị dân đến cùng cực . Các cụ hóng nhà giá rẻ và hóng nhà ở xã hội thì đợi nhà nước giải tỏa mấy khu trung tâm như time city đi xong xây lại đểu hơn bán cho các cụ nhé .

Hazelnut

Xe tải
Em chốt xong đất cắm dùi rồi.
giờ đợi chung cư bớt sốt xem có dự án nào mới thì vào theo tiến độ.
với tiến độ bơm tiền ntn thì em khuyên thật các cụ nên tìm các kênh đầu tư thêm giữ tiền đi ah

LAVIC

Xe tải
Em chốt xong đất cắm dùi rồi.
giờ đợi chung cư bớt sốt xem có dự án nào mới thì vào theo tiến độ.
với tiến độ bơm tiền ntn thì em khuyên thật các cụ nên tìm các kênh đầu tư thêm giữ tiền đi ah
Chúc mừng cụ. Cụ mua nội thành hay vùng ven, hay tỉnh? Chia sẻ anh em OFF biết nhé.