[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

lập nick hay không lập nick quan trọng là không lừa đảo, k trộm cắp, sống đàng hoàng ngay thẳng, ít nhất thì cũng là nghĩ gì nói nấy, lời khuyên đều thực tâm cả
có kiến thức hay không có kiến thức thì phải nhìn vào kết quả, vậy nhé, e cũng hơi ham hố chém gió trên này chứ thực tâm muốn tĩnh để làm việc lớn, dạo này bị nghiện lên diễn đàn này

LAVIC

Xe tải
Cách đây chục ngày em đã thấy dấu hiệu gẫy sóng rồi, lúc nãy lượn qua các diễn đàn em cũng thấy có lác đác các tin đăng giá CC chỗ này chỗ kia bắt đầu xuống giá (em đang không theo dõi phân khúc này nên không nhớ cụ thể). Nếu ngồi nhìn lại thì thấy cũng đúng với quy trình lùa thôi.
Hiện giờ em đang hơi băn khoăn là "anh tay to" (anh mà cụ nói chắc giống như em nghĩ) sao anh ý lại dừng bên Đông Anh cụ nhỉ? Thị trường đang lên, mức giá mới manh nha được thiết lập giờ có hàng mới là quá ngon. Hay do bên "biển cả" thê thảm quá?
Em nghĩ phụ thuộc vào dự án hình Chym Ysl Hải Phòng.
Hiện "anh tay to" chắc chắn ko còn nhiều tiền, nếu còn nhiều đã ko phải bán 1 cánh tay đắc lực đi.
Nếu dự án Chym YSL bán tốt, dòng tiền lại có và lại tiếp tục đà thắng lợi với không chỉ 1 mà 1 loạt dự án mới.
Ngược lại thì phải từ từ, tính chiêu khác, kiểu như để x2 x3 giá nhà đất HP lên đã, rồi "nhà đầu tư HN" sẽ đổ về mua, sau đó mua hết cái Chym Ysl...
Theo quy định mới của Luật bds từ 1/7/2024, CĐT chỉ có thể nhận cọc ko quá 5% giá trị bds. Cũng từ 1/7/2024, bank "hạn chế" cho vay bds hình thành trong tương lai.
Qua rồi cái thời chưa xây nhà đã có nhiều người tranh nhau đưa cho vài ngàn tỷ.
Bởi vậy, nhiều CĐT nhỏ đã dừng kế hoạch ra hàng các dự án mới.

Chỉnh sửa cuối:

raul135

Xe máy
Hiện "anh tay to" chắc chắn ko còn nhiều tiền, nếu còn nhiều đã ko phải bán 1 cánh tay đắc lực đi.
Nếu dự án Chym YSL bán tốt, dòng tiền lại có và lại tiếp tục đà thắng lợi với không chỉ 1 mà 1 loạt dự án mới.
Ngược lại thì phải từ từ, tính chiêu khác, kiểu như để x2 x3 giá nhà đất HP lên đã, rồi "nhà đầu tư HN" sẽ đổ về mua, sau đó mua hết cái Chym Ysl...
Theo quy định mới của Luật bds từ 1/7/2024, CĐT chỉ có thể nhận cọc ko quá 5% giá trị bds. Cũng từ 1/7/2024, bank "hạn chế" cho vay bds hình thành trong tương lai.
Đúng rồi cụ, cái mốc 01/7/2024, rồi quy định về hạ tầng và đk nhận cọc, mở bán nên e nghĩ bên Đông Anh phải ra trước mốc đấy. Em chưa mò qua bên đấy bao giờ nhưng thấy đồn thổi là cất hết máy móc nên hơi băn khoăn, hôm trc hỏi thử 1 MG thấy bảo trong khoảng tháng 6 tới tháng 8. Ở đây có cụ nào có slot 15% - 20% + chọn căn ko nhể?

Quelua

Xe máy
Cụ hiểu rõ cụ ấy thế nhỉ. Em cũng chả hiểu sao cụ ấy cứ lập nick mới là em đoán được ra ngay. Em cũng chả có vấn đề gì với cụ ấy nhưng cụ ấy cứ luôn mồm bơm thổi những chỗ cụ ấy mua:
- Tân Phú Đại Thành
- Đất cỏ Mường Khương
- Đất Bắc Kạn vành đai 5
- Đất Đông La, Mả Trâu
- Đất Sáp Mai, Võng La
- Vàng sang năm lên 200tr
...
Em biết một cụ chuyên làm về coding phần mềm, có đầu tư những chỗ này, còn bay flycam làm video, k0 biết có phải cụ này k0? Nhưng cụ ý nhiều tiền đấy, và k0 phải là cò vạc gì

mrviml

Xe hơi
Em biết một cụ chuyên làm về coding phần mềm, có đầu tư những chỗ này, còn bay flycam làm video, k0 biết có phải cụ này k0? Nhưng cụ ý nhiều tiền đấy, và k0 phải là cò vạc gì
He he cụ hỏi cụ ấy thì biết thôi. Cụ ấy ko phải cò vạc nhưng cụ ấy mua chỗ nào thì cụ ấy bơm chỗ đó mà

mrviml

Xe hơi
lập nick hay không lập nick quan trọng là không lừa đảo, k trộm cắp, sống đàng hoàng ngay thẳng, ít nhất thì cũng là nghĩ gì nói nấy, lời khuyên đều thực tâm cả
có kiến thức hay không có kiến thức thì phải nhìn vào kết quả, vậy nhé, e cũng hơi ham hố chém gió trên này chứ thực tâm muốn tĩnh để làm việc lớn, dạo này bị nghiện lên diễn đàn này
Thứ nhất, Cụ nói gì là quyền của cụ nhưng cụ đưa ra thông tin phải đúng chứ cụ kéo VD5 lên tận Bắc Kạn thì nó vô lý rồi (Đất BK cụ đã thoát được chưa).
Thứ hai, quan điểm của cá nhân cụ thì nói 1 lần thôi, cụ cứ ra rả suốt ngày (Như vụ vàng lên 120-200tr cụ chả thừa nhận kệ mọi người nghĩ cụ không bình thường còn gì).
Thứ ba, cụ không lừa đảo nhưng cụ cũng lùa gà để mọi người mua đất của cụ, mua đất cùng cụ, cụ thoát từ đời rồi nhưng anh em mua theo cụ chết ngấm ko rút được.

dog.fearless

Xe buýt
lập nick thì có gì lạ đâu cụ, em cũng lập nhưng mỗi lần mình lại điều chỉnh ngôn từ để ae dễ chấp nhận tư duy của mình hơn

ORIJEANS

Xe container
Check đầu TCB, vin vũ yên cọc chết 2000 căn/5000 bảng hàng đợt đầu.
Dự án này còn viettin tham gia nữa.
Mạnh hay yếu tuỳ các cụ đánh giá. :)

Kaka1984

Xe tải
Thứ nhất, Cụ nói gì là quyền của cụ nhưng cụ đưa ra thông tin phải đúng chứ cụ kéo VD5 lên tận Bắc Kạn thì nó vô lý rồi (Đất BK cụ đã thoát được chưa).
Thứ hai, quan điểm của cá nhân cụ thì nói 1 lần thôi, cụ cứ ra rả suốt ngày (Như vụ vàng lên 120-200tr cụ chả thừa nhận kệ mọi người nghĩ cụ không bình thường còn gì).
Thứ ba, cụ không lừa đảo nhưng cụ cũng lùa gà để mọi người mua đất của cụ, mua đất cùng cụ, cụ thoát từ đời rồi nhưng anh em mua theo cụ chết ngấm ko rút được.
Trước em cũng vào nhóm của cụ ấy, cụ ấy nhắn riêng em gạ mua đất ở Mường Khương gì đó lâu em ko nhớ. Lúc cụ ấy mua 5,6 mảnh khu đó. Em ko mua, Thế là cho em ra khỏi nhóm luôn. Chơi xấu quá

Chỉnh sửa cuối:

river8x

Xe tải
E thấy cái Vin Vũ Yên ấy xây lên để bán cho các cụ HN lắm tiền về ôm hàng thôi, chứ dân HP có khoảng 2tr dân đào đâu ra lắm người mà sang đấy mua nhà ở, mức tăng dân số cơ học thì thấp. Ngay cái Vin cầu Rào từ 2018 đến giờ vẫn lèo tà lèo tèo mà nó nằm ngay ở quận Lê Chân ko phải qua cái cầu nào đường sá thuận lợi, ngay trong nội thành HP còn ế chổng mông lên chứ nói gì cái đảo hoang Vũ Yên

robeo1958

Xe điện
Em lại nghĩ khác cụ, ECP, hay xa hơn là phân khúc nghỉ dưỡng ven đô như Flamengo nó sống đc vì nó hiểu và đáp ứng dec nhu cầu TT, giá những gđ đầu rất hợp lý. Ví dụ BT đảo ECP lúc ra tầm hơn 20t các cụ chê người mua ngáo nhưng thực sự nó quy hoạch, tk khác biệt, đánh trúng nhu cầu của 1 bộ phận KH, giờ căn nhỏ nhất cũng hơn 3x tỏi. Nó xa nhưng đánh đổi lại cảnh quan, ko gian, chất lượng cư dân...còn OCP2,3 nó đến hơn 12k căn, xây san sát như hộp diêm tận HY, mua cái nhà ngoài đó đổi đi xa để đc cái gì? Các tiện ích khu grandworld, biển tạo sóng... cư dân dùng mấy lần là chán, thương hiệu và quản lý có bù lại đc các bất tiện? Nhà xây nhỏ tí như nhà ống trên phố thì thà chui vào nhà ống trên phố cho tiện rồi thích thì thinh thoảng lượn xuống OCP khi có sự kiện mà chơi chứ về hẳn đó sống rồi đi làm trên phố hàng ngày?
OCP2 chỉ phù hợp ng làm HY, GL, LB còn tạm. Mà HY, GL, LB có thiếu đất như các quận khác của HN đâu? Cùng tầm tiền dân có nhiều lựa chọn.
Đội tư vấn và nc tt của Vin quá giỏi nhưng ko hiểu sao họ lại xây OCP2,3 theo kiểu tối ưu đất như vậy. Quá tự tin vào thương hiệu, quản lý, dịch vụ của mình chăng? Ai dù giỏi cũng có lúc sai lầm, theo mình 2 khu này là hơi sai so với nhu cầu TT.
E thì nghĩ phân khúc nào cũng có thị phần riêng của nó hết thôi ạ. Tuy nhiên, ko thể vượt ra khỏi lý thuyết cung - cầu - giá. Chính sách giá quá tham lam khi ra hàng OCP2 đã làm hỏng nhiều cho họ. Nếu như giá rẻ khoảng 25% ngay từ đầu thì e nghĩ cầu sẽ hơn cung 1 chút và tha hồ sản xuất OCP3 để tiếp tục cung cấp. Nên cho một bộ phận có nhu cầu thực có thể cố mua được thì mới kéo đc người về ở. Người giàu HN và phía bắc rất nhiều, sẵn sàng đầu tư nhưng nếu chỉ bán cho họ thì sẽ tạo ra thành phố ma và dấu chấm hết cho niềm tin khách hàng.
Tuy nhiên e nghĩ cái gì cũng có lý do của nó cả. Ko phải Vin ko tiên liệu được đâu nhưng vì nuôi anh VF kia quá tốn kém chăng?

robeo1958

Xe điện
Bác có hàng ở đấy không mà quan tâm? Toàn nghe chỗ này 1 tý, chém chỗ kia một tẹo chẳng giao dịch hay đi xem thực tế thì vào chém làm gì ạ? hihi.
Bên đó quỹ hàng CĐT còn nhiều ko cụ? Nếu hết là CĐT họ siêu giỏi, ra hàng lúc thị trường suy thoái mà vẫn bán được giá cực kỳ cao. Nếu còn nhiều tồn kho thì là ế hàng hoặc kiểu ông lớn thừa tiền (như NC ở HĐ) cứ găm hàng khi nào thị trường sốt thì nhả tí bán giá cao.

LAVIC

Xe tải
Em gọi cho bạn là doanh nghiệp ở Hải Phòng và cũng hay đi đầu tư bds, bạn em cũng nói giống cụ nào phía trên cmt.
Vin Cầu Rào còn lay lắt, ko rõ bán hết chưa nhưng vắng lặng. Đồi Rồng của Geleximco thì đang lỗ, mỗi tháng chi phí mất 2 căn biệt thự. Người Hải Phòng thì ko có xu hướng đổ vào nội đô sống, các huyện xung quanh thành phố cũng đều phát triển mạnh nên toàn người HN đổ về đầu tư, định sau này tăng giá bán cho dân HP nhưng khó đấy. Vin Vũ Yên thì số lượng sản phẩm nhiều, vượt xa nhu cầu thực tế ở HP...
Tuy nhiên, theo em, bằng 1 cách thần kỳ nào đấy, Vin Vũ Yên vẫn sẽ bán hết. Vin thì luôn là đỉnh cao trong việc bán hàng hoặc sale off hàng hoá của họ. Họ làm hạ tầng cực tốt, cái còn thiếu là người dân về ở, khi người dân về ở rồi thì giá trị bds của họ lại lên 1 tầm cao mới, lúc đó nhiều người muốn mua lại khó.
Ngoài chiêu nâng giá x2 x3 đất nội đô HP để kích thích người HP, HN đổ xô về mua bds. Sắp tới các cụ mua Vin Vũ Yên có thể nhận dc nhiều chính sách khủng, như tặng xe, tặng tiền hoàn thiện hoặc nhận lại tiền thuê 500-1 tỷ/năm, chắc chắn vẫn là tiền của các cụ thôi nhưng đây là 1 cách giảm giá "nhân văn".
Em đánh giá cao tinh thần "cầu thị" của Vin trong việc bán hàng, họ ko cố chấp mà sẵn sàng giảm sâu để tiêu thụ dc hàng, miễn là bán dc hàng.
Mà khi sản phẩm đang dc sale off như OCP 2&3 hay Vin Vũ Yên, đa số người mua với tâm lý Fomo sợ bỏ lỡ cơ hội giàu sang như hiện nay sẽ lần lượt xuống tiền thôi.
Nên các cụ với tâm lý đang Fomo "phải mua bds" thì nên cân nhắc mua sớm đi, ko sau lại tiếc đấy.