[Funland] Du học để làm gì?

gaquay123

Xe tăng
Em hoàn toàn đồng ý với quan điểm của cụ về việc học ở đâu cũng có thể thành công dân toàn cầu, nên bm liệu cơm gắp mắm không cần cố quá.

Tuy nhiên về trường hợp bạn cụ đi làm từ 2004 đến năm ngoái mới sang Anh (16 năm) thì trong 16 năm đấy, bọn du học Anh ở lại luôn nó đã xúc một núi tiền rồi :) Cho nên có tiền du học là có lợi thế, quan trọng là có tận dụng được lợi thế hay không thôi.
Xúc của Tư bản không dễ đến 1 núi tiền đâu cụ! Rất khá khẩm ở Anh có được 50k-60K bảng/ năm không? Thường làm ở tư bản không bứt lên hẳn được tầm Quản lý thì cũng chỉ đủ sống thôi, nuôi vợ con chắc là cũng khoai lắm! Nuôi được vợ con mà không phải quản lý thì cũng phải tầm chuyên gia về kỹ thuật cụ à! Giờ mà vẫn tư tưởng xúc cả núi tiền ở tư bản thì dễ vỡ mộng lắm!

waterlilyhn

Xe tải
Vì cụ nói làm vp làng nhàng mà lương 15tr nên em liên tưởng tới mấy TCT nhà nước. Trong đó mới có chuyện làm vp như chơi mà lương 15tr.
Kế toán bên em làm bục mặt 8am-6pm lương mới đc 13tr-15tr.
Em đang để mốc lg từ 10-15tr chứ k phải chỉ 15tr, đây là mức trung bình nv vp kiếm đc ở các tp lớn, kế toán bên cụ làm bục mặt mới kiếm đc từ 13-15tr chứng tỏ trình độ kt bên cụ chỉ thuộc dạng làng nhàng, trung bình, ko giỏi. Ở đây em chỉ muốn so sánh giữa việc con cái ko giỏi làm việc trong nước và con cái ko giỏi làm việc ở nước ngoài thì cái nào sẽ lợi hơn? Mức lương sống tối thiểu ở nc ngoài cao hơn, môi trg điều kiện sống tốt hơn, vậy nếu con cái k giỏi thì ta có nên đầu tư cho con để con có 1 cv bình thường và môi trg sống ở nc ngoài hay ko vì đa số em thấy các cụ đang phân vân việc đầu tư đi du học của các cháu phần nhiều do f1 ko đủ giỏi.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Đến chịu.
Nếu đúng như mợ nói, học thì không giỏi, tiếng thì dốt, tiền thì không có, thì đi được đâu mà đòi đi?
Đến cả thằng đi lẫn thằng định hướng đều không tự quyết định dc đi làm gì, mang lên đây hỏi người ngoài. Tốt nhất ở nhà :))

Có hỏi mới biết được chứ cụ.

C.k

Xe buýt
Kính các cụ các mợ!
F1 nhà em năm nay vào lớp 10. Cháu tiếp thu được nhưng học không tốt lắm (Do bố không bắt học). Hiện cháu học PĐP.
Thật lòng thì em mong cháu đi du học nhưng có mấy vấn đề sau.
1. Nền tảng tiếng Anh của cháu không thực sự tốt. Vấn đề này em cũng xác định là học dồn 3 năm sẽ đủ.
2. Tài chính có giới hạn. Mức chi cho cháu tầm 600tr/năm là hơi quá tải.
3. Cháu là con gái.
Lướt qua mấy thớt du học cực kỳ bổ ích em thu được rất nhiều thông tin thực tế. Vì em chưa bao giờ bước chân khỏi Việt Nam nên vẫn băn khoăn 01 câu hỏi "Du học để làm gì?"
- Chỉ để sang trời tây - lao động - kiếm tiền?
- Đi để mở mang tầm mắt?
- Đi để rồi về? Giải quyết khâu nở mặt của bố mẹ!
- Đi để học tập, để thay đổi tầm nhìn, để tiếp thu những văn minh nhân loại nhằm mục đích nâng tầm bản thân (hoang tưởng 1 tí là phục vụ đất nước)?

Em tin là với mục đích rõ ràng thì cháu và gia đình hoàn toàn có thể cố gắng được.

Rất mong các cụ mợ thảo luận và cho ý kiến về vấn đề này.

ps: Em là cụ!
Em đã cho cháu đi du học úc từ cấp 3 và đến bây giờ là đại học, cũng con gái, thực tế mà con gái em đã trải qua
1. Tiếng anh là rất quan trọng, nếu không chuẩn bị kỹ lưỡng sẽ rất khó trong học tập.
2. Chương trình học (tại úc) là tương đối nặng. Từ năm lớp 11 đã học kế toán và chương trình kế toán cũng không dễ, họ thiên về ứng dụng nên các bài tập thường là các hoạt động xảy ra trong thực tế. Như con bé nhà em phải thuê 1 cô kiểm toán kèm online mới qua được.
3. Với chi phí khoảng 600tr/năm em sợ là không đủ. Nói chung gia đình nên xác định khoảng 1 tỷ/năm. Đây là mức chi phí đối với trường hợp NGOAN và không đi làm thêm.
Mục tiêu nhà em là cố gắng cho cháu học xong đi làm, mua nhà định cư để trở thành công dân toàn cầu. Sau đó quay về việt nam sống là tốt nhất.

starsn

Xe điện
Xúc của Tư bản không dễ đến 1 núi tiền đâu cụ! Rất khá khẩm ở Anh có được 50k-60K bảng/ năm không? Thường làm ở tư bản không bứt lên hẳn được tầm Quản lý thì cũng chỉ đủ sống thôi, nuôi vợ con chắc là cũng khoai lắm! Nuôi được vợ con mà không phải quản lý thì cũng phải tầm chuyên gia về kỹ thuật cụ à! Giờ mà vẫn tư tưởng xúc cả núi tiền ở tư bản thì dễ vỡ mộng lắm!
Cùng làm thuê thì khó kiểu gì vẫn dễ hơn VN.

nhanh33

Xe buýt
Tùy người, nhà em các thế hệ đi từ 54-75 và sau này sống ở khắp nơi và tuân thủ luật pháp sở tại đều yên ổn cả
Thì dân mình sang định cư đa số là tuân thủ luật pháp nước sở tại chứ, nhưng cũng chỉ loanh quanh giao du với cộng động Việt với nhau thôi chứ với dân sở tại chỉ là xã giao. Trong thâm tâm dân bản xứ nó cũng kỳ thị chủng tộc lắm, nhất là thời covid này

QAZ

Xe container
Ai eo 8. mà cụ còn khuyên bổ túc ngoại ngữ thì em e là ko hợp lý
2 bạn khác nhau mà, bạn con cụ chủ thớt và bạn con cụ jazzzzz.

Cháu nhà tôi điểm IELTS cũng cỡ >8.0 mà vẫn bổ sung thêm ngoại ngữ, tiếng Nhật hoặc Pháp hoặc Đức hoặc Trung. Các bạn trẻ bây giờ đã giỏi ngoại ngữ thì học thêm tiếng thứ 2, thứ 3 cũng không khó khăn lắm đâu.

bo kent

Xe tăng
Cụ cần xác định rõ mấy vấn đề sau:
1. Cụ là ai? nếu cụ đang ăn cơm, đi xe có người lái từ tiền thuế của bọn em = có chức vụ trong tổ chức thì nên cho con đi du học.
- Du học để bằng bạn bằng bè vì con các ông đi được, con tôi cũng đi, còn đi làm j kệ nó, miễn tao cấp tiền mày tiêu.
- Không cho con đi du học mà học trong nước lại dốt nữa thì không ngẩng mặt lên với cấp dưới được.
- Cho sang bên đó để không ai biết nó học dốt, quậy phá. Khi về nước cụ sẽ bố trí cho 1 chân trong tổ chức, sáng cắp ô đi, chiều cắp về. Trường hợp nó quậy quá cho ở hẳn luôn ở bển, lúc nào "hạ cánh an toàn" tao sang ở cùng mày.
2. Nếu cụ không phải trường hợp trên. Cụ ko làm NN mà chỉ làm ngoài và chắt bóp tiền cho con đi du học thì nên cân nhắc mấy yếu tố sau:
- Con học quá kém có nguy cơ không đậu nổi đại học trong nước thì cho sang bển học, sau về nước vị thế, mức lương cũng tương đương hoặc hơn các bạn trong nước. Tuy nhiên trừ đi chi phí nuôi ăn học khổng lồ mấy năm thì thu nhập lại kém hơn học trong nước.
- Con rất chăm chỉ học hành và muốn đi thì nên cho đi nếu tài chính dư dả. Sang đó mà không chăm chỉ học thì học kém lại nản đâm ra chỉ ăn chơi thôi.
- Xác định mục đích cuối cùng của du học: Nếu muốn làm thuê cho tư bản lương cho cao hoặc kiếm con rể tây, ... thì đi. Còn đi học về rồi làm thuê trong nước thì theo em là thôi.

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn, đúng là mới vào lớp 10 các con chưa định hướng được ngành nghề nhưng ngay từ đầu đã phải biết đặt và phấn đấu cho mục tiêu, vạch kế hoạch để thực hiện dần các nội dung đáp ứng các tiêu chí ap học bổng du học. Điểm GPA luôn phải giữ vững, hoạt động ngoại khóa những gì, học tiếng ở đâu, khi nào cần lấy chứng chỉ này khác để tới đầu năm lớp 12 là sẵn sàng các điều kiện ap học bổng.
Như nhà em là trò chuyện, thống nhất, gieo mầm ước mơ du học cho các con từ tiểu học. Rằng nhà mình k có điều kiện du học tự túc, nếu các con muốn được ra nước ngoài, được sống trong môi trường giáo dục ở các nước phát triển hơn, cơ hội việc làm khi vào đời rộng mở hơn, được mở mang tầm mắt, khám phá, trải nghiệm cuộc sống, văn hóa ngoài Việt Nam thì phải tự lực ap được học bổng. Còn không thì học đại học trong nước. Để thuận lợi cho con đường đó thì cấp 1 trường này, cấp 2 trường nọ, cấp 3 trường kia. Cấp 1, cấp 2 xin học được thì bố mẹ cố gắng chọn trường công tốt trong khả năng có thể. Không đòi hỏi các con phải đứng đầu nhưng phải trong top đầu lớp để đảm bảo giữ vững kiến thức cơ bản cho việc chuyển cấp. Vào cấp 3 là phải chính bằng năng lực của các con bm không thể làm hộ được. Vào cấp 3 rồi thì phải tự tìm hiểu muốn ap thành công học bổng thì cần những điều kiện gì và phải chủ động chuẩn bị nó. Nói chung con nhà em lên cấp 2 là bm bắt đầu nhàn, vào cấp 3 là nhàn hẳn. Con nó chủ động tìm hiểu, chuẩn bị mọi thứ, bm chỉ lo dành tiền để nộp học phí và thỉnh thoảng nghe con thông báo tin vui mỗi khi đạt được 1 điều kiện trong quá trình chuẩn bị và cuối cùng là kết quả học bổng. Việc chọn trường chọn ngành con cũng hoàn toàn chủ động trên cơ sở yêu thích và sở trường của mình, bm chỉ trao đổi hỏi han sao k chọn trường này ngành này mà lại chọn trường kia, ngành kia, con nói lý do thấy thuyết phục là nhất trí luôn chứ k can thiệp sâu.
PĐP là trường top rồi bác ơi. Ko phải lo bò trắng răng. Học trong nước bây giờ phổ cập Đh. Có đk người ta cứ tiền mà vung. Thế tội gì ko ra nuwocs ngoài. Về hơn khối lũ phổ cập giáo dục Đh trong nước.

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Câu đầu tiên cụ nên hỏi (100% đúng trong tất cả mọi trường hợp) là: Năng lực hiện tại của cháu ntn? Có phù hợp với việc du học (hay làm gì đó) hay không?

Em thấy nhiều nhà cho con di dh hết Tây-Tàu rồi về... bán hàng online :))
Ko du học cũnh bán hàng online

maple_leaf

Xe điện
Không cần phải học Nha Y Dược mới vay con số đó. Càng đi học lên cao thì có thể tiếp tục vay tiền. Do Student loan không thể khai bankruptcy, nên trường nào cũng dễ dàng cho sinh viên mượn.
Bên em mượn của chính phủ tỉnh bang, không được mượn nhiều thế đâu. Học nha y phải mượn thêm của ngân hàng.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cần xác định rõ mấy vấn đề sau:
1. Cụ là ai? nếu cụ đang ăn cơm, đi xe có người lái từ tiền thuế của bọn em = có chức vụ trong tổ chức thì nên cho con đi du học.
- Du học để bằng bạn bằng bè vì con các ông đi được, con tôi cũng đi, còn đi làm j kệ nó, miễn tao cấp tiền mày tiêu.
- Không cho con đi du học mà học trong nước lại dốt nữa thì không ngẩng mặt lên với cấp dưới được.
- Cho sang bên đó để không ai biết nó học dốt, quậy phá. Khi về nước cụ sẽ bố trí cho 1 chân trong tổ chức, sáng cắp ô đi, chiều cắp về. Trường hợp nó quậy quá cho ở hẳn luôn ở bển, lúc nào "hạ cánh an toàn" tao sang ở cùng mày.

Chất như nước cất =))

HaNamNinh

Xe hơi
Du học mà gặp quả covid như 2 năm vừa rồi thì tháo chạy chả kịp ý /:)

k4mjkaze2

Xe buýt
trên này đa phần các cụ tư vấn thì con em đi du học đều tốt, ngoan cả, vậy cũng đáng mừng
Nhưng sao em đọc ở mấy diễn đàn khác thì đánh giá đi du học khá nhiều ăn chơi lười học, sock văn hóa, bị kì thị thậm chí bị oánh mà ko dám phản kháng, sống thác loạn khá nhiều
Nên chăng chia sẻ kn những trường hợp đó mà các cụ biết để cụ chủ có phương hướng phòng sẵn cho con

romantic99

Xe đạp
chắc cháu nó còn trẻ nên mới bảo ở vn bàn chuyện trên bàn nhậu :D, tóm lại là học xong xin đc chân internship nào đó xong bị cho về vn rồi bố mẹ lên mạng nổ :D tầm 22 tuổi thì học ở zời cũng chỉ là thằng học việc thôi
Tôi và cụ cũng ở Vn nên lạ gì cái thói nhậu này nữa đúng không. đương nhiên vừa ra trường 2 năm thì vẫn là đang học việc chứ làm chủ với ai hả cụ. Cháu về cùng các chú ở công ty bên kia để mở chi nhánh rồi tháng 11 này lại sang lại cụ ạ. Vì dịch giã nên nhiều thứ bị delay lại. khi thi đầu vào cũng phải chiến đấu với hàng trăm hồ sơ khác. câu chuyện tôi kể rất bình thường. Chả hiểu cụ nói nổ cái gì ạ.

Fim

Xe điện
Con nhà em thì còn nhỏ, mới lớp 6, mà e thấy mấy đưa nhà e đứa nào học cũng dốt, chả biết cái éo gì cả, nên sau này có điều kiện em cho các cháu đi nghiên cứu sinh về chuyên nghành Hội Họa, làm Họa Sĩ ( vẽ trên móng), thế có hợp lí ko các cụ
Quá hợp lí !
bữa trước em dụ được bà chị đồng nghiệp theo con đường vẽ móng xứ bển.

• Vodka
Reactions: UFA

Ô tô điên

Xe tăng
học văn hóa, học cách suy nghĩ, Chứ học kiến thức thì nếu ham học thì ngồi trên mạng internet vào mấy trang web uy tín về giáo dục thì khỏi phải đi làm gì cho tốn kém.

thientudolong

Xe container
Tôi và cụ cũng ở Vn nên lạ gì cái thói nhậu này nữa đúng không. đương nhiên vừa ra trường 2 năm thì vẫn là đang học việc chứ làm chủ với ai hả cụ. Cháu về cùng các chú ở công ty bên kia để mở chi nhánh rồi tháng 11 này lại sang lại cụ ạ. Vì dịch giã nên nhiều thứ bị delay lại. khi thi đầu vào cũng phải chiến đấu với hàng trăm hồ sơ khác. câu chuyện tôi kể rất bình thường. Chả hiểu cụ nói nổ cái gì ạ.
cụ làm ở đâu mà bảo bàn việc trên bàn nhậu thế, e hỏi thật :D, mà đi nhậu bàn việc thì cũng ko có chỗ cho cậu sv 22 tuổi, nói thế cho nó vuông ạ

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Kính các cụ các mợ!
F1 nhà em năm nay vào lớp 10. Cháu tiếp thu được nhưng học không tốt lắm (Do bố không bắt học). Hiện cháu học PĐP.
Thật lòng thì em mong cháu đi du học nhưng có mấy vấn đề sau.
1. Nền tảng tiếng Anh của cháu không thực sự tốt. Vấn đề này em cũng xác định là học dồn 3 năm sẽ đủ.
2. Tài chính có giới hạn. Mức chi cho cháu tầm 600tr/năm là hơi quá tải.
3. Cháu là con gái.
Lướt qua mấy thớt du học cực kỳ bổ ích em thu được rất nhiều thông tin thực tế. Vì em chưa bao giờ bước chân khỏi Việt Nam nên vẫn băn khoăn 01 câu hỏi "Du học để làm gì?"
- Chỉ để sang trời tây - lao động - kiếm tiền?
- Đi để mở mang tầm mắt?
- Đi để rồi về? Giải quyết khâu nở mặt của bố mẹ!
- Đi để học tập, để thay đổi tầm nhìn, để tiếp thu những văn minh nhân loại nhằm mục đích nâng tầm bản thân (hoang tưởng 1 tí là phục vụ đất nước)?

Em tin là với mục đích rõ ràng thì cháu và gia đình hoàn toàn có thể cố gắng được.

Rất mong các cụ mợ thảo luận và cho ý kiến về vấn đề này.

ps: Em là cụ!
Cứ coi như phổ cập giáo dục thì ko phải nghĩ.
Sau này còn phổ cập Thạc sĩ, Tiến sĩ, chứ chả chơi.

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
trên này đa phần các cụ tư vấn thì con em đi du học đều tốt, ngoan cả, vậy cũng đáng mừng
Nhưng sao em đọc ở mấy diễn đàn khác thì đánh giá đi du học khá nhiều ăn chơi lười học, sock văn hóa, bị kì thị thậm chí bị oánh mà ko dám phản kháng, sống thác loạn khá nhiều
Nên chăng chia sẻ kn những trường hợp đó mà các cụ biết để cụ chủ có phương hướng phòng sẵn cho con
Thác loạn, ăn chơi, oánh nhau, hút chích, vùng miền thì ở trong nước ko có à bác?